McIntosh Bang Hội đây!

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by ngtatliem, 3/12/07.

1. Sanh Trang

Sanh Trang Advanced Member

Bác metalworrks mừng hụt rồi.Món quà đó là đầu CD của McIntosh thuộc loại xịn đó. :D

2. metalworks

metalworks Advanced Member

Bác nói em mới đọc kỹ, cứ tưởng vợ bác ấy mua cho MC500 mới thì bác ấy thừa cặp 501 cũ.... :D.

3. hutieumytho

hutieumytho Advanced Member

Đem MCD500 về nhà nghe được mấy ngày thì bác chủ shop gọi phone nói muốn cho mình mượn cặp interconnect XLO Limited Edition về nghe thủ. Cặp dây nghe quá phê nên mình mua luôn.

Attached Files:

4. ngocdj

ngocdj Advanced Member

Ái chà ! Nhà bác này sướng thật. Ước gì vợ e cũng hỏi e như thế nhỉ? MCD500 so với Cary thì thế nào hả bác. Lúc trước khi chưa có con MCD301 thì e ước ao có nó. Bây giờ có rồi thì e lại ước có MCD500.

5. finder

finder Advanced Member

:lol: .Em đếch chúng mừng cái MCD500 của bác. Nhưng em chúc mừng bác có được người vợ tuyệt vời. hehe. chúc mừng, chúc mừng. Điều này nói lên rằng bác làm gì cũng thành công hết. Các cụ dạy thuận vợ thuận chồng..." mà.
    PS: Bác nhớ rề viu về món quà nhé. CHưa bao giờ được nghe CD hiệu này cả./finder.

6. hutieumytho

Em chỉ có nghe thử cái Cary 306 Pro ở shop thôi. Nó được nối vào Cary tube pre-amp và power amp, loa thì Harbeth. Nói chung không thể so sánh MCD500 với Cary được vì hai system khác nhau.

Em nghĩ mình chơi Mac amp thì chơi luôn Mac CD player cho nó đồng bộ.

Hiện thời em nối thẳng MCD500 vô MC501's, không có xài pre-amp nữa. Âm thanh hay vô cùng. Nhất là nhạc Vietnam lúc trước không nghe được vì quá rần, nhưng bây giờ nghe quá phê. Em đang nghe Ngọc Anh hát nhạc Phú Quang không biết bài tựa gì nhưng có câu đầu "biết ta giờ không còn trẻ nữa, sao thương ai ở tận cung hằng". Giọng ca đầy air của Ngọc Anh nghe quá ư là phê.

7. ngocdj

ngocdj Advanced Member

Con MCD301 của e cũng đánh thẳng vào MC402 ko có Preamp, nghe cũng khá tốt nhưng muốn hay hơn thì phải có Preamp. Có lẽ phần pre trong 301 ko thể so sánh được với pre trong MCD500. E đang nghĩ hay là khỏi mua Pre để tiền đổi luôn cái MCD500 vừa hay lại vừa tiết kiệm được 1 mớ tiền.

8. hutieumytho

Em nghĩ bác không nên mua pre-amp mà nên nâng cấp lên MCD500 thì hay hơn vì MCD500 dùng Sabre DAC nên có lẽ hay hơn MCD301. Một điều quang trọng nữa là coi chừng cái dây interconnect nữa. Em so sánh 2 dây XLO interconnects Signature 3 với lại Limited Edition thì cái Signature 3 cho âm thanh hơi rần ở dãi treble và bass thì lỏng nên nghe lâu cảm thấy mệt lỗ tai, còn Limited thì rất là mượt mà ở cả hai dãi trung và cao và tiếng bass thì chắc hơn. Dĩ nhiên bác cũng phải nghe thử mới biết dây nào hợp gu bác.

9. hutieumytho

:lol: Em khoái câu chúc mừng của bác ghê. Dĩ nhiên phải có bà xã ủng hộ nên em mới được phép chơi mấy thứ này, nếu không thì giờ chắc cũng chỉ có Bose thôi. :D

10. ngocdj

ngocdj Advanced Member

E vưa coi giá cặp interconnect của bác. Giá đắt kinh hoàng luôn. :(

11. Thành JBL

Thành JBL Advanced Member

Biết thế nào là giàu có bác ơi.Em lại xuống cấp đây ,khoe tý vậy JBL Cetury Gold ghép với Mcintosh Mc2205 ...Em nó đây

Attached Files:

Vietthanh_Pham likes this.
  12. bom239

bom239 New Member

Các bác cho em hỏi tí:
    Có một bác khoai tây thử như sau với amply Mac MA 6600: Bác rút JUMPER (hai đoạn cầu nối giữa PRE với AMP)ra khỏi vị trí của nó và thay lần lượt bằng 4 dây tín hiệu như sau:
    1/Kimber He ro
    2/Oyaider.
    3/Furutech.
    4/Ca rdas Golden Re ference.
    Bác ta thấy cả 4 dây tín hiệu trên đều cho ra âm thanh tốt hơn là sử dụng JUMPER có sẵn, đặc biệt nổi trội nhất là dây Ca rdas.
    Bác ta nhờ chúng ta thử nghiệm bằng các loại dây khác và trên các loại Intergrated Amply khác của Macintosh.
    Kính các Bác, chẳng nhẽ thật chăng?

13. trinhleminh

trinhleminh Advanced Member

Các bác cho em hỏi chút ạ!
    Giá tốt nhất của MCD500, MC402,MC501 và PRE C45 ở Việt Nam (cụ thể là ở HN) được không ạ? Cảm ơn các bác nhiều ạ.
    Chả là em kết em B&W802D nhưng chưa biết mua đồ MAC thế nào cho phù hợp, các bác tư vấn giúp em nhé.

14. hutieumytho

Nếu chỉ chơi 2 kênh thôi thì mua MCD500, 1 cặp MC501 để đánh với 802D. Không cần phải mua pre-amp. Nối variable output của MCD500 vô thẳng MC501 luôn. Còn nếu mà xem phim thì cần phải có pre-amp, nếu không phải chịu khó đổi dây. Nhưng đổi dây hoài thì mấy cái connectors chắc sẽ hư.

15. dinhvannam

dinhvannam Advanced Member

Phải có pre mới hay được bác à, đương nhiên phải là pre xứng đáng với CDP và Pow.

p/s : Kiếm cái pre giống trong bộ dàn mà em được nghe ké nè, em thấy cái nút nó màu vàng.

16. Loa ze

Loa ze Advanced Member

Bộ dàn nhìn gấu quá bác Nam ạ ! Bác cứ đi nghe ké thế này chẳng trách bộ dàn của bác nâng cấp ầm ầm :lol:

Bộ trong hình này em thấy gia chủ kê loa sát nhau qua nên em e rằng không gian và âm hình không khai thác hết được. Nhưng nhìn cái P03 - D03 phê quá....
    Bác chủ đang dùng dây gì vậy bác Nam ? Dạo này em chỉ quan tâm đến dây dẫn thôi mới chết chứ :mrgreen:

17. metalworks

metalworks Advanced Member

Không biết cái loa là WA Puppy 6 hay 8 các bác nhỉ :D

18. Thành JBL

Thành JBL Advanced Member

:lol: Em khoái câu chúc mừng của bác ghê. Dĩ nhiên phải có bà xã ủng hộ nên em mới được phép chơi mấy thứ này, nếu không thì giờ chắc cũng chỉ có Bose thôi. :D[/quote]

Các bác cho em hỏi chút ạ!
    Giá tốt nhất của MCD500, MC402,MC501 và PRE C45 ở Việt Nam (cụ thể là ở HN) được không ạ? Cảm ơn các bác nhiều ạ.
    Chả là em kết em B&W802D nhưng chưa biết mua đồ MAC thế nào cho phù hợp, các bác tư vấn giúp em nhé.[/quote]

Nếu mua đồ cũ bác qua Shop Thang Pho Hue là có bộ Mc501 đấy , bác thử nghiên cứu xem

19. trinhleminh

trinhleminh Advanced Member

Có shop đang chào em bộ B&W802D đánh với MC402, Pre C45 và MCD 301, theo bác như thế có phù hợp không ạ?
    Bác dinhvannam thì tư vấn cho em chơi với cặp ML No 436, nhưng đang quá túi tiền của em nên có lẽ đành mơ thôi.hichic
    em thấy bác dinhvannam và bác hutieumytho la có bộ dàn em hâm mộ nhất đấy ạ, mỗi bộ một vẻ đẹp.

Cảm ơn bác.

20. ngocdj

ngocdj Advanced Member

Mc402 cũng rất hay rồi nhưng nếu bác muốn hay hơn thì làm luôn Mc501. Còn mcd301 cũng rất hay khi dùng với pre. Bác nên ghé shop nghe thử rồi quyết định.

21. hutieumytho

Khi nào bác Ngocdj nhận được MCD500 thì nối nó với MC501 + 802d của bác Loaze không qua pre thử xem. Bảo đảm bác sẽ ngạc nhiên. Nếu muốn nối pre, em nghỉ chỉ có C500 mới hợp thôi.

Bác chủ dàn máy nầy đặt 2 loa quá gần nhau và sắt tường quá. Đặt loa như vậy thì âm hình hoàn toàn không tồn tại, giống như nghe bằng headphone.

Dưới đây là bộ dàn của em vẫn còn đang thuộc work-in-progress, nhưng cho 2 kênh là em mãn nguyện rồi, còn đa kênh thì chưa xong.

22. ngocdj

ngocdj Advanced Member

E mua MCD500 là đã xác định ko dùng pre rồi. C500 thì đắt quá, e chịu thua thôi. Phòng nghe của bác đẹp quá. E khoái mấy cái sound panel của bác quá.

23. dinhvannam

dinhvannam Advanced Member

Puppy 7 + mcIntosh 1.2KW + pre C 2900 + ếch sò PD-03 + dây thay liên tục em chả nhớ được => nghe bộ này đến giờ em vẫn nhớ, bệnh cả tháng. :D

Bộ công thức 201 + C45 + 501 + 802D em thấy và biết thật sự có vài bác đã chơi và giải tán, giữ lại B&W hoặc mcIntosh => Đánh giá nghe hay nhưng có thể các bác ấy nghe chán rồi nên nâng cấp cách phối ghép khác, như em đang đánh Mark-levinson No.436 nghe cực tốt nhưng nghe thời gian em cũng muốn nâng cấp đó thôi. ( Krell = Mark-levinson > mcIntosh > passlab ) cái này em nghe lóm :shock:

24. Sanh Trang

Sanh Trang Advanced Member

Theo tôi.Các bác đã sắm CD(MCD201,MCD301,MCD500) và power McIntosh(MC402,MC501) cũng nên có pre (controler) McIntosh.Thường thường thì cái C36 nếu có khả năng thì C45,C220,C2200,C2300.Không dư đâu nếu không nói là thiếu sót lớn lao khi không có pre rồi nghe không đạt yêu cầu lại đổi chác các bù thì phí phạm lắm.

Nếu không dùng ampli tích hợp thì dùng pre+pow làm sao thiếu pre mà nghe hay đươc?(ngoại trừ bác có cái CD+pre đời mới(Wadia,MuícalFidelity...).

25. hutieumytho

MCD201 thì em không biết chứ MCD301 và MCD500 đều có pre trong đó rồi bác ạ. MCD500 là fully balanced DAC + pre. Trong khi đó pre C2300 mạch điện của nó không phải fully balance mà chỉ single ended thôi. MC501/MC402 cũng balance. Cho nên khi nối MCD500 vô pre C2300 tức là đổi từ balance sang single-ended, sau đó nối vào MC501 lại đổi sang balance. Thế là hư bột hư đường hết bác ạ.

Chỉ có pre mắc tiền mới có the nâng cấp âm thanh lên hoặc cho âm thanh đi qua mà không làm gì hết.

Share This Page

Loading...