MD fans club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Hacoi, 7/11/09.

1. cuongnm

cuongnm Advanced Member

anh HUY giừ mới chơi món digi tồ này à :lol:
    em bỏ cách 4-5 năm rồi :(
    món này tụi ca sĩ milikét dùng nhiều lắm :mrgreen:

2. taiquanhoa

taiquanhoa Advanced Member

Em đã biết thì những MD cao cấp thường có đủ IN và OUT cho cả 3 đường :Cáp quang,cáp đồng trục và analog.
    Mà những đầu MD này rất bền, nồi đồng cối đá.
    Thích nhất chơi MD là được xóa bài hát ko thích trong 1 album, mình chỉ nghe những bài thuốc thôi.

3. Hacoi

Hacoi Advanced Member

Thấy cũng hay hay, vì được ông bạn tặng cho ít đĩa và mua được cái đầu cũng tốt Cường ạ :D

4. vinh67

vinh67 Advanced Member

Em xin nhập Fans bằng chú JA22ES Như em này.

Attached Files:

5. taiquanhoa

JA22ES của bác khá khủng, bắt mắt.
    Các ca sỹ (hoặc tập là ca sĩ)thích dùng MD, 1 lý do là âm thanh ghi và phát lại rất trung thực. Họ dùng các phần phát lại để chỉnh sửa lại phần mình đã hát, để hát hay hơn.

6. Hacoi

Hacoi Advanced Member

Hi bác, bác đã mở ruột gan con này chưa, nó có mấy biến áp nguồn, bác thử revew chất tiếng con này cho anh em biết với :D

7. nokia9210i

nokia9210i Advanced Member

Em cũng xin góp vài lời, theo em mấy bác thích mua máy MD dùng làm DAC thì em tiếc cho mấy em nó lắm-em k dám bàn chuyện hay dở- MDP cũng hát hay lắm chứ nếu các bác có một cái MD recorder tốt thì chất lượng MDP theo em thì không thua CDP cùng tầm giá. Em xin tiến cử hai em MD recorder: Onkyo MD-105-TX và Onkyo MD-105-FX. Em xin hết ạ.

8. taiquanhoa

To nokia9210i :Các MD Sony JA. JE đều là đầu câm.Chỉ nghe bằng tai nghe thôi.Nó lại thiết kế để làm DAC, vì thế anh em thích nó làm DAC.
    Ko tiếc đâu bác ạ.
    Đầu Onkyo MD-105-FX bác tiến cử rất hay,giá trên Ebay 9tr (về tới VN), nó có thể ghi âm chậm tới 5h20' , ghi MONO tới 2h40'.Tất nhiên ghi chậm nghe ko hay lắm.

9. vinh67

vinh67 Advanced Member

=======
    Xin lỗi bác về sự chậm trễ.
    Hôm nay em mổ bụng nó ra để chụp một kiểu hầu bác :lol: .- nó chỉ có 1 BA nguồn thôi bác ạ.
    Còn về chất tiếng thì hay lắm bác ơi. Chi tiết- leng keng ( Em khoái nghe hai dải tần trên mà) còn Bass thì .....mềm mềm nhưng lại gọn ...có cung bậc rõ ràng -rất có hồn theo em tổng thể là : Chi tiết- cân bằng-Hay.
    Em dùng CDP 227ESD làm cơ lấy tín hiệu từ optical đưa vào MD, nhưng em chưa thử việc ghi từ CD vào đĩa MD để phát thẳng xem sao.- Không biết có khác nhiều không.
    Đúng là giải pháp : Ngon bổ rẻ.

10. pqhung2005

pqhung2005 Advanced Member

anh Vĩnh ơi, DAC chip của JA22ES này là gì vậy

11. Hacoi

Hacoi Advanced Member

Bác đã có remote chưa, em kiếm ở HN không ra, phải nhờ 1 ông anh ở SG đấy, bác thử ghi xem và revew luôn nhé.

12. taiquanhoa

[quote="vinh67"
    Em dùng CDP 227ESD là cơ lấy tín hiệu từ optical đưa vào MD, nhưng em chưa thử việc ghi từ CD vào đĩa MD để phát thẳng xem sao.- Không biết có khác nhiều không?
    To vinh67:
    Việc ghi từ CD vào MD để phát thẳng, nó đã qua con chip DAC của đầu MD, và nó hay hơn là cái chắc,Em đã thử nó nhiều lần rồi.Hì Hì..

13. vinh67

vinh67 Advanced Member

To: Bác pqhung2005: Em lại mở nắp ra thấy 2 con Sony current Pulse CXA8042AS bác ạ.
    To bác Hacoi: Em đã ghi thử bác ạ. Chức năng gi rất OK. Em ghi thử 1 đĩa từ CD sang MD kết quả- Âm thanh chi tiết hơn hẳn, em thấy cái đầu MD này xử lý tiếng Bass rất hay tròn, gọn, có lực nhưng rất mềm mại tinh tế, hơn hẳn khi nghe CD ( cứ như đổi đầu CD khác) nhưng chất âm vẫn mang màu sắc của SONY.

14. vinh67

vinh67 Advanced Member

Em thấy đoạn này, các bác đọc cho vui.
    "Em chỉ nói vài điều cơ bản thôi, bác nào biết thêm thì viết thêm bác nào muốn hỏi gì về MD thì vào đây hỏi luôn cho nó tập trung.
    Tháng 5 năm 1991(gần 15 năm về trước) Sony lần đầu tiên công bố về định dạng MD, một định dạng mới cho máy nghe nhạc cá nhân với chất lượng gần ngang với đĩa CD.

Sony MZ-1, MZ-2
    Vào thời điểm đó máy MD như là một cuộc cách mạng trong làng máy nghe nhạc cá nhân, nó thu gom điểm mạnh của máy dùng băng Cassette và máy dùng đĩa CD. Đó là: có thể thu nhạc ở bất cứ nguồn nào (băng cassette, đĩa không làm được), đang hát có thể cho qua bài, tua nhanh...dễ dàng(giống CD, cassette không làm được. Hơn nữa người dùng máy MD có thể chia bài, đặt tên, xoá bài mình không thích ...
    Sau khi được Sony công bố, thì các hãng khác của Nhật(chỉ có máy MD của Nhật, không có của nước khác) cũng lần lượt công bố máy MD làm cho thị trường máy MD thực sự sôi động(các thị trường lớn, chính quy là Nhật, Mỹ, Châu Âu,)

Denon DMPR-30
    Cũng giống như các thị trường bé và không chính quy khác, MD du nhập vào Việt Nam từ những năm giữa thập kỷ 90 với dạng xách tay. Đối tượng sử dụng máy MD lúc này đa số là các ca sĩ, dân sành nhạc và cả dân thích handhelds(lúc này laptop, pda còn quá xa vời :d so với thời điểm hiện nay)
    MDLP
    Năm 2000 Sony công bố định dạng MDLP, với độ nét tốt hơn MDLP có hai dạng LP2 và LP4, cho phét tăng gấp hai và gấp bốn lần thời lượng của một đĩa MD(đĩa MD phổ biến lúc bấy giờ là 74phút, trước đó là 60 phút sau một chút là 80 phút) bằng các nét cao hơn do đó chất lượng cũng giảm đi.

Sony MZ-R909 với LP4 Stereo
    MD chuổn(trên máy MD ghi là SP) : 292kbps,
    LP2 : ~132kbps,
    LP4 : ~66kbps
    LP2 giúp tăng khả năng lưu trữ lên 2 lần mà chất lượng âm thanh vẫn còn tốt.
    LP4 thích hợp cho việc thu âm, tăng thờ lượng lên đến 4 lần, lúc đầu chỉ có LP4 mono, sau có thêm LP4 Stereo.
    Có thể nói máy MD thu âm đạt chất lượng cao hơn những máy thu âm khác rất nhiều.
    NetMD:
    Năm 2001 Sony công bố NetMD với máy đầu tiên là MZ-N1. Không giống như trước đây mỗi khi muốn thu một đĩa nhạc hay một bài hát thì mình phải thu bằng cáp quang hay dây dẫn av, 3ly...và phải thu theo thời gian thực(tương đối mất thời gian) phải rị mọ gõ tên bài hát bằng vài nút, với NetMD ta có thể kết nối với máy tính bằng USB và dùng phần mềm SonicStage để chép nhạc vào đĩa, đánh tên, xoá...với tốc độ lên đến 32x(LP4), LP2 là 16x và SP là 2x.

Sony MZ-N1
    Hi-MD
    Năm 2004 Sony công bố Hi-MD, đây đúng là thời điểm khó khăn cho MD khi mà Ipod đã quá phổ biết, tuy nhiên với những người thích nghe nhạc chất lượng cao thì Hi-MD đúng là không còn gì bằng.
    Máy Hi-MD có thể thu và phát nhạc hoàn toàn không nén tức là ngang với chuổn CD(1411kbs). Cùng với việc phát hành máy Hi-MD sony cũng tung ra đĩa Hi-MD dung lượng 1G, các đĩa MD thường có thể định dạng lại thành Hi-MD để tăng gấp đôi dung lượng lên(phải dùng máy Hi-MD có chức năng thu mới format lại được). Ta có thể dùng SonicStage để thu một đĩa MD với chất lượng CD hoặc là dùng cáp quang thu trực tiếp từ đầu phát.

Sony NH1: Hi-MD chất lượng cao
    Những điều cơ bản cần biết khi mua máy MD.
    - Những dòng máy thu được của Sony thường có tên là MZ-Rxxx, còn máy không thu được thường có tên là MZ-Exxx, trong đó xxx là những số khác nhau, số xxx càng lớn tương đương với máy càng cao cấp, và đời mới hơn
    Ví dụ: MZ-E501(2001), MZ-E510(2002) và MZ-E520(2004)
    Còn MZ-E909(2001)nhưng mỏng hơn, nhẹ hơn, pin tốt hơn...
    - Các máy NetMD và Hi-MD cũng có loại thu được và không thu được.
    - Tốt nhất là mua máy thu được nếu bạn dùng máy MD một mình, nếu dùng chung với người yêu hay có ai đó khác đã dùng MD có thu rồi thì mình chỉ cần mua loại không thu vì loại không thu pin lâu hơn, nhẹ hơn, rẻ hơn.
    - Máy MD dùng mắt để đọc do đó khi mua máy dùng rồi phải cẩn thận, có điều kiện thì mua máy mới luôn."

15. litono

litono Advanced Member

Mình thấy mua đầu MD ghi chỉ nên mua đầu Deck vì thu âm sẽ chuẩn hơn chứ không nên mua loại xách tay, loại xách tay chỉ nên mua đầu đọc vừa rẻ vừa đỡ hao pin. Em nói nếu không chính xác thì các bác bỏ qua cho vì đây chỉ là kinh nghiệm của bản thân em mà thôi. :)

16. taiquanhoa

Em đồng ý với Bác chỉ nên mua đầu khủng thôi, nó là hàng cao cấp mà.

17. Hacoi

Hacoi Advanced Member

Con MD của bác litono mới nhỉ, chỉ thiếu mỗi hộp xốp là hàng brand new :D

18. vinh67

vinh67 Advanced Member

==========
    Trời đẹp thế kia thì ai mà cầm lòng được ạ, Bác cho vài revew về tiếng của em nó đi ạ ( Trước em đã dùng CDP TEAC 9). MD TEAC có mang âm thanh đặc trưng của dòng CDP TEAC không bác, chứ em thấy SONY MD JA22ES của em dù âm thanh hay nhưng vẫn mang đặc trưng âm thanh của họ nhà SONY

19. taiquanhoa

MD làm DAC đã hay, chơi Đài MD sony ZS-M3 nghe nhạc vàng cũng phê lắm.
    EM tiến cử đài MD-sony:(Đọc MD, CD, đài AM-FM, ghi MD từ CD đang phát)

Attached Files:

20. vinh67

vinh67 Advanced Member

===========
    Đã bác nào ghi thằng từ Chương trình TV vào MD chưa ạ.

21. taiquanhoa

Đã bác nào ghi thằng từ Chương trình TV vào MD chưa ạ.[/quote]
    ------
    Ừ nhỉ, ghi TV chỉ có tiếng thôi, ứ có hình.

22. vinh67

vinh67 Advanced Member

------
    Ừ nhỉ, ghi TV chỉ có tiếng thôi, ứ có hình.[/quote]
    ========
    Dạ ý em là có thể thu chương trình âm nhạc,
    VD nhưng chương trìn nhạc cổ điển chẳng hạn. :!:

23. litono

litono Advanced Member

Em này nếu so sánh với chất âm của CDP thì em này có thể ngang hàng với Teac 7, về độ chi tiết thì có hơn 1 chút, tiếng mộc nhưng không khô khốc như chất âm đặc trưng của các dòng CDP Teac. So về giá thành thì nghe em này có lợi nhiều vì rẻ hơn chưa = 1/2 giá CDP, âm thanh tương đương mà còn chọn lọc được bài mình thích.

24. taiquanhoa

Em đã ghi thử,nhưng tivi ko có OUT âm thanh bằng cáp quang , chỉ có analog nên có tiếng ồn , lạo xạo, nghe ko sướng.Mình đòi hỏi tiếng phải trong vắt cơ !(Như thu ở trong phòng bá âm)

25. vinh67

vinh67 Advanced Member

========
    Dạ: Thế -Thì -Thôi bác nhỉ :idea:

Share This Page

Loading...