NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. locnp

locnp Advanced Member

Theo em càng nhiều chi tiết càng tốt, các producer họ hoà âm phối khí sao cho người nghe cảm nhận đc tác phẩm một cách trọn vẹn nhất. Vấn đề còn lại là dàn âm thanh của mình có truyền tải được hết ý đồ của nhà sản xuất hay không, trong phạm vi này em xin ko đề cập loa tham chiếu.

Cái analog bác đề cập nó thiên về cảm nhận, ở đây theo em là chất âm. Mỗi hãng loa họ sx ra sản phẩm đặc trưng riêng, phục vụ từng đối tượng khách hàng tuỳ gu mỗi người. Tương tự, các nhà sx dây dẫn cũng vậy. Với công nghệ bây giờ thì thông số kỹ thuật chắc hẳn hơn xưa nhiều. Góc độ người nghe ta nên ưu tiên chất âm, giảm căng thẳng vấn đề kỹ thuật, cắm dây vô nghe hay là được, quá chú trọng các thông số đôi khi lại không hay.

2. Zorro

Zorro Advanced Member

Nếu bác thích xài cầu dao, bác nên tìm loại cầu dao của Leviton, loại Military ở kho Long Bình. Loại này 35A nên xài cho audio cũng đủ, đặc biệt diện tích tiếp xúc lên đến khoảng 2cm2 và tốc độ đóng/mở rất nhanh nhờ 1 lò xo cực mạnh, nên không lo bị phóng điện gây rỗ mặt tiếp xúc.

3. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Loại cầu dao có dao phụ cắt nhanh trước kia rất phổ biến, nay chỉ chỉ còn dùng cho một số thiết bị công nghiệp có tần suất sử dụng thấp cần độ tin cậy cao như tời điện, trục nâng.. dàn âm thanh dùng cầu dao ko biết có bị coi là lập dị ko bác? Nói vui thôi, chứ cầu dao vẫn là khí cụ điện có độ tin cậy và mang tính trực quan cao mà một số vị trí CB ko thể thay thế có điều hơi thô tí...

4. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Chi tiết mà vẫn analog là sự cân bằng mà nhiều người vẫn tìm kiếm bấy lâu nay, giải pháp chơi LP là khả thi, nhưng nếu muốn chơi CD mà nghe như LP (chi tiết mà analog) là thật sự khó, và việc chơi CD mà nghe như băng cối cũng rất khó! Có vẻ mình đã thấy được lối đi.

5. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chi tiết mà vẫn analog là sự cân bằng mà nhiều người vẫn tìm kiếm bấy lâu nay, giải pháp chơi LP là khả thi, nhưng nếu muốn chơi CD mà nghe như LP (chi tiết mà analog) là thật sự khó, và việc chơi CD mà nghe như băng cối cũng rất khó! Có vẻ mình đã thấy được lối đi.[/quote.

Chào bác Trọng, rất cám ơn chia sẻ của Bác. Nhưng CHI TIẾT ở đây em không có chủ ý nói về chất cách nghe, cách phối ghép. Chỉ muốn nói , đừng quan trọng quá ( đừng chi tiết quá ) những điều không cần ( không tạo sự khác biệt nhiều ) để cuộc chơi thấm nhiều sự lãng mạn ( ANALOG ) hơn là kỹ thuật ( đôi khi kỹ thuật này cũng chưa hẳn là đúng )

6. hoangtrong

Oh! Fugacar! Bây giờ em đã hiểu :lol: Hãy để cảm xúc lên tiếng, lý trí quá mất hay phải không bác :D

7. quocdat

quocdat Advanced Member

Em nói thật là em không phân biệt được thế nào là analog, thế nào digital :)
    Em chỉ biết ban đầu, em nghe thấy thích là OK. Em cứ lựa đồ hoặc chỉnh nghe thấy thích là được. Nhưng sau đấy em thấy nó cứ thiếu thiếu cái gì ấy, nên em chuyển hướng sang nghe phải có trường âm, phải có âm hình, phải có lớp lang, phải có độ động cao.
    Đến một hồi em lại thấy nó thiếu sự ngọt ngào, sự truyền cảm. Cho nên em lại cố gắng tinh chỉnh để tìm sự ngọt ngào, sự truyền cảm. Tuy nhiên, lúc này lại không giống ban đầu, chỉ có tinh chỉnh nào làm âm thanh ngọt ngào, truyền cảm mà không làm giảm/mất đi các yếu tố trường âm, âm hình, lớp lang, độ động thì em mới thực hiện, còn ngược lại thì bỏ qua.
    Đến lúc này em mới gọi là trung thực, là life like :D

8. audioinme

audioinme Advanced Member

Cái này là hiệu ứng stereo
    Âm thanh chỉ có tổng thể . Còn lớp lang , chi tiết ... Là hiệu ứng phòng thu . Đĩa lp cũng tuỳ bản thu đâu phải cứ lp là âm thanh analog . Kỹ thuật Digital có lâu rồi . Đôi khi còn in luôn trên vỏ lp
    Cắm cái nọ cái kia vào âm thanh có vẻ khác đi khi truyền dẫn qua vật liệu như dây loa , tín hiệu .. Đó gọi là mầu âm , hài âm ...
    Chip dac tỉ số lấy mẫu , kim cần ... Lấy rãnh , nam châm , cuộn dây.. Rung động ..
    Tóm lại cũng như uống trà thay vì rót ra cái cốc to uống 1 lần thì chia nhỏ ra từng chén ... Nhâm nhi có vẻ tao nhã nhưng tóm lại thì vẫn là uống trà thôi
    Nước mưa , nước máy thì vẫn cứ là nước
    uống cốc hay uống chén khác gì đâu miễn sao khát thì uống
    Tất nhiên chỉ là ý chủ quan cá nhân

9. tran minh phuong

Em tạm cho là thiết bị cdp,ampl, loa tái hiện tốt âm thanh analog thì ba sợi dây : nguồn, tín hiệu, loa có tác động rất lớn đến họa âm trong âm thanh tương tự. Đây là chủ đề nguồn điện em xin đề cập tới nguồn điện. 220v 50hz theo các bác rành về điện thì đây chỉ là con số biểu kiến, thực tế thì cái đồ thị ko phải hình sin kia còn chứa rất nhiều sóng hài, gai xung( chắc là ko tốt cho âm thanh). Nên biện pháp đầu tiên là dùng bacl để lọc bớt cao tần. Nền âm tĩnh hơn âm thanh cải thiện tốt hơn, chưa vừa ý em cho chạy qua vài mắt lọc thông thấp thông cao nền âm tĩnh hơn chút, thừa thắng xông lên em cho "con" điện chui qua sợi dây nguồn : bọc giáp chống nhiễu ngoại lai, cách điện chống hấp thụ, xuắn bện chống nhiễu nội sinh nói chung là chống đủ thứ và chất dây là rất tôt. Nhưng.... Âm thanh lúc này rất khô khan nghèo nàn chất"analog" còn đâu. Mèo của em lại hòan mèo các bác ah. Cuối cùng giữ lại bacl và sợi dây rẻ tiền cho "bằng anh bằng em" còn bộ siêu lọc rất tâm huyết ko có đất dụng võ. Em võ đoán cái ampli của em do rẻ tiền nên khi thiết kế đã mặc định với nguồn có nhiễu hài hay sao ấy các bác ah.

10. quocdat

quocdat Advanced Member

Hiệu ứng stereo là hiệu ứng thực, không phải hiệu ứng phòng thu bác ơi! Các yếu tố lớp lang, trái phải, âm hình, vị trí nhạc cụ, vị trí ca sĩ đều tồn tại khi bác nghe live. Em nhấn mạnh là nghe live trình diễn trực tiếp trong phòng, không phải là nghe live trình diễn trong phòng nhưng qua hệ thống khuếch đại và loa. Lúc đấy bác sẽ thấy rõ vị trí của từng nhạc cụ, trước sau. Điểm đặc biệt của nghe live trực tiếp dạng này là độ động cực cao, âm thanh tràn ngập phòng và có sự lan tỏa một cách hài hòa, âm thanh hòa tan vào nhau nhưng vẫn rõ ràng từng nhạc cụ riêng rẽ.
    Phòng thu ghi âm từng nhạc cụ riêng rẽ (mỗi nhạc cụ từ 1 đến 2 micro) nên hiệu ứng stereo trong phòng thu không giống hiệu ứng stereo ở ngoài đời thực. Còn nếu ghi chung (tức là chỉ có 2 micro ghi cho toàn sân khấu) thì sẽ giống như nghe live nhưng lúc này do giới hạn của thiết bị thu và dàn âm thanh mình dùng để phát lại nên sẽ không ra được cái âm thanh live khi nghe trực tiếp. Các giới hạn đó thể hiện ở rất nhiều điểm, ví dụ: độ tách lớp, độ động, âm hình, âm trường, độ ngọt ngào lan tỏa (hài âm), độ chính xác của nốt nhạc, độ full body...

11. audioinme

audioinme Advanced Member

................................................

12. tran minh phuong

Bác thai 64 thích nói về âm hình âm khói em mời bác quay về bàn sự ảnh hưởng của nguồn điện tới âm hình. Mỗi bộ nguồn điều có nội trở (cuộn thứ của bacl - em xin bàn cái đọan vi mô này thôi vì trình độ hơi khiêm tốn) khi phối hợp với tải ( thiết bị audio) tạo thành mạch kín lúc này nảy sinh nhiều vấn đề ảnh hưởng tới việc cấp nguồn cho mạch khuyếch đại. Để có âm hình tốt thì tín hiệu sau khuyếch đại phải đạt yêu cầu về nhiễu xuyên kênh méo tín hiệu độ tuyến tính trong miền khuyếch đai... tạo "tương phản" giữa hai kênh làm nên hiệu ứng stereo. Sự cân đối hòan tòan là không thể và chỉ tương đối trong phạm vi nào đó theo thiết kế và cấp nguồn, chất lượng nguồn đóng vai trò rất quan trọng. Mời các bác bàn về phối hợp tổng trở nguồn điện cho thiết bị.

13. thai64

thai64 Advanced Member

@ Tran minh phuong cứ tự nhiên độc tấu và chơi đi...vui mà.

Tôi rất thích nghe và chỉ nghe những gì êm êm, vừa tai thôi.

Xin cảm phiền, hãy để tôi tĩnh tâm... đừng đụng đến kẻ điên nặng nhé... :oops:

Thanks.

14. tran minh phuong

Ấy chết! Em sẽ xin lỗi nếu có gì ko phải. Em lên đây là để vui, chia sẻ và học hỏi. Cuộc sống bộn bề bon chen thì âm nhạc sẽ cho ta hưng phấn để nhìn đời tươi đẹp hơn, cùng niềm đam mê gíup ta gần nhau hơn. Bộ dàn tâm đắc của em có thể ko vừa tai bác, âu cũng là chuyện thường. Nên có gì các bác đừng chấp nhất chúng ta cùng vui nhé. Kính.

15. sơn_sơn_đen

sơn_sơn_đen Advanced Members

Nguồn điện & dây nguồn

Cái kết của 100 trang

:( :( :(

16. swordfish

swordfish Advanced Member

Em thích avta của bác. Âm không thấy, nhưng hình thì rất rõ :lol:

17. quoc dat

quoc dat Advanced Member

Hê hê hê, có 100...0 trang cũng ... vậy thôi... các bác ấy thích trải nghiệm audio bằng cách ... gõ phím ... thì cứ bắc ghế ... uống miếng nước ... ăn cái bánh ... đọc lúc nhàn nhã chả có việc gì làm .... cũng vui mà :lol:

18. quoc dat

quoc dat Advanced Member

Hình như tai em lệch phải cụ ạ... chết dở... :lol:

19. swordfish

swordfish Advanced Member

Thế cụ cũng giống em à, hi hi thế gọi là âm hình lệch

20. quoc dat

quoc dat Advanced Member

Nếu thế thì có lẽ thiên hướng ghu nghe của em là ... âm hình lệch cụ ạ.... :lol: bây giờ chúng ta sẽ bàn làm sao để tìm ra , làm ra cái BACL nào hay chọn sợi nguồn nào cho ra âm hình lệch theo kiểu của cụ Sơn Đen Đen...

... tìm không ra thì có giải pháp 300k vé 500k tip xong luôn .... :lol:

21. quoc dat

quoc dat Advanced Member

Sáng miền trung nóng lắm, làm tí gió cho mát các cụ nhà mềnh nhể :lol:

Fun tí các cụ nhé .. ha ha ha

22. vinh67

vinh67 Advanced Member

:D Chúc anh em yêu nhạc một ngày tốt lành vui khỏe.

23. thai64

thai64 Advanced Member

Chúc mừng Forum Nguồn điện & Dây nguồn 100 trang.

Hy vọng anh, em tiếp tục có nhiều bài viết với tinh thần xây dựng diễn đàn.
    Mọi người hãy chia sẻ kinh nghiệm thực tế và cảm nhận sâu lắng về việc Setup Nguồn điện & Dây nguồn cho hệ thống Audio của mình.

Chúc anh, em khỏe mạnh và mọi điều như ý.

Trân trọng.

24. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Mới đây mà đã 100 trang rồi, chúc mừng các anh em đã có công rất nhiều!

Em hôm nay chưa biết post gì nên lên đánh dấu mốc 100 trang cái ạ :)

Thân chào!

25. hoangtrong

Mở hàng trang 101:

Anh em nào chơi dây nguồn tự làm đầu thì cho biết cách đầu tư của mình:

1. tiền dây hơn tiền jack (đực + cái)
    2. tiền jack (đực + cái) hơn tiền dây
    (không tính trường hợp bằng tiền tuyệt đối vì hầu như không xảy ra, hơn nhau vài chục ngàn đồng cũng là hơn!)

Xin mở hàng danh sách:

1. hoangtrong: cách 2
    2. ...

(làm thế này cho nhanh lên 200 trang :mrgreen: )

Share This Page

Loading...