NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Re: NGUỒN ĐIỆN & DÂY xxx

@070190 : Lúc ông cười người ông có nghĩ là ông làm vậy là góp nhiều kinh nghiệm hữu ích cho anh em chơi không hả , làm như vậy là anh có sự thoải mái không hả ?! Lúc người khác gọi mình là thánh diy ông chỉ cười :mrgreen: trong khi người khác nói ông phản khoa học ông từ dưới hố nhảy lên mang theo clip vừa cười vừa chém, khi người khác vạch ra cái sai của minh thì lai lớn tiếng xin rút lui để anh em đóng góp.... là đủ hiểu ông là loại gì , dạng gì

2. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Tại sao phải tháo ra lắp lại bác? Em thì đoán do lần đầu tay nghề chưa thạo, lần sau thạo rồi thì bấm đầu cốt, tuốt dây hoặc siết ốc ngon hơn. Kg loại từ khả năng dây đã chạy rà xong khi tháo ra và lắp vào lại :)

Đoán thôi nhé!

Thân chào!

3. swordfish

swordfish Advanced Member

Rất có thể không riêng gì dây nguồn bác ạ. Bác vặn lại lần 2 Có thể đạt được tiếp xúc lớn hơn. Lần 1 có thể vít chỉ tiếp xúc không nhiều bề mặt 1 số dây. Kinh nghiệm của mình là xoè tất các dây đồng nhỏ ra và dùng giấy ráp mịn phớt qua, lau sạch, xoắn chặt lại, bắt vít thì tốt hơn.

4. Vinhoankiem

Chào bạn, không phải tẩu đâu :) , trương hợp của mình cũng tháo ra lắp vào nghe " nhạc tính" hơn vì lúc sau vưà nghe , vừa ăn " rau sạch " :arrow: :wink:

5. locnp

locnp Advanced Member

Em tháo jack cũ ra thay jack mới nhưng ko hạp nhĩ, em phải lắp lại jack cũ chơi tiếp.

Em diy cũng nhiều, đầu jack là em siết hết lực, có hôm gặp jack cũ đồng giòn gãy luôn ốc bỏ luôn đầu jack. Cái này e tháo ra test thẩm âm chừng vài chục phút, chứ burn em nghĩ phải vài chục tiếng mới ép phê :)

6. locnp

locnp Advanced Member

Vụ tiếp xúc dây và đầu jack nếu thi công ẩu thì hậu quả còn khủng khiếp hơn đó bác, em chợt nhớ câu nói rất nổi tiếng của một sếp là ”đầu jack lỏng lẻo là nguyên nhân gây tiêu tùng dàn máy của bạn”. Vì thế e đưa vít vô siết cho đến khi hết siết nổi thì buông tay.

Cái vụ dùng nhám mịn đánh theo em ban đầu sẽ rất tốt, nhưng thời gian sẽ bị oxy hoá dẫn đến tiếp xúc kém, làm hụt treble đấy bác.

7. swordfish

Vâng bác, bắt kiểu gì thì mỗi năm em bắt lại 1 đến 2 lần vì thời tiết Hà Nội quá khắc nghiệt, độ ẩm cao. Nếu hàn thì dây còn xanh lè cơ bác ạ.

8. locnp

locnp Advanced Member

Em cố gắng loại trừ các yếu tố tâm linh rồi nên mới dám lên đây hỏi, em đoán bác chơi phụ kiện nguồn khá nhiều :) :)

9. My FB

My FB Advanced Member

Hậu quả là đây...
    Em bổ xung bằng hình ảnh để các bác lưu tâm

Attached Files:

10. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Việc tháo ra lắp vào nghe hay hơn là chuyện bình thường, như nhiều bác đã nói ở trên, tháo ra lắp lại siết lại chặt hơn tiếp xúc tốt hơn. Hoặc lúc lắp lại thì đầu jack nguồn cái cắm vào thiết bị sát hơn ("lút cán") tiếp xúc tốt hơn trước nhiều nên ép phê rõ.

Có thể có một lý do mà bác không để ý, trước đó gắn dây nóng và nguội nhầm, sau khi lắp lại lại đúng quy ước nóng và nguội thì sẽ nghe hay hơn hẳn.

Nếu lâu lâu muốn nghe thấy hay hơn thì bác cứ tháo ra đảo dây nóng và nguội để nghe dở đi chừng 1 ngày sau lắp lại đúng quy ước nóng nguội thì bác thấy thiên đàng ngay! (em không chịu trách nhiệm về bất kỳ sự cố nào nếu bác gắn dây nóng và nguội đổi chỗ cho nhau nhé :mrgreen: )

11. quocdat

quocdat Advanced Member

Điều này cũng bình thường thôi bác. Khi bác thi công lại không thể nào giống như thi công lần đầu: lực siết ốc lên lõi dây, tiết diện tiếp xúc giữa dây và jack, độ sâu dây nhét vào trong jack, độ chặt của ốc siết lên dây (con ốc ở đuôi jack), độ xoắn giữa 3 sợi dây trong jack v.v... những thứ đó ảnh hưởng đến chất âm. Để ví dụ: bác nhả lỏng hết con ốc ở đuôi jack (dùng để kẹp chặt dây vào jack) và siết thật chặt lại sẽ cho ra âm thanh khác nhau.

Nếu lõi dây của bác là đồng trơn thì không sao, nhưng nếu là đồng mạ bạc hoặc mạ thiếc/niken thì không nên làm như vậy, nó sẽ ảnh hưởng xấu đến âm thanh, mặc dù đoạn dây bị mài chỉ khoảng 0.5 cm. Thông thường nó sẽ làm âm thanh bị đục, trường âm bó độ rộng và thiếu độ sâu, độ full body.

12. swordfish

Rất chuẩn bác, em toàn dùng dây đồng trơn :lol:

13. hoangtrong

Kinh quá, may là đồ xịn nếu không thì cháy nhà luôn :?

14. thai64

thai64 Advanced Member

Xem ảnh thấy hãi quá bác ơi :(

@ May có ổ cắm và dây nguồn đẳng cấp Audio, thi công chuyên nghiệp...chứ không thì hậu quả khôn lường :(

@ Nguồn điện & Dây nguồn không những rất quan trọng cho bộ dàn Audio...Phòng chống cháy nổ, còn giữ an toàn cho người chơi Audio :roll:

Ngày mai thứ 7 phải kiểm tra lại... :oops:

15. Vinhoankiem

Ý Bác Trọng là nếu không phải đồ xịn thì cháy nhà luôn chứ gì?! Anh em diy bảo trọng nhé :arrow: :mrgreen:

16. hoangtrong

Nếu không phải đồ chống cháy thì khi nó bốc lửa lên rồi mệt lắm, dễ thua trắng :(

17. Zorro

Zorro Advanced Member

Hình này có vẻ là dàn dựng.

Mà mấy hãng sx ổ cắm cho audio này cũng đểu quá, cái nhựa ổ cắm cũng không xài được loại chống cháy, để xảy ra tình trạng như trong hình thì quá tệ, quá nguy hiểm.
    Còn lớp mạ vàng của mass, nóng lên tí xíu là biến màu rồi, vàng gì mà cũng sợ lửa?

18. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Một bác chuyên về setup audio đã viết : Setup audio đạt chuẩn nhìn đẹp,nghe hay :
    - Nhất điện.
    - Nhì phòng.
    - Tam kê.
    - Tứ kệ.
    Mời các bác chơi audio đã setup xem thử nếu thấy đúng thì tôi sẽ chia sẻ danh tính các bác này cho ae tham khảo,nhờ tư vấn ... Chúc các bác đã có những setup audio hay chia sẻ kinh nghiệm để mọi người tham khảo học hỏi !

19. Vinhoankiem

Mình có ý kiến: nhất kệ, nhì điện.......âm " Hình" thế mới chuẩn. :arrow: :shock:. Bác Trọng cho em xin tý " bóng bàn " :lol:

20. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Cái này e thấy đúng chuẩn nè! CDP nhà e (trước chưa lắp mass chỉ có 2 chân), e đảo chiều cắm jack vào ổ điện thì sẽ có 1 vị trí cắm rất hay, còn khi đảo lại jack thì nghe bị bó, không thoát nên e đánh dấu để lỡ lần sau cắm rút cho đỡ nhầm.

21. hoangtrong

Em có mẹt: Nhất phòng, nhì kê, tam điện! kệ thì không có càng tốt (nhưng xấu phòng), nhưng điều kiện tiên quyết là tai và quan niệm của người chơi rõ ràng!

22. Ti Can

Ti Can Advanced Member

Lên tai quá. Có nguyên nhân hết á :D
    Hôm nào rảng cafe you

23. Vinhoankiem

Chào bác Trọng, em nghĩ cũng nên đặt sự ổn định ( những yếu tố bất biến ) trước khi nâng cấp lên hoàn chỉnh. Thiết bị anh để trực tiếp trên sàn nhà , khi nâng lên kệ không phải là nâng cấp tuyệt đối , vì khi đó có thể sẽ làm tốt hơn hoặc xấu hơn kết quả đã nâng cấp phần điện....( phần dây nguồn ).

24. hoangtrong

Bác Ti Can có ở TP Cà Mau không? tháng 9 em đi công tác Cà Mau, đang tìm mối tới nghe nhạc và đàm đạo vào buổi tối :D

25. hoangtrong

CDP em thử kệ gỗ, rồi lót gạch đá, chống rung các kiểu, rồi để dưới sàn với chân chống rung theo CDP (CDP nặng hơn 20kg) thì có chống rung thêm thì tiếng lên (chi tiết hơn, tĩnh hơn), nhưng tiếng căng, mất tự nhiên, nên em không chống rung cho CDP nữa, dùng ngay chân chống rung của CDP, tìm cách nâng chất âm ở những khâu khác, và điều em cần là tiếng phải "tự nhiên".

Để cảm được sự "tự nhiên" mà em tìm kiếm thì bác có thể nghe so sánh giữa Johnny Hartman (tự nhiên) và các giọng ca nam trong các đĩa Stockfish (kịch, thiếu tự nhiên).

Share This Page

Loading...