Nâng cấp phân tần để loa hát hay hơn

Discussion in 'Loa' started by vvxuan, 1/12/16.

1. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Mời các bác tham quan triển lãm AVshow. Sản phẩm của em và bác Quang Hào.

2. Satuki

Satuki Advanced Member

Chúc mừng bác. Thấy chỉ công bố Khang audio và Thivan lab tham dự. Mai thăm phòng nghe của bác học hỏi từ tiền bối.

vvxuan likes this.
  3. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Em tham gia ké cùng shop của diễn đàn vnav thôi, chứ không có gian riêng bác ạ.

Satuki likes this.
  4. Hanoimusical

Hanoimusical Approved Member

liên danh liên kết là xu hướng của doanh nghiệp vừa và nhỏ, chúc bác thành công.

5. KIEU ANH

KIEU ANH Advanced Member

Chao các bác E đang dùng loa altec A7 chỉ có 2 đường tiếng nay E muốn làm lại phần tần để chạy 3 đường tiếng các bác giúp E với ,làm có dễ ko bởi E chỉ biết chút ít về phân tần loa do đọc bài của các bác thôi , E xin cám ơn
    Kiều Anh

6. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Chào bác! Lúc sáng em đã nhận cuộc gọi của bác. Về Linh kiện bác đang ở bên Mỹ thì có thể mua rất dễ dàng ở các trang web sau. https://www.parts-express.com/cat/crossover-components/21

https://www.madisoundspeakerstore.com/crossovers-and-parts/

Còn về mạch phân tần, em chưa thực hiện làm trực tiếp trên loa A7 như yêu cầu của bác nên chưa có sơ đồ mạch để làm cho bác.
    Nhưng xin hỏi bác là hiện trạng bộ của bác đang nghe cảm thấy âm thanh thế nào? Vì sao bác muốn đổi thành 3 ways?

7. KIEU ANH

KIEU ANH Advanced Member

Cám ơn bác , hiện tại dùng đúng phân tần thì chỉ là 2 way nên dải trầm ko được sâu mà dải cao thì lại bị xé tiếng nên E muốn độ lại thành 3 way sẽ nghe hay hơn mà mình sẽ kiểm soát được từng dải một , E có đọc bài viết của bác thấy bác nâng cấp phân tần rất bài bản và ra được âm thanh theo yếu muốn và hay nên E rất muốn nâng cấp theo cách của bác
    Về loa E đang dùng là bass 416 8A 16ohm dải trung E sẽ dùng 806A kèn 811B và dải cao sẽ dùng K77 của KLIPSCH tất cả đều là 16ohm và độ nhậy trên 100 bác coi dùm E mạch phân tần sẽ làm như thế nào và Thông số là bao nhiêu để E tìm mua linh kiện , E cám ơn bác nhiều , mong sớm nhận dc tin
    Kiểu anh

8. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Việc dải trầm không xuống sâu, dải cao xé tiếng không phải nguyên nhân là loa 2ways. Bác post mạch phân tần lên đây em sẽ có hướng điều chỉnh. Còn làm bộ mới cho các drive kia thực tế em chưa làm nên ko dám tư vấn bừa ạ. Bác cứ vẽ mạch và tả lại cho em chất âm hiện tại, em sẽ giúp bác được phần nào đấy.

9. KHoa Từ

KHoa Từ Approved Member

Bài viết rất hay , tôi. Số cập loa epi 3 way , phân tần không rin , nghe không hay lắm , tiếc là tôi ơn Huế , không đem loa đến để nhờ bạn làm cho một bộ phân tần . Rất thích cách chơi và tìm hiểu của bạn , nhất là làm lại loa 1500 rất tuyệt

10. KIEU ANH

KIEU ANH Advanced Member

Cám ơn bác Xuân E đang dùng phân tần Của altec N800 D , hiện E đang đi chơi nên chưa có làm dc gì , khi nào E về sẽ liền lạc với bác
    Kiều anh

vvxuan likes this.
  11. dinhnguyenbk

dinhnguyenbk Advanced Member

Cái phân tần cho ms50i,theo bác vvXuan, thi e co thể mua hoặc nhờ ai làm dc ạ.e ở sg.cảm ơn

12. Doanhiep

Doanhiep Approved Member

Phân tần của loa cổ có khác phân tân của loa đờ mới khônv ạ?

13. tranphuong12vy12

tranphuong12vy12 Approved Member

vvxuan likes this.
  14. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Về nguyên lý nếu loa chưa ổn thì làm lại phân tần đc ạ

15. socolachau

socolachau Approved Member

Chào Xuân, mình đang ghép đôi loa Pioneer CS-880 với amply đèn Luxman LX38 mà tiếng bass không vừa tai, cảm giác không sâu (mặc dù bass 40), tiếng Treb và Trung thì mình rất thích, liệu độ phân tần có cải thiện được tiếng bass không? Tụ mình đã thay mới
    Thông số KT của loa như sau:

30Hz~21000Hz
    94dB/W/m
    100W
    450Hz、1400Hz
    515×875×400mm
    44.5kg
    Mình ở ngay Mỹ Đình, nhưng vác được con này đi cũng chết mệt, nên rất mong Xuân tư vấn từ xa trước.
    Thanks

chocolate, panzer90 and vvxuan like this.
  16. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Trước khi động vào loa, anh nên chuyển vị trí Loa hoặc chắc ăn là sang 1 phòng khác. Vì dải trầm phụ thuộc nhiều vào phòng nghe. Thậm chí là thay thử amp khác. Nếu vẫn ko cải thiện đc thì hôm nào em sang xem có giúp gì đc cho anh ko.

Hoàng Tùng 123 and chocolate like this.
  17. panzer90

panzer90 Advanced Member

Chỉ cần thay tụ phân tần thôi tiếng cũng thay đổi phê lắm r bác ah

chocolate likes this.
  18. socolachau

socolachau Approved Member

Mình cũng đã thay hết tụ phân tần nhưng giữ nguyên chỉ số, đã di chuyển vài nhà và tiếng bass vẫn vậy. Thay amply khác thì mình chưa có điều kiện, chắc tại amply đèn LX-38 hơi ít bass.
    Pioneer CS-880 1 (2).png Pioneer CS-880 6 (2).png

Satuki, chocolate and Haolq like this.
  19. Haolq

Haolq Advanced Member

Trừ khi bác thiết kế và thi công lại một cái Cross khác hắn với cái cũ mới mong có thay đổi nhiều về âm thanh , bác giữ nguyên cái mạch cũ mà chỉ thay đổi các linh kiện mới nó chỉ khác chút ít về âm sắc thôi chứ ko thể hay hẳn lên được . Trừ khi cái cross cũ có linh kiện kém chất lượng khi thay mới nó đúng trị số thiết kế ban đầu thì âm thanh thay đổi nhiều, còn trường hợp linh kiện trong Cross đang còn tốt mà chỉ thay linh kiện cùng trị số thì hiệu quả là không nhiều.

socolachau and qasound like this.
  20. panzer90

panzer90 Advanced Member

Ko biết các bác tnao chứ thực tế e đã trải nghiệm 3 cặp loa của e, 2 cặp khác của bạn, đều thay tụ nguyên trị số và kết quả âm thanh tốt lên rất nhiều, treble rõ, ko gian tốt, dải dưới chắc. Điển hình là e đã thay cả tụ (xài clarity dòng csa, mr, cmr) và trở (ohmite audio gold, mills mra12) cho lgm 12x của e đây

socolachau likes this.
  21. quarry

quarry Approved Member

Bác chủ ơi. Cho e hỏi tý. Phân tần này cho loa đức của em. Gồm 2 bass 20cm 4ohm. 1 trép giấy 8cm 4ohm. 1 trép giấy 4cm 4ohm. Và 1 siêu trép dom. E thấy sơ đồ 3 trép đều dùng tụ 4,7uf. Nên nghe nó oang oang dải cao. Bác có sơ đồ nào khắc phục ko ạ.
    À quên. C3 là 4,7 luôn nhé bác ko phải 2,2. Mạch trong thùng là như thế. Cảm ơn bác nhiều

Attached Files:

22. Phạm Văn Sỹ

Phạm Văn Sỹ New Member

Bác làm thế này thì còn gì chất nguyên bản của loa, bass LF1 giờ đánh như dải như treble rạng loa đứng do kích thước thùng ko lắp đc bass 30 , để công suất loa đánh cs như bass30 họ thiết kế 2 bass 16. Giờ bác triệt 1 bass đi thì coi như công suất loa giảm gần nửa.

Last edited: 28/10/19
  23. Kockhome

Kockhome Advanced Member

Phantang S70.jpg Lính mới Chào tất cả ACE trong diễn đàn!
    Các bạn vui lòng cho biết:
    - Dấu chấm (.) bên cạnh hình cái loa là ký hiệu của cực (+) hay (-);
    - Mình có cặp loa S70 tuy đã cũ, vì nhiều lý do nên muốn tiếp tục sử dụng. Vậy có nên thử làm bộ phân tầng mới theo cách thực tế như bác vnxuan hướng dẫn trong topic này hay không?
    Rất tiếc vì ở Saigon xa quá không thể mang loa đến chỗ bác vnxuanđể trao đổi trực tiếp được!
    Tks!

24. dtruong

dtruong Approved Member

Mình có 1 loa bass bánh bò ar3(30cm)1 loa altec 412b full ranger(30cm)1 treble còi altec 808-8a, 3 loa này có thể cho vào 1 thùng được Ko bạn,và có cần phải dùng phân tần cho 412b không?xin cảm ơn!

Last edited: 4/12/19
  25. hpnghiemtuc

hpnghiemtuc Approved Member

Bạn chia sẻ thông tin về bác thợ thay thế linh kiện phân tần, để mọi người cùng theo hoặc tham khảo không?

sonar4x likes this.

Share This Page

Loading...