NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. locnp

locnp Advanced Member

Nếu chỉ lấy giá ra đo thì e thấy chưa đủ, theo em thì nên căng theo mục đích sử dụng thì sát nhu cầu thực tế hơn.

Dây nguồn cho nguồn phát kỹ thuật số như CD Player, Preamp, CD Transport, DA... thì không cần dây nguồn chịu tải cao mà cần dây có đặc tính chống nhiễu tốt.

Dây nguồn cho ampli tích hợp, pow công suất thì ngược lại, đòi hỏi dây phải chịu tải lớn.

Tuỳ theo nhu cầu mà mình chọn dây phù hợp. Em cũng vừa DIY xong sợi dây nguồn bàn ủi (for power amplifier) với đầu jack tương đối, dây hãng cùng tầm giá khó qua.

Attached Files:

chiêunam likes this.
  2. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác đi lạc đề, vui lòng trả lời vào đúng câu hỏi. Nếu bác thích thì mở thêm post để mọi người vote cho mau đến trang 200 :lol:

3. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Em xếp hàng vô cho xôm dù cả dây cả jack của em cộng lại chắc còn chưa bằng một mét dây của các bác, hi hi

Em chọn dây dài đến 3m dù thực tế chỉ cần 1m, vì em thích một quan điểm phát biểu rằng, nguồn điện AC nó không đi một chiều vào máy, mà nó đi hai chiều; khi đó thiết bị chúng ta nằm giữa, cho nên dây càng dài thì vùng đệm năng lượng càng rộng rãi, ảnh hưởng của dây nguồn càng rõ rệt.

1. hoangtrong: cách 2
    2. danieltran: cách 1

4. locnp

locnp Advanced Member

Căng theo giá thì sợi bên trên là 2, nhưng em cũng có sợi rơi vào trường hợp 1.

5. hoangtrong

Em thì có 7-8 sợi dây nguồn, có sợi thì dây mắc hơn đầu jack, nhưng đa phần hay chủ ý của em là cách 2.

6. quocdat

quocdat Advanced Member

Đó là vì đa số dây cắt m thì giá rẻ cả. Chỉ có 1 số ít dây đắt tiền thôi. Lúc các bác thử DIY dây nguồn thì mua dây rẻ + jack rẻ. Sau đấy thấy không phê thì nâng jack thử. thế là jack đắt hơn dây :)
    Chứ hãng thì em thấy hầu hết tiền dây đắt hơn tiền jack.

chiêunam likes this.
  7. ngockcntb

ngockcntb Advanced Member

Cũng tùy vào chiều dài dây cắt mét nữa, cho nên em rơi vào cả 02 cách:
    Em mua 01 mét dây monter : 300.000 đ/m, 02 jack hết 340.000đ thuộc cách 02, :D
    Lần khác em cũng mua 1,5 mét dây monter hết 450.000, cũng mua đúng jack trên hết 340.000 đ/cặp thuộc cách 01 :D

8. DanielTran

Chắc là phải so sánh giữa giá của cặp jack với giá 1 mét dây thôi ạ, mà nếu vậy thì chắc đa số sẽ rơi vào trường hợp 2.

9. mtbc

mtbc Advanced Member

Dây nguồn cứ phải 1.5m trở lên :)

Đồng ý với bác Daniel là thiết bị ở giữa chứ không ở cuối vì là AC.

Em làm dây thì theo cách 1, nhưng dây hãng thì em không biết họ chia thế nào.

Cơ bản là kỹ thuật hàn sao cho ngon như hãng em hổng làm được, hình như có hãng họ đúc luôn vô chứ không chấm hàn như em.

10. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Lý thuyết thế thôi chứ thực tế thì đôi khi có chút thay đổi.Sợi dây bàn ủi này mình đã xài 3 năm rồi,lúc trước xử dụng cả cho dây tín hiệu và toàn bộ dây điện trong thiết bị của mình,từ sợi dây điện trong máy tính đến dây điện trong ampli v.v.... phải nói là rất tuyệt vời trong tầm giá.Tới giờ thì mới nâng cấp dây bạc cho dây tín hiệu và dây điện trong thiết bị còn dây nguồn thì chưa có điều kiện,và nếu có điều kiện thì chắc chắn phải là những sợi trên 1000USD mình mới để mắt tới.
    Sợi dây bác làm cỡ này thì còn xa lắm mới ra hết khả năng của nó.Bác hãy thử một sợi theo cách của mình xem nhé.Ở đây bác xử dung ba sợi còn mình xử dụng năm đến sáu sợi,nếu nhét không nổi thì năm sợi trong đó có 1 sợi mass đơn và xoắn tất cả song song ép sát nhau giống như Nordost sau đó nhét vào trong lớp giáp chống nhiễu và lớp giáp này không tiếp xúc trực tiếp với dòng điện.

11. vinh67

vinh67 Advanced Member

Hãng DHLABS AUDIO có model dây nguồn Red Wave đại lý chính thức Atlantic bán 3tr5/m nhưng dây thành phẩm dài 1m bán giá 15tr.

12. locnp

locnp Advanced Member

Thiết kế của bác chống nhiễu khá tốt, có phải bác làm theo cách của hãng nordost? Coi chừng hãng nó kiện đó :lol: :lol:

Em dùng 3 sợi DIY mà lúc nhét dây vô đầu jack cũng muốn đổ mồ hôi hột rồi. Bác chơi 5, 6 lõi em không biết sao nhét vô đầu jack nữa :mrgreen: :mrgreen:

Sợi của em DIY theo kiểu hair saloon style, cũng có tác dụng chống nhiễu tốt đấy bác.

Dây là dây hãng, cùng style với e:

13. DanielTran

Theo em hiểu thì dây mass phải có tiết diện to hơn 2 sợi còn lại thì nó mới phát huy tác dụng, còn trừ khi hệ thống điện trong nhà không có nối mass thì sao cũng được.

14. locnp

locnp Advanced Member

Em cũng nghĩ vậy, trên ổ cắm thì lỗ mass luôn là lỗ to nhất :mrgreen:

15. hoangtrong

Có người chơi dây nguồn dài 60 cm, cũng có người chơi 500 cm. Cho nên so sánh nên dùng chiều dài chuẩn thông thường là 150 cm để so sánh số tiền đầu tư cho dây và cho jack.

Ý em hỏi là định hướng hay ý muốn chủ quan của các bác về đầu tư tiền cho dây hay cho jack, các bác thiên về hướng nào, còn thưc tế phụ thuộc vào chiều dài nữa.

16. hoangtrong

Đó là lý do em chơi dây tự làm đầu :wink:

17. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Câu hỏi này chắc ít người đem lên bàn cân trước khi DIY vì ai cũng cân túi tiền và kinh nghiệm hiểu biết về chất âm,hiệu quả từng thiết bị.Còn riêng mình thỉ luôn ưu tiên từ trong ra.Khi bắt đầu DIY mình phải chọn dây trước,sau đó là đầu F còn đầu M thì chọn CB để tiền đó mua đầu F khác để so sánh.Khi nào có kết luận và có tiền thì mới tính tới đầu M.

18. brucelee070190

brucelee070190 Advanced Member

Vụ DIY dây e cũng máu v đã thành công.nguyên liệu:
    dây e mua chợ nhật tảo Exito 100k/m (làm 4m:2).
    đầu jac đực Hubble 8215C (loại vỏ bạc trong) ship từ ebay giá 500k + jac cái Schuter loại mã 4781 (k phải loại 4782 giống ngoài chợ hay của Dũng 97 nhé) giá 250k.
    Giáp sắt chống nhiễu 2.5m x 70k/m. (Dũng 97 có)
    Ống gel máy lạy Superlonz 20k (1.9m).
    3m giáp xác rắn màu đen loại phi 28mm (ngoài chợ nhật tảo bán)
    Cách thức làm: dây exito xé bỏ vỏ lấy ruột. 3 sợi/dây 2m, e chập 6 lõi sợi lại thành 3 lõi sau đó đan thắt bím. đan xong e cho vào giáp chống nhiễu, sau đó luồn vào ống gel (cái này có tác dụng chống rung vô cùng hiệu quả), sau đó cho vào giáp lưới đen loại phi 28mm. còn việc thi công đầu jac đến đây thì dễ như ăn kẹo rồi.e lấy mass đầu jac cái, bỏ đầu jac đực. sau đó dùng co nhiệt có keo (Dũng 97 có) bọc 2 đầu jac lại để giữ cho chắc chắn v thẩm mỹ.
    Kết quả: thi đấu cùng Shunyata Black maba CX/HC (e mua shop 12tri), sau đó e cho Shunyata lên đường.Đây là nguyên nhân e bán sợi dây hãng.
    B nào muốn kiểm chứng, xách dây Shuyata giống của e ra giao lưu test mù cho vui. :D

chiêunam likes this.
  19. hoangtrong

Cám ơn bác Lý đã chia sẻ rất thẳng thắn và thành thật :D

Thi đấu tay đôi với bác Lý võ nghệ kinh dị thì chắc chả ai dám :mrgreen:

20. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào bác Trọng, nếu có điều kiện em làm bộ đầu tốt. Sau này không hợp chỉ thay dây khác còn gữi lại đầu. Theo em đầu đuôi tốt sẽ phát huy tối đa hiệu quả sử dụng của dây- có đúng không bác Trọng yêu quý :shock:

21. brucelee070190

brucelee070190 Advanced Member

Chắc các b cũng thường thấy dây NBS thường sử dụng jac cái là Schuter v jac đực là Hubble.e chỉ bắt chước hãng NBS cách phối các đầu jac, Shunyata cách bện dây, đi ống gel chống rung.hihi!thấy hiệu quả khá tốt.

22. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Mắt thấy, đọc hiểu vẫn kg bằng nghe thực tế bác Hoang Trong nhỉ! Nhìn đi nhìn lại thấy mình bé nhỏ quá :(

Thân chào!

23. hoangtrong

Mỗi người có một thế giới riêng theo cảm nhận riêng và cách chơi riêng của mình mà.

Đúng như thảo luận với bác siêu hồi nãy, với ổ cắm tường R1 dường như resolution của bộ dàn tăng lên từ 16 bit lên 24 bit, cho nên mình mới lấy đầu đực wattgate Ag ra khỏi dây nguồn Furutech nano đang gắn cho CDP, gắn trở lại đầu wattgate Cu thì nghe analog hơn, đang chờ đầu iego vàng về để cân lại chất âm của CDP, hệ thống bi-amp version 2 của mình coi như xong, chuẩn bị qua chơi tri-amp version 2. Cám ơn bác siêu đã ghé tệ xá nghe bộ dàn cũ kỹ, chắp vá và có ý kiến thẳng thắn :D

24. hoangtrong

Yes sir !!! :lol:

25. My FB

My FB Advanced Member

Em thấy bác ấy vẫn còn giữ bí quyết làm dây nguồn "lắc kêu" cho giống hãng :lol:

Share This Page

Loading...