McIntosh Bang Hội đây!

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by ngtatliem, 3/12/07.

1. Nesta13

Nesta13 Advanced Member

May quá đang lớ ngớ thì gặp bác cai đi tuần :D. Cảm ơn bác nhiều nhé.

Thân chào bác.

Nesta13

2. Minh thoi

Minh thoi Advanced Member

Thông thường đối với MC phải xem trở kháng cuả loa và cọc đấu ra loa trên pow.

Như 2 cục nhà em, nếu loa 8 ohm thì dây loa âm vào cọc có dương vế trái có ghi 4 ohm ở pow, còn lại dây dương thì đấu vào cọc dương 4 ohm vế phải.

Nếu có catalogue để xem hướng dẫn là tốt nhất bác nhé :)

3. caithang

caithang Advanced Member

4. Minh thoi

... Thêm nữa khi đấu như trên thì chỉ đường Gain bên phải của pow được mặc định có tác dụng chỉnh âm lượng ra loa (nên để ở mức max, sau khi đã test cam chắc là đấu đúng và volume ở pre hoạt động hiệu quả).

Em còn quên nữa, nút chuyển sang mono bác phải gạt sang đúng chế độ Mono bridge, không phải Mono parallel nhé.

5. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Ầy, bác lên mono block nhanh thế nhỉ... theo em là phải kiếm đôi Gì beo E vơ rét về đánh mới xứng... Mà nếu phải đổi kệ lại hú em nhá... :D

6. Elegant

Elegant Advanced Member

Hai cục máy biến áp 200KVA ấy mà bật đồng thời 1 lúc thì đi mấy cái atomat là cái chắc. Tiền điện dạo này có tăng đột biến không bác minhthoi???

7. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Thế là lại phải thay atomat ạ... Aiiiii đồng chì nhôm nát sắt vụn bán đê ê ê ê... :D

8. Minh thoi

Hừm :twisted: các bác cứ trêu em đi, đợt này đi về sẽ chụp bộ này post lên bang hội cho hot luôn thể. Đi công tác mà cứ lo ngay ngáy bão lũ, sợ nước ngập lên không thuê được cửu vạn :lol:

9. caithang

caithang Advanced Member

Bác cứ nói thật với "nó" giá bộ dàn làm "nó" xót của, mình "nó" cũng bê vác kê kích chạy lũ được :wink:

10. Minh thoi

"Nó" chán đến mức chẳng buồn biết giá cả gì nữa rồi cụ ơi :lol:
    Hôm trước em và và ông xe ôm bê cục pow vào nhà bị sứt tay, em thấy "nó" vừa đi lấy bông băng vừa lẩm bẩm: "Chả biết nghe hay đến đâu mà lại khổ thế này không biết". Thế là "nó" còn xót mình, chưa chán hẳn :lol:

11. Nesta13

Nesta13 Advanced Member

Hi bác Minh thoi,

Em up ảnh em đang đấu mono, bác ngó cho em cái được ko ạh? Loa của em 4Ohm. Theo như bác nói, dây loa đen sẽ phải chuyển sang vế trái, chỗ ghi 2 hoặc 4 Ohm chứ ko phải cắm vào COM và ở vế phải như hiện tại phải ko ạh.

Mc của em có 2 nút chuyển: 1 cho stereo 1 mono chứ ko có parallel và bridge. Hay em tìm chưa kỹ ???

Cảm ơn bác nhiều.

Nesta13

Attached Files:

12. Minh thoi

Bác chuyển dây đen sang cọc 2 ohm bên trái và dây vàng sang cọc 2 ohm bên phải xem nào. Chuyển cầu sang mono là đc rồi. Đấu xong bác thử từ từ thử từng bên một thôi, nhích volume của pre lên gần 9h trước sau đó nhích dần volume của pow lên xem tiếng có chắc và đủ dải không. Vụ này em nói theo kinh nghiệm đấu pow MC bán dẫn của em thôi nhé, bác cứ thử xem, tèo cái gì biết ngay ấy mà :lol:

13. caithang

caithang Advanced Member

input level bác đang để 0.75v ?

14. bion66

bion66 Approved Member

15. bion66

bion66 Approved Member

Loa của bác 4 ôm . Bác lấy cưc - là com ngoài cùng bên trái ảnh . Hai cực + của amp vị trí 4 ôm ( left và righ output ) đấu chập và ra + của loa . Gạt sang chế độ mono . Thế là ok .

16. bion66

bion66 Approved Member

Chế độ parallel và bridge mono không có ở MC 2205 . Ở Mc 2255 thì có . Cách đấu +2 và +2 là cách đấu mono-bridge cho loa 4 ohm , nhưng ở mc 2205 chỉ có cách đấu parallel .

17. Minh thoi

Tình hình thế nào bác Nét? Em vừa kiểm tra lại bên AK thì không có owner's manual của MC2205. Chắc cách của bác bion66 chuẩn đấy, không đấu đc bridge cho 2205 rồi, chỉ đấu song song đc thôi.

18. Nesta13

Nesta13 Advanced Member

Bác Cai nói em mới giật mình: input level của một pow là 2.5v, cái còn lại .75 v. Phải chuyển về cái nào mới đúng hả bác?

Em đấu theo cách của bác Minh thoi mà chưa ổn ah, tiếng bé và ko nét.

Em thử chuyển dây đen (-) sang COM ngoài cùng bên trái ảnh (left output) như bác bion66 bảo thì tiếng rất tốt.

Em cũng thử quay lại đấu dây đen (-) vào COM ở Right Output (như cách em tự đấu ban đầu và chụp hình) thì tiếng cũng rõ mà thua cách đấu của bác bion66.

(trong cả 3 cách đấu, dây vàng em để nguyên ở 4 Ohm)

Chắc cách đấu như bác bion66 là chuẩn.

Cảm ơn các bác nhiều.

Chúc cả nhà ngủ ngon!

Nesta13

19. Minh thoi

Bác cứ để input level cả hai pow 2,5v là ổn.

GN,

20. Nesta13

Nesta13 Advanced Member

Bác Minh thoi thức khuya quá. Cảm ơn bác nhiều nhiều.

Nesta13

21. tuan1979

tuan1979 Advanced Member

Em xin kính chào các bác ạ
    Em xin các bác cho em tham gia hội với ạ để em học tập thêm kinh nghiệm
    Đây là đồ của em ạ
    CM 7150
    C 36
    Cơ DA Acc 80-81
    PROAC 2.5
    Nhân tiện các bác cho em hỏi loa Proac và MC ghép như của em đã tối ưu chưa ạ?

22. Minh thoi

McIntosh MC2500

Các bác động viên em tí đê:

Em khoái đồ bán dẫn và thích McIntosh bắt đầu với cục power MC7300 (300w/c) đánh chay cho đến khi sắm được pre C33, pre này được coi là flagship trong dòng pre bán dẫn cổ, rất chi tiết và mộc mạc.

Tưởng đã hài lòng với MC7300 thì bất ngờ em nhận được offer từ một người bạn có em MC2500. Ban đầu, nhìn qua kích thước và trọng lượng, em nghĩ chắc đây là dòng pow công suất lớn dùng cho hội trường lớn, sẽ không có được chất lượng và phong cách McIntosh khi dùng chơi âm thanh stereo. Tuy nhiên do sự xúi giục của mấy đàn anh nên nhận định sai lầm của em đã được sửa sai ngay sau khi đưa cục sắt này về gắn vào hệ thống. Âm thanh được xử lý với độ chi tiết tốt hơn hơn nhiều, điều này thể hiện rõ khi chơi những bản giao hưởng lớn nhiều tầng lớp nhạc cụ, sân khấu sâu và được đẩy đẩy lùi ra phía sau, đặc biệt là dải trầm rất vững vàng và trung âm lôi cuốn. Tất nhiên, để có kết quả này cũng phải nói đến các thành phần khác của hệ thống, ngoài phần pre – pow, em sử dung loa JBL 4343 trơn, CDP McIntosh MCD201, dây inter-connect Cardas Golden Reference + Nordost Frey, dây loa và dây nguồn là dây bàn ủi tự chế. Thể loại nhạc ưa thích: classic rock, hard rock, metal, blues. Ngoài ra với vocal và jazz bộ này cũng trình diễn rất ấn tượng.

Mới đây, sau gần 1 năm săn lùng em mới rước tiếp được một em MC2500 nữa về ghép thành mono block. Cũng phải nói thật với các bác là ngoài việc âm hình rộng mở hơn, ca sĩ đứng cao hơn và có hồn hơn, em cố sưu tầm cũng vì bị quyến rũ bởi vẻ đẹp khỏe khoắn của thiết bị này.

Đây là power amplifier với công suất 500w/c cho 2 kênh và 1000w/c ra đời những năm 80 có kích thước 48cm ngang – 28cm cao – 44cm sâu, nặng khoảng 60kg, giá xuất xưởng 3.800$. Có hai loại mặt màu trắng và đời sau mặt đen (sau này McIntosh còn ra thêm đời MC2600, 600w/c, sản xuất những năm 90). Của em là loại mặt trắng, thiết kế mang đậm dấu ấn công nghiệp với mặt trước chia thành hai phần, nhôm phay xước trắng dày phía trên và phía dưới là nhôm mạ anode màu đen nơi bố trí các núm điều khiển:

Xung quanh hai bên máy được đai bằng hai thanh hợp kim nhôm trắng có chân cao su bắt tại hai chiều vuông góc giúp máy đứng được hai tư thế nhìn thẳng và ngửa mặt lên trời. Miếng tôn nắp máy có khi phải dày tới gần 2mm :) :

Hai bên mặt máy được gắn hai tay xách cũng bằng hợp kim nhôm đặc tạo thuận lợi cho việc cửu vạn, tướng như em nặng 60kg cũng chỉ xê được dần dần 20 – 30cm cho một lần nín hơi. Phía dưới các bác có thể thấy các nút điều khiển với chức năng ghi rõ. Công tắc power làm ta liên tưởng đến switch đóng mạch máy phát điện gia đình mà các bác sử dụng trong kỳ mất điện vừa rồi. Bốn cái núm tròn kia mà mất là tuyệt vọng luôn vì nó không xuất hiện ở bất cứ đời MC nào khác. Qua đó thấy được sự nghiêm túc trong thiết kế và điều này cũng cho thấy sự khác biệt với các pow MC đời mới bây giờ với thiết kế bắt mắt, điều chỉnh đơn giản:

Attached Files:

File size:
      114,1 KB
      Views:
      638
      File size:
      144,3 KB
      Views:
      638
      File size:
      148,8 KB
      Views:
      642
  23. Minh thoi

McIntosh MC2500

… Ở đây các bác có thể thấy miếng badge kim loại đúc nổi chữ McIntosh gắn vào mặt máy, bốn đèn Power Guard được bố trí phía dưới cạnh quai xách bên phải:

Đồng hồ công suất màu xanh đẹp mê hồn được thiết kế lõm hẳn vào trong với kim nhảy chưa và có lẽ sẽ không bao giờ chạm tới giới hạn 4 con số kia:

Tổng thể phía sau máy:

Attached Files:

File size:
      186,5 KB
      Views:
      1.725
      File size:
      141,1 KB
      Views:
      1.730
      File size:
      135,8 KB
      Views:
      1.721
  24. Minh thoi

Re: McIntosh MC2500

(tiếp theo 2 posts trang trước) …. Hai quạt tản nhiệt được lắp có thể để hai chế độ: chay liên tục và cảm ứng nhiệt cao - thấp, rất êm nhé, logo McIntosh cũng xuất hiện lấp ló đằng sau lưới thép bảo vệ quạt:

Nhìn thế này thì chắc không còn loại trở kháng loa nào mà em nó không xơi được:

Bên trong máy em chưa kip chụp hình nhưng chỉ xin được nhấn mạnh là thiết kế rất đơn giản, ta sẽ không nhìn thấy bo mạch nào ngoài hai đồng hồ phía trước, đến ba cục biến áp (1 nguồn + 2 xuất âm) cực lớn, tiếp theo sò gắn trên các cụm tản nhiệt lắp ngăn nắp và sau cùng là hai cái quạt. Dưới đáy có 4 tụ lớn như lon bia.
    Theo thông tin vỉa hè trên Audiokarma, chỉ với một kênh, cục pow MC2500 này được sử dụng để đảm nhiệm toàn bộ phần công suất của hệ thống âm thanh trên tàu chiến tấn công đổ bộ USS Monticello của US Navy, mặc dù tàu này nay đã giải nghệ:

25. Minh thoi

McIntosh MC2500

… Em xin kết thúc với hình ảnh hai anh em song sinh MC2500 đứng cạnh nhau trong bộ dàn “nho nhỏ” nhà em:

Chúc các bác vui khỏe để tiếp tục sự nghiệp bê vác nhé.

P.S. Đừng ai nghĩ những post này nhằm mục đích lăng xê bán đồ mà tội nghiệp em, chỉ là tự sướng tí thôi :)

Attached Files:

File size:
      67,9 KB
      Views:
      1.816

Share This Page

Loading...