McIntosh Bang Hội đây!

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by ngtatliem, 3/12/07.

1. ngocdj

ngocdj Advanced Member

Dear bác Đại , em ghép 501+2300+cách đây 1 ngày em vẫn ghép 36+37 ML hom nay cũng vẫn là ML CDT + DAC nhưng là 30.5 + 31L dây dợ em dùng Transparent Reference XL + Odeon No 38 . Âm nghe tương đối tốt rộng rãi khoáng đạt đặc biệt ÂM HÌNH rất ok[/quote]

Khi mua Transparent bác nên để ý nó là đời nào? Những dây Transparent có cục lọc hình chữ nhật là loại rất cũ SX trước năm 2000(XL) . Từ năm 2000 đến 2008 Transparent cho ra đời MM technology và hiện tại là MM2. MM2 hay hơn MM khá nhiều nên khoảng cách giữa MM2 và đời XL SX trước 2000 là khá lớn.

2. Loa ze

Loa ze Advanced Member

Bác nói đúng quá ! :D Em thấy Transperent là hãng có nhiều chủng loại nhất. Nó chia ra Ultra, Reference, XL, MM1, MM2, Opus...rồi dây dùng cho đèn, cho bán dẫn (SS)... nên em thấy hơi ít hãng phân ra chi tiết như vậy.

3. ngocdj

ngocdj Advanced Member

Bác nói đúng quá ! :D Em thấy Transperent là hãng có nhiều chủng loại nhất. Nó chia ra Ultra, Reference, XL, MM1, MM2, Opus...rồi dây dùng cho đèn, cho bán dẫn (SS)... nên em thấy hơi ít hãng phân ra chi tiết như vậy.[/qu

Chào bác Loaze. Hình như bác ở Hanoi thì phải. Hy vọng e có dịp ra ngoài ấy nghe ké bộ của bác :wink:

4. daidq

daidq Advanced Member

Cảm ơn các bác đã chỉ bảo. Dây của em là Ultra, và em tra web của hãng thì dây này ra đời từ năm 93 nhưng trong bảng giá 2009 thì vẫn còn. Em mạn phép phân biệt giữa đời và năm sản xuất, đời dây là năm nó được sản xuất lần đầu còn sau đó thì tiếp tục được sẳn xuât nhiều năm nữa. Đúng như các bác nói, transparent có nhiểu đời như từ the link (thấp nhất) đến opus (cao nhất) và tiền cũng tăng theo đời từ hơn 100 $ đến vai chục k $. Em dùng thử Ultra vì nó tương xứng tiền với giàn máy của em. Có người khuyên em dùng nordost heimdall, các bác thấy thế nào?

5. louisvn

louisvn Advanced Member

Cảm ơn các bác đã chỉ bảo. Dây của em là Ultra, và em tra web của hãng thì dây này ra đời từ năm 93 nhưng trong bảng giá 2009 thì vẫn còn. Em mạn phép phân biệt giữa đời và năm sản xuất, đời dây là năm nó được sản xuất lần đầu còn sau đó thì tiếp tục được sẳn xuât nhiều năm nữa. Đúng như các bác nói, transparent có nhiểu đời như từ the link (thấp nhất) đến opus (cao nhất) và tiền cũng tăng theo đời từ hơn 100 $ đến vai chục k $. Em dùng thử Ultra vì nó tương xứng tiền với giàn máy của em. Có người khuyên em dùng nordost heimdall, các bác thấy thế nào?[/quote]

theo em dây dợ cũng qtrong nhưng qtrg bác nên chọn cho đc Speaker ưng ý đã and nordost heimdall liệu có tưong xứng với MC 501 + C2300 ko ? theo em là ko nếu bác cho nosdost frey thì ok hơn . Thân

6. thongnga

thongnga Advanced Member

Em đang dùng MC 275 serial IV
    các bác cho em hỏi
    bóng 12ax7 sử dụng cho tâng đầu hay tầng đảo pha ạ
    cám ơn nhiều

7. Loa ze

Loa ze Advanced Member

Vâng, nếu bác có dịp ra HN bác cứ ới em nhé ! :D

8. ly hung

ly hung Advanced Member

Em xin tiếp tục tham gia McIntosh FC với chú Amp MA6900 :)

9. Thich Tum Lum

Thich Tum Lum Advanced Member

MA6900 đang ghép với loa, đầu CD, dây loa, dây tín hiệu gì vậy bác Ly Hung ? bác giới thiệu sơ nét và show toàn cảnh bộ dàn để em học hỏi được không ? :D , cảm ơn bác

10. ly hung

ly hung Advanced Member

Chào bác Thich Tum Lum.
    Hiện em đang ghép MA6900 với loa JBL 4343B, CDP Wadia 830, Dây loa Purist Musaeus, dây tín hiệu Tranparent Musiclink Plus, Dây nguồn PS Xtream Plus SC. Vì phòng nghe còn bề bộn chưa setup phòng nghe, khi nào phòng nghe setup đâu đó đàng hoàng em sẽ show toàn cảnh :)

Thân.

11. bala

bala Advanced Member

Bác chơi hàng khủng thật! Xin chúc mừng bác có bộ dàn tuyệt vời! :D
    Đây cũng là niềm ao ước của nhiều anh em trên này đấy! trong đó có em! Hihi
    Thân
    Bala

12. ly hung

ly hung Advanced Member

Cám ơn bác balanghiadong, em nghỉ bộ dàn em cũng thường thôi nếu so với nhiều bác trên đây :)

13. daidq

daidq Advanced Member

theo em dây dợ cũng qtrong nhưng qtrg bác nên chọn cho đc Speaker ưng ý đã and nordost heimdall liệu có tưong xứng với MC 501 + C2300 ko ? theo em là ko nếu bác cho nosdost frey thì ok hơn . Thân[/quote]

Các bác ạ, suốt từ hôm qua đến hôm nay em đã làm một trải nghiệm và không thể tin vào tai mình và em thấy đồ đắt tiền, đắt hơn nhiều lần đồ tầm thường lại cho chất lượng kém hơn. Từ hôm qua em quyết định thử dây tín hiệu từ DCP xuống pre trong khi tất cả các thứ khác không thay đổi, thậm chí em chỉ nghe 2 bản nhạc thôi và nghe đi nghe lại rất nhiều lần. Đầu tiên em thử cặp blue VH và cặp cardas cùng tầm tiền. Rất khó phân biệt chất lượng âm thanh của 2 loại dây mặc dù em nghe đi nghe lại một bản nhạc, một đoạn nhạc, những chỗ nhấn của cả âm trầm, trung và cao. Tức quá em lôi cặp dây cỏ, dùng cho trẻ con xem phim (có lẽ chỉ đáng giá khoảng 15 nghìn đồng) ra thử để có thể thấy sự khác nhau rõ ràng hơn. Thật ngạc nhiên là âm thanh cặp dây cỏ hay hơn cặp dây hàng hiệu rất nhiều, và ngạc nhiên hơn nữa là chỉ cần nghe một lần đã thấy sự khác nhau rõ dệt. Âm thanh cực đầy, mạnh mẽ, rất nổi và tách bạch. Cả 3 giải trầm, trung và treb đều rất hay, đặc biệt tiếng treb rất mảnh, tơi tuy có lúc hơi bị gợn. Nhớ lại ai đó quote trên mạng là tần số treb rất cao và dễ bị nhiếu gây gợn tiếng, em lập tức lấy giấy bạc nướng cá cuốn quanh dây và cho tiếp vỏ máy để khử nhiễu. Các bác ạ, tiếng treb được cải thiện tức thì, không còn cảm giác gợn.
    Có thể các bác không tin, mà các bác không tin là phải, ở vào vị trí các bác thì em cũng không tin. Vì vậy có bác nào ở HN hoặc ở nơi khác nhưng có dịp ra HN thì mời các bác đến nhà em để kiểm chứng.
    Thử nghiệm tiếp theo của em: em đã đặt cặp dây tín hiệu rất to nhưng dài có 50cm đủ để nối từ CDP xuống pre. Ngày mai em lấy và sẽ thử rồi thông báo cho các bác.

14. liubitel

liubitel Advanced Member

@daidq: Em đăng ký một chân đến để test nhé, nếu đc.
    ĐT 098 999 7896
    Bác làm em tò mò quá.

15. daidq

daidq Advanced Member

ok, tối nay nếu bác có thời gian. ĐT của em 0983214669

16. louisvn

louisvn Advanced Member

Các bác ạ, suốt từ hôm qua đến hôm nay em đã làm một trải nghiệm và không thể tin vào tai mình và em thấy đồ đắt tiền, đắt hơn nhiều lần đồ tầm thường lại cho chất lượng kém hơn. Từ hôm qua em quyết định thử dây tín hiệu từ DCP xuống pre trong khi tất cả các thứ khác không thay đổi, thậm chí em chỉ nghe 2 bản nhạc thôi và nghe đi nghe lại rất nhiều lần. Đầu tiên em thử cặp blue VH và cặp cardas cùng tầm tiền. Rất khó phân biệt chất lượng âm thanh của 2 loại dây mặc dù em nghe đi nghe lại một bản nhạc, một đoạn nhạc, những chỗ nhấn của cả âm trầm, trung và cao. Tức quá em lôi cặp dây cỏ, dùng cho trẻ con xem phim (có lẽ chỉ đáng giá khoảng 15 nghìn đồng) ra thử để có thể thấy sự khác nhau rõ ràng hơn. Thật ngạc nhiên là âm thanh cặp dây cỏ hay hơn cặp dây hàng hiệu rất nhiều, và ngạc nhiên hơn nữa là chỉ cần nghe một lần đã thấy sự khác nhau rõ dệt. Âm thanh cực đầy, mạnh mẽ, rất nổi và tách bạch. Cả 3 giải trầm, trung và treb đều rất hay, đặc biệt tiếng treb rất mảnh, tơi tuy có lúc hơi bị gợn. Nhớ lại ai đó quote trên mạng là tần số treb rất cao và dễ bị nhiếu gây gợn tiếng, em lập tức lấy giấy bạc nướng cá cuốn quanh dây và cho tiếp vỏ máy để khử nhiễu. Các bác ạ, tiếng treb được cải thiện tức thì, không còn cảm giác gợn.
    Có thể các bác không tin, mà các bác không tin là phải, ở vào vị trí các bác thì em cũng không tin. Vì vậy có bác nào ở HN hoặc ở nơi khác nhưng có dịp ra HN thì mời các bác đến nhà em để kiểm chứng.
    Thử nghiệm tiếp theo của em: em đã đặt cặp dây tín hiệu rất to nhưng dài có 50cm đủ để nối từ CDP xuống pre. Ngày mai em lấy và sẽ thử rồi thông báo cho các bác.[/quote]
    :D Bác Kì công quá, có lẽ ở đây theo em là độ tương thích giữa từng trang thiết bị của bác
    EM muốn thỉnh giáo các bác 1 chút về dây tín hiệu RAC & XLR , về nhận định thì kết nối balance sẽ có chất lượng cao hơn nhưng tai sao đại đa số chúng ta vẫn sử dụng RAC em ko hiểu cho lắm .Thân

17. daidq

daidq Advanced Member

"MCD201 thì em không biết chứ MCD301 và MCD500 đều có pre trong đó rồi bác ạ. MCD500 là fully balanced DAC + pre. Trong khi đó pre C2300 mạch điện của nó không phải fully balance mà chỉ single ended thôi. MC501/MC402 cũng balance. Cho nên khi nối MCD500 vô pre C2300 tức là đổi từ balance sang single-ended, sau đó nối vào MC501 lại đổi sang balance. Thế là hư bột hư đường hết bác ạ.

Chỉ có pre mắc tiền mới có the nâng cấp âm thanh lên hoặc cho âm thanh đi qua mà không làm gì hết"

Các bác ơi, hôm nay em mới lần mò vể quá khứ và thấy bài viết trên. Em chưa hiểu tại sao tác giả lại có ý là "...pre C2300 mạch điện của nó không phải fully balance mà chỉ single ended thôi". Em thấy c2300 có các ngõ vào và ra balanced, có các thông số kỹ thuật về balanced, vậy thì tại sao không có mạch balanced là thế nào nhỉ? chẳng nhẽ lại bị Mc nó lừa à? dưới đây là thông số Mc đưa ra cho c2300:

CHI TIẾT KỸ THUẬT
    Tần số đáp ứng +0, -0.50dB 20Hz - 20kHz
    +0, -1dB 10Hz - 100kHz
    Độ méo âm 0.08%
    Độ nhiễu âm Phono: 80dB High Level: 93dB
    Công xuất Balanced: 16V RMS
    Unbalanced: 8V RMS
    Trở kháng đẩu ra 250 ohms
    Trở kháng đầu vào Phono:MC: 25, 50, 100, 200, 500, or 1000 ohms
    MM: 47k ohms, 50 to 750pF, 50pF steps

High Level:
    Balanced: 40k ohms
    Unbalanced: 20k ohms

Độ nhạy đầu vào Phono, MC: 0.45mV (2.5V)
    Phono, MM: 4.5mV (2.5V)
    High Level: 450mV (2.5V)
    Kích thước(h x w x d) 18.1 X 44.4 X 36.8 cm
    Trọng lượng 13.41 kg

Cảm ơn các bác!

18. hutieumytho

hutieumytho Advanced Member

Không nên bận tâm quá bác Đại à. Cái C220, C2300, C46 đều là single-ended hết mặc dù nó có cổng XLR. Chỉ có C1000 hoặc là C500 giống cái em mới mua đây mới là balanced preamp. Nhưng vấn đề là balance có hay hơn single-ended không chỉ có người nghe mới quyết định được thôi. Hiện thời có thể chưa break-in hoàn toàn hay sao ấy mà cái C500 cho âm thanh không hay hơn là bao nhiêu so với MCD500 đánh thẳng vào MC501.

19. daidq

daidq Advanced Member

Cảm ơn bác! Cặp c500 của bác lại làm nhiều anh em thèm khát rồi.

20. hutieumytho

Có bác nào xài thử bóng Telefunken với McIntosh preamp chưa vậy? Nếu có cho em xin vài cảm nhận.

21. thongnga

thongnga Advanced Member

Em cũng đang quan tâm vấn đề này
    có bác nào dùng pow mcintosh tube với bóng telefunken chưa ạ
    Cho em xin vài lời nhận xét và tư vấn ạ
    Hiện em đang dùng MC 275 em đã thay toàn bộ bóng 12AX7 và 12AT7 sang bóng telefunken rồi nghe chỉ thấy hay hơn

22. hutieumytho

Nhiều người nói bóng Telefunken cho âm thanh nhiều chi tiết hơn, sáng hơn, bass hơi yếu. Bác có thấy như vậy không? Em cần 4 bóng 12AX7 cho line stage nhưng kẹt nỗi không mượn ai được đề về nghe thử mới chết chứ. :)

23. thongnga

thongnga Advanced Member

không biết khi em thay bóng telefunken vào em thấy bass mền và gọn hơn rất nhiều so với bóng zin của máy
    Em cũng chẳng mượn được bóng ai cả liều mình mua về nghe thử xem thế nào bác ạ, hay hơn là em thấy khoái rồi :lol:

24. minh2702

minh2702 Advanced Member

e thấy đèn telefunken tuyệt vời ở cả 3 giải, lựa chọn nâng cấp e nghĩ là rất đáng đồng tiền bát gạo :D

25. pdovinh

pdovinh New Member

Share This Page

Loading...