Nâng cấp cassette deck thành Nakamichi 1000 huyền thoại

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by giahuy, 6/10/14.

1. Zorro

Zorro Advanced Member

Em biết ngay là bác tưởng dưa bở mà :D

Thôi bác, máy không hoàn hảo thì chẳng nên quan tâm, cuộc chơi còn dài, có duyên thì ắt sẽ gặp thôi.

Thân.

2. Zorro

Zorro Advanced Member

Máy Dragon có ic uPC4066BC này bác ạh, nó dùng để chuyển tín hiệu để khuyếch đại khi ta Play FF hay Play Rev, nó đơn thuần chỉ là ic đóng và mở tín hiệu mà thôi.
    Hầu hết các máy có chức năng Reverse đều xài chuyển tín hiệu theo nguyên lý này.

Không bác, đầu từ Nakamichi là Permalloy, nó là hợp kim của Sắt và Niken, là hợp kim có tính thẩm từ rất cao. Từ Permalloy được ghép từ 2 từ là Permeability và Alloy.

Chữ ZX của Naka là 1 hình thức quảng cáo cho những máy thời kỳ mà Naka chế tạo ra đã thâu được băng Metal, chứ chữ Z không phải là ký hiệu riêng cho những bộ cơ giống nhau có chỉnh đầu từ bằng điện đâu ạh, vì có những máy không có chữ Z nhưng vẫn sử dụng bộ cơ này và có những máy có chữ Z nhưng chỉnh đầu từ bằng tay.

Em cũng còn mấy cái Naka dòng ZX, mua từ rất lâu rồi, từ lúc mua về đến giờ cũng để đó, chưa nghe lần nào, vì đang nghe trên những máy khác tốt hơn. Em mod theo kiểu khác và không dự định mod những máy này, vì còn nhiều máy khác mod sẽ hay và hiệu quả hơn nhiều bác ạh.

P/s: âm thanh mà nghe tách bạch rõ 2 kênh L và R thì bác nên xem lại, có gì đó chưa ổn bác ạh.

3. luuly

luuly Advanced Member

Mấy cái món kỹ thuật với mod thì em không rành nên chả dám bàn.

Riêng cái vụ âm thanh L & R tách bạch thì em thiết nghĩ đó là chuyện bình thường vì đó là do các bác mixer đã setup để tách việc thâu âm từng nhạc cụ vào mỗi kênh nên mỗi kênh sẽ chỉ có một số ấm thanh nhất định để tạo hiệu ứng stereo rõ hơn. Nhà em có một số bản nhạc có đoạn chỉ nghe được có một bên loa thui chứ không ra đều cả hai bên nên âm hình tái tạo thật rõ nét mặc dù tín hiệu ra của cả hai kênh gần bằng nhau. Có bài, em còn nghe được âm thanh ở hai bên sườn và phía sau lưng cũng như xa gần khác nhau luôn

Âm thanh phải tách bạch hai kênh thì mới tạo được âm hình và đạt hiệu ứng stereo tốt nhất

4. giahuy

giahuy Shop

Cám ơn Bác Zorro Việc dùng từ ngữ hoa mỹ để quảng cáo như Crystalloy , thực ra không phải do em tự đặt ra mà là trong quảng cáo của Nakamichi , em trích từ đây nhé :
    http://www.thevintageknob.org/nakamichi-1000ZXL.html (trích :The P-8L head for playback features a laminated Crystalloy core with an ultra-narrow gap of 0,6µ and a new contour to extend response down to the subsonic region.
    The R-8L crystalloy record head has a 3,5µ gap to produce an extremely sharp critical recording zone and minimize post-erasure.) cái crystalloy này hình như còn gọi là Hard permalloy thì phải , Bác Zorro có nhiều máy cassette , bác có khi nào so sánh về độ bền của đầu từ Nakamichi với đầu từ Permalloy của hãng khác không Bác ?
    Việc em nghe 2 kênh stereo âm thanh tách bạch là mục tiêu mà hầu hết audiophile hướng tới đó chứ Bác , trong quá trình ghi âm , âm thanh được ghi lên 2 kênh riêng biệt , nếu 2 kênh khi tái tạo không bị hiện tượng trộn lẫn vào nhau ( cross field) thì khi cho ra 2 loa , ở một cự ly nghe đúng như khi ghi âm người nghe sẽ nghe được không gian thật hơn , rộng hơn đó cũng là lý do mà dân audiophile không tiếc tiền khi đầu tư nào là amply mono block để khuyếch đại từng kênh riêng biệt , nào là sử dụng 2 bộ nguồn riêng một cho kênh L một cho kênh R trong phono box khủng của audio research , nào là tăng kích thước đường ghi từ 4 track còn 2 track để dãn rộng 2 cuộn dây của đầu từ băng cối giảm việc ảnh hưởng kênh lèt lên kênh right đó bác
    Trong trường hợp của em , âm thanh 2 kênh tách bạch hơn là do em thay 1 con opamp chung cho cả 2 kênh bằng 2 buffer fet độc lập , có nguồn nuôi cũng được cô lập bằng tụ nguồn riêng .
    Có nhiều cách mod , và cách em làm là can thiệp trực tiếp vào mạch hiện có , sau đó cứ từng bước tưng bước một mình sẽ thay dần các linh kiện ảnh hưởng tới chất âm , như trở , tụ , IC để chất lượng ngày một nâng cao cho tới khi đạt tới đỉnh cao , thực ra 1000 ZXL cũng chưa phải đỉnh cao , vì ngay trong thiết kế của nó cũng còn nhiều chổ mình có thể mod để hay hơn được nữa kia cứ hạ hồi em sẽ tường trình :) rồi em sẽ làm việc chưa ai làm : Cassette chạy đèn đó Bác

LắngNghe likes this.
  5. Tien_Hung

Tien_Hung Advanced Member

Xin chúc mừng bác giahuy nhé !
    Mặc dù em ko có cảm tình lắm với mấy em Wima nhưng em cũng thấy rằng. Ta chỉ cần thay toàn bộ tụ trên đường dẫn tín hiệu chính, bằng các loại tụ tốt hơn cùng trị số, hoặc các loại tụ ko phân cực thôi là đã đủ để máy hát hay hơn trc rất nhiều .
    Lườm qua các schema thì em thấy các tụ lằm trên đường đi chính của tín hiệu đều có các giá trị giống nhau n 1uf, 2.2uf, 10uf, và 47 hoặc 100uf ở mạch hồi tiếp .
    Cơ bản là chúng ta đều lắm rõ các máy cassetter chúng ta đang dùng hiện nay đều có tuổi đời trên dưới 30 năm. Vậy là điều đó cũng chứng tỏ time life của tụ đã gần như ko còn :)
    - Còn một điểm nữa nó cũng là điểm chung cho tất cả các máy từ low end cho tới hi end. Đó chính là phần nguồn của máy . Bác giahuy thử thay thêm mấy em tụ nguồn tốt và dây nguồn , diot schottky xem thử . Nó sẽ làm bác thấy nhạc công chơi ngay trc mắt bác đó :lol:
    Thân .

6. regular

regular Advanced Member

Cái này gọi là hiện tượng xuyên kênh phải khg ah?

7. Tien_Hung

Bác giahuy hay đọc trên nét bác thử tìm hiểu xem âm thanh hifi là gì và hiệu ứng stereo nó ra răng nhé :lol:
    Hồi xưa em vọc cái R2R sony 630, em thấy máy đề stereo center mà cứ nghĩ máy có phần khuyếch đại cho một kênh tiếng nữa ở giữa . Ai dè là nó quảng cáo máy phát hiệu ứng stereo chuẩn sẽ có vùng âm lập thể ở giữa :lol: cái này mới là cái ham của mấy tay chơi hi fi trên toàn thế giới đó bác .
    Thân .

8. luuly

luuly Advanced Member

Không những thế, tùy thuộc vào nguồn âm, thiết bị và setup mà âm thanh còn có thể tái tạo theo từng vị trí trong phòng nghe gần giống như âm hình sân khấu. Tùy bản nhạc mà ta có thể hình dung được vị trí của từng nhạc công, ca sĩ, vị trí đặt các nhạc cụ (đặt theo chiều nào, đâu là trái và đâu là phải). Ngoài ra, lúc đó có thể biết được ca sĩ đang đứng hay ngồi hoặc nằm ở vị trí nào cũng như hình dung nhạc công quay mặt hay quay lưng với khán già. Và người nghe sẽ có cảm giác nhạc công hay ca sĩ di chuyển như thế nào khi chơi. Ngoài ra, nếu thâu live còn biết được người nghe đang ở vị trí nào trong khán phòng, đằng trước hay đằng sau sân khấu nữa

9. giahuy

giahuy Shop

Bác Tien Hung , Dạ em biết em biết hết Bác , chắc là em diễn tả không theo từ ngữ của giới Hifi nên mấy Bác cứ cười em
    Chứ mà em đã DIY qua tất cả đồ chơi , em biết stereo là gì trước khi thế giới có internet chứ Bác :lol: để em khái niệm lại xem bác coi có đúng không nghe
    Thực ra khái niệm stereo là xưa lắm rồi và rất đơn giản ,mỗi người có 2 tai , âm thanh đến tai bên phải và tai bên trái là có khác nhau giúp cho người ta hình dung được hướng của nguồn âm , ví dụ trống bên phải piano bên trái ca sĩ ở giữa , nhờ có 2 tai nên khi nghe nhạc sông người ta nghe thấy rất " Sống " , thực ra khi ngồi trong khán phòng , thì những người trả nhiều tiền nhất sẽ được ngồi ở trục ban nhạc và ngay giữa là những người cảm nhận âm thanh rõ nhất va chính xác nhất , mấy người ít tiền ngồi ở cánh gà thì nghe tiếng nhạc phía mình gần nhất là lớn nhất và ngược lại
    Khi công nghiệp ghi âm stereo mới ra đời người ta dùng 2 micro , và sắp đặt 2 micro này ở 2 vị trí thích hợp nhất ( một cách hình tượng bác đặt 2 micro ở vị trí 2 bên tai của một người nghe ngồi giữa khán phòng ) tín hiệu từ 2 micro thu tín hiệu lên 2 kênh riêng biệt , sau đó khi phát ra người nghe sẽ có cảm giác là như đang ở trong khán phòng ,sau này người ta phát triển phương pháp thu bằng nhiều micro rồi mixing , chế biến làm trong phòng thu sau này đều nhằm mục đích làm người nghe hình dung được sân khấu rõ ràng và thậm chí làm thay đổi chất âm thực khi thu âm để phù hợp với tai nghe mọi người , sau khi đạt hiệu quả người ta mới thu lên 2 kênh của LP hay băng từ
    HI FI là chỉ thiết bị âm thanh có độ tái tạo trung thực cao (hi-fidently) một trong những chỉ tiêu của thiết bị Hi-FI là tái tạo 2 kênh trên vật thu một cách trung thực nhất ( lưu ý là giống như 2 kênh ghi trên băng master nhất chứ chưa chắc giống với tiếng ờ ngoài thực) , tuy nhiên cùng một thiết bị HIFI nếu bạn bố trí khoảng cách 2 loa , góc loa , chiều cao loa không đúng thì 2 tai của bạn sẽ nghe được những âm thanh mà khi tổng hợp lại trong não chưa chắc đúng với ý dồ của người ghi , trừ khi bạn nghe bằng tai nghe hifi , do đó nhiều người săm dàn HiFi thật đắt tiền nhưng bố trí phòng nghe không hợp lý cũng không bao giờ nghe được âm thanh theo đúng ý đồ của người ghi âm
    Em dùng từ 2 kênh tách bạch làm các Bác không hiểu , thực ra dùng từ hiện tượng xuyên kênh rất nhỏ thì đúng hơn

10. luuly

luuly Advanced Member

Theo em thì tiến trình phát triển âm thanh 2 kênh diễn ra như sau:

Mono --> 2 kênh --> Stereo --> Hi-fi

Như vậy, một số bộ dàn ngoài ảnh hưởng bởi nguồn âm và các thiết bị, do việc setup không phù hợp đã làm cho một hệ thống dù có mắc tiền thế nào đi chăng nữa cũng chỉ nghe được ở mức cao hơn 2 kênh một tí chứ chưa đạt chuẩn stereo thì nói chi đên mức hi-fi

11. Photo&Audio

Photo&Audio Advanced Member

Các Bác tập trung chuyên môn tiếp tuc bàn chuyên mod (thay thế, thay đổi các linh kiện hay mạch tốt hơn) cassette đi ạ :)
    Thân.

12. Tien_Hung

Em mời bác giahuy tiếp tục ạ ! :D
    Theo em chúng ta nên để ý thêm mấy con ổn áp nguồn và nếu cần có thể dùng thêm biến thế cấo nguồn cho phần moto . Ví n mấy máy đời thấp hay dùng 7812, 7805 .vv. Máy em này hiệu suất thấp và độ ổn định ko cao .

13. Zorro

Zorro Advanced Member

Không phải Stereo là thâu nhạc cụ vào mỗi kênh bác ạh, nếu thu như vậy thì sẽ chẳng có chút gì là Stereo cả, mà trở thành Dual Mono, ta nghe được âm thanh phát ra từ 2 loa, chả ăn nhập gì nhau cả.

Rất nhiều bộ dàn anh em đang chơi bị rơi vào trường hợp này, nhưng chủ nhân lại lầm tưởng nghe thấy sân khấu âm thanh rất rộng.

hoangtrong likes this.
  14. Zorro

Zorro Advanced Member

Đầu từ của Naka có khoét 2 rãnh 2 bên nên rất khó nhận biết độ mòn của đầu từ bác ạh. Nếu ta dùng kính lúp soi và ghi nhớ bề rộng mặt đầu từ và sau này đem ra soi và so sánh thì mới phần nào biết được.

Em nghĩ sự tách bạch của âm thanh khác với hiệu ứng Stereo.

Hiệu ứng Stereo không như nhiều người vẫn nghĩ, chỉ là âm thanh L&R, mà nó là âm thanh lập thể (3 chiều -3D), nó cho người nghe ngoài độ rộng lớn của không gian âm nhạc mà còn tạo ra chiều sâu của không gian âm nhạc. Nếu 1 bộ dàn khi nghe nhạc mà vẫn nhận ra rất rõ là âm thanh phát ra từ 2 loa thì đâu còn gì là hiệu ứng Stereo!

Ối bác, khoảng cách 2 lõi từ và cuộn dây của đầu từ 4 track lớn hơn đầu từ 2 track mà bác! Cụ thể khoảng cách của 4 track là 2,3-2,4 mm, của 2 track là 1,9-2mm.

Xài R2R 2 track vì mục đích khác chứ không phải sợ crosstalk đâu ạh.

Bác mod mạch của 1000ZXL trên chính máy 1000ZXL hay bác mod trên XK-009 vậy ạh?
    Trên này đã có người mod cassette deck khuyếch đại đèn lâu rồi bác. :D

15. Tien_Hung

Em nhận thấy bác giahuy rất nhiệt huyết mod đầu cassetter .
    Topic này bác giahuy mở ra để nói rõ quá trình mod của mình , vậy theo em nên chẳng bác tập chung vào quá trình mod, dùng linh kiên rồi từng bước nghiên cứu tham khảo thêm các ý kiến phản biện của các bác trên đây để quá trình mod dc tối ưu và giúp cho anh em new beo có định hướng đúng để làm theo cho cuộc chơi thêm thú vị ạ .
    Các phân tích về âm thanh và âm thuật gì đó cần có nghiên cứu sâu và chuẩn mực khi dẫn dải ta nên để topic khác phải ko các bác :D
    Giờ bác tiếp xem sau khi mod bác có dùng Track alignment để kiểm tra lại trên máy hiện sóng ?
    Em sợ nhất là đụng vô mạch vì hệ số khuyêch đại sẽ khác nhau, băng thông cũng thay đổi dẫn đến sai toe toét khi chỉ dựa vào tai người cảm nhận . Tỷ dụ như hôm này bác khoẻ bác có tiền bác nghe nhạc kẹo kéo trên deck dùng trên oto cũng hay, mai rủi mệt lại hết tiền thì e rằng nghe deck Naka 1000 gold limit mà nghe thanh tuyền ra thanh lam đó :D
    Thân .

LắngNghe likes this.
  16. giahuy

giahuy Shop

Em không lan man nữa mà tiếp tục nhé
    1. Đúng là sau khi thay mạch rồi , mình sẽ tạp trung cho việc nâng cấp linh kiện
    Trước đây một số bác mod bằng cách thay OPAMP trong mạch play back , theo em thì việc thay Opamp có cải thiện nhưng không nhiều bằng cách đệm bằng FET như em đã làm , vì trước khi em tiến hành mạch Fet clone của 1000 ZXL như đã trình bày , em đã rút Opamp của XK 009 ra thay bằng socket rồi thử cắm rút bằng một đống OPAMP các loại như 5532 ,,, nhưng thấy không cải thiện nhiều , Tuy nhiên em nghĩ nếu Bác nào lười làm fet buffer như em mà lại có tài chình rộng rãi thì cách dễ nhất để nâng cấp la thay con opamp đầu tiên trong mạch playback eq bằng 2 con FET opamp như OPA 627 thì chất lượng chắc chắn sẽ hay hơn tuy nhiên cũng cần thay đổi mạch chút ít do OPAMP OPA627 là OPAMP đơn , còn hay tới đâu thì Bác nào làm chuột bạch nhe , còn bác nào mà thay Opamp LM49720 thì tiện hơn tuy nhiên so với FET thì OPamp LM49720 có độ ồn dòng cao hơn Fet (ồn áp thì thấp) nên cũng không hay bằng FET
    2. KHi em chọn MOD XK009 là vì em thấy nó có 2 tang pho riêng biệt , một cho digital , phần điểu khiển - vi xử lý , một tăng phô cho riêng analog nhằm mục đích cách ly nhiễu digital -> đi đúng hướng HI-END hay làm , nên em cũng chưa mod nguồn thêm
    3. Khi thu và phát , em tuyệt đối không dùng chế độ DOLBY , vì âm thanh analog thuần tuý sẽ bị can thiệp thô bạo , thay vào đó dùng băng CRom (VD UD-II) để tiếng xì nền nhỏ nhất , do đó mình có thể bypass luôn 2 con IC DOLBY và tụ trung gian và xuất thẳng ra line out , các bác chú ý trên đường xuất thẳng này nếu tín hiệu có qua các chuyển mạch , nếu chuyển mạch bằng relay thì OK , nếu chuyển mạch bằng contact cơ hay chuyển mạch bằng CMOS 4066 như của Dragon thì chất lượng âm thanh sẽ giảm đi
    4. Do cái vụ OPAMP mà em nghĩ ra vụ chèn thêm tube vào mạch play back , và nghĩ chắc chưa ai làm , té ra là trườc đây có bác Bacuc , một tiền bối cao thủ võ lâm đã làm rồi , tuy nhiên có lẽ bác Bacuc bị mất hứng nên chỉ chụp hình cho ta thấy bác mod thêm 2 tube phía sau con pioneer thôi
    Tuy nhiên đọc sơ qua bác bacuc mô tả , thì em sẽ mod tube theo nguyên lý khác và cũng sẽ trình bay chi tiết tiếp theo trên đây ngay khi em làm xong
    5. Tụ nối tầng trên đường đi âm thanh ảnh hưởng rất lớn tới chất lượng âm , nên có điêu kiện các bác cứ chơi tối đa Jensen , mundorf ,vitaminq như bên đèn mà quất , tuy nhiên thường trị số tụ hơi lớn mêm cần kẹp // mộ tụ nhỏ 0.01 mF

LắngNghe likes this.
  17. giahuy

giahuy Shop

Em đình kèm sơ đồ nguyên lý của hấu hết phần play back EQ và đanh dấu những điểm mình có thể MOD , đối với từng máy cụ thể thì mình dò mạch và làm theo nguyên tắc chung
    Điểm 1: là tụ liên lạch đầu tiên
    Điểm 2 ,3: contact bằng transitor để đưa bộ lọc 70 micros vào mạch EQ ( cho băng chrom),và contact mute bằng transitor , nếu thay bằng relay công nghiệp có tiếp điểm thật tốt ( em sẽ cung cấp danh tính khi về nhà) thì sẽ tốt hơn , do trong quá trình mod CD em và các tay choi khác đều thấy rằng bỏ hết các transitor mute ( làm câm đường tìn hiệu) thì âm thanh sẽ không bị nhiễu ký sinh do dòng rò qua transitor , nếu có dịp các bác sẽ thấy hầu hết CD highend nhất đều thay các mute transitor bằng relay
    Đối với các máy sử dụng contact cơ , thì các bác chịu khó chèn các relay vô và dùng contact cơ cấp nguồn cho relay để đạt đựợc độ tinh sạch của âm thanh
    Điểm 4 : đây là một yếu điểm mà khi mod thường bị bỏ qua , hầu hết cassette đều có 2 biến trờ trong mạch playback để chình level cho 2 kênh cân nhau ,các biền trổ này thường bị rỉ sét hoặc chất lượng kém , các bác gở ra , dùng máy đo đo trị số đang đặt và thay bằng 2 điện trở 1% xịn thì chất âm sẽ tốt lên nhiều
    ***Ờ đây cám ơn Bác Tien_hung nhắc nhở , 2 biến trở này quyết định độ cân bằng của 2 kênh , nên trước khi thay ( sau khi mod FET) các bác phải cân chỉnh 2 kênh này cho thật chuẩn rời mới tháo ra đo và thay bằng điện trở cố định
    trình tự như sau ( nếu không có oscillo.) :
    Nếu máy của bác là máy mới ghi phát chuẩn trước khi mod , bác lấy một cuốn băng tốt nhất và mới nhất , dùng máy tính hay CD sử dụng test signal phát tín hiệu pinknoise cho cả 2 kênh và ghi lên băng , xem đèn hay kim chỉ mức level nếu bác thấy left và right bằng nhau thì máy của bác đã chuẩn , ghi lại giá trị level của cà 2 kenh left và right
    Tiến hành MOD bình thường , sau khi Mod xong , bỏ cuốn băng đã ghi tín hiệu pink noise vào chạy play back , chình 2 biến trờ đề có mức level giớng như khi còn nguyên thủy , và tiến hành thay 2 biến trở bằng điện trở cố định
    Nếu máy của mình không chuẩn thì các bác phải tiến hành cân chình sau khi mod luôn và lúc đó các bác phải đọc tài liệu để biết mức cân chình , nếu bò phần DOLBY thì thật ra chỉ cần cân chình 2 cân có level bằng nhau khi ghi và phát tín hiệu Pink noise bằng nhau cả 2 kenh là OK
    điểm 5 :Contact tape source : nếu được thì củng thay bằng relay luôn , vì công tắc này thường sử dụng tiếp điểm cơ , nên chưa chắc tiếp xuc tốt
    Điểm 6: Tụ line out : nếu Bác biết chắc ngõ vào của pre amply hay amply có tụ liên lạc ngõ vào thì bỏ luôn cho đỡ tốn ,nếu không cũng theo nguyên tắc dùng tụ film , dầu tốt nhất mà các bác có

Lưu ý một số máy có tính năng calib , thì việc bypass DOLBY IC có thể dẫn tới mất tính năng CALIB , nên việc bypass IC DOLBY cần nghiên cứu kỹ là tín hiệu sau khi qua DOLBY rồi sẽ đi như thế nào

Attached Files:

18. luuly

luuly Advanced Member

Món stereo này anh đang trải nghiệm trên bộ dàn nhà nên anh biết rất rõ. Anh setup bộ dàn cũng tạm gọi là đã xong và khá hài lòng về hiệu ứng stereo của nó

Ngoài những hiệu ứng em kể, âm thanh 3D còn phải có thêm chiều cao nữa mới được gọi là 3D

Zoro cứ nhìn chữ ký của anh thì biết.

19. ndp62

ndp62 Advanced Member

Mình ít quan tâm đến lý thuyết về âm thanh Stereo -Lập thể hay HIFI như các bác đang say mê thảo luận ,nhưng mình cứ thấy nghe máy nào cứ thấy nó hay và hợp tai là mình dùng ???
    Nhưng nhân đây xin hỏi các bác về âm thanh của máy SONY WALKMAN đã từng tung hoành khắp thế giới hơn 30 năm qua ---rồi thoái trào ----> hiện nay có ai dùng nữa không các bác ??????.... mà theo ý tưởng của SONY là ÂM thanh Nổi Stereo( 2 kênh L/R) ... có phát ra được âm thanh lập thể như các bác đang bàn luận ở đây không???
    Theo mình cảm nhận khi nghe nhạc có nổi hay không còn tùy thuộc không những chỉ ở bản thân máy play mà còn phụ thuộc vào chất lượng âm thanh gốc khi ghi vào băng cassette ????
    Còn âm thanh DIGITAL góp phần làm cho Cassette bị đào thải thì thuộc dạng âm thanh gì các bác :STEREO -HIFI - âm thanh nổi hay Lập thể gì không các bác ???
    Nó hay hay tuuyệt vời đến mức nào mà thay thể được TAPE nói chung và cassette tapes ?
    Xin cảm ơn...
    Thân chào các bác

20. giahuy

giahuy Shop

Dear các Bác
    Có lẽ mình không nên bàn về mấy vụ stereo và âm thanh lập thể gì gì đó ở đây , nếu không nhiều bác cao thủ sẽ cười khẩy , tới âm thanh stereo mà cũng phải tranh cãi thì bày đặt MOD miếc làm cái quái gì ? cứ mua máy theo quảng cáo , hay mua máy 5.1 rồi thì cứ tha hồ mà nghe lập thể :D
    Hôm qua tạt qua Nhật Tảo lượm được con này : SONY TC-k80 giá có 250 nghìn , nhìn bề ngoài tả tơi , mở bên trong bụi bám không thấy mạch nhưng được cái ốc ác còn gin hết chứng tỏ chưa có bàn tay nhám nhúa nào thò vô , đầu từ có vết băng nhưng soi kính lúp thì còn OK , mua theo kiểu câm điếc chỉ vì thấy nó nặng chịch và có màn hình LCD rất lạ mắt, về tra cứu thì hết hồn , máy này giá xuất xưởng năm 78-79 lên tới hon 100,000 yen ( theo thời giá lúc đó là hơn 1500 USD) là dòng TOTL của sony , với DD capstan , Rell motor không dùng curoa mà dùng trực tiếp luôn )
    Em tính dùng con này dựng cho nó sống lại và dùng cho kế hoạch mod TUBE , vì việc mod tube can thiệp khá thô bạo vô vỏ máy , không nở lấy con hoa hậu XK009 ra mà làm
    các Bác có biết thêm gì về con này thì giúp em thêm nhé

21. giahuy

giahuy Shop

Dear các Bác
    Có lẽ mình không nên bàn về mấy vụ stereo và âm thanh lập thể gì gì đó ở đây , nếu không nhiều bác cao thủ sẽ cười khẩy , tới âm thanh stereo mà cũng phải tranh cãi thì bày đặt MOD miếc làm cái quái gì ? cứ mua máy theo quảng cáo , hay mua máy 5.1 rồi thì cứ tha hồ mà nghe lập thể :D
    Hôm qua tạt qua Nhật Tảo lượm được con này : SONY TC-k80 giá có 250 nghìn , nhìn bề ngoài tả tơi , mở bên trong bụi bám không thấy mạch nhưng được cái ốc ác còn gin hết chứng tỏ chưa có bàn tay nhám nhúa nào thò vô , đầu từ có vết băng nhưng soi kính lúp thì còn OK , mua theo kiểu câm điếc chỉ vì thấy nó nặng chịch và có màn hình LCD rất lạ mắt, về tra cứu thì hết hồn , máy này giá xuất xưởng năm 78-79 lên tới hon 100,000 yen ( theo thời giá lúc đó là hơn 1500 USD) là dòng TOTL của sony , với DD capstan , Rell motor không dùng curoa mà dùng trực tiếp luôn )
    Em tính dùng con này dựng cho nó sống lại và dùng cho kế hoạch mod TUBE , vì việc mod tube can thiệp khá thô bạo vô vỏ máy , không nở lấy con hoa hậu XK009 ra mà làm
    các Bác có biết thêm gì về con này thì giúp em thêm nhé

22. Zorro

Zorro Advanced Member

Anh vẫn nghe theo kiểu setup lúc trước em ghé chứ?
    Cá nhân em thì không thích setup kiểu đấy, vì loa nào cũng có thể tạo ra được kiểu không gian như vậy, trong khi loa của anh setup như vậy sẽ không tạo ra sự khác biệt và đẳng cấp của loa, hơn nữa em mà ngồi trong không gian như vậy thì hơi mau mệt, chắc do sức khỏe em kém!? :D

Anh không đọc kỹ, bên trên em đã dùng từ "không gian âm thanh rộng lớn", nó đã bao hàm chiều rộng và chiều cao trong đó rồi đấy.

23. Zorro

Zorro Advanced Member

Mọi người cứ nghĩ bàn chuyện Stereo ở đây thì không liên quan gì đến chuyện mod, nó có đấy ạh, và còn là rất quan trọng trong việc mod hay diy này.
    Nếu một bản nhạc được thâu âm có hiệu ứng stereo tốt, mà nguồn phát kém thì sẽ không bao giờ cho ra âm thanh stereo tốt được, vì sao có đầu phát này cho soundstaging hay soundimaging tốt hơn đầu phát kia, nó không thuộc về chất âm hay về thông số kỹ thuật nên ít người quan tâm, hiểu và giải thích.
    Trở lại cảm nhận của bác giahuy khi nhận xét nghe tách bạch rõ 2 kênh, em nhìn thấy mạch linh kiện bác mod thì em nhận ra ngay (hy vọng bác cũng nhìn thấy).

Em nghĩ chưa biết ai cười khẩy ai đâu bác ạh, với các cao thủ thì họ vốn là những người hiểu sâu biết rộng, họ lại càng khiêm tốn hơn, luôn ngược lại với người biết ít thì hay thể hiện, đó cũng là lẽ thường tình ở đời, diễn đàn cũng khó tránh khỏi.
    Kiến thức là vô tận, có những điều bây giờ mới biết thì cứ tưởng là mới, mà không ngờ người khác đã biết từ rất lâu rồi. Có những điều cứ nghĩ là biết rất rõ nhưng thực ra rất lơ mơ, ví như từ stereo tưởng chừng đơn giản nhưng để hiểu hết về nó thì không đơn giản, cũng như suy nghĩ xài 5.1 để nghe âm thanh lập thể vậy.

vietta likes this.
  24. luuly

luuly Advanced Member

Nguyên tắc vẫn như vậy nhưng đã nhiều lần dịch chuyển và kê kích qua các vị trí khác nên âm thanh bây giờ khác xưa. :wink: :lol:

Loa gần nhưng nghe âm thanh cách đó 5m nên nghe cũng chả thấy mệt, hiệu ứng stereo cũng khác trước nhiều

P/S: Viết không gian âm nhạc rộng lớn là muốn bao hàm cả 3 chiều không gian thì đừng nên viết thêm "chiều sâu của không gian âm nhạc" đi kèm theo sẽ làm người khác dễ nhầm tưởng âm thanh chỉ có 2 chiều là chiều rộng và chiều sâu :roll: (còn chiều cao thì không thấy nhắc đến vì chữ lớn là tính từ chỉ số đo nên chả liêu quan gì đến chiều cao là danh từ cả).

25. giahuy

giahuy Shop

Em đề nghị Bác Zorro mở một topic mới về stereo và qua đó mà bàn luận về kiến thức thâm sâu của Bác về âm thanh stereo
    Ờ đây em chỉ đơn giản là muốn cùng anh em đã chơi cassette , hoặc chưa chơi mổ xè thiết kế phần cứng ( cơ , và tìm cách mod cho hay hơn) để cassette không bị đánh giá thấp về chất âm so với các nguồn phát khác như băng cối hay CD và cũng góp phần cho nhưng anh em chưa có điều kiện chơi đồ mắc tiền có thể khai thác âm thanh analog với chi phí thích hợp , thêm vào đò làm giàu thêm kiến thức của mình , đó là tinh thần của em qua các bài viết trên VNAV
    Máy sau khi mod có thể hay với người này nhưng không hay với người kia là chuyện bình thường , tuy nhiên nếu mình tự tay mod khi thành công là một niềm vui không mua được bằng tiền các bác ạ
    PS Em vừa dựng lại xác chết Sony TC-K80 để MOD cassette đèn , mừng quá

tonken and LắngNghe like this.

Share This Page

Loading...