NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. quoc dat

quoc dat Advanced Member

... rõ từ năm 2006.... :lol: :lol:

vipyeu2 likes this.
  2. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Superfarmer :

Tổ ong để kê cục lọc cho dây Isotek Syncro SE anh ạ, còn Supra cắm làm dây mồi cho cục Burn in :mrgreen: , Supra nhìn xinh xắn thế chứ chống cháy tốt lắm anh ...

3. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Welldonehd :

Em dùng dây zin của hãng bác ạ. hì hì hì

4. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Vinh67 :

Em định câu thêm mỗi ổ ở trên thêm 1 cái ổ cắm xuống dưới đó, 3 ổ phía trên cắm thiết bị còn 3 ổ phía dưới để cắm thêm 6 cục QV2 vào mỗi ổ ... chơi thế cho tiết kiệm bác ạ :lol: .... sẵn tiện có mấy cái ổ cắm đểu không dùng lắp vào thế là ... :mrgreen: ... tóm lại tháo ra hết ... :mrgreen:

5. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ anh tvt61, anh Superfarmer và anh em :

Em mới quay ít clip ... các cụ cho em ít gạch đá làm động lực ngồi lắp ghép tiếp nhé :D

+All i have to do is dream - Nils Lofgren

( Em khoái nhất đoạn đệm guitar cuối bài các cụ ạ .. 3 phút 40 trở đi ... :lol: )

+ The Moon Represents My Heart

+ Almost Blue - Diana Karall :D

Chúc các cụ một ngày mới vui vẻ nha :D

6. tuanj

tuanj Advanced Member

Bác cho tí ánh sáng để thấy hình ảnh thì chắc sẽ hay hơn. Ko rõ bác Quốc Đạt quay phát bằng gì mà nghe âm thanh tốt vậy.
    Bác cho hỏi tí bài này All i have to do is dream nằm trong album nào của Nils Lofgren? Em nghe rất thích.

7. My FB

My FB Advanced Member

Em lanh chanh tý :D

Attached Files:

8. welldonehd

welldonehd Advanced Member

Em định mua dây về chạy từ ổ âm tường ra ổ cắm, và đang phân vân 1 trong 2 p/án sau:
    1. Dây Supra 2.5 Mkii
    2. Dây Encore DH Labs
    Các bác tư vấn giúp em. Thanks

9. quocdat

quocdat Advanced Member

Nếu bác cần chạy từ CB đến ổ cắm tường thì bác nên mua loại có ghi in wall power cable của các hãng sản xuất dây nguồn for audio. Nó sẽ trung tính hơn (ít màu âm hơn) các loại dây chuyên cắm từ ổ cắm đến thiết bị. Cái này em chưa thử, chỉ phán đại thôi.
    Còn nếu bác muốn mua sợi dây power cable for audio dạng nối từ ổ cắm đến thiết bị và dùng nó để chạy trong tường thì em đề nghị dòng Furutech copper, loại này cho chất âm khá trung tính.
    Còn nếu bác muốn một sợi dây nguồn từ ổ cắm tường (wall receptacle) xuống ổ cắm rời (power distribution) thì bác dùng loại dây nguồn xịn nhất dành cho audio (loại từ ổ cắm đến thiết bị) mà bác có thể mua được :)
    Còn nếu bác muốn DIY ổ cắm rời (power distribution) và cần một sợi dây để nối ổ cắm đó vào ổ cắm tường thì sợi dây đó cũng cần tốt nhất có thể. Tùy gu bác sẽ chọn dây cho phù hợp, em recommend vài sợi trong tầm giá thấp đến vừa phải:
    Dây Acrolink 7N-P4030: dây cho âm thanh ngọt, dày, tách lớp tốt. Dây không nên dài quá 1.5m, không nên ngắn hơn 1.2m
    Dây Oyaide Tunami: dây cho âm thanh ngọt, dày vừa phải, tách lớp tốt. Dây phải khoảng 1.7m - 1.8m
    Dây Furutech OCC copper dòng nano (Furutech FP-S55N): Dây cho âm thanh trung tính. Dây khoảng 1.5m đến 1.8m.

kenzoman likes this.
  10. welldonehd

welldonehd Advanced Member

Em là em đang muốn làm cái này ah:
    "Còn nếu bác muốn một sợi dây nguồn từ ổ cắm tường (wall receptacle) xuống ổ cắm rời (power distribution) thì bác dùng loại dây nguồn xịn nhất dành cho audio (loại từ ổ cắm đến thiết bị) mà bác có thể mua được :)"
    Anh Đạt cho em hỏi là mấy sợi dây anh liệt kê ra dùng có ổn ko ah? Chứ còn đâu mà chọn dây for audio ngon nhất thì....em hem có nhiều xiền :( .
    Thanks anh.

11. quocdat

quocdat Advanced Member

Quan trọng nhất là chữ hợp mà bác welldonehd. Tùy đặc tính dàn cần bù cái gì thì chọn dây cho hợp.
    Tính chất dây em liệt kê rõ ràng rồi mà. 3 sợi đều có ưu nhược riêng. Tuy nhiên, em nói rõ DIY dây nguồn không dễ dàng vì nó còn liên quan đến jack nữa.
    Em khuyên bác nên mua dây 2nd tầm giá từ 7 triệu - 12 triệu.

12. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Tuanj : Em quay bằng Galaxy Note 3 bác ạ, hi hi hi :D, tên Album là Break Away Angel ( em chả biết em thấy cụ My FB post lên ) :mrgreen:

p/s : Em tắt hết đèn vì cầm tay điện thoại nó run lắm ạ, xem thấy hình chóng mặt các cụ lại trách em :D... mà dạo này xin gạch cũng khó quá ... đúng là :mrgreen:

13. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Nghe sang chảnh như loa của Italia nhỉ :)

Thân chào!

14. quocdat

quocdat Advanced Member

Nếu những bài dưới đây của bác cũng ghi âm bằng cùng một thiết bị với mấy clip trên thì cái được của cấu hình hiện tại không bù được cái bị mất đi.
    https://www.youtube.com/watch?v=nsURZoBw9z0
    https://www.youtube.com/watch?v=Y5OjDGIiqKQ
    https://www.youtube.com/watch?v=InVD7fiJgTg
    https://www.youtube.com/watch?v=7IgV1YYgehs

15. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Chào bác, sáng sớm nay ở Tuy Hòa Phú Yên em nghe clip bác post cũng bằng Note 3 cảm giác đầu tiên là có vẻ digital nhiều quá, nhưng e rằng nghe qua mobile phone không chính xác. Tối nay về saigon, nghe kỹ lại trên hệ thống lossless với bi-amp thì em xin có một vài ý kiến nhỏ hy vọng có thể giúp bác mau đến niết bàn. Có thể các ý kiến sau đây không chính xác vì clíp của bác được thâu âm qua mobile phone:

- tiếng trong, sạch, độ động tốt
    - tổng thể tiếng thiên sáng, thiếu độ trầm ấm (điều này có thể không đúng với nghe thực tế)
    - độ ngân và rung có nhưng chưa đủ
    - tiếng hơi căng, thiếu tự nhiên

Lang băm vườn em xin bốc vài thang thuốc không tốn tiền hay ít tốn kém như sau:

- Kiểm tra nối đất có tiếp xúc tốt không, thay kích cỡ dây nối đất lớn hơn, kiểm tra ground loop

- Lấy bớt phụ kiện chống rung: hệ thống bác rất trong, sạch, chứng tỏ bác đã đầu tư rất nhiều vào phần nguồn điện và chống rung. Em đề nghị bác giữ nguyên chống rung cho loa. Bác thử lần lượt lấy bớt chống rung của 1 trong các thành phần sau: Biến áp cách ly, ổ cắm lọc, CDP/ Mâm đĩa than, amp/pre-pow. Những thứ này lấy chống rung ra thì bác cần để trên sàn gỗ cứng trực tiếp, hay trên sàn gạch, hay trên kệ máy, không để thiết bị trên thảm. Mỗi lần chỉ lấy bớt ra ở 1 thứ, khi lấy chống rung ở thứ khác ra thì chống rung của thứ lấy ra trước phải lắp lại vào như cũ, tức là mỗi lần chỉ có 1 thứ được lấy chống rung ra. Bác lắng nghe thật kỹ xem biến đổi âm thanh thế nào. Do dàn của bác có nhiều thành phần, có thể bác phải nghe đi nghe lại cùng 1 bài hàng chục hay 20 chục lần trong 1 buổi, bác có thể chỉ nghe chừng 15 hay 30s của 1 bài tủ nào đó ở đoạn bác thích nhất thì sẽ dễ phát hiện sự khác biệt. Bác nên có sổ tay ghi chú lại những biến đổi chất âm khi lấy bớt chống rung ra. Đó là bước thứ nhất, bước thứ hai là thay vì chỉ lấy 1 thứ, bác lấy bớt ra ở 2 thứ, và bác sẽ có rất nhiều cách để tổ hợp => khá tốn thời gian, nhưng thú vị. Bác chú ý độ ngân rung của giọng ca hay tiếng nhạc cụ nhé. Em nghĩ rằng lấy bớt phụ kiện chống rung ra ở phần nguồn phát âm thanh và ở biến ap cách ly/ổ cắm lọc điện là thấy biến đổi nhiều nhất. Bác chú ý sự tự nhiên của âm thanh nhé. Giống như hồi nảy qua nhà anh bạn gần nhà mới mua cái tivi 4K, so với cái tivi trước đó thì TV trước màu sắc rực rỡ hơn, sắc nét hơn, nhưng cái TV mới 4K thể hiện màu da mặt người thật một cách kinh hoàng, cho người xem một cảm giác thật như mình đang ở trong bối cảnh đó, nhìn rất thật, mặc dù không sắc nét, không rực rỡ. Thang này không tốn tiền, mà lại dư tiền ra.

- dây nguồn, jack nguồn, ổ cắm điện, lọc điện: em đoán rằng bác dùng nhiều loại jack, ổ cắm mạ rohdium, bạc, bác có thể thử cân bằng lại bằng một 1/4 hay 1/3 hay 1/2 số lượng ổ cắm và jack nguồn bằng chất liệu đồng hay mạ vàng. Dây nguồn có vẻ bác dùng nhiều loại có silver plate. Bác có thể thử phối trộn với các dây nguồn không có silver plate, ví dụ trong bộ dàn có tổng cộng 6 sợi dây nguồn thì ở từng giai đoạn bác có thể thay vào dây không có silver plate. Lọc điện thì bác gỡ bớt lọc điện mỗi lần lấy bớt ra 1 lọc điện cho 1 thiết bị, làm lần lượt rồi tổ hợp 2 hay 3 lọc điện chỉ để lại vài cái lọc điện ở những vị trí cần thiết và phù hợp. Cũng chú ý lắng nghe như trên => tốn thời gian và tốn tiền.

- kết hợp thang thuốc 2 & 3 trên sẽ ra một rừng options để bác lặn ngụp khoảng 1 tuần hay 1 tháng. Đó là chưa kể gắn thêm diode trước khi nối vào dây đất và thử các loại diode khác nhau.

Vài lời quê dông dài góp nhặt, hy vọng có thể giúp ích cho bác được một chút gì đó. Chúc bác có phát hiện mới lý thú trong cuộc chơi audio của riêng mình.

chiêunam likes this.
  16. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào Đạt, cám ơn Đạt nhiều. Đạt có thể cho anh nghe mấy bản hoà tấu piano, violon : A melody Hong- Chun, Flower Woman

17. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Em thì nghe qua youtube thấy hay, vừa ý :) chỉ đơn giản vậy thôi! Nhưng nhận xét rõ ràng nhất là âm sạch nền tĩnh. Còn ù rền, kéo đuôi nghe qua phone kg thể biết được nhưng em nghĩ phòng này lớn đã có xử lý nên chắc ok!

Thân chào!

18. hoangtrong

Đồng ý với bác quocdat !

19. My FB

My FB Advanced Member

Em đã lấy CD của em có các bài bác quoc dat post ra nghe trên hệ thống của em rồi so sánh với các clip của bác ấy post thì em thấy:
    - Micro của Smart phone chỉ dùng để chuyền tải giọng nói con người nên không đáp ứng được yêu cầu
    - Vì Micro smart phone "quá ẹ" nên nó không chuyền tải hết cho ta thấy sự thể hiện của phối ghép bác ấy đang chơi.
    - Nó làm người nghe có cảm giác bộ giàn thiếu trên, hụt dưới (thiếu treble & trầm) => mất cân đối
    Cứ phải nghe thực tế mới biết được :wink:
    Vài xxx ý

20. My FB

My FB Advanced Member

Almost Blue do Diana Karall thể hiện có đệm Piano rất hay đó bác

21. quoc dat

quoc dat Advanced Member

Q

@ Superfarmer : chẹp, có gì giấu được anh Superfarmer không nhỉ :D, em dấu mà vẫn bị phát hiện ra tài tình quá hi hi hi, :lol:

@ Quocdat :

Hi hi hi, cám ơn bác đã góp ý cho em

@ tvt61 :

Ok anh để mai em quay lại 2 bài đó nhé.

@ Superfarmer :

Phòng này em chưa xử lý gì anh ạ ngoài 6 tấm ASC , đồ xử lý phòng mới nhập về chiều tối nay mai em khui test lắp lun anh

22. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ MyFB :

Quay bằng Note 3 có xu hướng sáng tiếng, làm mỏng tiếng và bớt sức nặng của các note nhạc cũng 30% bác ạ.

Tuy nhiên dung lượng, âm hình, chất âm nó giữ lại khá tốt.

Em quay thử bằng Iphone 6, 6 plus, S7 edge nghe còn tệ hơn vì nó cứ um um, do công nghệ lọc nhiễu của Mic nó càng lọc bao nhiêu thì mất bấy nhiêu. Cuối cùng cái anh Note 3 lại bảo tồn được nhiều nhất. Riêng bạn S7 Edge thì nghe 1 rổ bass ù kéo đuôi, em chả hiểu :mrgreen:

Một điều tối quan trọng nữa là chọn vị trí quay làm sao để âm phản xạ ít nhất, vì Mic Phone nó rất nhạy, chọn không đúng chỗ nghe tiếng nó dội quanh dữ lắm bác ạ. Mà ở ngoài có thế đâu hi hi hi

23. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ hoangtrong :

Ai bảo nghe qua quay bằng điện thoại rồi up bằng youtube không nhận xét được hệ thống, người đó phải xem lại vì bác hoangtrong nhận xét nhiều phần đúng đấy ạ.

- tiếng trong, sạch, độ động tốt

--> tiếng trong và sạch, nhưng độ động xét ra vẫn chưa đạt lắm bác hoangtrong ơi, hơi lê thê 1 tí, em sẽ tìm cách cải thiện điều này.

- tổng thể tiếng thiên sáng, thiếu độ trầm ấm (điều này có thể không đúng với nghe thực tế)

--> điều này do note 3, bạn này giữ lại được khá nhiều nhưng làm mỏng tiếng và sức nặng kém đi nhiều ạ.

- độ ngân và rung có nhưng chưa đủ

---> điều này do 1 phần bạn note 3 ăn bớt lại, nhưng em cũng chủ ý cho độ ngân và rung vừa phải ạ.

- tiếng hơi căng, thiếu tự nhiên

--> chẹp, em thấy tiếng còn hơi nhẹ nhàng lả lướt quá đó chứ bác Hoangtrong, em muốn căng hơn tí nữa mới đạt :D

Nguyên tắc phối phần nguồn điện trong hệ thống audio bác hoangtrong nắm kỹ quá ạ, em sẽ lưu ý phần chất liệu của Jack, ổ cắm, đo lại điện trở đất ( trước em kéo xuống dưới 4ohm ) như bác hoangtrong tư vấn cho em.

Hệ thống em hiện tại ngoài mấy thớt đá đặt lên sàn gỗ thì không dùng chống rung gì, em cũng không dùng lọc điện mà dùng hệ thống xử lý điện của Nordost bác ạ. hi hi hi

lọ mọ cái món nguồn điện này cũng 5 6 tháng rùi bác, nên thêm tí nữa cũng không sao, cái món này nó tập cho mình tính kiên nhẫn tốt lắm bác hoangtrong ơi. :D

24. hoangtrong

Có thể bác muốn độ căng, nẩy, dứt khoát không rề rà khi nghe nhạc cụ. Em cũng thích như thế, tuy nhiên căng này là căng về trường độ, về độ dứt khoát, không phải căng về cao độ, căng về độ uyển chuyển, về độ thư thả. Em nghĩ khi đạt được độ căng nẩy dứt khoát mà vẫn không căng về cao độ, bảo đảm sự uyển chuyển, luyến láy, thư thả trong từng nốt nhạc, mọi thứ phức tạp lộn xộn trở nên tự nhiên và bình thường, nghe âm lượng lớn thấy dễ chịu không có cảm giác ồn thì là ngon rồi.

Trong nhịp nhanh vẫn có khoảng không ngân rung nhấn nhá cho từng nốt, kể cả các nốt nhanh và rất nhanh như nốt móc đơn, móc hai hay móc ba, chính sự ngân, rung, nhấn nhá thể hiện âm sắc rõ của từng loại nhạc cụ, từng giọng ca mặc dù cùng một cao độ và trường độ. Đôi khi vì chú trọng độ căng nảy mà ta hy sinh bớt độ uyển chuyển, thư thả, tiếng có vẻ như bị "sắc" lại (sắc trong sắc thuốc), như ly nước chanh thật đậm, ít tự nhiên. Vấn đề này có vẻ là tùy gout nghe, giống như uống rượu mạnh, có người thích uống sec, có người không :lol:

Có người thì thích vẻ đẹp mộc mạc tự nhiên, có người thích vẻ đẹp son phấn, lộng lẫy. Em thì thích cả hai. Làm sao cho bộ dàn thể hiện được âm thanh nhạc cụ mộc như thật, nhưng khi thể hiện nhạc cụ điện tử, synthesis thì đôi khi cũng phải lạnh lùng, ma quái, bất cần đời như bụi đời Chợ Lớn thứ thiệt :lol:

25. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E cũng nhận thấy như vậy: e có vài người bạn ht có ampli chắc là dc SX từ những năm 90-97 gì đó, khi nghe âm thanh chắc, gọn, bass mạnh sâu, nhưng nghe lâu cảm giác bị bó. Em nghe 1 vài ht ghép ampli đời mới dc SX từ năm 2007 trở về đây thấy âm trường không mạnh bạo, sắc cạnh mà cảm giác rộng mở hơn, nhẹ nhàng và có vẻ 3d 1 chút, e lại cảm thấy hợp tai hơn. Nhưng bạn e nghe thì thích tiếng phải căng, chắc. Gu nghe hết bác nhỉ.

Share This Page

Loading...