Người Việt mình rồi sẽ sống ra sao...?

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by Lamsaigon, 24/1/16.

1. mtbc

mtbc Advanced Member

Đánh giá của WB có nhiều chiều kể cả phát triển con người, giáo dục, hạ tầng... Vì em là consultant ở đó nên cũng hay đọc.
    Số liệu mong bác không ghi ra số đoán, vì dữ liệu có sẵn rồi ạ.

2. Ninjabolt

Ninjabolt Advanced Member

Em ko có comment về kinh tế, em thấy cũng ok :D.
    Riêng về điều hành đất nước thì đúng chán.
    Qua cái vụ quyết hay ko quyết cho hs nghỉ tiếp vì nCoV mà cũng đưa đẩy:

- Phó Thủ tướng Vũ Đức Đam: 'Phải an toàn mới cho học sinh học trở lại'. Xong ko thấy recommendation nào mang tính định hướng sau khi được "lý tưởng soi rọi" như ai đó ra rả ... mà toàn chung chung, nước đôi :eek:
    - Cấp bộ: Việc cho học sinh nghỉ học là thẩm quyền của chủ tịch UBND các tỉnh thành, Bộ Giáo dục và Đào tạo chỉ hướng dẫn, sau khi tham khảo chuyên môn từ Bộ Y tế --> 1 vấn đề mà trái banh trách nhiệm bị chuyền qua 2 lần.

Source từ VNexpress:

https://vnexpress.net/giao-duc/ong-vu-duc-dam-phai-an-toan-moi-cho-hoc-sinh-hoc-tro-lai-4054993.html

Qua vụ này, em thấy Dàn Top rất giỏi trong việc hô hào, tuyên truyền. Phải nói là hô hào rất bài bản, nhân văn. Nhưng thực tình em thấy sáo rỗng.

Dàn dưới Top (Bộ trở xuống) rất có khả năng xuất thân từ lò đào tạo La Masia nên rất giỏi trong khâu chuyền bóng nhuyễn Tiki-Taka. Hoặc có luyện thêm Thái Cực từ Trương Tam Phong mà trình độ có khi còn vượt thầy ...

Ngẩm cách đây 40 ~ 50 năm gì đấy có 1 vị nói 1 câu ko sai về CS ...

3. times123

times123 Advanced Member

Giao cho tỉnh QĐ HS nghỉ học là hợp lý.
    Nhưng Bộ GTVT QĐ cấm xe Công Nông cả nước là rất bất hợp lý. Các TP cấm là hợp lý, nhưng cấm ở các vùng nông thôn, trung du miền núi là cái tát vào kinh tế nông lâm nghiệp và béo cho mấy hãng xs xe tải nhỏ; cái này nên để tỉnh qđ thì rất hợp lý, không cần bộ GTVT dài tay như vậy. Người dân có quyền nghi ngờ: Bộ gtvt được cái gì đó từ các nhà xs hoặc cty nhập xe tải nhỏ ????

hoang964 likes this.
  4. Satuki

Satuki Advanced Member

Chuẩn bác, hãy nhìn vào năng lực sản xuất của doanh nghiệp Việt để thấy những con số GDP màu mè ấy thực sự không có nội lực. Đợt dịch covid 19 này sẽ biết nhau ấy mà, nông dân chết do thị trường phụ thuộc Trung Quốc ( sản phẩm không đủ tiêu chuẩn đáp ứng ác thị trường khắt khe khác như Nhật, Mỹ, EU), thị trường hàng tiêu dùng mà đặc biệt đồ điện tử bình dân sẽ không kiếm được nguồn hàng...vv. cơ hội cho khởi nghiệp của doanh nhân Việt Nam.

5. cheetah

cheetah Advanced Member

Chào các bác.
    Mục này nhạy cảm, hơi liên quan đến và, ảnh hưởng đến diễn đàn. Chúng ta cũng chẳng nên bình luận nhiều làm gì.
    Diễn đàn là nơi chia xẻ thú vui thưởng thức âm thanh, có chăng chỉ bình luận vài lời cho vui, giảm áp lực cs hàng ngày. Chính trị e chẳng quan tâm lắm dù e là người chia xẻ lại bài xưa cũ của Phan Châu Trinh trên mạng, thôi thì coi như giải trí thế thôi.
    Bác lenam nói cũng có ý đúng, thực là cs kinh tế có đi lên, có như vậy chúng ta mới ngồi đây mà chém gió.
    Nhưng sáng nay, e đi qua sông tô lịch, vòng ra bệnh viện bạch mai. Nghĩ mà chạnh lòng, e cũng có nhiều lần qua kênh nhiêu lộc. Ở đây chắc có rất nhiều bác đc đi khắp nơi, chắc các bác cũng biết thủ đô của slovenia có con sông đẹp ntn, thực là thiên đường nơi hạ giới, và còn nhiều nơi khác.
    Nói gần lại thú vui giải trí bây giờ, mấy ai trong các bác nghe đc đa số các bài nhạc mới sáng tác ở vn, nhảm nhí vô cùng. Ngoại trừ một số its tác giả tác phẩm tạm đc.
    Âm nhạc hoặc nghệ thuật nói chung nó phản ánh đời sống thực tế, và sự phát triển tri thức của xã hội, theo e nó là vậy.
    Trong khi đó thời chiến tranh đói khổ, cả trong nam ngoài bắc, danh ca và nhạc sĩ tài danh thật đếm ko xuể.
    Vậy nc mình có tiến nhưng chậm lắm, trung quốc họ cũng có văn hoá gần như mình, họ tăng trưởng hơn 10% trong 2 thập kỷ. Vậy mà giờ cũng còn vật vã chán.

Chúng ta cố gắng đóng góp cho sự phát triển của xh, e cũng chẳng cổ suý cho những bài bài xích chế độ này nọ. Loạn lạc chẳng hay ho gì, khổ nhất là dân thường chúng ta.
    Chúng ta cũng chẳng nên tự huyễn hoặc, mình thế là ok lắm rồi. Phải biết mình ở đâu, làm cái gì thì mới có mục tiêu cs. Tài hèn thì làm việc nhỏ, sức đâu góp đó.
    Còn những kẻ nhàn nhạt ở xh thì nhiều, xin lỗi là e ko ám chỉ bất kỳ bác nào ở đây, các bác đừng hiểu nhầm, những kẻ ntn cũng đc, sống qua ngày. Những ng đó em ko tính. Vài lời giải trí, các bác thấy ko hợp thì xin đừng chấp.
    Chúc các bác sức khoẻ và giữ đc thú vui đam mê thường nhật.

6. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Nhìn lên thì cũng nhìn xuống .VN ta tiến chưa nhanh nhưng vẫn còn hơn khối nước ..
    Venezuela vốn là giầu nhất Nam Mỹ thì nay đói nghèo sắp chết , Ukraina trước đây giầu gấp 4 VN thì nay bằng VN . Ông bộ trưởng thương mại phải thốt lên rằng các bạn VN giỏi quá , năm ngoái thương mại của các bạn đã vượt Ukraina .
    Ai cũng muốn VN ta tiến nhanh mạnh như Hàn nhưng chính người Hàn lại nói ở VN các bạn dễ sống hơn .
    Nhớ khi xưa mình mơ ước có loa B&W , ampli Mc Intosh thì nay mình dư xăng mua chúng .Khi xưa mình ước 1 tháng mua 1 CD nhạc thì nay mình có thể mua 10 chiếc trong 1 tuần , mua ampli Mỹ mới nguyên thùng và gửi thư nhờ chủ hãng Mỹ tư vấn .
    Vẫn còn nhiều việc cần làm lắm nhưng mình rất hài lòng và luôn tin tưởng VN ta sẽ thoát bẫy trung bình

7. times123

times123 Advanced Member

Một cô gái bỏ viên chức về làm trang trại, trèo lên chiếc máy kéo Kubota để tập lái đã viết như trên.

Share This Page

Loading...