NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Đang về sau chuyến giao lưu các tỉnh Tây Nguyên, em vẫn nhớ như in âm hình và độ bóc tách, bố trí các lớp trong sân khấu hệ thống nhà bác! Nể!

Thân chào!

2. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Cám ơn bạn đã quá khen, mình vẫn còn đang trong giai đoạn thuần hóa em R1 mừ :lol:

3. vinh67

vinh67 Advanced Member

Ổ cắm mới chạy rà thời gian bao lâu thì cho tiếng ổn định vậy các bác.
    Trước đây em lắp nhưng không quan tâm do hồi đó chưa tin là ổ cắm cũng phải chạy rà.

4. quocdat

quocdat Advanced Member

sau 40h thì tạm ổn.
    80h thì tốt hơn
    200h thì hầu hết đều OK.
    500h thì bảo đảm đã burn in xong.
    :)

5. vinh67

vinh67 Advanced Member

Tks bác.
    Cách burn in thế nào cho nhanh vậy bác ?..

6. quocdat

quocdat Advanced Member

cho chịu tải 24/24 suốt 1-2 tuần liên tục.
    Ở nhà bác có cái gì xài nhiều thì cắm nó vào: tủ lạnh, tivi, quạt...
    Ổ 2 lỗ cắm thì phải burn in cả 2 lỗ. Nếu có mặt nạ thì lắp vào luôn cho burn in :)

7. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Cắm nồi cơm điện vào burn in em nghĩ sẽ đẩy nhanh quá trình chạy rà đó ạ :)

Thân chào!

8. Donjuans

Donjuans Advanced Member

Cắm tủ lanh ! Đảm bảo gần như chạy suốt ! :D

9. vinh67

vinh67 Advanced Member

Cảm ơn các bác.
    Em sẽ giao nhiệm vụ burn in ổ cắm cho đ/c tủ lạnh và nồi cơm điện theo phương án cơ cấu nhân sự của bác quocdat và bác Siêu :D

10. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Nếu gọi là "Burn-in" như kiểu dây RCA hay SP, ổ cắm sẽ có qui định chân +;-; Ground. Nếu ổ cắm tường đấu điện không đúng (đảo cực chân pha nóng-lạnh) thì không biết khi burn-in nhầm chân cực liệu có .... hỏng ổ không? (Ý em là sẽ không còn sự tốt nhất của ổ AUDIO mà lúc đó chỉ còn là ổ điện cắm thông thường). Mong các bác chỉ giáo. Cám ơn các bác. :(

11. hoangtrong

Nói chung nên làm đúng ngay từ đầu, anh em trên này không phải là nhà khoa học nên khó trả lời câu hỏi của bác. Nếu đấu nhầm thì đơn giản là chỉnh lại cho đúng và chạy rà lại thế thôi, nó chẳng hỏng đâu vì nhiều người cứ chơi ngược mãi có hư gì đâu, thời kỳ đầu em cũng ngược mà :D

12. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Vấn đề là e đọc đâu đó do một số nhà SX dây dẫn audio nói về công nghệ SX dây khi "kéo" thành sản phẩm cho audio thì chất liệu cấu thành dây (dạng phân tử) chưa được định hướng, cho nên mục đích burning là định dạng 1 phần cấu trúc phân tử này theo chiều nhất định sẽ cho ra sp chuẩn nhất cho audio, nếu đúng như vậy thì burning ngược sẽ gây phản tác dụng .... thì chết! (Mong chỉ là quảng cáo của các nhà SX dây audio) :(

13. thai64

thai64 Advanced Member

Cảm ơn các bác Hoangtrong, Quocdat và Superfarmer...

Sự chơi cũng nhiều gian truân...nhưng thấy vui và khoái :lol:
    Có mấy cái ổ HBL8300ILR - HOSPITAL của bác Hoàng hồi đi Mỹ chia sẻ .
    Tôi sẽ ủy quyền cho đ/c Tủ lạnh giải quyết vụ Burn in ổ cắm, 24h/24h.
    Hy vọng đ/c Tủ lạnh hoàn thành suất sắc nhiệm vụ được giao.

14. superlazy

superlazy Advanced Member

Hubbell8300ILR dùng cho audio ko hay tiếng đục, độ động kém chắc model này dùng cho dân dụng do chất liệu của ổ cắm...

15. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào bạn, việc burn in Hubbell300ILR giao cho đ/c tủ lạnh. có bao giờ đ/c tủ lạnh hoàn thành xuất sắc , thấy hợp, giao cho đ/c tủ lạnh sử dụng luôn không nhỉ :arrow: :mrgreen:

16. quocdat

quocdat Advanced Member

Cái này là liên quan đến chiều kéo dây khi sản xuất dây. Dây được sản xuất có thể là từ nhà sản xuất dây audio luôn, nhưng hầu hết là thuê gia công. Trừ phi nhà sản xuất dây audio kiểm soát luôn công đoạn kéo dây, còn không thì họ xác định bằng cách nghe thử trước khi đem dây đi cắt để làm thành phẩm.
    Còn cái ổ cắm là phay từ miếng đồng/kim loại nên không có chiều đâu, bác đừng lo :)
    Nếu đấu dây nhầm thì chỉnh lại cho đúng rồi burn in lại thôi.

17. superlazy

E chào bác, tủ lạnh thì e ko cắm nên e ko dám phán, e đang dùng e nó cắm máy in thấy khá hợp nên e để sử dụng luôn cho máy in rồi ah.

18. thai64

thai64 Advanced Member

Các đ/c thân mến !

Một số đ/c không đọc kỹ...trật tự nào...đây không phải cái chợ.

Tôi đã ủy quyền cho đ/c Tủ Lạnh thụ lý và giải quyết vụ Burn in ổ cắm rồi mà... :(

Có gì chưa rõ xin mời các đ/c gặp trực tiếp đ/c Tủ lạnh trao đổi nhé...cứ mái thoải đi.

Tôi đã dặn đi dặn lại cậu ấy là: "Đối với đồng sự phải thân ái giúp đỡ...đối với địch phải kiên quyết khôn khéo... :lol: ".

Tôi mà nghe phản ảnh, có biểu hiện thiếu lịch sự với dân là...là . Tôi cho về quê chăn mấy con Dê cỏn nuôn.... :lol:

Thôi biết thế...có gì tính sau.

Rõ là...đang hứng thì xỉu :(

19. Vinhoankiem

Có bao giờ thấy hợp với tủ lạnh mà vẫn dùng cho audio vì không đúng với tỷ lệ đầu tư không nhỉ?! Nếu thế thì buồn cười lắm nhỉ :arrow: :mrgreen: Chào bạn, đùa chút cho tỉnh ngủ.

20. hoangtrong

Hôm nay hệ thống bi-amp version 2 với pre passive và crossover passive đã xong, quá đã. Phần nguồn đóng góp vai trò khá lớn !!!

Attached Files:

21. thai64

thai64 Advanced Member

Trên thế giới có những thiết bị và công nghệ cao để chế tạo vật liệu và linh kiện điện tử...

Thai64 xin đề cập với các bạn vấn đề mà chúng ta cần quan tâm: Ổ cắm Audio
    Lấy ví dụ cụ thể: Là các chi tiết dẫn điện của ổ cắm.

A, Để phủ bên ngoài một chi tiết bằng một vật liệu kim loại khác thì:
    1, Trước đây thường dùng phương pháp mạ điện, lắng đọng điện hóa, ăn mòn điện hóa… (cho một ổ cắm thông thường…).
    2, Ngày nay để tạo lớp màng mỏng với những kim loại đặc biệt, người ta dùng nhiều phương pháp:
    a, Phương pháp Bốc bay nhiệt (gia nhiệt điện trở, Sử dụng electron vận tốc cao đập vào bia vật liệu…)
    b, Kỹ thuật phủ màng bằng phương pháp nhiệt chân không:
    Bao gồm việc đun nóng trong chân không cho đến khi có sự bay hơi của vật liệu để phủ màng. Hơi vật liệu cuối cùng sẽ ngưng tụ dưới dạng màng mỏng trên bề mặt lạnh của đế (thanh dẫn điện của ổ cắm).
    c,Tạo màng mỏng bằng laser xung.
    Chế tạo màng mỏng dựa trên việc sử dụng chùm Laser năng lượng cao phá vỡ lực liên kết của các nguyên tử trên mẫu vật liệu cần tạo màng, làm bay hơi tức thời và lắng đọng vật liệu lên đế (thanh dẫn điện của ổ cắm).
    d, Bốc bay chân không chùm tia điện tử.
    e, Màng mỏng các vật liệu được lắng đọng bằng kỹ thuật Phún Xạ Katôt trong môi trường khí Ar. Bằng kỹ thuật này có thể chế tạo màng mỏng của hầu hết các vật liệu kim loại, các hợp chất.

B, Để hàn và gia công chi tiết có thể được dùng để chế tạo các linh kiện điện, điện tử
    thông thường (chế tạo FET, mở lớp tiếp xúc để hàn dây,...) người ta sử dụng Hệ thống quang khắc và máy hàn điểm bằng laser…

Công nghệ chế tạo, vật liệu chế tạo, chất phủ trên bề mặt các chi tiết tiếp xúc điện của Ổ cắm đó là những yếu tố đánh giá chất lượng của Ổ cắm...Chất âm...he he :lol:

Tôi muốn chia sẻ một chút ít hiểu biết của mình về kỹ thuật với các bạn trong Forum Nguồn điện & Dây nguồn.
    Tôi chỉ có suy nghĩ là cùng các bạn tìm hiểu kỹ thuật để chơi cho hay, nghe âm nhạc thêm vui.

Chuyện một số đ/c phê phán ổ cắm này nọ chỉ dùng cho tủ lạnh, máy in…
    Nói điều đó thì rất dễ, không có gì là khó, nhưng hiểu biết về công nghệ chế tạo và sử dụng chúng như thế nào ? :shock:

Burn in bản chất là gì ? và việc cắm Tủ lạnh, Nồi cơm điện…để Burn in có tác dụng như thế nào. Rất cần các đ/c cùng chia sẻ kinh nghiệm… :roll:

Để cho cuộc chơi Audio thêm vui – Lạc thú thì không phải dễ tự nhiên làm được, có ý cùng nhau chơi, tôn trọng sự chia sẻ và chơi hay, chơi đẹp.

Trân trọng.

@ Chúc mừng bác Hoangtrong.

" Hôm nay hệ thống bi-amp version 2 với pre passive và crossover passive đã xong, quá đã. Phần nguồn đóng góp vai trò khá lớn !!!"

Chào thân.

22. superlazy

E thành thật kính nể trình độ kiến thức uyên thâm của bác về công nghệ chế tạo ổ cẳm... Bác cho e hỏi bác đã từng dùng những hãng ổ cắm nào? những loại ổ cắm nào có những công nghệ mà bác nêu trên? và cụ thể cái Hubbell 8300ILR của bác nó dùng công nghệ và vật liệu gì? chất tiếng của nó như nào bác? E mới dùng qua mấy loại Leviton, Hubbell, Ps, Oyaide, Mit, Furutech và ko có cái nào để chất liệu đồng nguyên chất đa số mạ vàng, rhodium, 1 số loại mạ xi trắng mà e ko biết nó mạ cái gì vì e ko có trình độ như bác?
    E ko phê phán cái ổ 8300ILR mà e chỉ nói nó dùng cho audio ko hay, bác cho e hỏi bác đã so sánh e nó với những ổ nào rồi?
    Cái gì cũng phải thực tế chứ ko phải anh hùng bàn phím lên internet search đọc 1 tí rồi chém gió phần phật... đó cũng là lý do hàng nghìn tiến sỹ ăn lương nhà nước nhưng số lượng đề tài khoa học áp dụng thực tế đời sống còn ít hơn nhiều mấy bác nông dân chân lấm tay bùn...
    @tvt61 bác tư vấn cho e cái là có nên để dùng luôn cho e máy in này hay lại cho nó quay trở lại phục vụ audio bác nhỉ? Thanks bác...

Attached Files:

File size:
      32,9 KB
      Views:
      100
    chiêunam likes this.
  23. Vinhoankiem

Chào bạn, trên mình đùa chút cho vui thôi mà. Theo ý kiến của riêng mình thì dùng cho thiết bị điện không phải audio có vẻ ổn hơn :idea: Còn những vấn đề liên quan đến vật liệu và quy trình sản xuất bạn hỏi mình không tìm hiểu nên không thể CHÉM được. Theo mình câu hỏi KHÓ QUÁ- BỎ QUA :lol:

24. hoangtrong

Đầu tư ít thì chơi ổ cắm rẻ, đầu tư khá thì chơi ở cắm hàng hiệu, đầu tư nhiều thì chơi ổ cắm đỉnh luôn. Có bao nhiêu chơi bấy nhiêu, miễn làm sao có chú ý và chơi là được, đừng coi thường ổ cắm, nhưng cũng đừng thần thánh hóa cái ổ cắm. Em cũng trải qua 3 giai đoạn này.

Vấn đề hôm nay em gặp phải là do đi đổi dây nguồn với bác gần nhà về nghe thử nếu được thì mua chơi, nghe không đươc thì tìm phương án khác. Vấn đề đây là dây nguồn và jack nguồn có cái cho tiếng nhanh, có cái cho tiếng chậm, chơi 1 amp thì không nghe thấy, chơi bi-amp bị vụ này mà không biết thì mò hoài không ra, cứ chăm chăm vào amp và vào phân tần thì còn rất rất lâu mới thành công, không hiểu tại sao nó lệch pha giữa các dãy tần nghe kỳ quái. Hôm nay em đã giải quyết được vấn đề pha khi set bi-amp và tìm được dây nguồn giá hợp lý mà phù hợp, đúng là gặp may, chắc có lẽ ở hiền gặp lành chăng :mrgreen:

Thực ra tiếng mid treble đi nhanh hơn tiếng bass nên dây nguồn + jack cho mid treble nên cho tiếng đi chậm hơn dây nguồn + jack cho bass thì vừa hay, đảo dây nguồn của 2 ampli cho nhau là thảm họa, chết ngắc luôn, nếu mà không hiểu tại sao thì nản luôn. Chơi 2 dây nguồn gấu y chang nhau cũng không hay, kekeke. Càng chơi càng thấy thú vị quá. Nghĩ lại lần trước set tri-amp tự nhiên thành, chắc là hên. Từ từ em set lại tri-amp với pre passive, nhưng tiền điện tăng nhiều quá!!!

Em nghe bài số 5 đĩa best Voice VI, chỉ có voice, không có gì khác, mà lông tóc dựng đứng! Hôm trước bác siêu ghé nhà em, em cũng mở cho nghe bài này, bác ấy chắc cũng giật mình vì trung âm quá hay của loa Altec dòng public audio giá rẻ mà em khổ sở chinh phục nó 3 năm nay.

25. tuancomtam

tuancomtam Advanced Member

Chào các Bác CAO NHÂN.
    Em theo dõi vài trang cuối của TOPIC này và đã mở mang thêm nhiều điều hay. Em nghe các Bác chơi mà em phát CHOÁNG luôn. Ôi! Sao mà nó rộng THÊNH THANG quá... :D

Share This Page

Loading...