NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. qbho

qbho Advanced Member

Tks bác Manthien, với cách đo rò đó thì bộ của em toàn 0,1xxx volt thôi. :D

2. manthien

manthien Advanced Member

Thì thế em mới nói là đang tìm tòi chứ mà lỵ, vụ chống nhiễu, chống sét và tiếp địa cho tb máy móc chính xác thì em thấu hiểu từ lâu lắm rùi, còn áp dụng và hiệu quả của nó cho audio thì đang ngâm kíu bác ah. :lol:

3. LQMH

LQMH Advanced Member

Cái hộp đó chỉ là cái "trạm" nối và dùng để kiểm tra cho tiện thôi. Nếu tủ điện gần mặt đất cũng có thể bỏ qua hộp đó, nối tiếp địa trực tiếp vào thanh cái ở tủ (mình mới hỏi ae kỹ thuật).
    Vụ tiếp địa, nối mass, cấp nguồn riêng. . . này cũng là một số anh em cần "nâng tầm hi end" nên muốn làm cho "tới", chứ ở quê, khi hát karaoke mà cầm micro thấy tê tê, người ta lấy cây đinh đóng xuống nền nhà, nối cho sợi dây điện vào vỏ amp thì. . . hết tê ngay ấy mà.
    Đôi khi mình đưa ra tiêu chuẩn hi end quá rồi lại thấy phức tạp!
    Cảnh giới "tĩnh" và "động" trong cái sự nghe cũng rất trừu tượng :)

Attached Files:

4. manthien

manthien Advanced Member

Cảnh giới "tĩnh" và "động" trong cái sự nghe cũng rất trừu tượng

Bác đã nói thế thì em chả làm gì nữa ráo, để time nghe nhạc cho sướng.
    Thêm cái này, bớt cái nọ có khi nó cũng là thay đổi chất âm là lạ, mà lạ nó mới khoái, chứ cái lạ đó có khi lại dở hơn cái quen thế mới chết chứ, các bác nhể. :lol:

5. LQMH

LQMH Advanced Member

Cảnh giới "tĩnh" và "động" trong cái sự nghe cũng rất trừu tượng

Bác đã nói thế thì em chả làm gì nữa ráo, để time nghe nhạc cho sướng.
    Thêm cái này, bớt cái nọ có khi nó cũng là thay đổi chất âm là lạ, mà lạ nó mới khoái, chứ cái lạ đó có khi lại dở hơn cái quen thế mới chết chứ, các bác nhể. :lol:[/quote]

Nghĩa là thế nào??

6. trungavr

trungavr Advanced Member

Nghĩa là thế nào??[/quote]
    Bàn tiếp với các bác!
    LQMH: Cảm ơn bác đã cung cấp rất chi tiết và đầy đủ về giá vật tư cho việc tiếp đất và cấp nguồn riêng, nhưgn vì quá chi tiết + có quá nhiều từ viết tắt thuộc chuyên môn>>>em điếc, hehe (dốt quá bác ạh!) Nhu cầu của em đơn giản thôi, tiếp đất cho thiết bị, tránh rò nhiễu và chống giật. Mà nói thật với bác, dàn củ chuối nàh em trị giá ko cao, chẳng qua em tính chơi mâm than nên phải có tiếp đất, em làm luôn 1 thể cho tiện, có lẽ em sẽ làm đơn giản nhất có thể: đóng cọc Ấn Độ, sâu nhất có thể, siết dây vào cổ dê, sau đó đưa vào nhà nối với các thiết bị ( dĩ nhiên là nối mass cho cả vỏ máy, tất tần tật có thể...) dùng VOM đo lại xem có bị rò điện ko?? Còn vụ đo điện trở đất gì đấy thì chắc từ từ tìm hiểu xem sao (Thảo nào nhiều bác chơi audio hay bị tẩu, đụng vào đâu cũng nhức đầu bác nhỉ?). Với cấp nguồn, em tự làm luôn, cái đó có vẻ còn đơn giản hơn nữa, kéo dây 2.5mm từ đồng hồ cái vào ổ cắm tổng của dàn>>>xong. Bác thấy ổn ko ạh? Với cọc tiếp đất thì nước mưa vào (em để ngoài trời) có ảnh hưởng gì ko? Em ngóng bác tiếp.
    manthien: Không biết em nói thế này có đúng ý bác ko?? Thú chơi audio này tận hưởng trên đường đi chứ ko phải đích đến, em newbie biết ít thì táy máy ít, các bậc trưởng lão nội công thâm hậu thì dyi nhiều, mỗi lần làm 1 cái gì đấy cho "con cưng" của mình, cho dù hiệu quả thực tế lờ mờ nhưng hiệu quả tâm lí cao nhưng miễn làm xong mà cảm thấy sướng, mình cứ làm bác nhể!

7. manthien

manthien Advanced Member

Bàn tiếp với các bác!
    LQMH: Cảm ơn bác đã cung cấp rất chi tiết và đầy đủ về giá vật tư cho việc tiếp đất và cấp nguồn riêng, nhưgn vì quá chi tiết + có quá nhiều từ viết tắt thuộc chuyên môn>>>em điếc, hehe (dốt quá bác ạh!) Nhu cầu của em đơn giản thôi, tiếp đất cho thiết bị, tránh rò nhiễu và chống giật. Mà nói thật với bác, dàn củ chuối nàh em trị giá ko cao, chẳng qua em tính chơi mâm than nên phải có tiếp đất, em làm luôn 1 thể cho tiện, có lẽ em sẽ làm đơn giản nhất có thể: đóng cọc Ấn Độ, sâu nhất có thể, siết dây vào cổ dê, sau đó đưa vào nhà nối với các thiết bị ( dĩ nhiên là nối mass cho cả vỏ máy, tất tần tật có thể...) dùng VOM đo lại xem có bị rò điện ko?? Còn vụ đo điện trở đất gì đấy thì chắc từ từ tìm hiểu xem sao (Thảo nào nhiều bác chơi audio hay bị tẩu, đụng vào đâu cũng nhức đầu bác nhỉ?). Với cấp nguồn, em tự làm luôn, cái đó có vẻ còn đơn giản hơn nữa, kéo dây 2.5mm từ đồng hồ cái vào ổ cắm tổng của dàn>>>xong. Bác thấy ổn ko ạh? Với cọc tiếp đất thì nước mưa vào (em để ngoài trời) có ảnh hưởng gì ko? Em ngóng bác tiếp.
    manthien: Không biết em nói thế này có đúng ý bác ko?? Thú chơi audio này tận hưởng trên đường đi chứ ko phải đích đến, em newbie biết ít thì táy máy ít, các bậc trưởng lão nội công thâm hậu thì dyi nhiều, mỗi lần làm 1 cái gì đấy cho "con cưng" của mình, cho dù hiệu quả thực tế lờ mờ nhưng hiệu quả tâm lí cao nhưng miễn làm xong mà cảm thấy sướng, mình cứ làm bác nhể![/quote]

Thanks các bác nhiều, em thực sự là lính mới về audio nên chưa xác định ra được triết lý gì cho mình cả. Em tham gia vào topic này mục đính chính để góp một chút hiểu biết hạn hẹp về mấy vụ điện đóm, nối đất... cho một số bác có nhu cầu mà chưa hiểu rõ lắm, làm một cách đơn giản hiệu quả và ít thiệt hại nhất. Nói về vụ tra cứu google thì nó rất hữu ích và tiện lợi nhưng ko có chút chuyên môn mà cứ tra cứu thông tin trong google và làm theo thì rất nguy hiểm, VD như sáng nay em có đọc bên topic về dòng chịu tải của dây dẫn, có bác lấy thông tin trên mạng rồi copy link đưa vào, ai mà ko biết cứ áp dụng theo thì rất nguy hiểm.
    Trong quá trình trao đổi trong này em lại học thêm được một số kiến thức quý báu về audio từ các bác.
    Và em biết trong số các member trong này có đầy đủ các cao thủ về mọi ngành nghề khác nhau.
    Con đường audio phía trước của chúng ta còn dài, cứ từ từ mà đi cho chắc, ngoài audio thì còn rất nhiều việc khác quan trọng hơn đang đợi chúng ta.
    Chúc các bác vui. :)

8. hahumg

hahumg Advanced Member

Nguồn điện quan trọng rất nhiều so với đầu tư dây nguồn xịn. Nguồn điện ảnh hưởng rất lớn đến pre đèn và amly đèn. nguồn điện cho audio nhất thiết phát đấu masst tiếp đất, và đo phải nhỏ hơn 1 ôm sẽ là tốt nhất? nguồn điện ko tốt sẽ gây ù nhiễu đối với pre đèn

9. LQMH

LQMH Advanced Member

Tiếp địa cho thiết bị rất quan trọng đối với. . . những thiết bị bị rò nặng :idea: Có những thiết bị bị rò đủ để giật chết người như mấy amp Karaoke cũ.
    Tiếp địa là để tiêu dòng rò xuống đất. Nhưng, nếu thiết bị nào rò dòng quá nhiều thì xữ lý cho nó "ít" rò cũng quan trọng!
    Không riêng gì audio, hầu như thiết bị dùng điện nào nsx cũng có dự phòng cho việc xữ lý dòng rò (máy lạnh, máy giặt. . .). Nếu không dùng dây nguồn 3 chấu thì nsx cũng kèm một đoạn dây xanh xanh để nối từ vỏ xuống đất.
    Nếu nguồn điện nhà riêng đã đi đủ 3 dây (L, N, E) thì cắm tự nhiên vào xem như đã tiếp địa cho thiết bị (nếu thiết bị đã nối mass vỏ vào chấu E). Tuy nhiên, khi em check con MR nhà em thì nó lại không được nối mass vỏ, nhưng rờ vào vỏ cũng không cảm giác gì tê tê.
    Điện trở đất mà đạt đến dưới 1 ohm là . . . rất ultra hi-end bác ơi!

10. manthien

manthien Advanced Member

Vậy thì em ko có pre, amply đèn thì có cần phải nối mass không hở bác. tại em thấy đồ của em toàn dây-phích 2 chấu.

11. manthien

manthien Advanced Member

Mà lạm dụng nối mass hết mà không control thiết bị trong nhà kỹ thì cũng rất nguy đấy các bác ah.

12. pthien

pthien Advanced Member

Bác cho Em hỏi, Em vừa nối máss đất rồi, nhưng kiểm tra như thế nào để biết việc nối mass của mình đã đạt chuẩn hả Bác. Thanks

13. LQMH

LQMH Advanced Member

Nối mass không phải là "chân lý" bác nhỉ!

14. manthien

manthien Advanced Member

Vâng, em rất thích dòng chữ bác bôi đỏ bên trên. :)

15. LQMH

LQMH Advanced Member

Bác nhờ ông thợ nào đó có đồng hồ đo điện trở đất cái cọc tiếp địa của bác. Nhưng đòi đạt đến <1ohm thì :roll: . AE bên kỹ thuật mới trả lời em là điện trở đất đo được khoảng 10ohm là xem như đã nghiệm thu xong tiếp địa.
    Theo em, nếu bác có đóng cái gì bằng kim loại xuống đất, có sợi dây nối vỏ thiết bị với cái "kim loại" đó là cứ thế mà yên tâm nghe nhạc. Em còn khoan cột bê tông, đóng tacke sắt vào rồi nối mass mà vẩn nghe nhạc phà phà đây bác ui. :D

16. pthien

pthien Advanced Member

Em chỉ nối mass vào ổ cắm 3 chấu thôi , Em k nối vào vỏ Bác ạ, :D K biết đã đạt chưa?

17. manthien

manthien Advanced Member

Còn vụ này em đang nhờ các bác giúp.
    Số là em có nghe nhiều lần về vụ đồ audio là phải cắm nguồn AC theo đúng dây L, N thì nghe âm thanh nó mới hay. Mà mấy bác đó dạy em toàn là trên U 50 nên em phải gật gù dạ vâng theo. :(
    Có bác nào rõ về vụ này không ah?
    Thanks các bác trước. :)

18. LQMH

LQMH Advanced Member

@pthien: Bác kiểm tra cái chấu "E" có kết nối với vỏ máy không, nếu có kết nối thì . . . như nối với vỏ vậy. Vì con MR SA 11S2 nhà em nó không nối chấu E với vỏ, nên em nói vậy để các bác kiểm tra thiết bị của mình.
    Vì nó không nối chấu E với vỏ nên em nối từ vỏ qua. . . cột bê tông cho có tiếp địa :)
    Mcintosh thì nó có cái vít "Ground" phía sau cũng dùng để tiếp địa; dây tín hiệu XLR cũng có dây Ground luôn đó bác. . .

19. LQMH

LQMH Advanced Member

Vừa rồi em cũng tháo ổ cắm ra "bút thử điện" và nối dây cho đúng chuẩn ổ cắm "L, N". Em cứ làm đại. . . vì thấy không phức tạp gì, còn hay hơn hay không thì chịu thua :roll:
    Vụ này em đoán mò và tò mò thực hiện chứ không nghe tiên sinh nào mách bảo cả.

20. pthien

pthien Advanced Member

Em chỉ thấy2 cái GRD dùng cho đường Phono thôi Bác ơi :D

21. LQMH

LQMH Advanced Member

Để ktra nối mass vỏ, bác rút dây nguồn ra, nhìn vào cái lổ sau máy có đủ 3 chấu xỉa ra hay không (MR SA 11S2 chỉ có 2 chấu). Nếu đủ 3 chấu là ok tập 1! nếu kỷ hơn, bác tháo nắp máy ra xem chấu số 3 này có nối vào vỏ máy không, nếu có thì ok toàn tập :) máy móc đàng hoàng chứ không như MR nhà em :lol:
    Nếu có nối vỏ đầy đủ thì bác cứ thế mà cắm dây nguồn vào ổ cắm 3 lổ mà nghe nhạc thôi.
    Em thấy mặt sau Mcintosh có con vít, dùng tay vặn ra được, ở chân có ghi GND. Nối dây vào vít này cũng tiếp địa được đó (nếu không có tiếp địa ở dây nguồn).

22. pthien

pthien Advanced Member

Của Em đầy đủ 3 chấu Bác ơi, để tối nay Em ktra lại lần nữa cho chắc ăn, cái vụ điện đóm này cũng quan trọng không kém Bác :D

23. manthien

manthien Advanced Member

@LQMH:hình bác mới chụp 2/4.
    Em thấy thế này, em đã thử nối đất vỏ chỉ 1 amply thôi là toàn bộ những t bị nào khác kết nối qua cổng tín hiệu RCA của amply đều được thoát nguồn điện nhiễu hết, tức là chân mass của các cổng tín hiệu đều nối với vỏ máy.
    Mời các bác có ý kiến thêm.

24. HaChu

HaChu Advanced Member

Em xin phép đánh dấu để nghiên cứu các cụ nhé, hôm vừa rồi mới đóng được cái cọc 2m rồi.

25. manthien

manthien Advanced Member

Em thì có nghe mấy lần rồi bác ah, mới hôm T7 vừa rồi lại có bác cũng tư vấn cho em là phải cắm đúng L, N nó mới hay, bác ấy còn nói thêm là trước có dùng dây nguồn chung cho hệ thống audio với tiết diện là 4.0mm2, mới thay bằng dây 6.0mm2 lại thấy nó hay thêm, ổn áp dùng tới 10KVA cơ.
    Thế là thế nào hở các bác?

Share This Page

Loading...