NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Dây ground dùng để tăng cường nối đất cho ổ cắm tổng của bộ dàn. Dùng dây nối đất từ mass của thiết bị ra dây đất để "xả lũ" nhanh, thậm chí có bác dùng dây nối đất tăng cường cho từng thiết bị tức là dùng nhiều dây nối đất cho nhiều thiết bị, lúc đó phải gắn diode chống ground loop.

Nếu dùng đồng hồ đo từ mass của từng thiết bị ra dây đất không đạt thì có thể tăng cường thêm dây nối đất (nối từ mass của thiết bị ra dây đất) lúc đó bị ground loop vì dây nguồn 3 chấu đã có dây đất ở trong rồi, và dây đất trong dây nguồn vào thiết bị thì có nối từ mass qua đất, tăng thêm dây nối đất tăng cường thêm bên ngoài thì đương nhiên là có ground loop. Sử dụng thêm dây ground thì tiếng có vẻ trong, sạch, mọi thứ rõ ràng hơn, nhưng lạm dụng nó thì âm sắc bị sai lệch, tiếng có vẻ rộng nhưng căng hơn, cảm nhận về không gian không còn đúng nữa. Vài ý kiến thô thiển với dây tự chế, mong các bạn khác đóng góp thêm.

2. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Lượm và lặt với ground wire Nordost :)

Thân chào!

Attached Files:

3. hungl

hungl Advanced Member

bác "hoangtrong" cho e hỏi, nếu ground loop thì ảnh hưởng xấu đến âm thanh như thế nào? vì hiện tại e đấu dây tiếp địa cho ổ R1( dùng cắm cho bacl) và e đấu thêm dây tiếp địa vào vỏ của bacl nữa. Nên đấu tiếp địa thế nào cho đúng và hiệu quả nhất? cám ơn bác!

4. thai64

thai64 Advanced Member

Superfarmer hái và lượm rất chịu chi phí cho tiếp đất, kỳ công...và đặc biệt đất nhiều vậy thì cứ đóng vô tư :lol:

Chúc vui.

5. sicily37

sicily37 Advanced Member

Các cụ, cho em hỏi xxx tý. Với cái đầu CD mà dây nguồn chỉ có 2 chấu (em thấy nhiều) (VD em đang ngắm con teac 10se chẳng hạn), thế thì nối đất cho nó vào đâu đấy ag? (Mặt sau máy ko có đường nối đất riêng)

6. locnp

locnp Advanced Member

CD bác sẽ đc nối mass thông qua đường tín hiệu đến pre/pow nhé, nếu pre/pow bác đã có nối mass thì cứ vô tư chơi ạ, không phải lo mát cho CD nữa.

7. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Hôm trc, em đã set 3 sợi ground cho 3 thiết bị của em + fullset Heimdall 2 hiệu quả kinh hồn. Tuy nhiên, với fullset Heimdall 2 + full QRT mà chơi âm lượng lớn thì có khả năng bị mất kiểm soát (nếu k xử lý phòng nằng ASC tube trap loại to ở nhà em) âm lượng vừa phải thì nền âm sâu thẩm, từng âm tiết rất mượt mà êm ái đầy nội lực, độ động độ tương phản cực cao.
    Cảm xúc khi cắm từng sợi em vẫn đang ôm ấp, từ từ em tập trung từ ngữ mô tả lại cho các bác hình dung theo cách dễ hiểu nhất.

8. superfarmer

Em nghĩ cách đấu nối trên có khả năng hình thành Ground loop theo lý thuyết sẽ gây Hum Noise cho hệ thống.

Sau khi mở nắp nhiều CDP, Pre loại tầm trung, tầm cao thì rất nhiều cái không có câu mass vào Inlet Socket dù tất cả đều loại 3 chấu. Có nhiều thiết bị vừa có Inlet 3 chấu vừa có ốc bắt Ground. Qua đó có thể nhìn thấy ý đồ của nhà sản xuất về việc tránh hiện tượng Ground Loop.

Theo em đọc hiểu thì để tránh Ground Loop thì CDP qua Pre đến Power chỉ lấy mass duy nhất qua dây tín hiệu RCA, rồi từ Power mới có dây nối với dây Ground xuống đất. Hoặc trong 3 thiết bị trên thì buộc chỉ duy nhất một thiết bị có kết nối dây Ground xuống đất mà thôi, 2 thiết bị còn lại chỉ việc nối mass qua dây tín hiệu. Lúc này mới thấy việc xiết chặt ăn mass tốt của dây tín hiệu quan trọng như thế nào :)

Còn về định nghĩa Ground Loop em đọc hiểu như sau: Khi hai hoặc nhiều thiết bị có dây riêng nối với dây mass đất tổng thì sẽ xuất hiện Ground loop.

Nên tạm thời em thấy chỉ cần một sợi dây duy nhất nối ổ cắm tổng vào mass đất là ngon rồi. Ngon nữa mass tổng xuống cọc tiếp địa cũng bằng Nordost luôn :) Nhiều dây nối mass quá có thể không tốt.

Mới hiểu đến đây thôi :)

Ảnh trên minh hoạ cho việc kết nối xuất hiện Ground Loop.

Thân chào!

Attached Files:

dinhvan52 and chiêunam like this.
  9. hungl

hungl Advanced Member

tks bác "siêu" nhé :? Hệ thống của e đang có hiện tượng bị tiếng hum lại, chắc do đấu mass của e chưa đc. E sẽ kt lại.

10. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác hungl xem thêm hình này để dễ hình dung

Attached Files:

11. thanhnos2112

:cry: @ superfarmer: khi cắm dây mass QRT đầu tiên vào hệ thống, em k quan tâm đến kỹ thuật đấu mass đất. Chỉ cảm thấy cắm dây đầu tiên vào thì mọi thứ trở nên gọn gàn sạch sẽ êm ái, đầy cảm xúc. Em hùng hục hỏi mấy bác chơi chung trg hội mới té ngửa là ông nào cũng có ít nhất 1 sợi, thậm chí có ông còn trang bị cho mỗi 1 thiết bị 1 sợi cũng của hãng nữa mới ghê chứ.
    Thế là em gom về cho đủ 3 sợi QRT cho 3 thiết bị của e, và rất may em không gặp phải tình trạng ground loops (cái này em ăn may) & bác ấy bảo "chú mày đang sướng thì cứ cắm như vậy chứ về kỹ thuật là sai be bét", thế là em học hỏi bác ấy về kỹ thuật đấu mass thế nào cho đúng.
    Sau khi đấu mass lại còn 1 sao thì hệ thống của em lại đc nâng tầm (về mặt kỹ thuật thể hiện) nhưng thiếu trật tự, ngăn nắp & cảm xúc (cái này em quan tâm nhiều nhất) và em phải cắm tiếp sơi QRT vào mới tìm lại đc cảm xúc mà lần này lại mạnh mẽ hơn lần trc mới ghê chứ.
    Ngồi nghĩ và liên tưởng, em cảm thấy bờ bụi làm đại hay danh chính ngôn thuận thì cái cảm xúc đạt được mới là quan trọng nhất.
    Nói kiểu dân dã thì khi người đàn ông có việc làm, có chổ ở riêng (bộ dàn) ổn định là rất tốt nhưng độc thân thì chổ ở ít khi mà sạch sẽ ngăn nắp được? Để trưởng thành đc xã hội thừa nhận thì đàn ông phải lấy vợ? Khi lấy vợ về thì chổ ở của mình sẽ trở nên sạch sẽ, bóng loáng (cũng có 1 vài trường hợp ngoại lệ) ở nhg ngày đầu mới cưới luôn có cảm xúc mạnh mẽ khi về với vợ.
    Cảm xúc cắm dây QRT đầu tiên của em là như thế và tự kết luận cho riêng mình là "Trong xã hội, đàn ông được thừa nhận là người trưởng thành thì phải có vợ? Trong audio, hệ thống nghe nhạc muốn hoàn thiện thì phải có dây ground có màu sắc cảm xúc" cái này thì tùy vào cơ sở hạ tầng của từng hệ thống mà chọn dây ground phù hợp (dây ground không phải dây hãng for audio thì chỉ giải quyết được mặt kỹ thuật thôi, thường hay bị thiếu cảm xúc & màu sắc)
    Đó là tất cả cảm xúc khi cắm sợi Ground thứ 1.

12. superfarmer

Để giải quyết Ground loop nhưng muốn đậm chất Nordost ground thì phương án sử dụng Ground Zero của Granite Audio có lẽ ok, thay vì dùng dây theo Ground Zero thì ta thay bằng Nordost :) Ground Zero sẽ gom các dây nối mass về hình sao và tống xuống Ground luôn!

Thật lòng audio có thể đúng về kỹ thuật nhưng sai về cảm xúc hoặc ngược lại. Thế mới là audio :) kiểu đèn méo, bán dẫn ít méo nhưng lại thích nghe đèn!

Thân chào!

13. superfarmer

Sau khi quan sát kỹ lưỡng, có vẻ bác dùng kết nối XLR phải kg ạ?

Sau khi tìm hiểu tiếp tại sao có ground loop mà kg có Hum thì
    biết thêm là kết nối XLR Balance sẽ hạn chế hoặc loại bỏ ground loop. Vậy em xin sửa bài viết ở trên là CDP Pre Power lấy mass qua RCA rồi ở Power tiếp mass vào ground.

Thân chào!

14. thanhnos2112

Kết nối Xlr của em là giả tử RCA, BEL 2002 chỉ có 1 input RCA, em thay xlr vì dây xlr cũ giá rẻ hơn rca.
    Cám ơn bác đã quan tâm.

15. tronghien

tronghien Advanced Member

Các bác cho em hỏi thăm , dàn em tổng cộng có 6 thiết bị ... vậy ta nối mass chỉ cần 1 thiết bị là đủ rồi ah ..... ?

16. My FB

My FB Advanced Member

Các bác nên tìm hiểu khái niệm G: Ground - N: Neutral - H: Hot để làm cho đúng
    Em sưu tầm từ Google: :D
    "Dây trung tính không được xem như là dây tiếp đất, dù chúng đều có thế điện bằng 0 so với đất. Trong kỹ thuật điện, việc lẫn lộn giữa hai dây này là điều cấm.
    Bạn hãy làm thử thí nghiệm sau,
    Trong nhà bạn, điện sinh hoạt đang làm việc bình thường, các bóng đèn đều đang được bật sáng, bạn cắt đứt đường dây trung tính ngay vị trí cầu dao chính, tất nhiên điện trong nhà bạn sẽ tắt hết. Bạn dùng bút thử điện để kiểm tra , tất cả các cực đèn và đường dây trung tính trong nhà lúc này đều có điện thế của dây nóng, bút thử điện sáng.
    Như vậy nếu bạn dùng dây trung tính để tiếp đất cho vỏ tủ lạnh, máy giặt...v...v, nếu xảy ra sự cố đứt cầu chì trung tính ( thường rất hay xảy ra ), thì vỏ tủ lạnh, máy giặt...sẽ là dây nóng để trần, người chạm vào sẽ bị tai nạn điện.
    Vì vậy chỉ được phép dùng dây tiếp đất để nối với các vỏ máy. Ở một số quốc gia, nguồn tiếp đất được chính điện lưới cung cấp, mỗi một ổ cắm điện một pha đều có 3 lỗ ( nóng, trung tính, tiếp đất ). Nếu hệ thống điện lưới nơi Cty bạn làm việc không có dây nguồn tiếp đất thì ta có thể tự làm lấy bằng cách đóng một cọc kim loại sâu xuống nền đất khoảng 2 m, dây tiếp đất chính được bắt cứng vào đầu cọc này, nhớ tiếp xúc thật tốt và tuyệt đối không dùng cầu chì, dây này có thể là dây trần và được dẫn đi phân nhánh các nơi, các vị trí đặt máy."

Vài dòng góp vui :mrgreen:

Attached Files:

dinhvan52 likes this.
  17. sicily37

sicily37 Advanced Member

Uả, thế đường tín hiệu CD thông mạch với ground hả bác? Em lại hỏi xxx tý ag.

18. thanhnos2112

PA Ground Zero hơi bị tốn kém, em tự sướng theo bác Kien Do mần cục Ground box với vật liệu vườn nhà có sẵn bổ sung thêm diode Humx kết quả em đã tận thu được dây QRT cả vốn lẫn lãi.
    Thank bác Kien Do, MyFB, Vducuy, Mr. Perfect. Em k rành kỹ thuật, sướng lên là em phan thôi, vì vậy rất mong các bác đừng vặn vẹo em em k biết giải thích thế nào và có chém thì nhè nhẹ tay cho em chút.
    Em khoe cục Ground box với các bác tí.

19. locnp

locnp Advanced Member

Đúng rồi bác, thông qua đường tín hiệu.

20. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

21. thai64

thai64 Advanced Member

"Tôi chẳng thể nào hiểu nổi ông ấy nghĩ gì nữa"
    Bà Reiko, vợ ông Yoshihara, chia sẻ. "Nhưng giờ mà cấm cản ông ấy thì chắc ông chả thiết sống nữa luôn".

:roll:

22. swordfish

swordfish Advanced Member

Các bác cho em hỏi : bộ dàn nhà mình từ Player xuống pre, amp chỉ có kết nối bằng Cat cable thì đấu mass cho em nào cho chuẩn.

23. viettercom

viettercom Advanced Member

Thấy các Bác bàn tán dây tiếp đất em cũng mon men học hỏi và tìm hiểu, thì phát hiện ra em đang dùng dây tiếp đất (dây nối từ cọc tiếp đất đến ổ cắm) CHƯA ĐÚNG chuẩn dây, theo như em tìm hiểu thì yêu cầu dây khoảng 6 chấm, nhiều sợi nhỏ nhuyễn mềm, bên ngoài có bọc nhựa PVC màu vàng xanh (hình đính kèm),
    Em đi tìm mua thì họ không bán lẻ, chỉ bán nguyên cuộn 100m, giá 10k/m, đúng chuẩn dây tiếp đất 6 chấm bằng đồng của Cadivi. Em chỉ có nhu cầu 20m, nếu mua nguyên cuộn thì dư 80m, em mạn phép hỏi có Bác nào có nhu cầu dây này không thì share với em. Em ở SG, Bác nào không tiện đi lại em nhờ người ship giúp (ship free trong nội thành) giá vẫn 10k/m.
    Dây giống hình này:

24. quocdat

quocdat Advanced Member

Dây bác nói là cho an toàn điện.
    Còn dây các bác khác đang nói là dây vừa bảo đảm an toàn điện, vừa thuộc dạng cho audio. Do vậy, dây nó khác bác ơi!

25. superfarmer

Nguyên văn đây http://www.wsj.com/articles/a-gift-for- ... 1471189463
    Thích câu này trong bài viết, có vẻ kg khác mấy với cách hiểu và suy diễn của Audiophile xứ Việt:

“We don’t decide whether a wine is good based on an analysis of its chemical composition. Sound is similar,” “It involves the power of imagination, something sacred.”

Quê em kg có dựng cột điện nhưng đã có gắn bình điện hạ thế để chơi audio thì có :)

Thân chào!

Share This Page

Loading...