McIntosh Bang Hội đây!

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by ngtatliem, 3/12/07.

1. nobody01

nobody01 Approved Member

Bác có hạ volume bao nhiêu hay ko hạ thì cũng vậy thôi. MA9000 khi tắt volume nó sẽ tự động về ZERO, khi bật nó ko hề tăng volume lên ngay, mà chờ khởi động xong bảo vệ dòng, 2 cái đèn đỏ "Power Guard" tắt đi (1-2 giây sau khi bật nguồn), lúc đó volume nó mới tự động chạy từ Zero lên mức trước khi tắt máy. Tiếng "bụp" nó có ngay khi bật nguồn, từ lúc volume chưa hề tăng lên, "bụp' hay không có lẽ do nguồn điện, nó sẽ hầu như ko có nếu có biến áp cách ly hoặc lọc nguồn.

Last edited: 12/8/21
  2. mrhatuvu

mrhatuvu Advanced Member

Đúng là Mc thiếu tình cảm thật bác ạ . Bác nào thích ra hết các dải , mạnh mẽ và cá tính thì Mc là số 1 . Xoàng hay sang thì nó cũng vẫn là chiết lý xuyên suốt của hãng này

Audiolover1 likes this.
  3. Odinz

Odinz Advanced Member

Chuẩn đấy bác,tiếng bụp này là do nguồn điện,không phải do tiếng mở mạch amply.Nếu bác nào thiên về kỹ thuật điện,thì sau khi đo dòng điện sẽ thấy nhiễu hình gai ở đầu biểu đồ hình sin,và cái này thường lọc điện cũng ko lọc đc và lâu ngày có thể gây ra rỉ dòng DC (dẫn đến lồi loa treble hoặc xui có thể cháy amply ).Còn về vấn đề vặn volume về nhỏ trước khi tắt là hoàn toàn ko cần thiết với amply mới nói chung và Mcintosh nói riêng,còn nếu khuyến cáo thì khuyến cáo các bác đừng mở nguồn nhạc trước khi bật power amp,vì thỉnh thoảng nó sẽ trigger mạch sentry bảo vệ và tắt amply cho an toàn.

Last edited: 16/8/21
    nobody01 likes this.
  4. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Cái vụ tắt mở thiết bị mà bị bụp bụp là do lỗi của amp, lỗi thiết kế hoặc linh kiện ...v.v... đừng bao giờ nghĩ đồ hãng cho dù Mỹ ,Tây Tàu ... mà ko có lỗi đâu

5. Odinz

Odinz Advanced Member

tiếng bụp này thường xảy ra khi 1 hoặc 1 số trở trong sò amp bị vấn đề,hoặc nếu là bóng công suất kt88 ko quad match cẩn thận sẽ có 1 hoặc nhiều hơn bóng bị già,cũng dẫn đến trở có vấn đề.Nên khi mở hoặc tắt sẽ nghe tiếng nổ nhỏ “bụp” 1 đến 2 lần.
    Trong 1 số trường hợp tube amp mới hoàn toàn trong quá trình chạy rà bóng công suất kt88,thỉnh thoảng cũng có tiếng nổ như vậy,nhưng đó là điều rất bình thường.Còn sò power thì hầu như ko bị.
    Theo như bác gì ở trên,MA9000 của bác ấy mua mới và hãng cũng khuyến cáo kiểm tra lại nguồn điện,thì cũng ko phải là ko có chứng cứ.Dù hãng nào cũng có xác suất,nhưng ko thể đổ ngay cho hãng nếu như mình chưa thực hiện kiểm tra như khuyến cáo.Tình hình buộc bác ấy phải bê con amp 70kg đi nơi khác thử thôi.
    Điện 1 số nơi như ở chung cư hoặc gần mấy xưởng tự phát hay gần mấy công trường đang xây,họ hàn điện nhiều thì tình trạng “bụp” xảy ra liên tục.

6. Fan Club

Fan Club Approved Member

Bác nói là cái tai của bác nghe MC thấy thiếu tình cảm thì được, chứ nói đồ Mc thiếu tình cảm thì tội cho hãng quá. Xếp hạng bình chọn audio thì hãng Mcintosh luôn đứng đầu top 1 được ưa thích, doanh số bán hàng cũng top 1. Tỉ dụ vậy tai của fan MC chỉ biết nghe chầy cối thôi ạ

Audiolover1 and MrHaiTran like this.
  7. Odinz

Odinz Advanced Member

Bác phản biện ko sai.Tìm hiểu lịch sử hình thành hãng thì biết được Mcintosh làm những amply cho các Rock concert hay Superbowl lớn,nên âm thanh của Mcintosh thiên về độ động và focus.Những ai hay nghe Jazz thuộc thể loại Contemporary Jazz thì khi nghe bằng amply Mcintosh thì ko thể nào chê đc.
    Ko có ý chê ai,nhưng bác nào chỉ nghe nhạc não nề như nhạc vàng,thì chắc chỉ nghe đc mấy amply tiếng dẻo dẻo như amply của Accuphase thôi.

Fan Club and MrHaiTran like this.
  8. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Chả biết sao chứ em có chơi qua mấy bộ pre pow của Accuphase cũng phải bán hết chuyển sang chơi full Mcintosh mới nghe ổn.

Bây giờ thì em cảm thấy khá hài lòng với các thiết bị của hãng này vì có thể nghe được các thể loại âm nhạc từ phương tây đến phương đông; nhạc vàng, nhạc đỏ hay xanh, tím gì đó đều nghe hay cả.

Fan Club and MrHaiTran like this.
  9. Odinz

Odinz Advanced Member

@Wildbird bác cho xin 1 ít thông tin về dây dẫn bác đang dùng cho hệ thống Mcintosh nhé,đặc biệt là dây nguồn.Mình đang muốn chuyển sang qua dùng dây nguồn của hãng Transparent,điển hình là dòng Reference của hãng,ko biết bác có kinh nghiệm vè dòng này ko ? Cám ơn bác.

10. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em thay đổi một số loại dây dẫn thì thấy cũng có khác biệt khá nhiều, mỗi loại bổ một kiểu nên cũng khó nói nên phải tùy người có hợp hay không. Còn dây nguồn Transparant chưa chơi qua nên hổng dám bình loạn

Odinz likes this.
  11. mrhatuvu

mrhatuvu Advanced Member

À cái này là gu nghe của mỗi người khác nhau nên cũng là chuyện bình thường mà bác

12. Fan Club

Fan Club Approved Member

Mình cũng chơi dạo quanh một vòng Luxman, Accuphase và một số đồ âu tầm trung, từ khi gặp em Mcintosh thì chỉ nâng + thêm Mcintosh mà thôi

Odinz likes this.
  13. Odinz

Odinz Advanced Member

Nhưng nói qua cũng phải ngẫm lại,con DAC của Mcintosh tiếng hơi đầm,hơi “bạo lực”,chưa nghe chip DAC DA2 nhưng chắc cũng hao háo giống DA1,theo mình là 1 DAC tốt nhưng chưa phải là 1 DAC hay.Thế nên chọn 1 DAC ngoài hãng,tiếng “ngọt” và “ấm” thì khi kết hợp với Amp Mcintosh thì hay ko cần bàn.

MrHaiTran likes this.
  14. MrHaiTran

MrHaiTran Advanced Member

E xài Dac của Wadia thấy rất hài lòng.
    đúng như các bác nói.chơi Mcintosh rồi chỉ có nâng cấp lên thôi.

Fan Club likes this.
  15. Ler0ck

Ler0ck Approved Member

Đi nhà khác bác thử ghé tai gần loa rồi mở lên test thử là chắc chắn. Vì có loa tiếng nó nhỏ mình xa cỡ 1m là k nghe thấy.

16. ksor_phong

ksor_phong Advanced Member

Sếp em có 1 con MA7900, trong một lúc buồn tình, ổng update phần mềm (kiểu firmware) cho nó, giờ nó ko bật lên được. Bác nào hướng dẫn em vụ này hoặc giúp em xử lý với ạ. Máy ở HN. Cảm ơn các bác nhiều.

17. H2T

H2T Approved Member

EM LÀ THÀNH VIÊN MỚI XIN CHÀO CÁC ANH EM .
    Hiện em chưa có đồ chơi, rất mong sẽ sớm được sở hữu một em, em đang nhắm đến pow 2205 mà cũng chưa tìm được để điều trị đôi AR 90 của em.
    Các bác biết chỉ giùm . em xin cảm ơn.

18. manhquynh23

manhquynh23 Advanced Member

Có shop đang có cặp c38 và 7300 đó bác. Phang ar90 thoải mái luôn

H2T likes this.
  19. Odinz

Odinz Advanced Member

làm theo cách thông thường là update firmware lại lần nữa,xem có giải quyết đc vấn đề ko.

20. ksor_phong

ksor_phong Advanced Member

Bật nó không lên nữa í bạn

21. Odinz

Odinz Advanced Member

vậy b thử tháo hết toàn bộ dây,ko chừa dây nào,rồi khoảng 2-3 phút sau cắm lại xem nó có lên ko ? Nếu cái đèn LED đỏ nó có sáng thì có nguồn vô,còn nếu ko sáng thì b thử tháo cầu chì ra xem có bị đứt ko ? Vì update FW của Mcintosh rất an toàn,nghi ngờ lúc đang update bị gì làm ngắt quãng rồi.Trường hợp nặng thì mang ra DT-HP họ kiểm tra rồi sửa.

22. TuanAnh68

TuanAnh68 Advanced Member

23. H2T

H2T Approved Member

Bác cho em xin địa chỉ cái shop đó nhé, thank bác

24. manhquynh23

manhquynh23 Advanced Member

Bác vào shop Đình Mừng đó ạ

25. Fan Club

Fan Club Approved Member

Em có bộ Pre C34V MC7300 trị ar90 bác thích ib cho em zlo 0376439198

Last edited: 8/9/21