Nâng cấp phân tần để loa hát hay hơn

Discussion in 'Loa' started by vvxuan, 1/12/16.

1. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Bác đang ở đâu ạ? Hôm nào có dịp em qua giao lưu ạ?

2. nguyentuan2205

nguyentuan2205 Advanced Member

Mình ở hà đông. Lúc nào rảnh mời bạn qua ae giao lưu. Rất vui !

vvxuan likes this.
  3. nguyentuan2205

Tiện hỏi đồng chí Xuân phát. D/c thu âm bằng micro và phần mềm gì thế. Mình thu lại bằng điện thoại toàn mất bass. Nghe chói quá mà ở ngoài hay hơn rất nhiều

4. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Em thu bằng máy thu âm Zoom H2n, quay bằng máy ảnh rồi ghép lại ạ.

5. nguyentuan2205

Hehe. Mình mới thử nghiệm phương án cân bằng độ động cho 3 loa. Tuy chưa có thiết bị gì đo nhưng đo bằng tai cho kết quả rất ổn.đạt trên 90-95% độ khớp so với toàn dải. Dải tần mình đánh 20hz-40khz
    Khi 3 củ cân bằng âm thanh 3D rất sâu và tự nhiên.
    Cấu hình của mình :
    - 2 bass 50.
    - 2 bóng khí cộng hưởng 64cm.
    - 2 cặp họng kèn tự chế.
    - 2 củ mid dome.
    - 2 super treble fostex
    - 1 sub yamaha
    Ý đồ mục đích thiết kế.
    - Loại bỏ tối đa cộng hưởng từ thùng gỗ khiến màu âm bị nhuốm chất thùng gỗ, bass nào cũng bộp bộp tiếng thùng gỗ hoặc tiếng lỗ thông hơi um um. Cái này mình ko thích vì ko giống thật chả có dàn nhạc nào nghe như thế cả. Kể cả con Tannoy W hơn 1 tỷ tiếng cái thùng ma trận tiếng bass nó phè phè rào rào từ cái lỗ thùng gỗ ngoằn nghèo nhiều bản nhạc mình nghe nó chả giống cái nhạc cụ nào. Violin và cello mình nghe thấy nó cứ gian gian nhiều khúc khó phân biệt, đang nghe violin tự dưng đoạn trầm lại phè phè như Cello
    - Cân bằng độ động để bung hết 3D. Dùng họng kèn tự chế mục đích giảm độ chói so các loại họng altec hay kèn nhật mỹ... bởi họng altec bản chất là loa sân khấu nghe gần và phòng nhỏ có vẻ chưa hợp lí, nhiều khúc lên chói như còi oto. thiết kế Đức Avantgarde hợp lí hơn. chỉnh độ động bằng độ dài ngắn họng kèn. Cưa bằng tay cưa dần để test kkkk
    - Bass bóng khí cộng hưởng tạo độ rung động từ màng cao su lớn đc bơm hơi khiến bass dày và chi tiết, điều mà ván hở ko đạt đc.
    Sub hỗ trợ 1 tý tẹo <40hz cho bass tròn hơn. Bởi các củ bass tốt thì 50-60hz bắt đầu suy giảm mạnh.
    Rảnh mời cụ Xuân qua giao lưu góp ý thêm. Đang lo tai trâu cứ nghĩ hay lại ko hay kkkk

Last edited: 12/11/18
    chiêunam, Satuki and vvxuan like this.
  6. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Bác đây kinh nghiệm, em phải sang học hỏi nhiều đấy ạ!

nguyentuan2205 likes this.
  7. nguyentuan2205

Hehe ae cứ giao lưu. Biết đâu lại ra nhiều ý tưởng lớn kkkk

vvxuan likes this.
  8. nguyentuan2205

Xuân có bộ đồ đo đáp tuyến tần số hay quá. Cho mình hỏi điều này. Liệu có nghiên cứu đc cách nào để đo cái độ động này ko nhỉ .nếu đo đc thì hay. Mình biết hầu hết các loa trên thị trường kể cả đắt tiền vẫn bị sai.
    Ví dụ loa tannoy westminster mid ,treble nó chỉ chạy qua lỗ kèn hơn 10cm nhưng bass nó qua thùng ma trận loằng ngoằng dài hàng mét. Trường âm 2 driver khác nhau nhiều nên ghép vào nhau mình nghe cứ sượng sượng. Các loa 2 đường tiếng dùng củ treble dome 2.5cm cắt tầm 2000hz thường bị treble gầy hơn bass nên vào nhạc nhanh khúc này bị rối và bass kiểm soát ko chặt chẽ. Nếu kiếm đc thiết bị đo thì có thể nâng lên tầm cao mới. Bạn thử soi xem có giải pháp nào ko. Khoản đo đạc này mình hơi xxx kkk:D

Satuki likes this.
  9. Satuki

Satuki Advanced Member

có bản nhạc nào test anh em nghe thử đi bác

10. nguyentuan2205

Mình thu âm ko lên đc. Bạn ở hn qua mình ở Hà đông nghe thử . chắc chắn sẽ rất bất ngờ kkkk tại sao ko thu đc vì mình đánh cộng hưởng 5 bass tiếng bass dày và sâu ,chi tiết. Nghe giao hưởng nó hùng tráng trùng trùng điệp điệp như ở nhà hát lớn. Điện thoại mình thu mất hết. Bass dày sâu nghe cello ,contrabass phát điên vì truyền cảm kkk

Last edited: 13/11/18
    Satuki likes this.
  11. nguyentuan2205

ĐÁNH GIÁ SƠ BỘ.
    1/ Bass dày và sâu hơn Tannoy westminster. Nét đến những tần số dưới cùng.độ chi tiết thì khỏi bàn. Trong vắt hầu như ko có tiếng ù nền cộng hưởng ồn .Khác tannoy là ko có tiếng phè phè của thùng gỗ ma trận. Màu âm gỗ rất ít hầu như ko có,. Tannoy màu âm thùng gỗ rất nhiều.
    2/ giao cắt độ động mượt hơn. Tannoy W bị dải kèn 2000hz-25khz mỏng hẹp nhưng bass lại cộng hưởng ma trận bị dầy lên hơn nhiều so treble ,do đó bass treble độ hòa nhập ko tự nhiên. Treble khô thiếu cảm xúc tự nhiên và độ vang.... Loa mình mượt hơn nhiều treble vang vẳng rất sâu khớp với bass nên rất cảm xúc và sống động. Điều này có được là do căn chỉnh độ động khớp. Các trường âm giống nhau khi ghép vào nhau nó mới mượt đc. Nói thế này cho dễ hiểu. Treble tannoy chỉ kêu keng thì loa mình keng eng eng..... Sâu vãi linh hồn nghe tiếng đàn nó búng nó vẩy thì ôi thôi. ...rõ cả tiếng dây bật vào không khí có tiếng vù vù vèo vèo...như xem phim 3D
    3 / đánh các bản giao hưởng tiết tấu cực nhanh ko bị rối và sai âm cái này ăn đứt Tannoy. Đặc biệt nếu cả dàn nhạc hàng chục cây violin kéo nó rất hay. Ko bị rối loạn như nhiều loa.
    4/ Về độ động nổi khối thì nghe rất phê.cái này ít loa có để so. Tiếng khác hẳn các loa cột
    Cần thẩm định thêm và nghiên cứu chỉnh lí tiếp ,muốn nhờ vài ae trên này giao lưu đánh giá cho chính xác hơn

Last edited: 13/11/18
    chiêunam likes this.
  12. rockloccoc

rockloccoc Advanced Member

Nghe mê quá! Bác ở chỗ nào HD cho em qua học hỏi với, em cũng ở HD.

13. nguyentuan2205

Bạn qua 41 phan đình giót đầu la khê đê. (300 quang trung rẽ vào.) Mình đang ở nhà. Mình nhắn bạn số st đến thì alo nhé

chiêunam and rockloccoc like this.
  14. rockloccoc

rockloccoc Advanced Member

Em cám ơn bác! E không qua được luôn ạ. Hôm nào cuổi tuần, e xin phép alo, nếu đc bác cho phép, em xin qua quẩy quả bác. Chúc bác nhiều sức khoẻ và niềm vui.

15. Satuki

Satuki Advanced Member

Điện thoại thì ghi âm thì rất chán mất bass là đúng rồi. nếu muốn ghi âm bằng điện thoại bác phải mua 1 micro gắn ngoài cho điện thoại. Bác đưa ra một hướng đi, nghiên cứu cho việc thiết kế loa nó làm tôi suy nghĩ nhiều. Cảm ơn lời mời của bác tôi ở xa nên không qua chỗ bác được.

16. Satuki

Satuki Advanced Member

Đúng rồi bác, muốn đánh giá cần khách quan, bác rất cầu thị tôi tin bác sẽ thành công. nghe bác đánh giá loa tannoy là tôi biết bác nghe nhiều và thẩm âm rất tốt. Loa tốt là trung thực cao " trường âm giống nhau khi ghép vòa nhau mới mượt." câu này rất chính xác. cũng hỏi bác luôn là bác có công cụ phân tích, hỗ trợ nào không hay chỉ dùng tai thôi ạ?

17. Satuki

Satuki Advanced Member

Loa 2 đường tiếng cắt 2k là cách cắt tần rất thông minh. vấn đề là treble gầy hơn bass là do: thiếu cường độ treble nên treble bị bass lấn , do không đồng pha giữa củ bass và treble tại khoảng tần chồng lấn mà ở khoang đó biên độ phát ra từ loa bass lớn hơn của củ treble, loa treble bị trễ pha hơn loa bass. Bác xuân có công cụ rất tốt, nhờ bác chia sẻ.

18. nguyentuan2205

Mình chỉ dùng tai. Hehe nhiều lúc cũng bị tẩu. Mình phát hiện ra một điều là âm thanh muốn truyền cảm nhất. Sởn gai ốc nhất thì ko phải là câu chuyện đều ba dải hay treble tơi bass chắc.....mà là câu chuyện của âm nền. Nó phải trong và có độ vang sâu thẳm của các nhạc cụ một cách đồng nhất trên cả 3 dải

Last edited: 15/11/18
    quocdat, Satuki and chiêunam like this.
  19. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Bác cứ mạnh dạn thu âm bằng điện thoại, cứ từ từ từng bước bác ạ. Vì cùng một đt, người quay khác nhau, kết quả cũng khác nhau lắm ạ, hơn thua ở kỹ thuật mà bác.
    Rất mong nhận được chia sẻ thêm của bác.

P.s: em đang chú ý nghiên cứu loa mành vì có ưu điểm không cộng hưởng thùng mà trầm sâu hơn ván hở.

20. nguyentuan2205

Cảm ơn buổi giao lưu với đồng chí Xuân. Có thiết bị đo nó cũng ngon hơn đo bằng tai nhiều. Hôm nay ra thêm nhiều vấn đề ... Lại phải vọc tiếp kkk

Satuki likes this.
  21. Satuki

Satuki Advanced Member

kết quả thế nào bác? cái loa của bác có ok không?

22. Satuki

Satuki Advanced Member

âm thanh cân bằng trên ba giải là chuyện của phép đo thử. bác sử dụng nguồn phát là dạng xung sine và qoét toàn bộ dải âm 20hz đến 20khz với biên độ 1v rsm để kiểm tra. còn bản nhạc thì nó cứ đều cả thì nghe chán vãi. Tôi thấy một đôi loa nghe phê thì dải tần nó chẳng phẳng đâu bác ạ. Trung âm là nguôn cảm hứng củ chúng ta. không vậy sao nốt la lại được mặc định ở tần số 440hz. tất cả các nhạc cụ đều phát ra nốt la ở 440hz nhưng chúng ta nghe đều có thể phân biệt được đâu là nốt la do ghi ta, đâu là của piano, đâu là của xacsophone,..... vì nốt la là âm cơ bản định hướng còn âm sắc lại do hoàn toàn do hài âm quyết định. người làm loa như bác Xuân không tước bỏ hài của nốt nhạc mà làm cho nó sáng lên. khi làm loa là phải làm cho hài âm không bị mất đi nó mới quyết rũ. Chúc bác trên con đường chinh phục âm thanh đật được sự cảnh giới đến mức kiểm soát được hài âm.

23. nguyentuan2205

Ok thì nó là vô cùng mà bạn.kkkk phải nghe và cảm nhận thôi. Mình thừa nhận là nhiều cặp loa hay nhưng đo thì ko phải lúc nào cũng phẳng

24. nguyentuan2205

Nghe thì ko vấn đề gì lớn nhưng dc xuân đo một bên khúc nối mid và treble nó lõm mất ít. Mà cuộn cảm tụ tị ko thấy gì bất thường mà 2 bên loa đo ra 2 kiểu. Đang ủ mưu vọc tiếp kkkk con đường nan giải

Last edited: 15/11/18
    Satuki likes this.
  25. Satuki

Satuki Advanced Member

khoảng đó bị lõm thì bác có thể nâng cường độ của treble lên. nguyên nhân chủ yếu là do pha bị lệch giữa mid và treble hoặc do củ mid hoặc củ treble bị giới hạn tần số ở khoảng đó. vấn đề là nghe và nghe từng nốt nhạc một so với bản đối chứng ( phải có loa kiểm âm đáng tin cậy) chứ còn máy móc thì kệ nó thôi và phép đo chỉ mang tính chất tham khảo. cuộn cảm và tụ nếu cùng thông số, cùng phẩm chất thì phép đo có vấn đề khi nó sai biệt lớn. cuộn cảm lõi không khí sẽ thay đổi chút ít thông số độ tự cảm khi môi trường trở nên lạnh hơn, ẩm hơn. tôi đo cuộn cảm hôm nay và ngày qua thấy có khác nhau VD hôm qua đo 2.18mh nội trở 1.8ohm nay đo nó lại 2.21mh nội trở 1.98ohm.

Share This Page

Loading...