Nên chọn Music Server tích hợp DAC hay chọn tách biệt từng loại?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by tomcua06, 8/5/23.

1. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Xu hướng tất nhiên của con người sẽ là thích nhàn, nhanh và tiện nên chắc chắn nhạc trực tuyến streaming sẽ chiếm ưu thế tuyệt đối. Vấn đề đó khác với việc coi nó là "chuẩn chỉ" về chất lượng. Mình chỉ có ý kiến về từ "chuẩn chỉ" đó thôi, tránh gây hiểu lầm cho mọi người là chất lượng streaming/trực tuyến là tốt nhất.

drhuy81 likes this.
  2. mlab

mlab Shop

Số 5, Ngõ 627 Giải Phóng, Hoàng Mai, Hà Nội
    Chất lượng âm thanh thì làm gì có cái gì là tốt nhất bác :) Cả online và offline em đều không so sánh về chất lượng âm thanh, hơn kém và coi nhẹ cái nào cả, phần bình luận trên em nói về xu hướng lựa chọn nguồn nhạc sao cho phù hợp, hiệu quả với phần đông người chơi. Có mua được file chuẩn thiết bị đọc kém thì chưa chắc đã tốt bằng chơi online. Ngược lại, coi nhẹ nhạc online, thiết bị truyền dữ liệu qua mạng kém thì chơi online không hay bằng offline là chắc chắn.
    Tiện đây bác chia sẻ thêm về cách chơi offline của bác cho các anh em mở rộng tầm mắt với.

3. Ndqtrung

Ndqtrung Advanced Member

Em thấy như bác đang chơi thì đơn giản nhất là tìm 1 con nuc hoặc mini pc cài roon hoặc euphony (thuốc cho rẻ), sau đó điều khiển bằng app remote trên điện thoại -> xuất usb qua con CD Marrant. Cũng source nhạc trên ổ cứng bác sẽ thấy chất lượng đầu ra khác hẳn. Em cũng như bác đang dùng đầu CD vừa chơi CD vừa nhạc số đây bác.

Attached Files:

Thangteo likes this.
  4. Thangteo

Thangteo Approved Member

Vậy à bác. Thế thì tốt quá. Bác có thể chia sẻ thêm giúp em là cấu hình máy tính có cần yêu cầu chi tiết gì không ạ, dây usb từ máy tính qua MS Marantz nên dùng loại gì bác ơi. Em lính mới tò te môn nhạc số này nên cứ lơ ngơ như bò đội nón. Em cám ơn bác nhiều.

Ndqtrung likes this.
  5. Ndqtrung

Ndqtrung Advanced Member

Kinh nghiệm của em thì máy cấu hình càng cao sẽ cho độ động càng tốt, tuy nhiên khả năng nhiễu cũng sẽ cao hơn. Bác nên thử nghiệm trước bằng cái nào bác đang có sẵn, laptop chẳng hạn, cài phần mềm roon core bản trên windows cho đơn giản (bản thuốc sẵn ấy), dây usb thì nó là dây máy in type A -> B bình thường thôi bác, em google thì thấy cd marantz bác đang chơi có đường Usb B in rồi. Bác cần hướng dẫn chi tiết hơn thì inbox em.

drhuy81 likes this.
  6. baodh

baodh Approved Member

AE có ai dùng DAC Cambridge Audio DacMagic 200M thì cho mình xin chút ý review về con này, tính mua về làm DAC nghe (stream) từ music box qua ngõ Coaxial, loa dùng là AudioEngine HD5 hoặc Q Acoustics M20.

Em cám ơn!

7. duynguyen7307

duynguyen7307 Advanced Member

Con này của bác là bản chip DA 9038Pro đúng ko ạ. Bác cho e hỏi có phải đường USB in của nó chỉ giải mã tới 24/192 đúng ko bác

8. Audiophile TB

Audiophile TB New Member

Chơi riêng hết ra bao giờ cũng tối ưu hơn cả bác ạ .

9. SoundKK

SoundKK Approved Member

Có bác nào trải nghiệm sản phẩm SỌC của Gia Huy chưa, thấy các bác đã dùng đánh giá, em nghe mà cũng muốn làm ngay một bộ.

10. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Văn hoá ở VNav có vẻ là ko cho nói ngược chiều bác ạ. Mình test xong thì chính chủ nhà cũng bảo "anh biết nhưng em đừng viết"

SoundKK and drhuy81 like this.
  11. duynguyen7307

duynguyen7307 Advanced Member

Ý bác là như thế nào ạ? Bác có thể chia sẻ để ae có thêm góc nhìn khác dc ko ạ

12. mtbc

mtbc Advanced Member

Nếu khen được thì người ta viết rõ rồi bác

duynguyen7307 likes this.
  13. SoundKK

SoundKK Approved Member

Thực ra cũng có mấy chục bác đã dùng, chả có nhẽ…

14. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Có một khoảng thời gian trước đây rộ lên phong trào pha cafe bằng phương pháp Cold-brew (pha lạnh, uống lạnh - kiểu cafe đá). Khi được phỏng vấn trên tờ báo chuyên ngành ẩm thực, một chuyên gia hàng đầu về cafe đã đánh giá "Cold-brew là một phương pháp pha hay. Nó có thể biến một loại cafe tệ trở thành uống được và cũng biến một loại cafe hảo hạng thành uống được". Nhận định kiểu này có thể áp dụng cho nhiều lĩnh vực khác. Cái gì cũng có 2 mặt của nó cả.

Trong audio có trường phái trung thực (accurate) và màu âm (ak nhạc tính, tự nhiên - natural). Ngoài ra, những đánh giá chung chung đầy cảm tính và định tính không có nhiều giá trị tham khảo. Bác nên hỏi nhưng người dùng đó xem họ dùng nhạc gì để đánh giá, cụ thể từng bài thì càng tốt, dùng tiêu chí (định lượng được) gì để đánh giá. Nếu họ cùng sở thích, thói quen nghe nhạc như bác thì bác hãy theo và thử nghiệm.

Ngoài ra, việc thêm bất cứ thiết bị gì trên đường đi của tín hiệu âm thanh đều ảnh hưởng tiêu cực về lý thuyết. Bởi vậy, ta chỉ xem xét kết quả trên cơ sở nó sửa chữa được bao nhiêu cho phần đầu nguồn vốn bị sai (bản thu dở, nghệ sỹ dở, chất lượng lưu trữ dở). Còn phần đầu nguồn đã chuẩn thì chắc chắn sẽ có tác dụng tiêu cực.

tomcua06, mtbc, SoundKK and 2 others like this.
  15. haphuongnpp39

haphuongnpp39 New Member

Trước em mua con PI của bác mlab thời còn ở Lê Thanh Nghị

mlab likes this.
  16. mlab

mlab Shop

Số 5, Ngõ 627 Giải Phóng, Hoàng Mai, Hà Nội
    Em cảm ơn bác vẫn còn nhớ. Một thời đã xa, cái thời khởi điểm của việc chơi nhạc số theo hướng chuyên nghiệp :)

17. da_vinci

da_vinci Approved Member

Em chưa xài sản phẩm Gia Huy bao giờ nên không đánh giá về thiết SOC của Gia Huy. Nếu bạn chơi nhạc số thì nên có 1 sản phẩm SOC của Gia Huy hay tương đương. Em đã xài 1 thiết bị như thế từ năm 2021 rồi.
    Thiết bị SOC giúp giảm nhiễu trên dây LAN.

18. khoanguyenhue

khoanguyenhue Advanced Member

Em mới lấy bộ SOC GiaHuy đây bác!
    Mới nghe được gần 1 tuần bộ này. Khách quan là có sự thay đổi rõ rệt trên hệ thống của em nhất là mid nghe tơi lắm, bass kiểm soát khá tôt. Nếu bác chơi online như Tidal sẽ nghe thấy sự khác biệt rõ rệt!
    SOC GiaHuy giá 16 triệu dẽ chơi và lúc đầu em cũng không tin lắm nên có thương lượng bác GiaHuy nếu nghe không hợp xin được trả lại! Giờ hết trả luôn!
    SW HNE cũng có tích hợp cách ly quang nhiều anh em chơi cũng đánh giá rất cao bác ạh! Nếu bác ở HN nên ghé tham khảo! Giá trên dưới 30 triệu em chưa được trãi nghiệm nên không thể cho bác review được!
    Các bác có dịp đến Huế xin mời ghé nhà em uống cf nghe nhạc và em sẽ tét hệ thống có SOC và không có sẽ như thế nào!

drhuy81 likes this.
  19. hnz82

hnz82 New Member

Em xin hỏi có thể dùng con NAS làm music server lưu file nhạc.
    Dùng iphone để truy suất và play từ NAS rồi chơi nhạc và phát qua airplay ra Airport rồi ra amply không ạ?

20. Ndqtrung

Ndqtrung Advanced Member

1. Nas trong trường hợp bác mô tả nó chỉ là ổ cứng lưu trữ mạng thôi bác nhé, không phải music server.
    2. Bác dùng Iphone lấy source từ nas Airplay sang Airport Express (con này có chip dac) rồi đưa sang Amply được.
    3. Bác lưu ý phần mềm chơi nhạc trên Iphone phải kết nối được với Nas để lấy source nhạc ra. Em thì dùng Neutron Player, phần mềm này hơi phức tạp, nhưng mà nó khá chuyên nghiệp.

Tags:

Share This Page

Loading...