McIntosh Bang Hội đây!

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by ngtatliem, 3/12/07.

1. daidq

daidq Advanced Member

Báo cáo với các bác lad hôm nay em đã "tiến" cặp mc501 và em c2300 để quất cs6 ạ.

2. hutieumytho

hutieumytho Advanced Member

Cho hình lên đi bác :D .

3. daidq

daidq Advanced Member

Em đang kê lại đồ ở phòng nghe, xong em sẽ cho hình lên.

4. dinhvannam

dinhvannam Advanced Member

Chúc mừng bác có đồ chơi mới.

Em được nghe và có chụp lại vài tấm cấu hình 501, 1,2KW. mà đúng là mcIntosh lúc bật lên nhìn rất đẹp.

5. daidq

daidq Advanced Member

Bác Nam chụp hình thế này thì làm sao em dám chụp đồ của mình lên được, ngượng chết đi được.
    Bộ loa khủng ở pic phía trên là gì vậy hả bác ? bác làm ơn cho em được mở tầm mắt nhé.

6. dinhvannam

dinhvannam Advanced Member

Post hình chia sẽ đam mê có gì mà ngại bác ơi, bộ trên là CDP Accuphase 85 + Pre mcIntosh C-45 + Pow mono mcIntosh 501 + Loa JBL 4344-MKII.

Bác chủ lúc trước cũng chơi theo công thức C-45 + 501 + B&W-802D nhưng nghe sao đó phải bán 1 trong 2 thứ loa hoặc pow, cuối cùng loa B&W-802D phải ra đi.

7. louisvn

louisvn Advanced Member

các bác cho em chut review về C40 với , em không hiểu sao C40 lai hiếm hàng thế :idea:

8. daidq

daidq Advanced Member

Xin chào các bác,
    Em đã tạm ghép xong cặp mc501, pre c2300, CDP micro M2 với cặp thiel 3.6 (lần trước em nhầm cứ gọi là cs6), dây tín hiệu transparent, dây loa kimber và cảm giác của em là tuyệt vời. Thú thực là trước khi quyết 501 và c2300 để ghép với thiel em nghĩ chỉ là nghe tạm và sẽ mua cặp loa khác có thể là 800d, wp6 hoặc 7, Jmlab Utopia v.v... nhưng giờ thì em thấy cặp thiel 3.6 là quá hợp lý. Em sẽ không đổi thiel cho tới nào có điều kiện so sánh với cặp nào thực sự hay hơn 3.6 trong cùng một điều kiện như nhau (cùng phòng nghe, cùng bản nhạc, dây rợ ...). Còn bây giờ xem xin chia sẻ cảm nhận.
    Nhận xét chung của em là âm thanh trong trẻo và rất sạch (có thể hơi sáng), mềm mại, tự nhiên và nghe rất chi tiết. Về cao âm rất trung thực và mảnh, trung âm có cảm giác rất đầy và dầy, bass có vẻ hơi yếu một chút nhưng c2300 cho phép em điều chỉnh bass nên em để ở level từ 3 đến 5 trên 12 thì thôi rồi. Khi đó tiếng bass căng đầy như bầu sữa mẹ chuẩn bị cho con bú, tiếng mạnh mẽ gọn gàng không hề có đuôi mà lại rất mềm mại.
    Có thể tai em là tai trâu nên với bộ phối phép như trên đã thấy hay rồi, tuy nhiên em đã từng nghe pass lab x600, Mc ma7000 đánh với 802d, 801d và 800d ở Hoàng Hải rồi thì em thấy âm thanh rất mạnh mẽ' hoành tráng nhưng hơi khô và lạnh và em thấy bộ của em "ngon" hơn. Rất mong các bác có dịp qua nghe để chỉ bảo thêm cho em, nhà em ở HN.
    Em là Đại (NS 1963) ở HN.

9. Loa ze

Loa ze Advanced Member

Chúc mừng bác nhé ! Sắm được bộ giàn mà thấy ưng ý là sướng nhất đó bác :D

Thân ái !

10. daidq

daidq Advanced Member

Rất sẵn sàng, nhà bác ở đâu thế? có thể x600 và ma7000 không đủ độ để đánh 800d nhưng 501 thì lại khác bác nhỉ.

11. hutieumytho

Chúc mừng bác Đại.
    Bass yếu chắc tại cả hai MC501 và C2300 còn mới quá chưa break-in, hoặc là có thể bác đang cắm MC501 vô lọc nguồn.

12. daidq

daidq Advanced Member

Bác hutiemytho quả là nhiều kỹ xảo. Bác cho hỏi chứ "vô" của bác có nghĩa là "không" hay là "vào" (ở ngoài bắc chữ "vô" có thể hiểu là "không" theo tiếng tầu, cũng có thể là "vào" theo tiếng trong nam), và 2 nghĩa này trong câu của bác trái nghĩa. Hiện tại em không cắm mc501 vào lọc nguồn. Cảm ơn bác!

13. hutieumytho

Ý em "cắm vô" có nghĩa là "cắm vào". Em tưởng vô với vào cùng một nghĩa. :)

14. daidq

daidq Advanced Member

Đúng rồi bác vô với vào cùng 1 nghĩa, nhưng ý em là câu của bác có thể hiểu là: ...có thể bác đang cắm MC501 "vào" lọc nguồn. hoặc có thể hiểu là: .. có thể bác đang cắm MC501 "không" (không có) lọc nguồn. Tiếng Việt hay thế đấy bác ạ. Thế nếu cắm pow vào lọc nguồn thì tiếng bass yếu đi hả bác?

15. hutieumytho

Em có thử cắm cặp MC501 vào cái lọc nguồn Monster thì thấy tiếng bass yếu đi nhiều. Lọc nguồn đa số là hạn chế dòng điện cho nên mất bass. Trong cái manual của MC501 cũng có khuyên là không nên cắm vào lọc nguồn đó bác. Em xin trích dẩn:

Power Supply Circuits
    To compliment the fully balanced design of the MC501 incorporates
    a high voltage power supply. Refer to figure 21.
    High power amplifiers draw high current from the AC
    power line. Therefore, it is important that they plug directly
    into the wall outlet.

16. daidq

daidq Advanced Member

Một lần nữa xin cảm ơn bác hutieumytho. Nhân tiện đây em xin phép được chia se một vài điều còn lăn tăn liên quan đến nguồn điện. Trước hết là về lọc nguồn. Như bác hutieumytho dẫn chiếu đến hướng dẫn của nhà sản xuất thì không cần lọc nguồn mà cắm thẳng vào nguồn điện và chắc chắn hướng dẫn như vậy là có cơ sở khoa học. Bản thân em tốt nghiệp ĐH Bách khoa Hà nội, có học các môn về điện tử, vô tuyến, điện điều khiển, tự động hóa ... nhưng em chưa thấy nói đến lọc nguồn điện xoay chiều, nguồn điện mà chúng ta vẫn dùng hàng ngày. Em chỉ thấy đề cập đến lọc nguồn điện một chiều (tất cả các linh kiện điện tử đều trong dàn máy của chúng ta là dùng dòng điện 1 chiều) bảo đảm chất lượng của tín hiệu điện tử. Về điều này Mcintosh đã đưa ra giải pháp lọc nguồn (điện một chiều) tốt rồi.
    Vấn đề thứ 2 là dây nguồn. Theo xxx ý của em và cũng là xxx ý của các kỹ sư điện thì vấn đề quan trọng là điện trở và tiếp xúc. Điện trở phụ thuộc và chất liệu dây và độ dài. Chất liệu bạc dẫn điện tốt nhất, sau đó là đồng. Để tăng tính dẫn điện các nhà sản xuất sử dụng nhiều dây dẫn nhỏ,thận chí làm dẹt dây để tăng diện tích bề mặt của dây dẫn (vì dòng điện hầu như chỉ được dẫn ở mặt ngoài của dây mà không truyền ở phần lõi dây). Vấn đề này theo em các nhà sản xuất có tên tuổi thừa sức giải quyêt. Vì vậy sợi dây nguồn lên tới vài trăm $ thậm chí vài ngàn $ làm cho em thấy nghi ngờ.
    Vấn đề nữa làm em nghi ngờ là tư vấn của các lái máy, mỗi lái tư vấn một kiểu và "đá" nhau. Vừa rồi Thanh Tùng có tư vấn cho em dùng dây điện 6mm và nguồn điện lên đến 50 A làm cho em choáng quá. Nguồn điện lên tới 50 A có thể dùng cho các phân xưởng sản xuât nhỏ các bác ạ và thường là điện 3 pha. Vừa rồi em có kiểm tra cặp 501 đánh với thiel volume cỡ 50 thì em thấy kim chỉ A không nhúc nhích, em tưởng nó hỏng nhưng khi cắm bàn là cỡ 1000w vào thì kim lên khoảng 4,5 A. Té ra là dòng điện cho dàn âm thanh nhỏ quá nên kim không nhích lên được (đồng hồ tối đa 25 A).
    Mong các bác cho thêm ý kiến.

17. Sanh Trang

Sanh Trang Advanced Member

Bác đã hiểu vấn đề rồi còn bàn thêm gì nữa? :D
    Trang bị thêm lọc nguồn và dây nguồn chỉ cần thiết khi bác chơi đồ DIY. :D

18. Loa ze

Loa ze Advanced Member

Cái này anh em ta đã bàn nhiều trên diễn đàn này rồi bác ! Lý thuyết bác được trang bị ở trường là vậy nhưng các hãng vẫn có triết lý riêng và sản phẩm của họ (lọc nguồn, dây nguồn) vẫn bán với giá nhiều ngàn $ và dân audio thế giới vẫn phải ngậm ngùi móc hầu bao vì nó :mrgreen:

Cái này mình phải nghe và so sánh bằng chính đôi tai của mình bác ạ :D

Hôm nào bác qua em nghe thử và so sánh, em đã có thuốc cho 501 rồi :D Còn em cũng muốn so sánh C2300 của bác và em Audionote của em :D

Thân ái !

19. daidq

daidq Advanced Member

Nhất trí. Trước tết thì em bận rồi, hẹn bác ra giêng nhé.

20. Loa ze

Loa ze Advanced Member

Ok bác ! Đầu xuân họp mặt có vẻ hợp lý hơn :D

Chúc toàn thể bang hội sức khỏe dồi dào lấy sức... ăn Tết !

21. lienthao

lienthao Advanced Member

Các bác đang nhắc đến lọc nguồn, nó có phải là biến áp cách ly không ạ ? Anh em hay viết tắt là BACL ấy ?

22. daidq

daidq Advanced Member

Theo xxx ý của em thì BACL có thể là 1 loại như ổn áp (vd LIOA) vì nguyên tắc của BA là điện áp sinh ra gián tiếp từ cuộn sơ cấp sang cuộn thứ cấp nên tránh tác động điện trực tiếp từ các thiết bị điện gia dụng khác. Không biết như vậy có đúng không, bác nào biết rõ vấn đề này cho ý kiến nhé.

23. Diatone81

Diatone81 Advanced Member

Các fan Mc intosh cho em hỏi về Mc intosh 2275 với, giá 2nd khoảng bao nhiêu, có bác nào định nhả ra không ạ ?

24. hiencao713

hiencao713 Advanced Member

Tùy tình trạng máy 1400.00-2000.00

25. ngocdj

ngocdj Advanced Member

Ở đâu bán 2275 giá này vậy bác???? :shock: :shock: :shock:

Share This Page

Loading...