Nâng cấp phân tần để loa hát hay hơn

Discussion in 'Loa' started by vvxuan, 1/12/16.

1. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Ok bác!

2. Tri Thach

Tri Thach Approved Member

Có bạn nào biết trong Saigon chỗ nào DIY phân tần cho loa tốt không vậy.?

3. quocbeo

quocbeo Advanced Member

Bác Việt Hùng sẽ đáp ứng được yêu cầu của bác ạ.

4. Tri Thach

Bạn có thể cho địa chỉ hay số đt được không.? Thanks

5. quocbeo

quocbeo Advanced Member

Cơ sở s/c loa Việt Hùng trong shop VNAV bác ạ.

6. Tri Thach

Thanks bạn.

7. vitamin c

vitamin c Approved Member

Loa của em chỉ có duy nhất 1 cái tụ Bennic 2,2uF/400v nối tiếp vào loa treble, còn loa bass thì đấu thẳng vào cọc loa như toàn giải. Vậy em chỉ có thể nâng cấp mỗi cái tụ các bác nhỉ? Em tính dùng tụ Mundorf Mcap EVO Oil 2,2uF/450V có được không ạ? Hoặc có tụ nào hơn các bác chỉ dẫn em với. Loa em sản xuất 1992 nên e rằng tụ theo loa chắc không như mới nữa

8. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Bác mua tụ đó về thay tốn tiền mà không cải thiện được bao nhiêu đâu. Của bác họ làm phân tần sơ sài thế, phải làm lại cả bộ mới ổn ạ.

Satuki likes this.
  9. ThanhtrangHTKT

ThanhtrangHTKT Advanced Member

Epos thì phân tần có gì ngoài mỗi 1 cái tụ đâu? Thay cả bộ thì cũng chỉ mỗi 1 cái tụ duy nhất thôi.

10. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Thế em mới nói là thay tụ xịn vào cũng chỉ thế thôi. Muốn thay đổi triệt để thì phải làm phân tần mới ạ.

11. thanh2htb

thanh2htb Advanced Member

Bác cho em hỏi có thế ráp một mạch phân tần cắt chuẩn ko bị trôi tần số ko bác, vd em muốn cắt 30-500hz cho loa bass và 500-12khz cho loa trung 12khz -18khz cho loa treble,

12. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Dạo này, em mới mò đến loa và phân tần.
    Bác Xuân viết hay quá. Em sẽ nghiên cứu để làm bộ phân tần cho mấy cặp củ ở nhà ạ.
    Em xin chân thành cám ơn.

13. Newbe

Newbe Advanced Member

Last edited: 6/11/18
  14. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Cắt theo các điểm như vậy thì bác có thể nghiên cứu phần mềm. Tuy nhiên bộ phân tần ngoài việc phân chia dải tần, còn có tác dụng điều chỉnh dải tần, và cân bằng độ nhạy của các loa con. Các bác cứ tưởng tượng bộ phân tần như một cái EQ. Ví dụ cái loa bass của bác chơi từ 30-500hz, nếu nó là củ loa lý tưởng thì từ 30-500 là rất phẳng, thì công việc quá đơn giản, bác dùng phần mềm, tính ra linh kiện và sẽ cắt bụp tại 500hz là xong. Tuy nhiên trên thực tế là các loại loa khác nhau, và không bao giờ có dải tần bằng phẳng, ví dụ khoảng 100-200hz nó vống lên 5dB => nếu mình vẫn dùng bộ phân tần trên thì nghe loa sẽ ùm ùm, vì vậy khi làm phân tần phải tăng cuộn cảm lên để cả đoạn 100-200hz cũng phải cân bằng (gọt điểm vống lên đó, tương tự như chỉnh EQ).

Trường hợp đơn giản hơn là loa dốc đều ví dụ tại 30hz là 90dB và dốc đều lên đên 500hz là 95dB. Nếu tính đơn thuần bằng phần mềm cắt tại 500hz, nhưng độ dốc 5dB sẽ không được xử lý vì vậy nghe bass vẫn non. Để điều chỉnh cuộn cảm sẽ phải làm dải tần phẳng. Thường như anh em vẫn nghĩ cứ cắt tại 500hz thì linh kiện sẽ tương tự nhau, tuy nhiên thực tế là các loại loa sẽ có độ dốc của dải tần khác nhau. Vẫn là cắt tại 500hz nhưng có thể sử dụng linh kiện tụ và cảm khác nhau rất nhiều. Ví dụ nếu loa có độ dốc lớn thì cần tăng trị số cuộn cảm lên và giảm giá trị cụa tụ, như thế vẫn đảm bảo là cắt tại 500hz, nhưng dải tần sẽ phẳng hơn.

Trường hợp ngon lành hơn là từ 30-500hz là rất phẳng, nhưng củ loa đó lại có dải tần lên đến 2khz. Nếu cắt thông thường dùng cảm khá lớn thì nó lại làm cho đoạn gần 500hz bị lõm xuống, khi nghe nhạc sẽ dư bass. trường hợp này thực tế lại chỉ cần cuộn cảm rất nhỏ, thậm chí 0.1-0.2mH và cắt bậc 2 bằng tụ rất lớn 330uf-470uf, làm như vậy vẫn đảm bảo cắt tại 500hz mà dải tần vẫn bằng phẳng không bị lõm đoạn 500hz.

Trên thực tế khi em làm phân tần kể cả loại loa toàn dải, toàn bộ dải tần không bằng phẳng, đặc biệt là trung âm hay bị vống lên khá nhiều, phải dùng một mạch lọc để gọt nó xuống (như chỉnh EQ). Loa nhiều đường tiếng cũng có thể áp dụng loại mạch này. Ví dụ loa mid từ 500-12khz trên thực tế ít loa được bằng phẳng, ví dụ đoạn 2khz-4khz lại trội lên 5dB, lúc đó ngoài linh kiện phân tần cắt dải dưới, dải trên còn phải cần thêm mạch lọc để gọt bằng đoạn 2-4khz.

Tri Thach and thanh2htb like this.
  15. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Chiến thôi bác, món này thú vị lắm.

chiêunam likes this.
  16. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Em làm phân tần không dựa vào thông số của củ loa bác ạ. Em làm trực tiếp từ củ loa đã gắn trong thùng, vì thế em không thể tư vấn từ xa, trừ trường hợp bác nghe loa thấy có vấn đề, và mô tả lại chính xác âm thanh đang như thế nào, khi đó em mới giúp được bác phần nào thôi ạ.

chiêunam and Newbe like this.
  17. Hpglass

Hpglass Advanced Member

Làm phân tần phải dựa vào từng cái loa thiếu gì và dư gì
    Và quan trọng nhất là người nghe thích nghe như thế nào

18. nguyentuan2205

nguyentuan2205 Advanced Member

Nhờ cụ Xuân làm cho cái phân tần mới. Kể cả linh kiện bèo bèo tý cũng hay hơn đấy. Loa bạn cắt tầm 4000-5000hz mà mỗi cái tụ. Riêng lệch pha chồng lấn đoạn này nghe đủ dỏm rồi. Giống loa Namon kkkk

19. nguyentuan2205

Quả thật rất thú vị nhưng cũng tốn thời gian và tiền bạc. Hehe. Hôm nào giao lưu đồng chí Xuân tý ,hy vọng có thể hỗ trợ nhau đc nhiều cái hay.
    Hiện mình đang nghiên cứu về 3D độ động trong âm thanh và phát hiện ra nhiều điều rất thú vị. Ví dụ như dải tần của một loa lên đủ rộng. Cắt tần số đo đáp tuyến thì phẳng nhưng vẫn chưa hay vì tiếng thiếu độ động hiệu ứng 3D và đặc biệt độ động giữa các driver. Bass. Mid, treble bị khác nhau dẫn đến âm thanh ko đồng nhất. Ko thực . Loa toàn dải thì cái này chuẩn nhưng dải tần lại thiếu nhiều quá.

20. nguyentuan2205

Nói thế này cho dễ hiểu. Nhạc cụ thật khoảng cách từ các nhạc cụ đến tai nghe là khác nhau. Nhưng loa thì phẳng phát ra từ một mặt phẳng là mặt loa. Vì thế loa hầu hết các loại loa nghe bị phẳng và thiếu 3D. Khoảng giao động giữa củ bass. Củ Mid , củ treble ko giống nhau. Giả sử bass nam châm dày 2cm nó giao động 1cm trong khi củ treble chỉ dao động 3mm mà ghép loa 2 đường tiếng nghe nó cứ gian gian . mà nhạc hay 3D phải rộng nhạc lòi tòi phòi ra khỏi loa.
    Cái này nghiên cứu sâu tôi nghĩ sẽ mở ra hướng thiết kế loa ngon lành cành đào

vvxuan likes this.
  21. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Vâng, bác đã thành công được phần nào chưa ạ?

22. nguyentuan2205

Nhiều củ toàn dải cũ của Đức cũ dân audio rất thích chất âm.ma quái. Giá cũng đắt đỏ mà đo đáp tuyến chả có gì phẳng cả

23. nguyentuan2205

Tôi thành công đc chút thôi có nhẽ hôm nào giao lưu nhờ bạn góp ý chút. Đc cái loa mình cực sống động âm thanh rất khác biệt. Mình nghĩ chủ đề này muốn ngon cần nhiều cái đầu nghe và thẩm âm

vvxuan likes this.
  24. nguyentuan2205

Mình cũng đã nghe nhiều loa tiền tỷ rồi. Mình nghĩ làm đc như họ với giá tiền rẻ thôi

Satuki and vvxuan like this.
  25. nguyentuan2205

Loa toàn dải bass.mid treble khi đánh màng loa nó giao động đồng nhất nên tiếng tập trung rất hay. Còn 3 đường tiếng thì sẽ xảy ra 3 củ đánh 3 kiểu. Mục địch ngâm cứu là phối 3 củ đánh đc dải rộng mà phải đồng nhất như toàn dải. Nếu làm cái này ok mình nghĩ hơi bị kinh

vvxuan likes this.

Share This Page

Loading...