MERIDIAN fan' Club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by ThuyLT, 6/10/08.

1. Haolq

Haolq Advanced Member

Thanks bác. Cái trên cùng là Meridian 562V dùng làm DAC+pre . Cái này chỉ nhận tín hiệu vào Digital 16/44.1 , Hiện tại em dùng Konnekt48 thì bỏ qua cái này, chỉ dùng chuyển đối qua lại để test và nghe CD thôi .

2. ducicb

ducicb Advanced Member

trời, đúng là người ăn không hết kẻ lùng chẳng ra :lol: Giá như bác ở gần em chút thì em chạy qua mượn cái Pre meridian về test thử cặp m2 của em, hiện em đang dùng Pre Golden Tube Audio Sep - 1se và chưa có nghe phối ghép cùng hãng nên cũng không biết cặp m2 đã thể hiện hết mình chưa nữa, tuy nhiên Meridian cho âm thanh quá hay bác nhỉ :lol: :lol:

3. me_dac

me_dac Advanced Member

Xin chúc fan Meridian (danh bất hư truyền) một năm mới tràn đầy hạnh phúc :D

4. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Chúc mừng bác đã có một sản phẩm huyền thoại, Chắc chả biết bao giờ bác chán, nhưng nếu cho lên đường thì cho em xếp gạch nhé

5. Batigol

Batigol Advanced Member

sao bỏ qua hả bác???? bỏ thì để cho em đi

6. Amarteur

Amarteur Advanced Member

Các bác cho em hỏi chất tiếng của Meridian 506/20 như thế nào ạ ? 506/20 so với 508 trơn thì có hơn không ? Em thấy ở Hà nội có người rao bán 506/20 giá 17triệu

7. Amarteur

Amarteur Advanced Member

Không có bác nào tư vấn cho cho em à :( Em thấy bác chủ bên muare rao bán nói là hàng hiếm nên tò mò quá :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: muốn mua nhưng chưa dùng Meridian bao giờ

8. Future

Future Advanced Member

Tiện thể các bác cho em hỏi chất tiếng của CDP Meridian 507. Em thấy CDP này hình như ra đời sau cả 508.24 thì phải. Tks các bác.

9. XQHT

XQHT Advanced Member

507 ra sau 508.24 khoảng 5 năm (1998-2003). Chỉ có một đời duy nhất 24bit, Dac dùng chung với 508 nhưng chỉ có output single ended (508 có đường balanced)

Chất tiếng thì em chịu, nếu bác muốn nghe thử thì em giới thiệu chỗ (HN)

10. ProAc 2.5

ProAc 2.5 Advanced Member

Hôm nay mới tìm thấy topic của Meridian, cũng ít bác vào thăm và cho ý kiến quá . Trên quan điểm gu nghe của em xin có vài lời với các bác.
    Như em đã nói ở phần đầu của topic về Meridian, theo em thì Meridian CDP nói chung chất tiếng rất tốt (với gu nghe của em) chất giọng của Meridian CDP vừa tinh tế, vừa sang trọng, mềm mại nhưng không ẻo lả mà rất có nội lực. Trung âm của Meridian có thể khái quát là đĩnh đạc, rõ nét, đặc biệt là sự tinh tế, chừng mực, không bị lộ liễu thái quá.
    - Về Meridian 506.20: Em cũng từng chơi qua Meridian 506/20 nên có thể nói thế này: 506/20 đã có sự cải thiện lớn về độ chi tiết và độ rộng rãi của trường âm (so với các CDP đời trước như 506, 508 trơn) nhưng vẫn giữ được sự tự nhiên, mộc mạc, ấm áp (so với các CDP đời mới hơn) của Meridian.
    - Về Meridian 507: Em này ra sau 508/24 vài năm đúng như bác XQHT đã nói, 507 còn ra sau cả 588 CDP và được coi là “em” của 588, có chất âm của 588 nhưng giá thành lại dễ chịu hơn nhiều. Meridian 507 có thể coi là đầu CDP cuối cùng của serie 500, nếu so sánh với các đời trước, cụ thể là 508 trơn thì 507 phần trung âm mượt mà hơn, tinh tế hơn, điệu đà hơn. Dải trầm của 507 cũng chặt chẽ hơn 508 trơn nên khi nghe các bản nhạc có phần trầm phức tạp sẽ thấy được xử lý tốt hơn. Điểm đặc biệt nhất ở 507 theo em đó là phần trung cao rất tốt nên khi nghe thể loại nhạc Classic thì rất phù hợp, nhưng cũng do phần trung cao tốt hơn nên tổng thể có vẻ sáng hơn. Về trường âm thì 507 rộng hơn, sân khấu âm thanh có vẻ lùi hơn 508 và 506/20, điều này rất quí nếu bác nào thích nghe thể loại Classic.
    Cách đây ít hôm em vừa được dự một buổi ghép thử hệ thống gồm Meridian 588 CDP; amply Musical Fidelity M3 Nu-Vista, loa ProAc D15, dây tín hiệu Nordost SPM Reference, dây loa Cardas Neutral Reference (tại nhà một bác cũng là thành viên VNAV). Thực sự hệ thống này chưa thể so sánh với các bộ dàn nhiều tiền như Mark Levinson, BAT hay VTL nhưng với chi phí “có thể chịu đựng được” như thế này thì em thấy thật xứng đáng để khen ngợi !!!
    Em xin phép được mô tả một chút:
    Về chất âm của loa ProAc và amply MF M3 Nu-Vista em sẽ không bàn ở đây vì đã có topic riêng rồi, lần này em chỉ muốn nói đến chất âm của Meridian 588 CDP trong hệ thống này.
    Như em đã nói ở trên, hệ thống trên (không bao gồm 588) thì em đã được nghe rất nhiều lần, chất âm cũng như gu trình diễn của loa ProAc nói chung là tự nhiên với trung âm quyến rũ nhưng khi kết hợp với Meridian 588 CDP thì dường như hệ thống có được một lối trình diễn mới. Với 588 phần trung âm của hệ thống càng trở nên tự nhiên, ngọt ngào và tinh tế hơn. Khi nghe giọng nam trầm điều em thích nhất là cảm nhận được sức bật âm thanh từ lồng ngực của ca sĩ cho thấy được độ khoẻ của giọng ca.
    Trường âm của 588 rộng và sâu, phần trầm gọn, sâu và vững chãi. Về tốc độ của 588 cũng là một điểm đáng chú ý, thường thì thiết bị nào có chất âm mềm mại thì ít khi làm ta thoả mãn ở các bản nhạc có tốc độ nhanh nhưng 588 xử lý rất nhanh. Bản Concerto viết cho đàn Piano của Saint Saens em được nghe có tốc độ rất nhanh nhưng nghe vẫn rõ và tách bạch, tiếng piano nghe rất nảy và căng.
    Không như đa phần các thiết bị khác muốn gây ấn tượng cho người nghe bằng cách đưa sân khấu âm thanh ra phía trước, tiến sát tới người nghe, Meridian xây dựng một sân khấu âm thanh ở vị trí ngang bằng với mặt phẳng đặt loa cho nên việc phối ghép các thiết bị trong hệ thống cũng sẽ được linh hoạt hơn, ít khi bị thái quá như có xu hướng quá tiến lên phía trước (lồi) hoặc ngược lại.
    Theo nhận định của em, dường như Meridian và ProAc có một điểm chung là không gây ấn tượng khi mới nghe nhưng càng nghe lâu càng thấy bị cuốn hút bởi sự tự nhiên trong lối trình diễn, trung âm quyến rũ mà đĩnh đạc, nghe lâu không thấy mệt, càng nghe lại càng muốn vặn to volume lên chút nữa.

Lâu rồi không thấy các bác lão làng vào thăm topic, em mạn phép có dăm lời mong các bác đừng cười chê ./.

11. gacon

gacon Advanced Member

508.24 có thể hiểu là phiên bản 508 nâng cấp lên 24bit hoặc phiên bản 508.24 đời sau.
    hồi trước em cũng định mua CDP này về chơi, nhưng thấy trên audiogon giá lệch nhau quá nên em có mail để hỏi 1 thằng seller thì nó có nói CDP của nó là 508.24 từ khi xuất xưởng chứ ko phải bản 508 nâng cấp lên 20, 24 bit.

12. Aragorn

Aragorn Advanced Member

Nghe 588 một khoảng thời gian ngắn, nhưng quả thực em thấy nó xử lý phần trầm rất tốt, nhanh, gọn. Trung âm rất dày dặn, nghe thực sự chi tiết. CHưa được thử nhiều, có điều kiện anh cho em thử kỹ nhá :D . Lại thêm nhiều mơ ước rồi :D

13. Future

Future Advanced Member

Vâng nhờ bác giới thiệu giúp, cảm ơn bác nhiều :D

14. Batigol

Batigol Advanced Member

cho em theo nghe ké với :)

15. audiogirl

audiogirl Advanced Member

CDP 206 chơi được nhiều thể loại nhạc, trong đó em thấy hợp nhất là những thể loại trữ tình, khoan thai, sâu lắng, nghe vocal và saxophone cũng rất tốt, có độ dẻo và ấm. Có lẽ do trong máy sử dụng chip DAC TDA 1541A S1 chăng? Tuy nhiên về độ chi tiết thì không bằng các model đời mới hơn.
    Giá cả thì em thấy khoảng tầm trên dưới 10tr tùy độ mới cũ.

16. tran van tan

tran van tan Advanced Members

Em đang xài con Amp acuphase 406 nhưng định lăn tăn con pre 502 và power557meridian ,em đang đánh cặp tanoy arden và cặp jbl j1000mv ,có Bác nào đã từng nếm mùi đau khổ cho Em xin tí thông tin chất âm của con pre power này ạ ! vô cùng đa tạ .Bộ này em sắp múc giá 58 tr có chát quá không các Pác ...?

17. tran van tan

sao không có ai giúp em vậy ? :( mấy hôm trước còn sôi nổi lắm mà.

18. caithang

caithang Advanced Member

Bác muốn nghe 557 truy tìm ông Haolq,
    557 + 502 = 58tr ~ 3000$ = k rẻ

19. tran van tan

May quá có bác caithang vào topic rồi ,cám ơn bác ,trưa nay em có pm cho bác Haolq nhưng vẩn chưa thấy bác trã lời .bộ này có remode đủ đấy bác ạ . vậy thì khoãng bao nhiêu là được Bác nhỉ ?

20. caithang

caithang Advanced Member

Dạ, thì càng rẻ càng tốt ạ :D

Nếu theo giá ở "bển" có remote + hàng đẹp + ship ngon lành về, thì 58tr tại VN cũng k phải quá mắc

21. caithang

caithang Advanced Member

Em chưa nghe Meridian oánh Arden.
    Bác chén 502 và 557 thì nhặt nốt 500 + 563 shop Vttv cho nó vừa kệ :D

22. XQHT

XQHT Advanced Member

Bộ 502+557 đang ở shop Vũng Tầu mà, giá 58tr cả bộ.
    Theo em bác nên nghe thử nó đánh thế nào rồi quyết định.

23. tran van tan

Bộ 502+557 đang ở shop Vũng Tầu mà, giá 58tr cả bộ.
    Theo em bác nên nghe thử nó đánh thế nào rồi quyết định.[/quote]
    Cám ơn Bác nhiều .vì em đổi cho Bác ấy con accuphase 406 nên muốn nghe các bác trên 4rum để quyết định nhanh .thanks Bác .

24. phihong-NS

phihong-NS Advanced Member

Cám ơn Bác nhiều .vì em đổi cho Bác ấy con accuphase 406 nên muốn nghe các bác trên 4rum để quyết định nhanh .thanks Bác .[/quote]

Chào Bác Tân ! Mình thấy bác đóng nguyên bộ đi còn lăn tăn gì nữa . Hôm trước mình có mượn về nghe thử thấy hây lắm đó.

25. phihong-NS

phihong-NS Advanced Member

Chào Bác Hồng ,ham muốn audio là vô tận

Chào Bác Tân ! Như vậy là bác hạnh phúc quá rồi còn gì . Hôm nào bác tạo điều kiện cho AE đến nghe với nha .
    Thân

Share This Page

Loading...