McIntosh Bang Hội đây!

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by ngtatliem, 3/12/07.

1. times123

times123 Advanced Member

=-

2. vinh67

vinh67 Advanced Member

quote="ar3a"]Bác định ghép với loa gì vậy?[/quote]
    =============
    Em vác về rồi , đang ghép với Chario của Italia bác ạ. Kết quả tổng thể chi tiết, cân bằng, Bass vững, gọn, lực giàu nhạc tính, có thể nói là hợp Chario cho thể loại Symphony - Rất Hay . Cho cái Luxman 570 ăn khói, khi cùng cõng Chario :D . Nhưng vẫn không thể qua nổi Amply Hibrid DIY của em ở dải Mid à Treble. :D . Nên chắc bị xếp đá dự bị rồi các bác ạ. :!:

3. daidq

daidq Advanced Member

Hi All,
    MC2301 và C2300 là quá chuẩn rôi, vậy mà lại đổi sang MBL thì quả thật là táo bạo quá.
    Nhân tiện hôm nay em muốn chia sẻ với các bác về chuyện dây nhợ. Em có đặt cặp dây ND valkyrja dai 0.5m RCA WBT ở bên Mỹ để thử xem thế nào, về VN hết 720$ và hôm kia đã về. Đây là cặp thửa, không phải là factory terminated. Hôm đó em có so sánh qua với Transparent Music link Ultra (700$) và thấy ko khác nhiều. Nhưng hôm nay em mới có thời gian để so sánh kỹ thì thôi rồi. Em thử đĩa ghi ta Paco de Lucia và vài đĩa khác thì thấy trung âm Valkyrja hơn hẳn, âm thanh cũng đầy, dầy và chi tiết, tách bạch hơn. Vậy là sau một thời gian thử nhiều dây thì công thức của em là: dây loa Transparent Ultra, pre ra pow là transparent reference và từ CDP ra pre là Valkyrja 0.5m (theo em thì càng ngắn càng tốt). Nhiệm vụ còn lại là chọn cặp loa hợp với mc501 nữa là gần ok.
    Chúc các bác vui vẻ, thành công.

4. rocker0770

rocker0770 Advanced Member

Chào bác Sanh Trang.
    Lâu lâu mới thấy bác giá lâm.
    Bác cho em hỏi cặp stereo bác đang dùng là MC2205 hay MC2255?
    Con mặt nhôm đặt ở trên là MC2500 hả bác?
    Bác cho em một ít so sánh giữa con mặt nhôm với con mặt kính ( tạm thời em đoán là MC2255 và MC2500)

Thanks Bác.

5. Sanh Trang

Sanh Trang Advanced Member

-Cặp stereo đang dùng là MC2205. Cái mặt nhôm đặt ở trên là MC2300 (MC2300 có mặt nhôm,MC2500 có mặt nhôm sơn đen xám,MC2600 có mặt nhôm sơn màu xám xanh đậm.Trọng lượng và size như nhau,khác nhau công suất thể hiện qua 3 số cuối).
    -Con MC2300 (cũng như MC2500 và MC2600) là dòng pow pro nên to vật và nặng khoảng 70Kg.Có 2 cái quạt gió làm mát phía sau.Xuất âm tương ứng với loa từ 0.5 ohm đến 16 ohm.Mỗi kênh xuất âm bằng 24 sò nhôm Motorola có 4 sò nhôm Motorola đẩy và 6 sò nhôm Motorola driver.Có schematic in trên nắp máy.Chất âm thì vẫn đặc trưng của McIntosh.Khi setup MC2300 với loa ML4C hay Apogee Duetta tôi chỉ dám chỉnh gain đến 50% công suất.
    -Pre tôi chỉ xử dụng C31V hoặc C712.(đều có remote)
    Theo riêng tôi các món này không phải đồ đỉnh nhưng cũng hoành tráng và đủ sức chơi và khai thác chất âm của tất cả các cặp loa có trên thị trường audio mà tổng thiệt hại mềm hơn 1 cặp MC501.
    Kính.

6. louisvn

louisvn Advanced Member

Hi anh Daidq ,
    cuối cùng anh cũng chon đc dây hợp ý congratulation . Em mới bị thuốc Argento cable ( 99,9999 % pure silver ) Flow master Re . nói thật cắm vào mà ko rút ra đc :D . nhất là power cord ( ko tưởng ) . em định lang thang bê MCD500 về test nhưng suy di nghĩ lại sang Sing bê MBL về , anh chọn đc Loa chưa ? bên SGN đang có cặp MBL 116E đấy 12k SGD

7. rocker0770

rocker0770 Advanced Member

[-Cặp stereo đang dùng là MC2205. Cái mặt nhôm đặt ở trên là MC2300 (MC2300 có mặt nhôm,MC2500 có mặt nhôm sơn đen xám,MC2600 có mặt nhôm sơn màu xám xanh đậm.Trọng lượng và size như nhau,khác nhau công suất thể hiện qua 3 số cuối).
    -Con MC2300 (cũng như MC2500 và MC2600) là dòng pow pro nên to vật và nặng khoảng 70Kg.Có 2 cái quạt gió làm mát phía sau.Xuất âm tương ứng với loa từ 0.5 ohm đến 16 ohm.Mỗi kênh xuất âm bằng 24 sò nhôm Motorola có 4 sò nhôm Motorola đẩy và 6 sò nhôm Motorola driver.Có schematic in trên nắp máy.Chất âm thì vẫn đặc trưng của McIntosh.Khi setup MC2300 với loa ML4C hay Apogee Duetta tôi chỉ dám chỉnh gain đến 50% công suất.
    -Pre tôi chỉ xử dụng C31V hoặc C712.(đều có remote)
    Theo riêng tôi các món này không phải đồ đỉnh nhưng cũng hoành tráng và đủ sức chơi và khai thác chất âm của tất cả các cặp loa có trên thị trường audio mà tổng thiệt hại mềm hơn 1 cặp MC501.
    Kính.[/quote]

Cám ơn bác ạ.
    Hiện tại bộ Mcintosh em đang chơi cũng same same như bộ của Bác. Cấu hình của em là MC2205, MC2250, C33 và MX110(Z). Em có anh bạn sài MC2500 và nói rằng chất âm của MC2255 không hơn MC2500. Em đang phân vân không biết nên chọn con nào bởi giá tiền hai con này bằng nhau nhưng power thì gấp đôi.
    Bác cho em xin ý kiến chỉ đạo ạ.
    Thân.
    Cuong

8. Sanh Trang

Sanh Trang Advanced Member

Lựa chọn đồ củ đã dùng qua theo tôi theo thứ tự ưu tiên để chọn lựa như sau:
    1-Nội dung còn nguyên gin chưa thay thế sửa chửa.
    2-Hình thức đẹp (không trầy trụa,mặt mày,VU metter,chassie,cọc loa sáng sủa,chữ nghĩa đầy đủ).
    3-Dòng home nhạc tính tốt nhưng dòng pro thì uy lực và hoành tráng hơn,bền hơn.
    Nếu MC2255 và MC2500 bằng giá nhau mà tình trạng máy gin chạy tốt cũng như nhau thì tôi chọn MC2500.(không dám là ý kiến chỉ đạo đâu nhé)
    Tương tự MC300 và MC2300 (giá MC300 cao hơn) tôi chọn MC2300,
    MC500 và MC2500 (chắc chắn giá MC500 đắt hơn) tôi mới băn khoăn chút đỉnh. vì tôi chưa có kinh nghiệm về 2 con này.

9. metalworks

metalworks Advanced Member

Hi, em đâu có ghép Pre MBL với MI :D, chỉ ghép CDP thôi.... hai cái này khác nhau nhiều à. Có điều kiện nâng cấp là tốt rồi, bác đừng lăn tăn...để tiền nhiều làm giề :lol:

10. daidq

daidq Advanced Member

Nâng cấp cả hệ thống thì nâng luôn cả cặp Odeon 38 đi thôi!!!

11. louisvn

louisvn Advanced Member

[/quote
    Nâng cấp cả hệ thống thì nâng luôn cả cặp Odeon 38 đi thôi!!![/quote]

anh có nghe No 38 ko để em nâng ? nói thật No 38 quá đã rồi ko biết nâng lên zi nữa :lol: em đang liên lạc lại với Dealer nếu đc em sẽ trả lại MBL lấy Burmester cho đỡ uất đây :mrgreen:

12. daidq

daidq Advanced Member

[/quote]anh có nghe No 38 ko để em nâng ? nói thật No 38 quá đã rồi ko biết nâng lên zi nữa :lol: em đang liên lạc lại với Dealer nếu đc em sẽ trả lại MBL lấy Burmester cho đỡ uất đây :mrgreen:[/quote]

Thế con pre c2300 trước đâu rồi ? chỉ sợ Burmester lại ko hợp lắm với Mc thì lại thêm uất.

13. louisvn

louisvn Advanced Member

anh có nghe No 38 ko để em nâng ? nói thật No 38 quá đã rồi ko biết nâng lên zi nữa :lol: em đang liên lạc lại với Dealer nếu đc em sẽ trả lại MBL lấy Burmester cho đỡ uất đây :mrgreen:[/quote]

Thế con pre c2300 trước đâu rồi ? chỉ sợ Burmester lại ko hợp lắm với Mc thì lại thêm uất.[/quote]

2300 em vẫn đang om cho nhừ :lol: . em định lấy toàn bộ Burmester Re line mà ( tội zi ) h này dealer đang đói có order lớn triết khấu tương đối nhiều ( 40 - 45% list price ) :D .

14. daidq

daidq Advanced Member

Thế con pre c2300 trước đâu rồi ? chỉ sợ Burmester lại ko hợp lắm với Mc thì lại thêm uất.[/quote]

2300 em vẫn đang om cho nhừ :lol: . em định lấy toàn bộ Burmester Re line mà ( tội zi ) h này dealer đang đói có order lớn triết khấu tương đối nhiều ( 40 - 45% list price ) :D .[/quote]

Chẳng tin được bọn dealer nó đit-xì-cao đâu. Cái bọn sản xuất thì nó không bán trực tiếp nên nó đưa ra cái gọi là Manufacture Suggested Retail Price (MSRP) cao gấp 2 lần giá bán. Bọn dealer bán giá 50% giá MSRP để cho người mua cảm thấy rẻ thôi. Chỉ vô phúc cho ai mua giá gần với giá MSRP

15. metalworks

om làm giề bác, sang tên đổi chủ cho em thôi... :mrgreen:

16. louisvn

louisvn Advanced Member

:D bác có upgra MA to MC2301 ko ? tuyệt đấy ko hiểu sao Mcintosh bây giờ đang hiếm hàng lắm ở đâu cũng hết .
    bác Daidq : MSRP thực ra nó là lời động viên cho nhưng ai mua đc giá rẻ và hài lòng nhưng ai thích mua đồ đắt :D . nói thật chứ em tẩy chay cái bọn lái máy Hà nội . MCD 500 & C2300 Sai gon bán 5500k và 4900k mà HN chúng nó bán 6600k va 5600k :oops: .

17. daidq

daidq Advanced Member

Thành ơi, bọn lái máy ở đâu cúng thế thôi. Chắc là có gì đó đấy thôi, trước khi mua mcd500 ở HN mình có gọi điện cho Đông thành và Sơn hà ở trong nam, bọn chúng hét cao lắm, cũng là 1 kiểu đưa giá MSRP để rồi mua qua đại lý của bọn chúng lại tưởng là rẻ.

18. louisvn

louisvn Advanced Member

đâu có anh , em mới lấy C2300 cho cậu em ( khoảng 2 tháng ) qua TÂM - Sơn Hà anh ơi 4k9 door 2 door :D trog khi HUY BC offer tận 6400 ko hiểu như thế nào . thực chất MSRP của tùy từng hãng nó triết khấu % cho Dis thôi - vào mùa cao điểm thì khỏi triết khấu luôn sợ ko có hàng để mua

19. KHANHHUNG AUDIO

KHANHHUNG AUDIO Shop

:D Ở SG giá 4k7 thì mấy cửa hàng cứ gọi là table to table :lol: hoặc bed to bed nếu muốn :p

20. louisvn

louisvn Advanced Member

Seller lên tiếng rồi , có người hỏi bác goldmun nghe có hay ko sao ko thấy bán thế ( em hóng hớt ngoài chợ thôi ko phải bác bỏ qua ) :D

21. daidq

daidq Advanced Member

[/quote] đâu có anh , em mới lấy C2300 cho cậu em ( khoảng 2 tháng ) qua TÂM - Sơn Hà anh ơi 4k9 door 2 door :D trog khi HUY BC offer tận 6400 ko hiểu như thế nào . thực chất MSRP của tùy từng hãng nó triết khấu % cho Dis thôi - vào mùa cao điểm thì khỏi triết khấu luôn sợ ko có hàng để mua[/quote]

Nếu MCD500 trong nam mà hợp lý thì lấy về chơi không cần pre cho đỡ tức xem sao. Mà mấy seller trong nam có bán máy sao ko ad cho mọi người biết nhỉ, mình phải mua MCD500 tới 6200 $ đấy (hàng new Sơn hà có bảo hành). Thế là toi 700 $

22. hutieumytho

hutieumytho Advanced Member

Bác đã từng xài C2300 rồi mà?

23. metalworks

Chọc bác ấy cho vui thôi chứ em không chơi cái đó nữa

24. daidq

daidq Advanced Member

Chào các bác,

Một hiện tượng lạ em vừa gặp phải không biết có bác nào test máy quái gở như em không. Chả là em dùng mcd500 có thể đấu thẳng vào pow. Em đấu cả 2 cặp dây, 1 cặp trực tiếp từ CDP xuống pow, còn 1 cặp từ pre vào pow để lúc thì có thể nghe thẳng từ cdp vào pow lúc có thể nghe qua pre.

Nếu em gạt chốt ở pow sang balanced thì chỉ có thể nghe qua pre (từ pre xuống pow em dùng dây balanced) mà không nghe được trực tiếp từ cdp xuống pow. Nhưng khi em gạt chốt sang RCA (cặp dây từ cdp thẳng xuống pow em dùng RCA) thì nghe được cả 2, tức là nếu em cho volume ở cdp bằng 0 thì em vặn volume ở pre để nghe, còn volume ở pre bằng 0 thì em lại vặn volume ở cdp để nghe. Để nghe âm lượng như nhau em phải vặn volume ở cdp to hơn ở pre.

Cái lạ ở đây là em vặn volume ở cả cdp cả ở pre đồng thời thì tiếng nghe dầy, chắc và hay hơn rât nhiều so với khi chỉ vặn 1 volume. Có bác nào rảnh qua chỗ em test thử để xem hay là tai em nó bị tầu hỏa nhập ma rồi.

25. louisvn

louisvn Advanced Member

Em nhớ ko nhầm thì đã có người nêu vấn đề này ra trc Công luận 1 lần rồi và đã đc bác SANH TRANG warning . nếu em ko nhầm tại POW thì bao giờ cũng ưu tiên ngõ vào XLR ( ngay khi công tắc bác để Unbalance mà đấu nối XLR thì tín hiệu vẫn đc nhận qua XLR )
    nên cẩn thận trong tất cả các trường hợp đấu nối ( ko thì đi nguyên cả POW đó bác )

Monday next week i'll delivery the BURMESTER Re line :wink:

Share This Page

Loading...