MD fans club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Hacoi, 7/11/09.

1. phandat

phandat Approved Member

Em này đang trên máy bay ra HN rồi bác ạ.

2. bachquangtuan

bachquangtuan New Member

Bác nào có MD ở HN giúp em với nhỉ ?

3. mmds

mmds Advanced Member

Cho em làm fan MD bằng em Sony MXD-D1 nhá.
    Nhân tiện hỏi các bác luôn về chất âm của em này ạ. Vì em này chơi cả CD và MD nên bên trong nhìn hơi "chật". Hơn nữa, bảng mạch gắn trên bộ nguồn có sơn chữ "Đanger". Theo em hiểu thì nếu là tiếng Anh phải là Danger mới đúng chứ ạ? Người bán cam đoan với em là "nguyên bản"???

Cảm ơn các bác!

4. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Bác cứ an tâm là hàng nguyên bản. MD hầu như chỉ được sản xuất cho thị trường Nhật nên hiếm hàng giả lắm. Tất nhiên một bộ phận kha khá được gia công tại Trung quốc. (Có 1 thời Denon Outsource tại Hàn quốc nữa đó)

5. mmds

mmds Advanced Member

Vâng. Bác nói thế em cũng yên tâm hơn. Cũng tại khi lấy về, nghe không được như đã kỳ vọng nên mới lăn tăn mở máy ra xem. :)

Thanks!

6. xuantrungkts

xuantrungkts Advanced Member

[Em còn thừa một ít MD trắng chưa ghi, ngày trước mua giờ ko dùng nữa, bác nào xin em cho. :mrgreen:

7. bachquangtuan

bachquangtuan New Member

Bác PM cho em ĐC em wa xin nhé !!!!!!!!!!!!!!!!

8. mmds

mmds Advanced Member

Chỉ quay một lần rồi đứng yên là đối với portable phải không ạ? Ổ MD của Sony MXD D1 nhà em nó vẫn hoạt động y chang như CD mà? Quay đến khi nào stop hoặc mất điện. :D

9. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Đầu VCR hifi Sony nội địa ngày xưa em chơi cũng có cái chữ Đanger trên bo nguồn xung mà thời ấy VCR hifi kô có hàng mết-in-chai-nờ nên bác cứ yên tâm :)

10. mmds

mmds Advanced Member

Vâng. Thế yên tâm quá! Chắc tại do một vài công nhân nhà máy sản xuất ra loạt series đó có người gốc Việt. :lol:
    Cảm ơn bác!

11. atxihoi

atxihoi Advanced Member

em mới lụm về 1 con JA22ES, đẹp kính cong, nhưng nghe ko hợp tai lắm, và em cũng chỉ dùng làm DAC thôi, bác nào có con MD nào đời cao hơn (ưu tiên Denon) có ý muốn trao đổi thì anh em đổi chác cho vui ạ. Với em thì cơ mắt ko quan trọng, chết cũng chả sao, chỉ cần ngoại hình bắt mắt, DAC còn ngon là ok :mrgreen:

À, mà các bác có biết loại ổ ghi và đọc MD gắn vào máy tính như ổ CD ko, em đã từng thấy loại này 1 lần rồi mà giờ tìm lại ko ai biết cả. Bác nào biết đâu có chỉ em với, em mua dùm thằng bạn.

12. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Bác cứ post giá của bác thửa được để anh em MD fan tham khảo mà trang bị cho mình.

Em thấy bên 5giây đang có rao Denon DMD-2000L bị hư mắt dùng làm DAC giá 1tr8. Chắc hợp với nhu cầu của bác. Bác cứ search đúng model là sẽ ra link thôi.

Con JA30ES của em mua trên Auction của Yahoo.co.jp giá 4910 JPY, phí chuyên chở 1400 JPY, + các loại phí linh tinh khác tổng cộng em trả 1tr8 cho 1 người bạn em mượn Credit card. Mang về VN thì lại phải nhờ 1 người bạn khác xách hộ. Đến tội nghiệp ông ấy vì phải xách cái thùng quá nặng (JA30ES nặng gần 14kgs)

13. atxihoi

atxihoi Advanced Member

cám ơn bác, em thấy tin đó rùi. Bác nào có nhu cầu em để lại con ja22es của em giá 2tr6 để em có tiền mua con kia a

14. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Bác đổi hàng ghê quá. Hi hi.... Em chơi MD trước giờ không đổi. MD bị hư thì đem bán ve chai rồi mua cái khác thôi bác. Chủ yếu là hư cơ vì em ghi và playback rất nhiều.

Hic, cùng bộ nguồn, cùng bo mạch DAC, mà CPD JA30ES 2nd bán tới 6tr5, trong khi MD JA30ES thì chợ bán <3tr (hét giá cao hơn chẳng ai mua). Thật là khó hiểu. Hi hi..... . MD nó còn có bo mạch ADC nữa nhé (có mới ghi âm được).

Hiện em đã mua 1 bộ minicombo Onkyo X7 để làm "Transport" :D . Nên đã tạm khắc phục được cái vụ "playback 1 đĩa rồi ngưng" của con JA30ES ở nhà.

15. tiger89

tiger89 Advanced Member

Cái này thấy cũng hay hay bác nào k dùng thì bán lại để e tân dụng cái dvd Sony cỏ ở nhà bỏ k phí quá. Mình ở SG 0908989809,thanks

16. su_su

su_su Advanced Member

Em đó bác...chơi MD cũng khá lâu mà chơi một mình buồn quá, mới phát hiện trên vnav có hội MD vào góp tí chuyện chung cho vui.

17. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Bác Cừ chơi qua nhiều loại MD Deck rồi thì cho vài cái review nhé. Review về chất âm, tình trạng đọc ghi đĩa v.v....
    So sánh về cấu hình : CD Player trung bình (<10tr) >< CD/DVD Player cỏ + MD xịn làm DAC
    Giá cả thì mình chắc là DVD cỏ + MD DAC thắng thế, nhưng chất âm thì chưa biết thế nào.

18. dogfight

dogfight Approved Member

Trên các mạch gần như tất cả các chữ D đều được ghi là Đ (như tiếng Việt), lý do không phải là hàng nhái, mà lý do là để kiểm soát chất lượng: Các mạch khi sản xuất xong được kiểm tra bằng hệ thống nhận dạng ảnh. Bo mạch chạy dưới máy chụp ảnh . Ảnh được xử lý bằng chương trình xem có lỗi chỗ nào không. Chữ D rất giống chữ O nếu in kiểu vuông vuông hay thấy trên mạch, vì thế người ta dùng chữ Đ để thay thế.

Các bác đừng lo hàng nhái nhé :).

19. mmds

mmds Advanced Member

Lời giải thích của bác rất pro. Sau này kiểm tra máy gặp chữ đó chắc em sẽ đỡ quê hơn. :roll: Sẽ không phải dzo dzự nữa. :lol:

20. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Bác nói đúng, tùy hãng, có khi còn được sản xuất tại Malaysia và Indonesia nữa, tuy nhiên đó đều là những hàng entry cả. Hàng mid-end đều được made-in-Japan.
    Các bác giờ còn mua đĩa MD trắng làm gì nhỉ? Em giờ chỉ nghe đống MD cũ thôi. nhạc mới thì mua hẳn CD cho nó lành, tiết kiệm thì lossless + MD deck làm DAC.

21. binh71

binh71 Advanced Member

Em cũng đang tập tành chơi MD, chủ yếu làm DAC nghe nhạc lossless. Album nào thích thì ghi vào đĩa (đĩa MD Sony mua ở chợ Giời :) ).
    Em đã thử MD của Denon (DMD 1800AL) và Onkyo (MD-105X của dàn mini). Nghe nhạc Jazz và vocal thì thấy khoái Onkyo hơn về độ chi tiết và tách bạch. Denon tiếng có về hơi dính.

Bác có thể chia sẻ cảm nhận về chất âm của mấy em MD deck của bác không.

22. nghia

nghia Advanced Member

bác tiến cũng chơi md nửa à , cho em tham gia với , em đang dùng md denon 2000al , bác tiến cho em hỏi ghi đỉa lp wa md ge được không bác ,

23. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Ghi phono qua MD thì bác phải nhờ con Amp rồi. Đấu MD vào cổng Tape Out hoặc MD Out trên Amp sẽ ghi tốt.
    Đấu trực tiếp từ Phono vào MD thì e rằng không được đâu.

24. kickker

kickker Advanced Member

Anh Cừ ơi khi nào có md 2000al thì hú em nhé bửa có gọi anh đó em cho số đt anh rồi đó nha, thích 2000al một phần vì nó đẹp vì em chuyên nghe losless mua về làm DAC nghe cho sướng :)

25. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

Các fan MD cho em hỏi chút, em có 1 em denon DMD-1800AL nhưng mắt mũi hơi lèm nhèm lúc nhận lúc không. mà đời này muốn dùng làm DAC thì em nó phải nhận đĩa và ấn nút Rec mới được. các bác chỉ cho em nó dùng mắt gì và có thể mua ở đâu để thay, đồng thời có cách nào mà em nó không cần nhận đĩa cũng làm DAC được không? mong các bác giúp đỡ.

Share This Page

Loading...