McIntosh Bang Hội đây!

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by ngtatliem, 3/12/07.

1. Sanh Trang

Sanh Trang Advanced Member

Thông tin chính thức của McIntosh:
    -MCD201
    Specifications:
    ● SACD (Two-Channel) and CD Compatibility
    ● Audio Outputs: Two XLR (Direct), Two XLR
    (Volume Controlled), Two RCA, One Coaxial Digital,
    One Toslink Optical Digital; Up to 12 Volts Output
    ● Dual Lasers: One for SACD, One for CD
    ● MFR: 4 Hz - 110 kHz +0.5 dB, - 2 dB
    ● THD: 0.002%
    ● Output Impedance: 600 Ohms
    ● Dimensions: 6" H x 17.5" W x 16.5" D
    ● Weight: 23 Pounds
    ● MSRP: $3,500 USA
    McIntosh Labs
    The MCD201 uses fully balanced 24/192 DACs, and plays the disc four times the normal speed. You don't hear it at the increased speed of course. The player just acquires the music ahead of playing it, so that the bitstream can be properly synchronized with the internal clock, and decoded without any jitter.

All players read the data ahead of playing it, with the data fed into a FIFO buffer. The player speed is adjusted to keep the buffer at least 50% full. However, the 4X speed of the MCD201 allows for multiple passes in the event the first pass has errors. It sounds like this might be a ROM drive, which is the best kind of drive from a data recovery standpoint.

The rear panel has two sets of XLR balanced outputs, one set at fixed level and the other adjustable. So, using the adjustable output, you could, if you want, connect the player directly to a pair of power amplifiers. One of the rotary dials I mentioned controls the adjustable volume outputs.
    There are also coaxial and Toslink digital outputs if you want to use an outboard DAC.
    Lastly, there are connections to control other McIntosh products, such as if you wanted to have the MCD201 turn on the power amplifiers

-MCD301
    MCD301 SACD/CD Player Features
    2-Channel SACD/CD Player
    True Dual Mode DSD/PCM Digital to Analog Converters
    Fixed Balance and Unbalanced Audio Outputs
    Variable Balanced and Unbalanced Audio Outputs
    Headphone Output
    Optical and Coaxial Digital Outputs
    Two Times Read Speed on CD/CD-R/CD-RW
    Twin Laser Optical Pickup for SACD and CD Play
    Data Input
    IR Remote Control
    The new McIntosh MCD301 SACD/CD Player delivers breathtaking fidelity from both standard compact discs and SACD’s, “raising the bar” for both technical and sonic performance. Topping the list of features is a new, super-quiet SACD/CD drive mechanism that is completely enclosed in a die-cast, wrap-around chassis for resonance free operation. A die-cast aluminum disc tray lends a special touch of quality that you will appreciate every time you load a disc.

2. Sanh Trang

-MCD500
    MCD500
    SACD/CD Player
    The new McIntosh MCD500 SACD/CD Player with Digital Inputs combines exceptional sound quality and flexibility with a unique parallel DAC topology. Four 24-Bit, 192 KHz PCM/DSD digital to analog converters per channel are arranged in a differential balanced configuration enabling a more faithful reproduction of the analog waveform resulting in outstanding fidelity with very low noise and distortion. The superior low-level linearity achieved by this design reveals extraordinary detail for the kind of transparency normally experienced only during live musical events.

MCD500 Features

• Twin Laser Pickup
    The MCD500 incorporates two laser elements, with different wavelengths, that are focused through one lens assembly. This unique design allows reading both the CD and Super Audio Compact Disc (SACD) Discs Formats.
    • Balanced Outputs
    The MCD500 has both variable and fixed Balanced Outputs, permitting long cable lengths without a loss in sound quality.

• Power Control
    The Power Control Input connection provides convenient Turn-On/Off of the MCD500 when connected to a McIntosh System with Power Control. The Power Control Output connection can control a McIntosh Power Amplifier in a high quality disc playback system.

Suy cho cùng cả 3 đầu CD này đều có Output vaỉable cho phép đánh trực tiếp với poweramplifier.Không thấy nói có tích hợp preampli.Vì vậy quan điểm của tôi không dùng pre cũng được nhưng có pre vẫn hay hơn.

3. dinhvannam

dinhvannam Advanced Member

Em chỉ nghĩ đơn giản là từ tích hợp nâng cao lên là pre-pow tự nhiên bỏ phần pre là thiếu xót rất lớn, pre quan trọng ngang pow nên $$ đầu tư pre cũng ko nhỏ, cách đánh thẳng là tạm thời, em chắc chắn là ko hay, ko phát huy hết khả năng của CDP và pow, khi nào thực sự biết pre quan trọng thì lúc đó sẽ cảm nhận khác.

4. hutieumytho

hutieumytho Advanced Member

Tôi chưa nghe qua MC301 nối với MC402 nên không có ý kiến. Tôi chỉ biết là phần preamp trong MCD500 là quá hay thì tại sao không dùng nó. Dĩ nhiên là McIntosh có làm preamp chất lượng nhưng muon vượt qua phan pre trong MCD500 ít nhất phải dùng đến 12,000USD C500, còn 6,500USD C3200 thì chưa chắc à.

Các bác nếu là fan của McIntosh thì nên tham khảo nhiều bên Audiokarma xem người Mỹ chơi như thế nào.

5. Elegant

Elegant Advanced Member

Bác nói chuẩn, để kiếm được pre đứng trước Pow mà nghe hay hơn thì không riêng gì mcintosh mà hầu hết các hãng khác thì việc lựa chọn pre đứng trước pow mà nâng cấp được chất âm là rất khó chí ít tiền pre phải tương đương với pow thậm chí phải hơn pow. Nói như vậy thì với số tiền gấp đôi cục pow mà không hay hơn khi ko có rề thì hóa ra người mua bị móc túi rồi. :D

6. trinhleminh

trinhleminh Advanced Member

Em cám ơn các bác đã chia sẻ nhiều kinh nghiệm chơi audio quý báu ạ. Em là người mới nên chưa biết nhiều lắm, tuy vậy cũng có thể thấy các bác là các cao thủ chơi audio và mỗi người có một cách chơi và cảm nhận riêng. Em sẽ cân nhắc để chọn cho mình một bộ dàn ưng ý,hợp với mình nhất ( ít nhất là phải có 802D trong hệ thống rồi à :wink: ). Nhưng mà có Pow mà không có Pre nghe nó không quen nhỉ các bác nhỉ,hihi.

7. Sanh Trang

Tôi không định nói gì thêm.Nhưng vì muốn các bạn tại VN thích chơi McIntosh(mà tại VN thường đắt hơn tại Mỹ)Nếu đã chơi được thì nên chơi đồng bộ hoàn chỉnh theo đúng thiết kế của hãng chứ không nên chơi khập khiểng rồi thất vọng hao phí tiền của.Các bạn đã có điều kiện mua sắm cả bộ giàn rất nhiều tiền.Bỏ thêm chút ít có cái pre để chiêm nghiệm thực tế xem sao?
    MCD500 có thiết kế Output varỉable.Các bác đều biết đó là volume control có thể xem như là một loại pre passive (chỉ 1 cái volume và các tụ trở gắn liền vào đó) và có hiệu quả tốt nếu dủng ngỏ balance.Bộ phận này đều có trong MCD201 và MCD301.Khác nhau là giải mả của MCD500 dữ hơn (4 con) trong khi 2 cái kia chỉ 2 con nên giá thành khác nhau.Cái volume control này không thể phải cần có cái pre trên 12000USD mới hơn được.Các bác có thể tham khảo thêm cái giá hiện nay của MCD500 trên audiogon: http://www.audiogon.com/cgi-bin/cls.pl? ... 1260293504. Hàng demo (có đầy đủ box,các phụ kiện và cathalogue đi kềm) tại SanFrancisco và Los cũng cở trên 4000 một chút (có thể thương lương vói tiệm audio)
    Sau cùng tôi là người VN học đòi chơi đồ Mỹ nên tìm hiểu cái anh McIntosh nói về sản phẩm của mình ra sao để chơi cho biết nó hay dỡ thế nào thôi.Chứ học đòi chơi theo người Mỹ thì không bao giờ.

8. metalworks

metalworks Advanced Member

Em thấy nhiều ref system bên Mỹ nó chơi MCD500 qua Tube preamp lắm bác ạ...đây là một ví dụ http://forum.audiogon.com/cgi-bin/fr.pl ... zzmcintosh

9. hutieumytho

Tôi chia xẻ kinh nghiệm không mua pre nếu chơi MCD500 thì có lợi cho các bác vì khỏi phải tốn tiền mua pre . Nếu như thấy MC201+pre hay mc301+pre mà hay hơn MCD500 không pre, thì chuyện đó tôi không tin nhưng đó là tiền của các bác.

10. metalworks

Em nghĩ bác chia sẻ là rất quý, ý kiến phản biện của anh em...và cả bác Sanhtrang cũng để có thêm các thông tin nhiều chiều thôi...Em đã đặt mua MCD500 và em sẽ thử theo ý của bác xem sao :D. Báo cáo bác là em cũng đã có C2300 mới nhận được và MA2275. Thử thế này chắc chết quá... :lol:

11. metalworks

Tiện em xin hỏi bác Sanhtrang, em đang tia một em XRT28 speakers, bác có biết nhiều về nó không? nếu được cho em xin chút tư vấn.

12. Sanh Trang

Không tư vấn gì được cho bác rồi vì tôi đã bao giờ nghe được nó đâu?Tôi chỉ có dòng XR thôi nhưng chỉ có 2 model là XR7 và XR14. Bác nên nhờ Mr.Google hay các bác bên Mỹ mới giúp bác được.Nếu bác có điều kiện nên tia em XR290.Tôi cũng tò mò và mê em này nhưng còn đắt quá nên chưa mua được.

13. Sanh Trang

Vậy là bác dư ra cái C2300 rồi.Bác tính sao để không chết?

14. metalworks

XR290 của bác cũng có đứa bên kia đang rao bán, nó đòi tới 17k bác ạ mà đời này cũng cũ rồi, đời cuối do Roser Russell làm.

Attached Files:

File size:
      234,2 KB
      Views:
      17
      File size:
      235,4 KB
      Views:
      18
  15. metalworks

Em mua C2300 trước và rình mua cặp mono MC501 giống của bác hutieumytho nhưng bên Công ty nâng giá nên hụt bác ạ :(. May quá em đã có bác hàng xóm lấy lại dùm, vì vậy em mới mua MA2275. Em luôn thích chất âm tube của MI.

16. Sanh Trang

Roger Russell chỉ là anh đại diện thương mại cho McIntosh không phải là nhà SX.Dòng loa XRT (T tức là Tower) dạng loa cột thiết kế nhiều loa treble và mid.Cái XRT2K có đến 110 drivers trong đó chỉ có 6 woofers 12".Loại XRT còn có chức năng dùng trong hệ thống Home Theater không biết nghe audio đơn thuần hay không?Bác cứ mang về tôi xin nghe ké.

17. hutieumytho

Tôi qua bên Audiokarma tiềm được cái review của một bác Mỹ so sánh giữa MCD500+c500, MCD500 không pre, và MCD500+c2200. Kết luận của bác Mỹ là MCD500+c500t > MCD500 không pre > MCD500+c2200. Đây là cái review của bác ấy. Thấy tội nghiệp bác Ngocdj vẫn còn đang phân vân giữa MCD301+pre hay MCD500 không pre. :)

18. loanh quanh

loanh quanh Advanced Member

đẹp quá bác JBL, bác cho e hỏi âmly này mà không remote thì bn mua được ạ?

19. hutieumytho

Chúc mừng bác Metalworks. Khi nào nhận được nhớ review nhé.

Bác Ngocdj ơi, đợi một thời gian nữa bác Metalworks có MCD500 + C2300 rồi nghe thử xem.

20. metalworks

Khi nào MCD500 về em sẽ thử và...báo cáo. Hiện nay em thử dùng C2300 ghép với Pow Krell Evolution 400 của em..., thực sự em thấy bass giảm đi nhiều nhưng tiếng Mid cực kỳ cải thiện các bác ạ. Em cũng đọc nhiều tài liệu tụi nó bàn về việc phối ghép Pre đèn và Pow bán dẫn để bù nhược điểm của từng loại.

21. ngocdj

ngocdj Advanced Member

Hehehe... Cac bac tranh cai ghe qua. Mcd301 e tien len duong roi. Doi MCD500 ve thoi. Tam thoi ko mua pre bac a.

22. Sanh Trang

Tranh cải với các bác làm gì? Có đáng không? Chẵng qua thấy các bác dọn đường để bán cái MCD500 ghê quá nên thông tin chút đỉnh thôi.
    Cái MCD500 hơn hẵn cái MCD301+pre dưới 12000USD.Quảng cáo được như vây trước mọi người thì còn gì để cải? :D
    Hãng McIntosh(mấy thằng Mỹ thứ thiệt) cũng sẽ ngạc nhiên nói chi ai?Đố máy thằng đó dám cải? :D

23. ngocdj

ngocdj Advanced Member

Ở đây có người nào bán chác cái gì đâu mà phải dọn đường ,quảng cáo. Bác đọc lộn cái gì chăng? Tôi cũng thích đồ Mcintosh nhưng Ko có nhiều tiền nên tìm cách để giảm chi phí.
    Chuyện CDP đánh thẳng vào Power amp nhiều người cũng làm. Chẳng qua chúng tôi ko có điều kiện để so sánh trực tiếp nên mới phải lên mạng hỏi để tìm thông tin. Bác đọc sơ qua vậy mà biết chúng tôi định dọn đường để bán MCD500 thì quả là siêu. Thông tin về MCD500 đầy trên mạng, quảng cáo thế này thì bịp được ai? :mrgreen:

24. dinhvannam

Bác Mỹ thì cũng là người chơi như em và các bác trên đây thôi, chẳng cần phải học và nghe đâu bác.

Em thấy căng thẳng rồi đây, thời gian sẽ trả lời tất cả :D

Em nói câu cuối có phải là xót tiền mua pre rồi chơi CDP đánh thẳng pow, nếu chơi vậy thì là tạm trong khi chờ mua pre vì thế đừng ca cách chơi này quá, giải pháp tình thế và tạm thời thôi.

Thể hiện cái tôi là bản chất người đàn ông chưn thực, ai cũng thế, em cũng vậy và đã là pow thì phải có pre ka...ka...

25. dinhvannam

Bác men-bo dùng từ ko thích hợp rùi, tranh luận trên tinh thần trao đổi thôi mà, bác căng thế. :D

Share This Page

Loading...