McIntosh Bang Hội đây!

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by ngtatliem, 3/12/07.

1. hungns

hungns Approved Member

Kính chào các Bác.
    E theo dõi diễn đàn va cũng là fan của McIntosh từ khi còn ở VN, Nay E vừa dọn đến ở một Tp nhỏ của Canada.Hôm cuối tuần vừa rồi E vô một tiệm bán đồ cũ thấy có một preamplifier C-26 với giá 450$,Nhìn bên ngoài còn khoảng 70%.E nhờ các Bác tư vấn giúp: giá đó có mua được không?làm sao có thể biết có sửa chữa hay chưa?(vì chủ CH nói còn một cái nũa đang mang đi sửa,tiền sửa là 300$),và ghép với power nào của MC?
    Cám ơn các Bác,Chúc sức khỏe toàn thể mọi người trong Bang Hội.

2. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Ở bên này $450 cho cái C26 là hơi cao đó! cở trên dưới $300.00 thì mua được. Mà $450.00 là $Mỹ hay $Canada? Đồ cũ mà có sửa rồi thì theo em nó tốt hơn đồ chưa sửa vì nó được thợ kiểm tra sau qua bao nhiêu năm xử dụng. Mấy cái này đều già trên 30 năm rồi. Cái C26 ra đời cùng thời với mấy cái solid state amp cũ nên có lẽ sẽ hợp vơi mấy cái này.

3. hungns

hungns Approved Member

Chào Bác Cau Yem.
    Cảm ơn Bác đã tư vấn,E rất ngưỡng mộ bộ sưu tập MC của Bác.Cho E hỏi thêm:
    1)Nếu sưu tập thì nên mua,Còn nếu chỉ để nghe thì nên mua đồ mới SX?
    2)Cho E hỏi câu hỏi giống Bác Huong Giang ở trang 12 mà Bác đã trả lời.
    Cảm ơn Bác lần nữa và chúc Bác luôn mạnh khỏe.

4. Lduyvn

Lduyvn Advanced Member

co nguoi a viet kieu dem ve cai pow mc 402 tinh ban cho em,nhung em ko biet o vn minh thi gia bao nhieu thi mua dc,nho ca bac chi giup em voi.con nay con thung va sach luon.em cam on cac bac nhieu!

5. Minh thoi

Minh thoi Advanced Member

Giá sách 7k, giá cũ từ 3,5 - 4,5k tùy độ máu của bác :D

6. ngocdj

ngocdj Advanced Member

Theo e thì rất khó mà mua được vói giá 3500usd. Trên Audiogon bán rẻ nhất đã là 3800usd rồi, còn bình thường thì từ 4000usd đến 4500usd, có khi 4800usd tùy dộ mới cũ. Nếu bác mà mua đựoc trong khoảng 4000 đến 4500usd thì làm luôn đi. MC402 hàng sài rồi ở VN hầu như ko có. Vì ai có nó chẳng mưốn bán bao giờ. E may mắn mua 1 con mới tinh trên Gon 4100usd+ chi phí vận chuyển + tiền biếu các bác hải quan thành gần 5000usd rồi. What are you waiting for???? :lol:

7. dqkhanh

dqkhanh Advanced Member

Em vừa làm em MA-5100, đánh với Altec Lansing 9872-8A. Nghe hay quá các bác ạ. Nghe hoài không chán.
    Tuy nhiên, em phát hiện nút volume khi vặn nhỏ, nghe rột rẹt một bên loa, mở lớn thì hết.
    Mở nắp máy ra thấy nút volume bên trong hàn dây tốt hết, tuy nhiên thấy bôi nhiều mỡ bò. Có lẽ chủ trước sợ sét rỉ nên bôi chăng?. Em muốn vệ sinh nút này, không biết có nên để nguyên trong máy, không xả mối hàn, rồi sịt RP7 vào hay không? Bác nào có kinh nghiệm chỉ em với.

8. Sanh Trang

Sanh Trang Advanced Member

Không ai vì sợ rỉ sét mà bôi mỡ bò vào nút volume bác à.Mỡ bò là chất dẫn điện.Cũng không nên xịt RB7 vào volume(xịt vài lần sẽ phải thay luôn volume).Bác vệ sinh volume bằng cồn 90 độ thật sạch rồi dùng máy thổi hơi và sấy tóc sấy thật khô là được.
    Bác cũng cần phải kiểm tra có phải vì volume bị hỏng(không ăn mặt tiếp xúc do đã xịt RB7 nhiều lần) nên người ta bơm mỡ bò(đúng ra là chất vasoline) vào trong để tạo lớp tiếp xúc.Nay mỡ bò chảy ra nên mặt tiếp xúc không được tốt phát sinh tiếng kêu rột rẹt.Nếu chủ trước mà làm chuyện này có thể nói chỉ để bác rước ampli về xài tạm 1 thời gian ngắn mà hậu quả bác gánh chịu có thể cao vì mỡ bò chảy ra sẽ làm chạm lung tung có thể hư mạch pre và gây ra các sự cố khác.

9. dqkhanh

dqkhanh Advanced Member

Em đã nhỏ cồn vào Volume, sấy khô nhưng vẫn không khắc phục được. Buồn quá.

10. Sanh Trang

Sanh Trang Advanced Member

Volume là cái biến trở và đây là biến trở đôi cho 2 channel.Cấu tạo chính là 1 thanh kim loại (thường là hợp kim đồng)cố định 1 đầu vào trục volume, đầu kia trược trên một điện trở vòng đồng tâm với trục.Lâu ngày mặt tiếp xúc bị mài mòn nên tiếp xúc không tốt(chính vì vậy xịt RB7 chỉ làm mòn thêm).Cách khắc phục là làm sao cho thanh kim loại tiếp xúc tốt trên bề mặt điện trở vòng.Rất tiếc tôi không có MA5100 để quan sát xem có cách nào tháo vỏ volume ra để khắc phục giúp bác.Nếu có tiếng rột rẹt nhỏ thôi khi vặn volume thì vẫn dùng tốt chứ tháo volume ra mà làm không đúng kỹ thuật hư volume luôn thì gay.

11. Elegant

Elegant Advanced Member

Chia sẻ với bác 1 kinh nghiệm nho nhỏ này nhé. Thứ nhất bác mua 1 ít dầu hỏa loại hay thép đèn hoa kỳ ngày xưa ý sau đó bác mua 1 lọ thuốc nhỏ mắt dùng cho trẻ sơ sinh bác nhỏ hết vào mắt bác để cho mắt bác sạch, bác cứ nhỏ vô tư cái này vô hại sau đó bác cho dầu hỏa vào và bắt đầu nhỏ vào cái volumne của bác bác cứ nhỏ vài giọt sau đó bác lại xoay đi xoay lại cho các chất bẩn thoát ra hết, làm việc này phải thật kiên trì nhé khi nào hết nước bẩn rơi xuống thì bác dùng cồn 90 độ bác lại lặp lại quá trình trên. Và cuối cùng bác dùng máy xấy, xấy cho khô thì em nghĩ là ổn. Em đã làm với cái volume của con rề Mcintosh của em rồi và hơn nửa năm nay ko thấy bị lại.
    PS cái volumne của Mcintosh rất quý bác cố gắng khắc phục bằng được đừng có nghe lời mấy ông thợ mà thay đi bác sẽ hối hận đó.

12. dqkhanh

dqkhanh Advanced Member

Cám ơn các bác đã tư vấn, em đã làm được rồi.
    Bây giờ nghe ngon lành. Công nhận nghe hay thật.
    Không biết có phải là cảm giác hay không, mà sau khi em tìm cách nối đất được,
    vừa hết tê tê mà nghe có vẻ hay hơn.

13. archvn79

archvn79 Approved Member

Em đang dự định kiếm em Mcintosh MA 6400 , có bác nào biết chỗ bán ko? Em ở SG. thankx

14. finder

finder Advanced Member

Em thấy bác này có em MA6300 đời mới hơn này, công suất cũng vẫn 100/chanel.

http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=35&t=11699
    :) :)

15. archvn79

archvn79 Approved Member

Con đó thì ngon rồi nhưng giá thì hơi bị chát đó bác :lol: , em MA 6400 đời sâu hơn may ra.... :mrgreen:

16. Cominup

Cominup Advanced Member

Bác chỉ được cái nói đúng. Chính xác là nó hay hơn đấy chứ không phải có vẻ đâu.
    Trêu các bác tí nhá, ấy là các bác bỏ ra mấy triệu mấy chục triệu mua cục lọc điện về nhưng không làm cái nối mát này thì cũng mới chỉ khai thác được 40% công dụng thôi há. he he.

17. hanquan

hanquan Advanced Member

Em đang có dự tính mua con mcintosh MA2275 về đánh với cặp B&W 804s có bác nào đả nghe rồi cho em chút ý kiến, có bác nào biết giá con này cho em xin luôn, em cám ơn các bác .

18. dqkhanh

dqkhanh Advanced Member

Bác nào sài MA-5100 cho em hỏi với, trong 03 con sò nhỏ (kích cho 02 sò lớn Motorola ở mỗi bên) có phải 02 con lớn một con nhỏ không? Con nhỏ có số không?

19. BND

BND Advanced Member

Các bác trong bang tư vấn cho em chú MCD7007, nguyên bản giá 850U em có nên rinh em nó về nhà không? Em ghép với chú MA6200 nhà em và cô JBL 4312. Em thấy bên audiongon thi thoảng cũng có nhưng em lại sợ không được thử và sờ nên cũng hơi chùn tay, một số bác thì bảo tầm tiền này có nhiều lựa chọn vậy các bác cho em ý kiến đánh giá về em nó, giá rổ và cám ơn các bác nhìu nhìu.

Em nghe vocal, jazz, cổ điển và Trịnh Công Sơn.

20. vietnguyen

vietnguyen Advanced Member

Tôi đang sử dụng Mcintosh MA6800 điện 100V lấy từ BACL,mỗi khi bắt đầu mở nguồn ampli nghe nhạc thỉnh thoảng thấy toàn bộ đèn mờ (hoặc tối) 1s nhấp nháy rồi trở lại bình thường!Xin các bác đã từng sữ dụng Mcintosh có gặp hiện tượng này bao giờ chưa?Như vậy có bất bình thường hay là rơle bảo vệ mạch hoạt động khi điện áp đủ cho máy hoạt động gây ra hiện tượng trên?Trước giờ tôi sử dụng ampli Japan như Sánui,Marantz,Luxman & Accuphase thì chưa bao giờ gặp như vậy!Rất mong nhận sự giúp đỡ của các bác có kinh nghiệm!!!Xin cám ơn!

21. dqkhanh

dqkhanh Advanced Member

Đèn tối là dấu hiệu điện áp thấp đó bác. Bác kiểm tra lại biến thế có đủ dòng không, và kiểm lại xem con của bác 100V hay 117 V

22. vietnguyen

vietnguyen Advanced Member

Tem dán trên máy cho biết máy sử dụng 100V.Đèn tối vài giây rồi lại sáng & máy hoạt động bình thường!Có khi nào do đấu sai dây loa vào máy không vậy bác?Tôi không rành về vấn đề này lắm không biết như vậy về lâu dài có ảnh hưởng gì không nếu quả thực là điện áp ra thấp!Tôi thấy điện áp đầu vào của BACL của tôi luôn dưới 220V!Thân mến!

23. BND

BND Advanced Member

Bác vietnguyen thử kiểm tra cái cầu chì của em nó xem sao, em không dám "tư vấn" nhưng chú 6200 nhà em có một hôm cũng bị vậy, em tháo cái núm cầu chì lôi em nó ra, lau lau đập đập, vặn lại thế là lại ngon ơ.

24. ngocdj

ngocdj Advanced Member

Mcintosh MCD301 mới về

25. hutieumytho

hutieumytho Advanced Member

Chúc mừng bác. Dàn máy của bác quá gọn gàn.

Share This Page

Loading...