NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. LQMH

LQMH Advanced Member

Dây 4.0mm2, nếu theo chuẩn cadivi thì tải khoẻ thiết bị có tổng CS tiêu thụ ~ 4kW rồi.

Theo Cadivi thì như thế này:

http://www.cadivi-vn.com/vn-53-5/huong-dan-su-dung.html

http://www.cadivi-vn.com/vn-53-6/huong-dan-su-dung.html

next...

Nhưng để dể tính thì cứ 1.0mm2 cho 1kW tiêu thụ cho khoẻ.
    Nên nếu bác nào dự phòng chơi amp class A hạng nặng thì cũng nên đi cáp 6.0mm2 trở lên cho an tâm. Thấy power consumption của mấy con amp class A cũng khủng hoảng lắm. Theo em thì đầu tư dư tí, tăng chi phí không bao nhiêu nhưng được cái. . . tinh thần sảng khoái :)
    Còn zụ cáp nguồn to hơn ------> nghe hay hơn thì em chưa trải nghiệm
    :roll:
    Em mới xem cục lọc Richard Grays Pro 400 nó có dây nguồn đến 3x3,31mm2 đấy, cục này 12A. Trong khi dây ổ cắm phòng nhà em chỉ có 2.5mm2 :lol: , nhưng được cái tổng tiêu thụ của bộ dàn em giỏi lắm cũng 1kW => yên tâm!

2. LQMH

LQMH Advanced Member

Hình như topic này nằm ở Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật có vẻ hợp lý hơn các bác nhỉ :idea:

3. trungavr

trungavr Advanced Member

Em tiếp nhé các bác!
    Mới có 2 ngày ko vào mà topic này đã thêm vài cụ rồi, thấy các bác bàn về tiết diện của dây nguồn của cả dàn, cũng đau đầu các bác nhỉ. Theo em, trừ những dàn khủng bố chơi rề, pao, monoblock, đèn đóm... các kiểu gộp lại thì nguồn tổng cũng khó co thể cao hơn 3000w>>>>>mình chỉ cần sử dụng biến áp, biến thế # 3kva là ổn, đi nguồn riêng cho dàn, tiết diện dây cao lắm là 4mm2. Chẳng qua các cụ nhà ta "cưng" quá, sợ "em nó" nóng sốt, sổ mũi nên cứ táng biến áp 5kva, dây thì phải 6mm2. Nói thế ko biết có đụng bác nào cho em so-di nhé. Tuy nhiên, tiết diện dây càng lớn, ngoài vấn đề chịu tải tốt, còn làm giảm điện trở và công suất tiêu thụ điện. (Có bác nào nhà nhiều xà bần cứ mang ra ném, em ko trốn đâu, sẵn sàng tiếp thu thêm kiến thức)

4. manthien

manthien Advanced Member

Em nghĩ chúng mình vẫn đi đúng hướng theo chủ đề topic đấy chứ, tại em thấy nhiều bác dạy em là nguồn và dây dẫn điện là mạch máu của bộ giàn nên em cố gắng vào đây học hỏi thêm thông tin cho ra nhẽ bác ah. :)

5. manthien

manthien Advanced Member

Em tưởng bác trungavr làm xong tiếp địa là thoát luôn khỏi topic này rùi chứ.
    Thấy các bác nói thế nên hôm qua về thử bật hết đồ của em lên cùng 1 lúc, tivi, máy tính, mấy đồ audio ... mở nhạc thật to cho nó ăn power, đo ampere tổng chỉ có 0,7A thui, sau đó em tắt từng món một thì ampere nó cũng giảm theo, tức là quá ổn so với dây nguồn hiện tại 2,5mm2 của em rồi. Thế tức là chả cần nâng cấp dây nguồn tổng lên 4.0 hoặc 6.0mm2 làm gì cho phí các bác nhể. :)

6. LQMH

LQMH Advanced Member

Mình nghĩ manthien là dân điện, có thiết đo đạc tại nhà thì . . . yên tâm về vụ điện đóm rồi.
    Nhưng dây nguồn hãng làm thay đổi chất âm là "hiện thực khách quan" đấy, dù nó chỉ là 1,5m hay 2m gần thiết bị thôi.
    Mình không phải dân KT, nhưng xung quanh mình thì dân KT nhiều, nên cần gì thì mình hỏi và họ trả lời; mình cần làm gì liên quan đến điện đóm. . . thì AE họ thực hiện giúp.
    Vấn đề điện đóm, tiếp địa. . . đến đây thì quá rỏ, nếu bác nào có nhu cầu chỉ việc bắt tay vào xữ thôi.
    Chúc các bác có nguồn điện. . . sạch, đẹp. . . phục vụ bộ dàn của mình.

Các bác "nghiên cứu sâu" cái dây nguồn này thử xem sao nè

7. hahumg

hahumg Advanced Member

Mới tuần trước em có lấy của bác Thi văn 1 Pre tube về thử nhưng nó bị ù và xì rất lớn khi cắm vào hệ thống của em, sờ tay vào vỏ Pre là ù?? lúc đầu em cứ nghĩ rằng do Pre bị lỗi vì trước đó dùng C46 vẫn bình thường, em tháo pre thivan ra cắm trực tiếp CDP vào Power thì bình thường.

Nhưng các bác biết không ??? Khi em bê Pre nên bác thivan thử thì không vấn đề gì không phải do Pre mà do nguồn điện nhà em và cái Tivi treo trên đầu Pre làm nhiễu. Bác Thi văn nói cần phải đấu mát đúng chuẩn khi chơi Audio điện trở mát < 1 ôm, Pre của em qua li oa và Ổn áp lioa cũng làm nhiễu và làm cho mất chất âm trung thực đi ( Nguyên văn bác Thi Văn nói là, ổn ap lioa chỉ dùng được năm đầu, năm thứ 2 lõi thép bị xuống cấp gây nhiễu hệ thống âm thanh nghiêm trọng, )

Bác ấy còn nói tất cả các đồ điện tử khi làm người ta đã thiết kế điện giao động từ 15-25% nên điện có sụt giảm chút cũng không vấn đề gì và khuyên em hãy làm hệ thống điện , tiếp mát đúng chuẩn và bỏ lioa cũng bộ lọc điện ra. Làm hệ thống điện đúng chuẩn hãy nghĩ đễn dây RCA và dây loa xịn?, Làm hệ thống điện chuẩn thì không cần phải dây nguồn xịn lắm đâu hihi

Nghe theo lời bác ấy em về làm lại hệ thống điện vứt Lioa ra, nghe tiếng trong và sạch tách bạch hơn nhiều so với trước

8. qbho

qbho Advanced Member

Em thấy mấy chổ tô đỏ k ổn lắm thì phải. Đồ Nhật mà điện áp chỉ còn 75v thì k biết cái âm thanh nó sẽ ra sao nhỉ.
    Còn hãng người ta làm dây XLR là k đúng hi-end à? :roll:

9. manthien

manthien Advanced Member

Mấy vụ này bác rì viu thì em sẽ về ngâm kíu thử xem sao, em chỉ biết là +/-10% thui chứ cái vụ +/-25% thì em ứ chịu nghe theo đâu. :lol:

10. manthien

manthien Advanced Member

11. LQMH

LQMH Advanced Member

Em đi "thực địa" cái đám này xem sao. Hàng mới về sáng nay

Cuối tuần 2 bộ Zensati IC #3 sẽ cùng em đi dalat rồi.

12. trungavr

trungavr Advanced Member

Ơ thế bác LQMH và manthien chơi chung với nhau à?
    Nói thật thì thấy bác LQMH post sợi dây nguồn lên cũng đủ choáng rồi :mrgreen: , chắc nghe sẽ hay??? Sau vu tiếp địa và cấp nguồn, em cũng theo chân bác manthien ngâm cứu 1 con dây nguồn nào đó xem sao? Đến lúc đó lại nhờ bác LQMH vậy...

13. LQMH

LQMH Advanced Member

Bác nhờ. . . shop cho nhanh! nhờ em thì. . . em chẳng biết làm sao. Nói thật bác là dây nguồn nhà em toàn Furutech 314 :lol:
    Mới làm quen sáng nay thôi :)

14. hahumg

hahumg Advanced Member

Bác ấy nói vậy em biết vậy chứ em cũng có biết nó bao nhiêu % đâu, nói dây RCA là dây dẫn nói chung thôi ạ, nhưng thực tế cái Pre corad johnon của em điện mỹ ghi 120v/60hz em chậy qua lioa cùng với đồ nhật 100v/50hz cũng thấy bình thường, hôm mượn cục biến tần ra 120v/60hz của ônng bạn vè thử y chang nhau cũng ko thấy khác j,
    Nhưng khi thử đầu băng cối của ông bạn chạy 120v/60hz cắm vào 110v/50hz thi tốc độ quay bi sai lệch và méo tiếng. có sao em nói vậy chứ ko thêm mắm thêm muối vào những cái j trải nhiệm biết thì chia sẻ với anh em thôi

15. pthien

pthien Advanced Member

Bác đưa dây khủng quá :D

16. LQMH

LQMH Advanced Member

N/A đang mời AE ghé shop thử đó bác ui :)

17. trungavr

trungavr Advanced Member

Bác nhờ. . . shop cho nhanh! nhờ em thì. . . em chẳng biết làm sao. Nói thật bác là dây nguồn nhà em toàn Furutech 314 :lol:
    Mới làm quen sáng nay thôi :)[/quote]
    Hôm nào các bác đàm đạo thì cho thằng em này đi pha trà, điếu đóm cho các bác nhé, em hóng hớt thôi ý mà

18. pthien

pthien Advanced Member

Tiếc quá Bác ui, Em ở xa quá...... :(

19. manthien

manthien Advanced Member

Hôm nào các bác đàm đạo thì cho thằng em này đi pha trà, điếu đóm cho các bác nhé, em hóng hớt thôi ý mà[/quote]

Mấy anh em ta cùng quê Xì Gòn cả mà bác, ngại ngùng gì đâu. Mục đích chính là cái "hay" thôi các bác nhể. :lol:
    Hi hi, bác cứ đùa dai, bác đã chơi tới LP rùi thì em phải nói câu của bác mới đúng ạ

20. trungavr

trungavr Advanced Member

Mấy anh em ta cùng quê Xì Gòn cả mà bác, ngại ngùng gì đâu. Mục đích chính là cái "hay" thôi các bác nhể.
    Hi hi, bác cứ đùa dai, bác đã chơi tới LP rùi thì em phải nói câu của bác mới đúng ạ

Dạ, đó là hướng đi tương lai của em thôi, dạo này vẫn cứ loanh quanh lẩn quẩn với bộ dàn còi, set up còn chưa tới đâu thì làm sao mà "eo" với chả "pi" hả bác? Mục đích chính vẫn là giao lưu, học hỏi, chứ bảo là "hay" thì em chưa đến ngưỡng đó. Có ông anh cho mượn cái mâm than, em còn chưa dám lấy vì nghĩ mình chưa đủ trình, chắc phải qua năm, sau khi em bớt lẩn quẩn quanh cái máng lợn đã bác ạh. Số đt em: 0908.088.980, rất mong đc gặp 2 bác

21. manthien

manthien Advanced Member

Cái vụ cọc bác lo xong chưa ah?
    Có gì mới bác cứ vào chém tiếp, chúng em tiếp chiêu cho.
    Em thấy mâm thì ko căng lắm, kiếm mua mấy thứ để cái mâm nó quay quay mới căng bác nhỉ. :lol:

22. lovemusic1978

lovemusic1978 Advanced Member

em vừa mầy mò làm cái lọc điện, mua cục lọc to đùng về làm. kết quả. tiếng có vẻ dầy hơn và rõ hơn. nói chung thấy hay hơn. nhưng không quá nhiều như mọi người tưởng tượng. nói chung đã lên đến hi end thì chỉ hay hơn một chút thui là cũng sướng lắm roài. tổng thiệt hại của em là 6 củ cộng 2 đêm mày mò.

23. trungavr

trungavr Advanced Member

Cái vụ cọc bác lo xong chưa ah?
    Có gì mới bác cứ vào chém tiếp, chúng em tiếp chiêu cho.
    Em thấy mâm thì ko căng lắm, kiếm mua mấy thứ để cái mâm nó quay quay mới căng bác nhỉ. :lol:[/quote]

Dạ chưa bác ạh, tính cuối tuần làm mà cuối tuần có bác hẹn qua nhà nghe nhạc, chém gió nên lại thôi, lúc nào em làm xong sẽ báo cáo các bác. Cám ơn bác đã có nhã ý giúp đỡ (cả bác LQMH nữa). Em còn tính dyi mấy thứ nữa nên có lẽ sẽ phiền ae dài dài :lol: .
    Em thì chưa chơi (mới tính thôi, hehe), nhưng nghe bảo chơi mâm than 1 tiền gà, 3 tiền thóc đấy bác ạh, cái đó là chưa tính đến chuyện em nó hay hắt hơi sổ mũi lắm (ù, xì, tiếp địa ko tốt), nghe bảo nhiều bác đã "giữa đường gãy gánh" khi chơi mâm than (nên em cũng ngán, hehe)
    PS: rất tiếc là bác manthien vì điều kiện địa lý nên cũng khó giao lưu offline, vẫn hi vọng gặp bác (bác LQMH nữa) trong thời gian sớm nhất.

24. trungavr

trungavr Advanced Member

Chào bác, bác hướng dẫn em làm cái lọc điện nhé! Em cũng tính làm quả này
    Bác nói 6 củ là 00k hay 000k hả bác? Em ít tiền nên hỏi cho rõ :(

25. hoangdang2002

hoangdang2002 Advanced Member

Em ko biết các lão làng nghĩ thế nào về dây nguồn chứ riêng em không tin lắm. Với em, em kéo riêng đường điện cho hệ thống, ổn áp ,nối mát chuẩn là cứ thế thưởng thức thôi và đã thấy rất hay roài..............Được cái điện chỗ nhà em khá ổn định. Các bác cứ loanh quanh mãi với cái vụ lọc điện, cách ly, dây nguồn thì đau đầu lắm, còn gì là thưởng thức âm nhạc nữa ạ...Riêng cái vụ dây nguồn, em thấy nhiều bác mua dây nguồn lõi to tổ bố, giá kinh khủng nhưng đường điện vào nhà bác chỉ to bằng 1/4,1/5 cái dây nguồn thì có giải quyết được gì ko ạ?hic, em nói gì ko phải các bác bỏ quá nhé!!!em chạy đây

Share This Page

Loading...