Nên chọn Music Server tích hợp DAC hay chọn tách biệt từng loại?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by tomcua06, 8/5/23.

1. tomcua06

tomcua06 Approved Member

Hôm trước em có đọc thread của một bác hỏi chất lượng Amp tích hợp DAC có hay không thì đa số nhận được lời khuyên là nên chơi riêng lẻ để mình tùy biến được chất âm, hệ thống( cho bác nào thích khám phá nâng cấp) hay là tính thanh khoản ( mua đi bán lại) sẽ tốt hơn. Thêm nữa nhược điểm của loại tích hợp là Amp thì cần nguồn công suất lớn còn DAC thì cần nguồn công suất thấp, điện áp thấp nên sẽ có sự ảnh hưởng nhiễu qua lại lẫn nhau.

Vậy thì loại bỏ các yếu tố như tùy biến, thanh khoản, không biết MS kết hợp DAC thì chất lượng thế nào? Liệu có bị ảnh hưởng nhiễu lẫn nhau không vì em thấy 2 dòng này thì khác biệt không quá lớn về nguồn điện, điện áp nếu đặt cạnh nhau thì ảnh hưởng có đáng kể không? Thêm nữa khi tích hợp thì sẽ loại bỏ được một đoạn đường nhiễu từ cổng USB hay Coxial?

Tags:
  2. truongvu09

truongvu09 Advanced Member

1 là b chơi all in one, như naim, cao hơn thì có boulder, devialet. 2 là b chơi nguồn phát, DAC và amply rời. Đừng chơi loại amply kèm DAC

baonam1st68 and tomcua06 like this.
  3. tomcua06

tomcua06 Approved Member

Ý bác là chơi All in one là combo MS+DC giống nhAư NDXS2 hay ND5XS đúng không ạ?

4. truongvu09

all in one là loại kèm từ streammer, dac với amply trong 1 ý b. Như naim rẻ thì superunity, nova, star. Cao hơn thì chơi hãng devialet - hãng này toàn all in one, hoặc boulder 866. Còn đã xác định chơi lẻ thì chơi streammer kèm DAC cũng dc, chứ ko nên chơi amply kèm DAC

tomcua06 likes this.
  5. tomcua06

tomcua06 Approved Member

Vâng em cám ơn, dọng Naim Unity Star nhìn em cũng thích, nhưng chưa có cơ hội trải nghiệm

6. Thịnh159

Thịnh159 Advanced Member

Ý bác là ms+dac và nối rca hoặc xlr qua amply, bác nên nghe bằng tai mình. Kể cả chơi rời ms rồi đến Dac và mới đến amply nhé. Em đang chơi như bác hỏi đấy, bác nghe thử nhé

Sent from my iPhone using VNAV Community

tomcua06 likes this.
  7. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Chơi tách ra thì còn có một thú vui trải nghiệm kiểu như HQPLAYER/ROON và các phần mềm khác cài trên nguồn phát độc lập.
    Đầu tư một em PC to khỏe (để chạy HQplayer cấp độ nặng) cũng tốn kém ko nhỏ. Chưa tính tiền phần mềm.

tomcua06 likes this.
  8. tomcua06

tomcua06 Approved Member

Vâng chơi riêng lẻ thì cũng sẽ lọ mọ hơn nhưng đem lại cái thú, sự hào hứng, chờ đợi bác nhỉ

drhuy81 likes this.
  9. tomcua06

tomcua06 Approved Member

hay đó bác, cho em xin cấu hình bộ dàn của bác được ko

10. Thịnh159

Thịnh159 Advanced Member

Ms+dac Teac NT505-X, amply sudgen a21se thuần classA 30w, loa elac 243.3 kèm chân rin.

tomcua06 likes this.
  11. tomcua06

tomcua06 Approved Member

MS bác dùng PC hay hãng cấu hình hoặc model nào ạ?

12. Thịnh159

Thịnh159 Advanced Member

Ms mình dùng hãng Teac đấy bác, nó vừa ms kèm dac luôn. Dùng app trên đt khiển luôn rất tiện chỉ cần gắm dây mạng là chiến thôi. Link tham khảo cấu hình em nó chơi cả dsd512
    https://audionghiathuy.com/san-pham/Teac-NT-505-X-USBDAC-Network-Player/2563

tomcua06 likes this.
  13. tomcua06

tomcua06 Approved Member

Vâng thanks bác nhé!

Thịnh159 likes this.
  14. thachpham92

thachpham92 Advanced Member

Theo cá nhân em thì sẽ tuỳ theo cấu hình bác chơi, về ý kiến chủ quan của em thì:
    - Chơi nhạc theo kiểu streamer qua Roon, UPNP: Music server rời, tìm DAC có tính năng streamer qua giao thức của Roon (RAAT), UPnP vì sẽ tránh trường hợp cắm thẳng từ music server xuống DAC, như vậy có thể đầu tư 1 music server tầm trung hoặc NUC để tiết kiệm mà vẫn không lo vấn đề can nhiễu.
    - Chơi theo cấu hình HQPlayer: PC mạnh sẽ nằm tách biệt với dàn và nối với nhau qua mạng LAN làm nhiệm vụ Music Server, lúc này bác cần một con streamer vừa đủ tốt hoặc 1 NUC nhỏ có hỗ trợ NAA, và lúc này DAC nên chọn 1 số DAC rời không có tính năng streamer để khai thác tính năng mà tiết kiệm chi phí vì không phải trả thêm các tính năng không dùng đến.

tomcua06 likes this.
  15. tomcua06

tomcua06 Approved Member

Hi hay quá, cảm ơn chia sẻ của bác, bác có thể tư vấn giúp em một em DAC nào hay vừa tiền (tầm 15tr) có giao thức Roon Raat, UPnP không ạ

16. truongvu09

b kiếm con cambridge CVN X2, hàng used hơn giá đó 1 chút, đủ tính năng b cần, chip wolfson nghe vocal ok

tomcua06 likes this.
  17. tomcua06

tomcua06 Approved Member

Dạ vâng cám ơn bác, để em tìm hiểu

18. thachpham92

thachpham92 Advanced Member

1 vote cho Cambridge CXN V2, với tầm giá đó con này vừa ngon trong chất âm (chip Wolfson em đánh giá là rất giàu nhạc tính), vừa có đủ món stream ăn chơi tích hợp sẵn bên trong. Em cũng đang dùng con này cho cụ nhà dưới quê.
    Nếu bác muốn mua thì em có thể mang lên đổi với cụ nhà, giá tầm 18 ko có thùng bác nhé.

Last edited: 22/5/23
    tomcua06 likes this.
  19. tomcua06

tomcua06 Approved Member

Thanks bác nha, em tìm hiểu xem nếu ok em ib nhé

20. hangtoan

hangtoan Advanced Member

21. thanhhaaudio

thanhhaaudio New Member

Vẫn là băn khoăn không có lời giải đáp chính xác. Theo em có 2 tiêu chí
    - Gu nhạc của bác
    - Thiết bị của bác
    - Chi phí của bác

Kinh nghiệm của em là chơi DAC thuần, Music Server thuần sẽ cho chất lượng tốt hơn (dây dẫn,dây tín hiệu cũng ngon ngon 1 chút nhé)

Em đang chơi Luxman DA-06 làm DAC, còn Music Server em dùng Mac Mini 2014 cài Volumio (bác có thể tham khảo).
    Em đã từng thử rất nhiều loại ít tiền có,DIY có, hãng có nhưng trước mắt là tạm hài lòng với cách phối ghép của mình.
    Lưu ý: Chơi qua USB cho chất âm tốt nhất, còn cổng quang hay coxial thì không lên, chất âm nhỏ hơn và độ chi tiết không bằng USB được.

Chúc bác tìm được đáp án thỏa mãn

Last edited: 27/6/23
  22. Danaminhtuan

Danaminhtuan Advanced Member

Nếu bác có âm ly ngon rồi thì kiếm Lumin chơi, mình đang dùng Lumin A1 đánh thẳng ra cặp pow rất ổn. Hãng thiết kế A1 kèm điều khiển chơi thay được cả Preamp rất hay

23. junnynguyen169

junnynguyen169 Advanced Member

Vậy các cụ cho hỏi:

Tài chính có đúng 60-70 triệu để sắm combo Amply + DAC (hoặc Pre kiêm DAC + Pow) + Phono Box thì phương án nào hơn (tính cùng tình trạng new):

Phương án 1. Amply tích hợp DAC, Phono tầm 60 củ, 10 củ sắm dây nguồn, ổ cắm - Không cần đầu tư RCA và nguồn cho DAC nữa.

Phương án 2. DAC 20 củ, Amply 20 củ, Phono 10 củ, 20 củ mua dây ổ cắm (cần nhiều dây hơn option 1: 2 dây nguồn, RCA, dây Phono)

Em thì không chắc lắm quả Amply 20 củ ở option 2 ăn được option 1 đâu :D

Thực tế trải nghiệm Phương án 1 Amply tầm tiền đó nó xắt ra miếng đấy chứ.

Tầm tiền 60-70 triệu lựa chọn được nhiều Amply tích hợp chất lượng. Kể cả về mặt công suất, lẫn DAC chip ngon.

Trong khi với cùng một mức tiền, phân bổ ra quá nhiều thứ, rồi lại phải đầu tư dây nhợ - DAC ngon thì cũng phải tầm 20tr như con CXN V2 thì mới tạm ổn, trong khi Amply tầm 20tr cũng khó kéo được mấy con loa nhạy tầm 85db. Nếu không muốn nói là không có cửa so với tầm giá Amply tích hợp 60-70 triệu.

Phụ kiện cho các phối ghép riêng rẽ đấy cũng đâu phải là không tốn? Từ chống rung, kê kệ, dây nhợ đồng bộ...

Ai chả biết chơi riêng rẽ là tốt, nhưng phải xét trên cùng 1 tầm tiền các cụ ạ!

Last edited: 5/7/23
    tomcua06 and Dung nongdan like this.
  24. Nguoiphuxe8x

Nguoiphuxe8x Advanced Member

tài chính dưới 200 củ b chơi all in one cho gọn. 1 nghề cho chín còn hơn 9 nghề. Đầu tư 1 con all in one, 1 loa, 1 dây loa, 1 dây nguồn + ổ cắm tốt, xong, hết bài. Tài chính lên thì hãy chơi phối ghép, nhất là lại động vào số nữa

tomcua06 and junnynguyen169 like this.
  25. junnynguyen169

junnynguyen169 Advanced Member

Ở đây em đang chia sẻ quan điểm về all-in-one hay là chơi single-block.

Cách chơi nào cũng sẽ có cách để hay. Không nên đánh giá 1 chiều xanh rờn là "Chơi riêng từng block thì sẽ hay hơn". Mà là phải xem thế nào là phù hợp với định hướng của bản thân. Mà quan trọng nhất là tầm tiền đang có.
    Bàn bạc, mà ko thấy ai nhắc đến chuyện phải quy về bao nhiêu tiền cứ thấy sai sai.

Ví dụ:
    - Mua 1 lần rồi thôi.
    - Mua trước 1 vài món quan trọng, rồi từ từ gom góp tiền sau này đổi lên đời các hạng mục còn lại.

2 hướng này, mỗi hướng sẽ mua mỗi kiểu.

Riêng với hướng chỉ mua 1 lần & trình diễn phải thật tốt (trường hợp có loa ưng ý rồi) thì nói thật cứ tất tay vào con amply tích hợp nhiều tiền nhất bạn mua được. Ở tầm tiền ấy, hãng nó đã tối ưu nhất có thể rồi. Chứ cứ xé lẻ rồi mua món nào cũng làng nhàng thì hay làm sao được.

Tầm nào cũng sẽ có lựa chọn phù hợp.

Nhiều phối ghép riêng rẽ, em nói thật chả ăn được all-in-one đâu.

Last edited: 5/7/23
    CPham likes this.
Tags:

Share This Page

Loading...