NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Em chơi kiểu này, gọi là dân chơi đầu jack được hông bác :lol: trên cùng 1 sợi dây nguồn em ít khi nào dùng đầu đực hay đầu cái cùng một chất liệu, cũng khá lý thú.

Thậm chí dây tín hiệu cũng pha đầu jack luôn :mrgreen:

2. hoangtrong

Em thấy lớp giáp bắt vào dây đất ở đầu jack đực, không phải đầu jack cái. Nhiễu từ lớp giáp đi vào gốc chứ không đi vào ngọn. Bác lại làm ngược lại?

vipyeu2 likes this.
  3. brucelee070190

brucelee070190 Advanced Member

Cái vụ đầu jac e chỉ học lõm sự kết hợp của hãng NBS, AN thôi b.đầu jac cái của NBS v AN e luôn thấy là schuter (chắc là hãng đặt riêng), e đặt ship ebay về khoảng 250k/đầu.loại này khác với loại của b Dũng 97 nhé b.còn Hublle 8215C loại vỏ trong thì khoảng 500k/cái.e cũng dùng wagate rồi nhưng k ăn thua, tiếng nhẹ v k.soát dãi trầm k bằng, độ động cũng kém.

4. huyhoang

huyhoang Advanced Member

- Bác Lý ạ ,
    Phải cái Jack Schurter này và Hubbell này không ạ ?

Attached Files:

5. brucelee070190

Schuter thì đúng rồi, nhưng b chú ý mã số trên đầu là 4781 chứ k phải loại 4782 nhé.còn hublle thì e dùng loại vỏ trắng trong ah.nó thế này nè b:

Còn dây Inter thì e thây dòng AN mà shop AN ngoài HN đang bán loại đi mạch tín hiệu giá hơn 2 tri/m stereo khá hay v kinh tế.e mua 1m về tách ra (dây gồm giáp teflon đồng+4 lõi tín hiệu) lấy lớp teflon làm mass, 4 lõi e chia 2 làm tín hiệu +,-, sau đó bện thắt bím tóc, sau đó quấn keo lụa (loại dùng cho ống nước), tiếp bọc thêm giáp sắt chống nhiễu của b Dũng 97, sau đó quấn thêm lớp keo lụa,cuối cùng lấy vỏ dây AN nhét lại.cuối cùng vẫn là dùng ống gel máy lạnh Superlonz để chống rung (loại 6mmx10mm).sau khi hoàn thiện thì nhìn cứ như dây Purist.hehe! đầu giắc thì e dùng tạm jac Vandelhun có sẵn.so với cặp Nordost Heimdall bỏ xa mọi thứ.ngay cả dây AN dòng cũ dùng đầu jac wbt 0114 vẫn thua về tiếng mid, tiếng hơi phô hơn dây làm lại.

Attached Files:

6. Ninjabolt

Ninjabolt Advanced Member

@ bác brucelee070190: thanks bác đã chia sẻ kinh nghiệm DIY dây nguồn, bữa nào mình tranh thủ nghỉ phép DIY theo hướng dẫn này xem 8) .

Bác cho mình hỏi là dây nguồn bác mua tại chợ Nhật Tảo có thông dụng ko? Có khả năng dây này chỉ có 1,2 shop có mà shop khác (cũng trong chợ Nhật Tảo) ko có. Nếu bác nhớ & cho biết tên shop thì hay quá luôn :mrgreen:

7. thuthuythai91

thuthuythai91 New Member

Bác chia sẻ thông tin hữu ích quá. Đúng cái em đang cần tìm hiểu. thks bác !

8. brucelee070190

Dây này trong chợ Nhật tảo có bán, e cũng k biết chỗ, bạn e mua giùm.nhưng cũng hơi thất thường khi có khi không.e ở tút Thủ Đức đi lại bất tiện nên toàn nhờ bạn e b nick DJVK mua giùm.e cũng đang nhờ canh me mua thêm vài m để về bện theo kiểu của những dây Shuyata dòng lớn.những dòng này cấu tạo gồm 8 sợi nhỏ hoặc nhiều hơn để bện tròn giống Kimber.b nào có thêm bột ferrit xịn thì luồn thêm 1 ống gel máy lạnh (loại màu trắng dẽo) vào bên trong ống gel Superlonz, đổ bột ferrit vào (lượng bột ferrit bao nhiêu thì e chịu, nhưng theo e thấy tầm 1.5 cục đập hơi nhuyễn là vừa) ống gel nhựa này,sau đó luồn dây vào và hoàn thiện dây như trên.e đã test thử dây có bột v k có bột.dây có bột tiếng nhẹ v êm hơn phù hợp với CD hoặc pre cần giảm bớt độ dầy.

9. tuancomtam

tuancomtam Advanced Member

THÁNH DIY đây rồi. :D :D :D

10. Ninjabolt

Ninjabolt Advanced Member

Cám ơn bác, bữa nào mình lân la chợ Nhật Tảo hỏi mua xem .

11. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

xin các bác ý kiến giúp e, giữa chơi nguyên set dây theo một hãng hoặc chơi kết hợp. Kiểu nào hiệu quả hơn. Cái này em hỏi thật tại em cũng chưa được trải nghiệm nhiều tình huống setup full set theo cùng một hãng

12. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Khổ, tai thính quá cũng nhọc bác nhỉ :(

13. lvm

lvm Advanced Member

Toàn phản khoa học ! Mấy bác này cho đoạt giải nobel ngược vì sáng tọa những cái nghịch lý ! :lol:

14. thanh0610

thanh0610 Advanced Member

Trên thực tế thì anh em mình đã phối ghép đầu jack khác nhau và thấy có thể đạt được kết quả theo ý muốn khi dùng khác hiệu jack đó bạn.

15. welldonehd

welldonehd Advanced Member

Bác có shop riêng, rồi còn làm sếp cả 1 shop to đùng khác! Thế là bác có rất nhiều cơ hội kiểm chứng hơn các anh em trên này nhiều rồi. Bác cứ khiêm tốn! :lol:

16. brucelee070190

Kakaka!thế nào là khoa học v thế nào là phản khoa học b?b xem lại mấy Clip video làm dây của Shunyata đi, sẽ thấy đc cái để học hỏi.

17. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Mấy ổng kêu dây nguồn không có tác dụng sao không phản biện mấy ổng diy nhỉ?! Ca nhau là thánh mà các ổng cũng chụi được à 8), cứ nhằm mấy ổng chơi đồ hãng phản biện và nói như đúng rôi mới ghê chứ :mrgreen: Đề nghị bác Hoàng Trọng cho chút cảm nhận: rộng, chi tiết về vấn đề này :arrow: :shock:
    Mình có một sáng kiến, hễ khi nào có " chiến tranh " thì quăng một bài thuộc về phe " dây diy hay hơn dây hãng " thế là cùng một lúc vừa đọc được bài vui mà vừa kết thúc " chiến tranh" :lol:

18. hoangtrong

Coi chừng trúng kế khích tướng! Ai duy lý thì cứ duy lý, ai duy tình thì cứ duy tình, cảm thấy sướng là được :lol:

Người nào thích cà pháo mắm tôm thì cứ xơi, người nào phải heo quay, cá hồi thì cứ mần :mrgreen:

19. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Cái món này cứ phải sắn tay trực tiếp mới "ngộ" ra nhiều điều chứ nhiều bác mới thử dc vài lần đã kết luận (thêm ít kiến thức vật lí, e nghĩ là kiến thức cấp 3) :wink: . Mong các tiếp tục chia sẻ những k. nghiệm để những người đi sau dc hiểu thêm (như e). Cám ơn các bác.

20. Vinhoankiem

Vừa có ai đó phong thánh ( loạn ngôn ) mà cười người như thế là không ổn đâu nhé @ 070190 :idea: . Theo ông quy trinh làm dây shunyata của hãng được quay toàn bộ để ông học xong rồi diy, xong " ịt" lại hãng hả? Cứ làm những điều mình thĩch, cứ nói những điều mình thích nói nhưng việc lấy clip để chứng minh và làm theo là phản khoa học đó , quy trình làm dây và vật liệu làm dây là hai vấn đề khác nhau ( đó là mấu chốt tạo ra sự khác biêt và tên tuổi của một hãng- khoa học ) :arrow: :mrgreen: ông này phải gọi là ông " QUY TRÌNH " hay là ông " TƯỞNG BỞ " mới chuẩn

21. brucelee070190

Hic hic!Giờ thì e lại phải khóc!ở đây k phải vấn đề khoa học hay phản khoa học.e cũng k nói là e làm đúng như của hãng, sản phẩm của e hay hơn của hãng, tốt hơn của hãng.chỉ là những trải nghiệm, học hỏi trong con đường ăn chơi cái món audio này, rồi chia sẽ a e cho vui, b nào thích thì làm theo, k thích thì thôi.đây là diễn đàn trao đổi v học hỏi nhau mà.còn b nào vui tính phong e là thánh DiY chỉ là vui đùa.còn nhưng video e đề cập tới chỉ ngụ ý là e thấy họ làm vậy nên học theo để làm cho riêng e.làm gì mà b phật ý nóng nãy thế!e đâu có ý lấy mấy video đó để làm minnh chứng khoa học hay phản khoa học đâu b!mong b bình tĩnh suy xét giúp e.chứ k các b trên diễn đàn hiểu lầm e chết! :D

22. Vinhoankiem

" Kakaka!thế nào là khoa học v thế nào là phản khoa học b?b xem lại mấy Clip video làm dây của Shunyata đi, sẽ thấy đc cái để học hỏi "

@070190 : theo ông, ông nói anh em xem clip làm dây của Shunyata là để làm gì hả?cách cười , cách ví dụ của ông, Không ai hiểu nhầm ông đâu. Đừng có loanh quanh, chỉ có ông hiểu nhầm ông thôi: quy trình mà không khoa học thì sản phẩm từ quy trình chỉ tạo ra những sản phẩm quái thai mà thôi.

23. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

em chỉ trải nghiệm nordost thôi bác ơi! em rất tò mò các hãng khác. Đợt vừa rồi em mới được trải nghiệm một hãng nữa thấy hiệu quả của fullset rất khủng khiếp, nhiều khi chỉ thiếu một chút thôi thì hiệu quả tụt còn 50% so với fullset, chính điều này làm người chơi dễ nản, không thỏa mãn với một hãng.

24. brucelee070190

Tới đây thì e chỉ biết là để suy ngĩ của b trôi theo dòng suy tưởng của b.e cũng k thể nào nói gì hơn v cũng k muốn tranh luận thêm để vấn đề trở nên nóng bỏng v làm mất đi sự thoải mái của các b khác đang v sẽ tiếp tục đóng góp nhiều kinh ngiệm hữu ích cho a e chơi audio!

25. locnp

locnp Advanced Member

Em xin trở về vụ DIY, số là em gặp một trường hợp khá hy hữu. Cùng một lõi và cùng 1 bộ đầu jack em đã DIY trước đó, em chỉ tháo đầu jack ra và lắp lại y như cũ thì thấy âm có cải thiện, mid rõ hơn và nền tĩnh hơn. Có bác nào gặp trường hợp giống e không ạ? Em sắp tẩu rồi!

Share This Page

Loading...