NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Ngày xưa khi chưa biết đến audiophile,Vnav,chưa thấy ai nghe nhạc trong phòng riêng đa số là phòng khách hay tiện chỗ nào để chỗ đó và ampli luôn phải có treble,bass,loundness.v.v...thì lúc đó đẳng cấp của bộ dàn rất dễ thấy ,nghe vài ba nốt nhạc là cảm nhận được liền.Còn khi tiếp xúc học hỏi với Vnav thì quả thật là không biết đường nào mà lần,nó cứ rối tung lên như một mớ bòng bong và trong đó có quá nhiều điều mà mình cũng chẳng biết diễn tả như thế nào.Khoản 6-7 năm trước có anh bạn rủ tháp tùng đi mua bộ nghe nhạc,lúc đó mình mới bắt đầu tiếp xúc với hiend,với Vnav,bắt đầu học biết những từ ngữ trung thực,bass ù,rền và sau mấy ngày lang thang hết shop này shop nọ cuối cùng là anh ta sắm loa BW 703 và CD,Amly Vincent.Hơn một năm sau anh bạn lại quyết mua dàn mới và mình lại tháp tùng một thời gian dài hơn vì lần này anh ta quyết làm một cú ra trò và thời gian này quả thật là gặp rất nhiều chuyện không hiểu nổi và mình chỉ giữ ở trong lòng để làm những bài học cho bản thân mà thôi.
    Đầu tiên là anh bạn kết loa Wilson và đã mua hụt một cặp ở shop nào đó .Và lúc đó là quán cafe Sơn Hà Hiend mới mở có cặp Wilson gì đó với bộ phối ghép cũng khoảng 4 tỷ.Mình và anh bạn ghé quán khoảng 5-6 lần và riêng mình ghé một mình cũng cả chục lần nữa,ghé để tìm xem nó hay ở chỗ nào,đàng giá ở chỗ nào nhưng quả thật là chỉ nhìn là thấy giá trị chứ còn ngồi uống cafe nghe nhạc thì thực sự là chẳng thấy bản nhạc nào hay cả.Cũng thời gian đó bên Hòa Phúc đường Trần Hưng Đạo cũng đang để cặp Shasha ghép với McIntosh và mình cùng anh bạn cũng nghe thử cả buổi sáng để rồi thất vọng và cuối cùng anh bạn đã quyết đinh mua cặp Ascendo System F.
    Có một lần mình ghé một Shop chuyên xử Lý phòng nghe mới là quái đản.Ông chủ dẫn hai anh em vào một căn phòng mẫu để giới thiệu,quảng cáo là phòng đã xử lý tiêu chuẩn,ở đây nói chuyện là không vang,sau đó ông cho nghe vài đĩa test và khi bắt đầu diến thuyết đoạn này tiếng này hay đoạn kia trống rõ ràng v.v.v.... nhưng quả thật là mình cũng chẳng hiểu ,chẳng thấy nó hay ở chỗ nào,chỉ thấy nhạc ông mở nghe chán hơn cơm nguội thôi.Lần khác mình ghé giao lưu nhà một bác nọ.Bác này diễn thuyết cho mình thật nhiều về âm hình,bác bắt ngồi ở đúng chỗ đó để nghe một đoạn nhạc nhiều lần để giải thích v.v.....nhưng hỡi ôi,đó thực sự là một buổi sáng mình bị tra tấn bởi thứ âm thanh khô cứng,rẻ tiền mà vì nể bác chủ nên mình cố gắng lết hết buổi sáng,trên đường về người cứ bực bội khó chịu vô cùng.Thực sự phòng và giàn âm thanh của bác chủ cũng khá đẳng cấp nhưng có lẽ quá chú trong đến âm hình mà quên những điều đơn giản,khi bác phân tích về các dải thì bác lại quên mất tiếng bass của bác đầy đủ,vững vàng nhưng bác lại quên là nó giống mấy dàn nhạc đám cưới rẻ tiền.
    Một lần khác mình ghé phòng của một bác cũng khá có tiếng trên Vnav,bác cho mình nghe một cặp bookshelf khá nổi tiếng và diễn giải cho mình một vài cách set up xử lý phòng nghe,phải nói rằng đây là một cao thủ hiểu biết rất nhiều về âm học,và xử lý phòng ốc v.v.....Khi bác ấy hỏi ý kiến mình về bộ dàn mình chỉ dám nói dàn của bác tiếng bass nghe không giông loa lớn,nhưng thực sự trong lòng mình nghĩ với một bộ loa vi tính 5.1 hay 7.1 đẳng cấp một chút thì cái âm hình âm họ kia cũng thật là đơn giản mà thôi.Và đó là vấn đề rất nhiều anh em đã lơ đãng trong vấn đề đánh giá và phối ghép
    Và sau cùng là quan điểm riêng về vấn đề nguồn điện và dây nguồn: theo mình thì âm thanh là kết quả của một dòng điện đi từ ổ cắm qua các thiết bị và vòng trở về tới ổ cắm.Nó cộng lại tất cả các thứ mà nó đi qua nên tất cả đều ảnh hưởng đến âm thanh và để đạt được âm thanh hay nhất là ''Không có cái nào hết''.Có nghĩa là không có cái gì làm cho âm thanh hay hơn cả mà tất cả đều giảm đi mà thôi.Sợi dây lợi bass có nghĩa là nó bóp bớt treble đi thôi.
    Vài dòng tào lao các bác đọc giết thời giờ thôi,còn thật sự mình vẫn nghe nhạc bằng máy vi tính nên nói chuyện Hiend thì rõ ràng là.......tào lao.

2. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Hoangtrong :

..... hay .... quá xá hay... hồi trưa em đi làm vài chai đọc bài của bác hoangtrong mà cứ ngồi vỗ đùi đen đét ... giờ sưng hết cả đùi .... he he he.... bắt đền bác hoangtrong .... :lol:

Những thay đổi xung quanh hệ thống ..... làm chủ được thiết bị để .... thích kiểu nào .... chơi kiểu đó ... nó thật thú vị...

Khi phối ghép hệ thống .... cùng mốt cấu hình phối ghép .....ta không thể bắt ca sĩ hát Opera hát nhạc Jazz hay nhạc Country và ngược lại ..... hay muốn nhanh mạnh dứt khoát .... thì không thể khề khà ... thong thả ... lả lướt ..... nhiều vấn đề tương tự như vậy ..... ta phải tìm điểm cân bằng ..... set up sao cho không lệch lạc thiên vị bên nào cả .... :D ...

... thế mới gọi là phối văn ghép ...... :mrgreen:

cám ơn bác hoangtrong đã góp ý cho em :) hi hi hi

3. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác đã hình dung được niết bàn audio rồi đó. Vấn đề của bác và em là bước dần đến đó, dọc đường sẽ có nhiều thứ quyến rũ chúng ta như các bọn yêu tinh trên đường Tam Tạng đi thỉnh kinh (phụ kiện audio siêu cấp, loa đỉnh, amp khủng ...). Chơi cho chính mình và kiên định thì sẽ đến, còn không thì có thể chẳng bao giờ tới. Người tới được niết bàn cảm thấy sung sướng, người đang lặn ngụp trong những thứ quyến rũ kia không tới niết bàn, nhưng cũng cảm thấy sung sướng với những cám dỗ đó, mỗi người một hoàn cảnh, mỗi người có một sự lựa chọn cho riêng mình, tới niết bàn audio được hay không thì chưa biết, ai cũng cảm thấy vừa tai mình, cảm thấy sung sướng khi chơi audio là được rồi :wink:

Có những người chơi audio không quá chi phí toàn bộ là 50 trđ, cũng tự cảm thấy mình đến niết bàn rồi. Có người chơi tầm 1 tỷ đồng mà chẳng thấy tới đâu. Sướng khổ tùy tâm, chơi audio cũng là một cách luyện tâm, qua đó tôi luyện bản thân, biết thụ hưởng cuộc sống tốt hơn, gặp được người đồng điệu, đời thế mà vui !

4. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@hoangtrong :

Em thấy lên cõi niết bàn trong audio nhanh nhất là mua hệ thống xong rồi không lên VNAV, không giao lưu .... cứ thế mà nghe .... em đảm bảo tới NI va nà nuôn ạ ... :lol:

5. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ hhiepbi :

Cứ đổ hết cho cái gu đi bác.... xong luôn chả tranh cãi gì :lol: :lol: :mrgreen:

6. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Nếu em đoán kg sai thì em thấy lấp ló một cao thủ về dây nguồn với ẩn danh là anh Khaitrixl vào đây. Mời anh Khaitrixl khai đao cho em học hỏi ạ :)

Thân chào!

7. nghiact

nghiact Advanced Member

Bác Khaitrixl ơi :) , Có người gọi kìa...

8. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào anh em, rất vui khi chúng ta cùng nhau lắng nghe chương trình giai điệu tự hào - giai điệu tổ quốc : CHIỀU BIÊN GIỚI :D

9. quocdat

quocdat Advanced Member

Thấy bác kể nghe quen quen :mrgreen:
    Thế mới nói nghe nhạc do gu bác ạ!

10. My FB

My FB Advanced Member

Em kết mỗi câu cuối :lol:
    "Nghe cảm thấy hay là được" :mrgreen:

11. vinh67

vinh67 Advanced Member

Loay hoay cắm rút có thể chỉ do đó là một thú vui như muôn vàn thú vui khác. Nhưng cũng có thể là việc nghe nhạc chưa đến đẳng cấp "có nhạc nghe thuộc thể loại mình thích là hay rồi" :lol:

12. Capt_Lee

Capt_Lee Advanced Member

Cụ cho e hỏi 2 câu :D
    1. Có phải cụ luôn phê phán tất cả nhữg bộ nghe nhạc đắt tiền?
    2. Cụ nói "âm thanh là kết quả ....... giảm đi mà thôi." Vậy cụ nghĩ sao về nhữg sợi dây tốt làm cho dòng điện qua đó đc bảo toàn mà k suy hao?

Quan điểm của e thì các cụ trog topic này có vẻ cuồng quá, có lẽ các cụ ấy đã đạt tới tầm về nhữg món khác nên chỉ nghĩ tới dây nguồn. Cá nhân e, e thử dây nguồn máy tính vs dây nguồn e mượn...thực xấu hổ là chả thấy khác nhau tý nào.
    Có thể vì lẽ đó mà e bớt đi 1 khoản phải lo lắng

13. quoc dat

quoc dat Advanced Member

Tập đoàn thày bói mù bắt đầu vào sờ voi.......topic chuẩn bị quay về cái máng lợn :lol: :lol: :lol:

Mù còn đòi mua vé vào xem Ci Nê .... , Douma, màn hình nó tối đen chứ có khác đ.... gì đâu ... tốn tiền ... hố hố hố :lol:

p/s : chỗ này giờ thành chỗ trình bày hoàn cảnh éo le .... thật quá hài hước.... hài như mấy thằng chơi thì đ... chơi, đồ thì đ... cắm, thế mà mở m.... phán như đúng cmn ... rồi .... phét lác đờ e.... ngượng mom à.... :mrgreen: ....

14. vinh67

vinh67 Advanced Member

Cấp nguồn trong dàn thiết bị nghe nhạc có vai trò như thế nào ?

Theo em: Trong hệ thống thiết bị nghe nhạc, dòng điện như dòng sông cho "con thuyền âm nhạc" xuôi dòng. Dòng sông ấy trơn tru, êm đềm, rộng thoáng thì "con thuyền âm nhạc" thanh bình di chuyển, nhưng dòng sông ấy trắc trở, thác ghềnh đầy rác rưởi cản trở dòng chảy thì "con thuyền âm nhạc" làm sao còn thanh bình di chuyển để cho ra những dòng nhạc tuôn chảy, tuôn trào được. Chăm chút, Lựa chọn, phối ghép các thiết bị trong phần cấp nguồn chính là khơi thông, lạo vét dòng chảy để "con thuyền âm nhạc" thuận buồn xuôi gió đưa dòng âm nhạc đến tai người nghe êm ái nhất. .

Chúc anh em yêu nhạc một chủ nhật Vui- Khoẻ.

15. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

chuẩn bác! Một số ht không thay đổi khi thay dây nguồn cũng giống như thuyền quá nhỏ mà đi trên con lạch (thì đâu cần khơi rộng ra làm gì vì quá dư để đi rồi :wink: ). Khi nào dùng thuyền lớn thì sẽ thấy khác bác nhỉ.

16. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Cụ cho e hỏi 2 câu :D
    1. Có phải cụ luôn phê phán tất cả nhữg bộ nghe nhạc đắt tiền?
    2. Cụ nói "âm thanh là kết quả ....... giảm đi mà thôi." Vậy cụ nghĩ sao về nhữg sợi dây tốt làm cho dòng điện qua đó đc bảo toàn mà k suy hao?

Quan điểm của e thì các cụ trog topic này có vẻ cuồng quá, có lẽ các cụ ấy đã đạt tới tầm về nhữg món khác nên chỉ nghĩ tới dây nguồn. Cá nhân e, e thử dây nguồn máy tính vs dây nguồn e mượn...thực xấu hổ là chả thấy khác nhau tý nào.
    Có thể vì lẽ đó mà e bớt đi 1 khoản phải lo lắng
    [/quote]
    1.Từ khi bước vào diễn đàn đến giờ mình chưa bao giờ dám phê phán ai cả.Đó chỉ là những băn khoăn hay chỉ là gu nghe nhạc thế thôi,có nhiều khi ta chú trọng cái này mà quên cái kia thí dụ như cái phòng thì nhỏ mà ta lại thích cái loa to rồi bịt mũi bịt miệng bắt nó hát hay sao được.
    2.cái cốt lõi vấn đề là ở đây khi ta đo dòng điện bằng volt,ampere thì không mất gì hết,nhưng khi ta đo bằng bass,middle,treble thì có lẽ nó phải mất,tất cả các hãng âm thanh,dây nhợ đều quảng cáo là trung thực nhưng chưa có hãng nào dám nói là vẹn toàn 100% cả.

17. Capt_Lee

Capt_Lee Advanced Member

@ quoc dat: Ko biết bn đang nói ai nhưng kết luận thì quá trẻ con. Mình ko nói bn vô học nhưg nhữg j bn nói lại đag chứng minh điều đó.

18. vinh67

vinh67 Advanced Member

Con thuyền ấy lớn nhỏ ra sao ?.
    "Con thuyền âm nhạc" to nhỏ ra sao. Con thuyền này không bất biến mà to nhỏ biến hoá liên tục. Lúc liu riu :) ( khi nhạc thủ thỉ- Con thuyền nhỏ. Lúc tuôn trào - là lúc hệ thống phải trong tức thì cấp đủ dòng rất lớn để hệ thống cho ra tiếng Bass trầm sâu đầy lực - lúc này "con thuyền âm nhạc" trở lên to đùng như tàu sân bay- Lúc này hệ thống nguồn không cấp đủ dòng để sinh năng lượng tạo tiếng trầm hùng tráng thì tiếng trầm sẽ thiếu lực, yếu ớt, thiếu chi tiết, nghe không hay, không thích, không đã, không gian nhạc bị bó hẹp, dải mid, treb chói gắt.

Dòng điện nguồn phải cấp cho dải trầm lớn như thế nào ?.
    Các bác cứ đưa bộ dàn có tiếng trầm sâu vào căn phòng cũ kĩ, vôi vữa lâu ngày, khi tiếng trầm nổi lên các bác sẽ thấy phòng ốc rung rinh, vôi vữa rơi rụng. Nếu dùng tay để cản sự chuyển động đi ra của màng loa trầm sẽ rất khó khăn, do lực đấy ra rất lớn. Lực này tạo ra tiếng trầm chính là năng lượng mà dòng điện phải cấp mà phải cấp tức thì cho hệ thống. Điều này đúng với mọi bộ dàn nghe nhạc kể cả bộ dàn vi tính có cái loa sub bé tí đường kính chỉ 10cm.

19. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Trời, bác nóng tính quá, đừng có mà la toáng lên như vậy.
    Trường hợp này giống giống kiểu mấy bác nghe nhạc số bằng soundcard rồi bình phẩm, chê bai nhạc số như trước đây thôi mà.
    Bác đừng nóng giận với những người chơi nửa vời hoặc chưa tới rồi phán theo nguyên lý & suy luận khoa học (am hiểu kỹ thuật rất sâu)
    Nhưng kính thưa tất cả các nguyên lý kỹ thuật ĐIỀU KHÔNG CÓ Ý NGHĨA trong cuộc chơi audio đầy mâu thuẫn này.

20. vinh67

vinh67 Advanced Member

:D .
    Nên triết lý của tiền bối hay vô cùng mà trừu tượng vô cùng : "Lý thuyết chỉ là màu xám, còn cây đời mãi xanh tươi".

21. quoc dat

quoc dat Advanced Member

Về học lại tiếng việt viết cho đủ chữ đi cu ... :lol:

22. quoc dat

quoc dat Advanced Member

Hê hê hê lâu lâu làm nóng chủ đề tí cho nó hót tí chứ có gì đâu bác .... :lol: .....

23. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Re: NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒ

24. quoc dat

quoc dat Advanced Member

Audio là phải thực tế ...

.... tôi kết nối cái loa này vào cái amp này bằng cái dây loa này trong căn phòng .... m vuông , rồi tôi kết nối cái cd này vào cái amp kia bằng cái dây IC này ... rồi tôi cắm Amp và CD vào cái bảng ổ cắm kia bằng cái dây nguồn đó đó ... rồi cắm vào cái ổ cắm tường đó đó ... nó ra kết quả là thế thế đấy ... :lol:

..... hiện tại tôi không hài lòng ở điểm này ... nó bị thừa trên thiếu dưới ... nó gần tôi quá... tôi cần nó phải xa tôi ra.... tiếng mềm quá giờ làm sao cho tiếng cứng gồ ghề một tí ... ủa sao của bác lại thế của tôi lại không vậy ... vv....vv....

....cứ nghĩ cái thú chơi, phối ghép audio nó phải thực tế chứ ai dè lại đầy rẫy cảnh nói phát biểu vô căn cứ ... phối ghép thì không tên không hiệu ... không có .... chả nêu .... hoặc toàn nói chuyện " người ta " ....

ơ kìa ... chuyện gì thế nhỉ ... :lol: ...

25. quoc dat

quoc dat Advanced Member

Re: NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒ

Em sẽ rút kinh nghiệm anh. Cám ơn anh đã nhắc nhở :oops: :D

Share This Page

Loading...