Network Player, thảo luận và chia sẻ

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by thanhnos2112, 1/10/17.

1. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Nếu muốn phát bằng soft Tidal trên Pc thì vẫn ko điều khiển bằng điện thoại đc đúng ko bác (trừ team viewer, quê lắm)? Tụi Tidal này chán nhỉ?

thanhnos2112 and tqv-hcm like this.
  2. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Bác “chauphuong” muốn điều khiển được bằng điện thoại thì bác thử cài app mconnect xem phần mềm này kết nối điều khiển được tidal với các thiết bị mà nó nhận ra trong cùng mạng ip đấy , chúc bác được như ý …?!

3. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Uh, soft Tidal quê thật! Nhg cũng có cách để control bằng Pda đc bác ah,
    iOS thì dùng app Mconnect
    Android thì dùng app BubbleUPnP

Screenshot_2018-04-27-14-55-53.png Screenshot_2018-04-27-14-56-52.png

4. chauphuong

Mconnect nó stream nhạc từ máy chủ của Tidal xuống chứ ko điều khiển được app Tidal cài trên PC bác ạ. Chỉ chạy app Tidal trên PC để phát nhạc thì mới có MQA, còn mấy chương trình kiểu như BubbleUpNp (và có lẽ cả Mconnect, dù em ko thấy thằng Mconnect này phát được nhạc sang renderer khác - mục "Play to" của nó trống trơn) thì chỉ được 16/44 thôi. Câu chuyện ở đây là MQA,muốn có thì lại phải bật màn hình PC. Bubbleupnp trc giờ em vẫn chơi rồi....

P/S 1: Vừa rồi trên đt Android em cài Mconnect Control và mục "Play to" trống. Đã bỏ đi và cài Mconnect Player thì trong "Play to" đã hiện các renderer rồi. Giờ chơi Tidal bằng thằng Mconnect Player này thay cho BubbleUpnp vì Mconnect hiện được giao diện đẹp đẽ của Tidal lên chứ ko như thằng BubbleUpnp.

P/S 2: Thằng Mconnect Player này chạy Tidal hơi kém, cả album 10 bài nó chơi độ 3 bài rồi dừng và báo "Renderer not respond...". Có lẽ do em chạy bản crak?!!! Thôi về với BubbleUpnp (cũng crak nốt) cho lành, chạy mượt ko báo bổ gì bao giờ.

Last edited: 27/4/18
  5. thanhnos2112

MQA phải qua trung gian Switch/Router & 2 sợi Rj45 thì hiệu quả không bằng Flac 16/44 cắm trực tiếp Rj45 từ Pc đến Network Player đc.

chauphuong likes this.
  6. chauphuong

À nếu dùng Tidal trên pc thì em sẽ phát luôn từ PC server (vốn là ms giahuy +AO + dây sata Pachanko) sang DA, ko cần vòng qua netwotk bridge tới renderer (Pi 3x+ Digione), cho nên ko phải là 2 sợi dây Lan mà chỉ 1 thôi.

thanhnos2112 likes this.
  7. lmcuong4u

lmcuong4u Advanced Member

Em dùng PC NEC có 2 cổng Lan, cài win10.
    Lan1 cắm vào Router để remote máy tính từ điện thoại, không cần màn hình.
    Lan 2 cắm thẳng vào bridge (lan 2 và bridge e đặt Ip tĩnh, giống y chang nhau, chỉ cách nhau 1 số ip, ví dụ 120 và 121). Cáp lan dùng Supra Cat8 không có bấm chéo gì cả.
    Foobar vẫn phát nhạc vào bridge bình thường.
    Vậy em có làm sai gì không và chơi như hiện tại có ảnh hưởng gì đến chất âm không bác thanhnos2112?

8. chauphuong

Bây h tôi còn ko đặt Ip tĩnh gì cả, cả 2 máy vẫn online bình thường, chả hiểu thế nào nữa.

lmcuong4u likes this.
  9. thanhnos2112

Hehe, e nghĩ có 2 cái sai: dây Rj45 & Router. Router phải GẤU & cách ly với Pc, dây Rj45 chưa đạt yêu cầu.

lmcuong4u likes this.
  10. lmcuong4u

lmcuong4u Advanced Member

Vậy em tháo lan1 ra khỏi router, coi như giải quyết xong vụ router gấu.
    Còn dây RJ45 cho lan2 chưa đạt yêu cầu thì...thua :(

tqv-hcm likes this.
  11. chauphuong

Tình hình là em kiếm bản Mconnect Player (full) khác cài vào đthoại thì stream Tidal ngon lành rồi. Và điểm đặc biệt là nó stream MQA luôn hay sao ý (chơi thử 1 album Master thấy trên điện thoại báo 24 bit 16xx kps). Hóa ra tụi Tidal nó chơi chữ....

thanhnos2112 likes this.
  12. thanhnos2112

Vậy là bác dùng Pda làm Player?

13. chauphuong

Control Point thôi chứ bác, giống như BubbleUpnp. Khác nhau ở chỗ Mconnect Player nó gọi được cả MQA xuống cho renderer phát.

thanhnos2112 likes this.
  14. thanhnos2112

Chổ này em bị lơ mơ, làm trên PC mình cài soft player nào để mConnect làm Control point đc bác, chỉ em với (play đc MQA nữa thì tuyệt văn vời).
    Thanks!

15. chauphuong

À bởi vì chắc bác dùng PC làm server, còn transporter (phát nhạc) là bridge của DA nên hơi khó hình dung. Em dùng Pi - Volumio làm transporter/renderer thì đơn giản hơn nhiều, để chơi Tidal thì ko cần PC, chỉ cần trên điện thoại cài phần mềm làm control point, từ điện thoại gọi nhạc từ internet chạy thẳng vào renderer để phát.

Trang chủ của Tidal nó viết 1 câu rất hiểm thế này:
    HiFi Members: All you need is your TIDAL HiFi membership to access thousands of master-quality albums only through the TIDAL desktop application.

Câu trên sẽ làm người đọc hiểu nhầm là "chỉ có Tidal desktop (cài trên PC) mới phát được MQA". Thực ra là ko phải thế, ý của câu này chỉ trong ngữ cảnh hẹp thôi. Người dùng "thông thường" (như bác với em thì tạm gọi là "ko thông thường") có 2 lựa chọn để nghe Tidal là phát bằng soft Tidal trên điện thoại, hoặc bằng Tidal Desktop. Và cái bôi đậm "only through Tidal desktop" có nghĩa là Tidal desktop thì MQA ok, còn Tidal soft trên điện thoại thì MQA ko ok, vậy thôi.

Trước giờ em dùng Bubbleupnp trên đthoại để khiển Tidal thì đúng là ko có MQA. Nhưng nếu thay Bubbleupnp bằng Mconnect Player (ko phải MConnect Control) thì vẫn phát MQA ok. Trick nó nằm ở đó. Hình như Mconnect là đối tác của tụi Meridian nên mới support MQA.

16. chauphuong

17. thanhnos2112

18. chauphuong

Em thấy thì quote lên cho người cần, còn thì hiện em ko dùng foobar.

19. dokien

dokien Advanced Member

Lâu ko lên xin share buổi huấn luyện về DANTE của Yamaha cho ae chơi network audio a-ma-tơ như mình cùng thông não :D:D. Ai biết thêm nhớ chỉ giáo hội amatơ nhé. Tks

- Mạng Dante sử dụng cáp & switch theo chuẩn 1GB
    - Dante không giới hạn số kênh cụ thể (channel: trong prosound chi ra theo channel mà ko phân biệt L-R), điều này rất lý thú nếu sau này Dante đc áp dụng cho dàn home theater 7.1, 9.1 v.v
    - Với bandwith là 1GB, mỗi dây mạng truyền đc 512 channels.
    - Chuẩn mặc định là 24bit, có thể lên 32bit. Sampling rates: 44.1,48,88.2,96,192kHz
    Nối cáp Dante từ mixer sang bộ RIO32 (in/out interface)

- Latency rất thấp
    - Tín hiệu âm thanh & điều khiển đi chung trên 1 cáp (k cần băng thông riêng)
    - 1 thiết bị được chọn = tay hay tự động làm master khiển các thiếtbị còn lại trong mạng Dante, chúng sẽ đồng bộ theo chuẩn IEEẸ88 theo giao thức PTP

20. dokien

dokien Advanced Member

Tóm tắt các điểm chính cho audio network streaming theo chuyên gia prosound Yamaha
    CÁP:
    - Mạng cho audio không nên đi quá 50m.
    - Cáp CAT 5e hoặc 5E, CAT 6, CAT 7 được khuyên dùng
    - CAT 5 chỉ có 200Mbps, ko nên dùng
    - Solid copper cable (cáp đồng lõi đặc) ngon hơn Stranded copper (cáp lõi nhiều tao nhỏ)
    SWITCH:

- Nên dùng switch có băng thông cho mỗi port đúng 2 GB. 1 số switch dân dụng qc bandwith lớn nhưng chỉ có 1 port đc 2 GB, port khác thấp hơn -->check kỹ trước khi mua.
    - Tắt chế độ (EEE- tk điện) trong switch.
    - Khôg cắm nguồn cho switch chung với TV, LED, v.v

Bác Yàmàham cho nge thử mấy con switch khác nhau tiếng khác ghê quá. E rất hoang mang! Hoang mang nhất là nge đến giá bộ Switch Swp1-8 là 1,150chum (~26tr)

thanhnos2112 likes this.
  21. thanhnos2112

Lúc bắt đầu chơi Bridge, e vào forum PsAudio thấy tụi khoai tây hay bàn đến switch của Hp (loại vỏ kim loại) mới dùng cho audio đc, sau đó search mấy model vỏ kim loại của Hp giá chóng mặt luôn, em quên luôn giờ bác nhắc lại mới nhớ:
    https://store.hp.com/us/en/pdp/hp-2920-24g-poe-switch-p-qw5230--1

dokien likes this.
  22. dokien

dokien Advanced Member

Hix đắt thía! Còn phải thêm mấy sợi LAN nữa... Thôi quay về chơi ko switch cho rẻ bác

thanhnos2112 likes this.
  23. thanhnos2112

Đúng rồi, nên em ráp con Pc gấu rồi lấy nó làm switch chơi đến giờ, trong tầm giá thì k đối thủ.

dokien likes this.
  24. wharfedalew70

wharfedalew70 Advanced Member

25. lazygirl

lazygirl Advanced Member

Em đào lại lên chút :)
    Hiện thằng Audirvana plus nó cho Windows 10. Như vậy thì chơi offline đã ngon rồi đúng không ạ?
    Và mô hình kết nối sẽ như sau: PC (cài Audirvana plus) treaming --- ethernet cable ---> Network player ---> AMP?

thanhnos2112 likes this.

Share This Page

Loading...