Mordaunt Short music series (thời làm tại Anh)

Discussion in 'Loa' started by apache, 26/7/07.

1. tuanphv

tuanphv Advanced Member

MS 1thoi em đã qua và cảm nhận vocal nó cực hay trong tầm giá. Em mua dc cả cặp mới luc thời còn tân truong sanh có 1 tiệm em wen tên nhập hàng mới về bán ở Ngô Quyền - 3/2 do lúc đó đa sô tập trung khu vực gần chợ Nhật Tảo thôi.
    Tiếng MS dễ nghe nhưng bass khá bí dù là MS 50. trung âm và treble thì rất đạt ko bị chói gắt. Treble giải nhiệt bằng chấtlỏng ( liquid coolling ....em ko nhớ chính xác từ lắm ).
    Nếu phối ghép thì hay là amly đèn hoặc dòng bán dẫn thì có Rotel dòng cao nhất là Pre Pow 890 BX . Hay nhưng âm thanh khá "lạnh" chỉ hợp với thể loại nhạc chậm, truyền cảm, vocal. Nghe nhạc nhanh như Michael jackson hay heavy Metal Rock thì thua, cần chi tiết nặng như nhạc giao hưởng cũng thua.
    Ngày đó trong tầm giá 2k obama có cd Nakamichi CD 4 , Pre Pow Rotel , loa MS 50 là chuẩn .
    Bây giờ tuy 1 thời đã xa nhưng em vẫn ko wen chất âm của MS, còn đường khai sáng audio của em bắt đầu từ nó :D

2. ngason

ngason Advanced Member

Em rất kết tiếng của dòng loa MS, chơi nhiều cặp lắm rồi, cuối cùng kiếm được đôi rất độc MS25Ti, đang ghép với Grudic rất hay, nghe nhạc vàng cũng được.

3. lehoangdong

lehoangdong Advanced Member

Các Bác tư vấn giúp em. Loa MS 50 thích hợp dây loa nào nhất ạ?

4. ngoctieutu

ngoctieutu Advanced Member

Cắm Rút Hội Nhiều chuyện Quận. Kẹt xe Thành phố
    Dây đồng nguyên chất bác ạ. Và bác kiếm thếm cọng dây bạc nữa lâu lâu đổi nghe thay đổi chất âm cũng rất hay.
    Bác nào ở trên cứ hỏi mãi là MR 88SE có kéo được MS50 ko? em trả lời luôn là không. Cái này bác đọc kỹ từ đầu topic đã có nói. Nếu thích MR chỉ có MR 94 kéo nỗi mà thôi. Đời MR 4 số thì em không biết.
    Đèn KT 88 là một giải pháp rât tuyệt vời cho MS 50i. Nghe nhạc chậm thì thôi rồi. Hiện em đang ghép đèn KT88 4 bóng nhưng 20wpp thôi. Chỉ để nghe nhạc vàng và nhạc tiền chiến với hòa âm 3 hoặc 4 cây đàn thôi. Còn nghe nhạc Hòa âm sân khấu lớn nhiều nhạc cụ thì bị dính ngay. Lúc đó em lại chuyển qua pre đèn 6922 và pow bán dẫn 150 w. Túm lại hiện em ghép đển 3 bộ cho em nó: Pre pow bán dẫn Rotel BX 990; Pre đèn Audio Research 2 bóng 6550 + Pow Aragon 2002 và amply đèn 4 bóng KT 88.
    Ước mơ tiếp theo: Thay hai bóng 6922 bằng ECC88; Thay 4 bóng KT 88 theo máy bàng hàng tốt hơn. Khi đó em lại báo cáo tiếp.

P/S: loa rất nhạy với dây loa va dây tín hiệu, chỉ cần thay dây là chất âm khác ngay. CD thì em không biét vì vẫn trung thành với Yamaha cdx 2000 (chưa thấy nó dở trên bộ dàn cỏ nhà em) :D :D

5. ngoctieutu

Bàn luận thêm một tý. Bass Ms 50i không hề bí đâu. Mềm và sâu lắm. Vì mềm nên nghe pop rock không thể hợp cho dù ghép amply nào. Vì vậy mà có Bác nào đó bảo buồn không muốn nghe nữa sau khi nghe BW seri 6. Mới nghe BW tiếng rất hoành tráng, bass chắc nịch. Nhưng nghe lâu sẽ thấy bass BW seri 6 rất cứng, khó chịu. Nhưng dĩ nhiên ai thích nghe nhạc pop ngoại, Michael Jackson.... thì đừng chơi MS. Lâu lâu dổi không khí nghe hòa tấu Yanni, Kitaro hay Hotel california Boney M, ABBA, v..v.. em lại phải quay lại Rotel 990. Vài dòng để anh em định hướng theo thể loại nhạc mình thích vì có lẽ MS 50i khá cực đoan khi phối với đồ đánh. Đấy là phân tích theo ...tai cỏ của em.
    Với đèn em xin bác nào đã có kinh nghiệm ghép nhiều cho ý kiến là KT88 thay bằng đèn gì khác nữa không ạ?

6. lehoangdong

Uh! có thể Bác ngoctieutu đúng,, có thể vì em mới nghe nên như vậy.

7. AuDuongKhoiHung

AuDuongKhoiHung Advanced Member

Thường nghe nhạc tiếng mid rất quan trọng. Nếu MS50i ghép với bán dẩn như Rotel có thể thua B&W SERIES 6. Nhưng phối ghép đèn thì B&W series 6 phải tốn tiền gấp 3 lần chưa chắc bằng MS50i. Em nghe Leonard Cohen thể loại Folk Rock. Bài em thích nhất là bài In My Secret Life. Các bác thử qua một lần sẽ nghiện ngay.

Em mới ở nhà anh thivan về. Được nghe cặp loa 3 way do anh ấy thiết kế và cặp mono block x845. Em không ngờ là cặp monoblock này lại mạnh mẽ thế. Các bác ở TPHCM qua bác ấy thử xem.

Riêng cá nhân em tiếng mid của MS50i mà ghép bán dẩn công suất trên 80w thì không hay bằng 4 kt88 đèn. Bác có thể chọn 4 bóng công suất 6550 của Nga cũng được.

8. trung_mit

trung_mit Approved Member

Thấy các bác review hay quá, em muốn hỏi là nhà em nhỏ, buộc phải kê loa sát tường, nhất là phía sau, vậy có nên mua MS50i không ạ?

9. thanhy2k

thanhy2k Advanced Member

Chú em đi mà không kêu anh đi zậy ? Đi Nguyễn thị Diệu rồi hả ?
    Thế MS50i nghe với 300B có ok không ? 6550 hơi bị bạo lực kiểu sò đấy

10. AuDuongKhoiHung

40/8 Trần Quang Diệu quận 3, gần bệnh viện gì đó...mà em gọi anh có được đâu? Anh lấy MS50i về chưa? Em mượn tích hợp 300b rồi, kéo không nổi anh àh. Monoblock thì chưa ghép. Thể loại nhạc folk rock của Cohen cũng dể chơi.

11. thanhy2k

thanhy2k Advanced Member

Chưa lấy vì . . . Hàng chưa về. Tôi thích 300b hơn 6550. Nếu khó kéo thì tăng số bóng lên gấp đôi đi :D

12. AuDuongKhoiHung

Ây da, anh Thanh chịu chơi ghê. Chơi bộ kit Nhật cũng ngon lắm anh. Đi nghe thử bộ kit Nhật không anh?

13. ngoctieutu

Ác mấy bác chăm chút em nó thế. Bóng 300B loại tốt có rẽ đâu, tăng số bóng gấp đôi có khi 1 tiền gà 3 tiền thóc rồi bác ạ.

14. thidinh

thidinh Advanced Member

bác vẫn chung thủy với MS50i, hôm nào cho e qua nghe ké KT88 với MS50i bác Ngoctieutu nhé :wink:

15. ngoctieutu

Đúng là với đèn tiếng Mid nghe sẽ ngọt hơn với bán dẫn 100w trờ lên (80w em e là kéo không ra tiếng bass tốt) Nhưng với những giọng ca gai góc một chút như Tuấn Ngọc hay Kiều Nga thì khác đấy ạ. Bán dẫn sẽ làm nổi bật cái gằn giọng lấy hơi của Tuấn ngọc hơn trong khi đèn làm phần cưối câu hát bị hơi chói. Trung dung sẽ là Pre đèn pow bán dẫn.

16. ngoctieutu

Bác cứ đùa em. Em là em ghét người nào.....phản bội lắm nhé. :) :)

17. lehoangdong

Vậy theo các Bác thì Pre đèn là ổn nhất trong tầm giá ạ?

18. thanhy2k

thanhy2k Advanced Member

Ở đâu ?
    Bóng EL34 hay 300B thì ok. 6550 thì . . . chơi sò cho xong. Đánh sò NAD cho rẻ mà lành

. . . . Ai đó trên mạng thường nói đ2n không cho bass mạnh thì nên xem lại vì tôi thấy Bas của đèn nhà tôi đánh nghe ầm ầm. Bóng công suất 4 x 6L6, OPT Sasnui. Hàng DIY giá bèo. Rẻ ở mức không thể rẻ hơn

19. AuDuongKhoiHung

umh, không mạnh bằng bán dẩn 300-400w thôi. Chứ tầm 80w bán dẩn mà so với 4 kt88 đèn. Em thấy đèn khỏe hơn nhiều.

20. AuDuongKhoiHung

Chúc mừng anh thanhy2k đã rước MS50i về nhà. Em đã có một bác đồng minh MS50i ghép với ampli đèn. Bữa nào em qua anh Thành nghe thử ampli đèn 4 bóng 6l6.

21. pierre

pierre Advanced Member

Các bác cho em hỏi MS40i sản xuất vào năm nào vậy, giá bây giờ khoảng bao nhiêu cho một đôi đẹp ạ

22. tuanphv

tuanphv Advanced Member

bass ms bí là nó ko thể hiện dc chính xác âm mà chỉ ra dc tiếng chung thôi bác ah. Ko thể đòi hỏi dc hơn ở 1 cặp loa giá 1000 usd. Nó sẽ rối và dính nếu bác mở âm lượng lên hơn ngưỡng 11h.

23. thanhy2k

thanhy2k Advanced Member

Tôi thấy MS50i ra bass ầm ầm, tất nhiên là mềm, sâu.
    To mrkhoihung : sẵn sàng tiếp cậu. Bây giờ kiếm đèn đóm cho nó phê nhé

24. AuDuongKhoiHung

Riêng em ghép với ampli đèn cũng thấy bass không bị bí. Em nghe micheal jackson cũng chẳng bị rối. Em nghỉ có thể do thiết bị nguồn như cd, dac, hdplayer hoặc ampli

25. lehoangdong

Cho e hoi ti : cd adcom 575 chat am nhu the nao a? Gia ca?

Share This Page

Loading...