NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. viettercom

viettercom Advanced Member

Vâng em biết, ý em là cần đảm bảo đúng kỹ thuật dây tiếp đất từ cọc đến ổ nguồn trước, sau đó thì mới áp dụng dây như các Bác trên nói em nghĩ sẽ tốt hơn
    Co thể một số Bác cũng như em mua dây điện cadivi thông thường về nối từ cọc tới ổ nguồn, có gì sai mong Bác chỉ giáo thêm giúp em. :(

2. thai64

thai64 Advanced Member

Tôi cũng dùng dây tiếp đất của Cadivi được chế tạo từ nhiều sợi bằng Đồng nhỏ, có tổng thiết diện 6ly vuông để nối từ cọc tiếp đất tới ổ cắm nguồn điện tổng.
    Năm ngoái Tôi thay dây 6 bằng dây 10 ly vuông bằng đồng tráng thiếc, lúc bóc lớp bêtum tại đầu nối, dây đồng 6 ly vuông vẫn đỏ au, không hề bị Oxy hóa, có thể yên tâm đảm bảo an toàn về điện và đúng kỹ thuật.

3. quocdat

quocdat Advanced Member

Nếu chỉ để dẫn nhiễu thì em nghĩ không cần thiết phải dùng đúng dây ground vàng-xanh lá đâu ạ! Bác dùng dây thường cũng được, vì dây cadivi thì cùng loại vật liệu, cùng loại cách điện chỉ khác mỗi màu sơn. Tất nhiên tiết diện khác nhau cũng có thể cho âm thanh khác nhau.
    Nếu giá một sợi Nordost Ground wire không phải là đáng kể so với tổng giá trị dàn thì em đề nghị bác mua một sợi rồi test đủ kiểu:
    - Nối từ ground ổ cắm tổng đến chân ground trên ổ cắm tường
    - Nối từ ground ổ cắm tổng đến cọc ground cắm xuống đất
    - Nối từ vỏ thiết bị đến ground ổ cắm tổng
    - Nối từ vỏ thiết bị đến ground ổ cắm tường
    - Nối từ vỏ thiết bị đến cọc ground.
    - .....các kiểu bác có thể nghĩ ra được
    Trải nghiệm thực tế sẽ dễ hình dung hơn, chứ em không thể mô tả hiệu ứng bằng ngôn ngữ một cách rõ ràng ạ! Với lại dùng mỗi dây khác nhau sẽ cho hiệu ứng khác nhau. Vị trí nối khác nhau cũng cho âm thanh khác nhau.

4. freeman1

freeman1 Advanced Member

Bác làm ơn thông não cho em tí là 2 loại trên nó khác nhau ntn vậy? Em cảm ơn

5. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Em chưa trải nghiệm dây ground các hãng khác thế nào, con dây Ground của Nordost em cắm loạn, từ 1 sợi, 2 sợi, đến 3 sợi thì ngừng lại (vì hết thiết bị để cắm) thật sự vô cùng thú vị:
    Sợi thứ 1: cắm 3 thiết bị thì có 3 kiểu tiếng khác nhau sẽ có 1 thiết bị phù hợp với tai mình.
    Trên thiết bị đó, cắm nhiều vị trí khác nhau cũng làm âm thanh thay đổi cho từng vị trí nên phải tìm điểm G của thiết bị đó cho tai mình (sợi 1 em cắm Pc)
    Nếu có 2 sợi, thì sự tùy biến vô cùng có rất nhiều cách khai thác phối ghép cho hệ thống theo mong muốn của mình mà k cần phải thay đổi thiết bị.
    Nhưng em nghĩ nó sẽ không phù hợp với các bã lười cắm rút, k muốn khai thác thêm khả năng của thiết bị.

6. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Vậy thì đâu là điểm dừng của việc cắm rút ở các vị trí khác nhau với số lượng khác nhau?

Dùng cách tiếp cận "súng săn" này khi có nhiều tiền và nhiều thời gian. Nếu biết rõ mình mong đợi đạt đươc điều gì khi cắm dây ground và chất âm sẽ được điều chỉnh như thế nào là đúng điều mình mong muốn thì mới tiết kiệm được nhiều thời gian, công sức và tiền bạc. Cho nên "thử và sai" cũng cần có định hướng.

7. thanhnos2112

Có bao nhiêu đâu bác? Em cảm thấy hiệu quả sử dụng/tiền đầu tư cực cao, trải nghiệm cực đã, cắm chổ nào cảm thấy sướng nhất thì đánh dấu lại, cắm loạn lên rồi cắm lại chổ đánh dấu, đơn giản mà?
    Em chỉ sở hữu đc 1 sợi cắm mới mấy ngày hết chổ cắm rồi, giờ ao ước thêm 1 sợi nữa để nghịch tiếp mà k ai resale để em mua cả.
    Bác nào chán dây Ground Nordost QRT thì pm cho em nhé. Tks!

8. vinh67

vinh67 Advanced Member

Em dành chiều nay để khảo nghiệm dây G với hệ thống âm thanh.
    Nhận xét: Ảnh hưởng của dây G nên hệ thống thiết bị âm thanh thật ghê gớm. Không nên bỏ qua hay xem nhẹ.

9. tuanj

tuanj Advanced Member

Xin bác chia sẻ về thử nghiệm bác làm như sao? Em đọc các bài của các bác trên thì hiểu về mặt lý thuyết khi dây nguồn 3 chấu đã được nối mât không nhất thiết phải nốt mát từ amp ra nữa. Vì nếu nếu nối mát cả 2 sẽ sinh ra hiện tượng loop liếc gì đó. Nhưng một số ae khác ko cần chắc lý thuyết mà thực hành vẫn phê như thường. Em nghe các bác phân tích cũng nghĩ mình đã nối đất đường dây điện 3 chấu rồi nên không làm nữa.

10. thanhnos2112

Chơi & trải nghiệm cho sướng trc cái đã bác ơi, thấy áp phê tốt thì mình tìm hiểu làm lại cho đúng kỹ thuật sẽ nhận được nhiều hơn cái tiền đầu tư dây Ground QRT đó.
    Còn bác bám vào làm cho đúng kỹ thuật thì nhiều khi thành công cốc nếu k có dây ground hãng hỗ trợ màu sắc & tình cảm.

11. hoa audio

hoa audio Advanced Member

Bác vinh67 nối G bằng dây nào bác nhẻ ! Dây Ground Wire của Nordost hiệu quả không ngờ luôn b ạ !

12. brucelee070190

brucelee070190 Advanced Member

Chắc kiểu này sắp tới Nordost bán đc khá số lượng dây Ground cho a e chơi audio đây! :D

13. vinh67

vinh67 Advanced Member

Em chỉ thêm một dây nối từ vỏ BACL xuống dây G của ổ cắm âm tường thôi mà kết quả thật bất ngờ.
    Mặc dù dây nguồn từ ổ cắm vào BACL là sợi dây PS premier.

14. thanhnos2112

Em k nghỉ như bác, sợi Ground Nordost rẻ nhất $300, ai tin là nó có hiệu quả nếu k đc trải nghiệm?
    Rất nhiều bác dùng thiết bị 50-70tr mà vẫn dùng dây nguồn theo máy, thà đầu tư vài chục triệu để đổi thiết bị chứ k đầu tư cho dây nguồn để khai thác hết khả năng của thiết bị.
    Em thì khả năng có hạn nên cố nghiến răng đầu tư dây các loại để xài hết tiền thiết bị trc đã. Mà em thấy chơi dây thì chẳng bao giờ hư? (nếu k phá hoại) bán cũng dễ nữa.

15. hoa audio

Hôm rồi láy dây Ground về gắn hờ vào cọc tiếp địa nghe kết quả thật không ngờ là hiệu quả ghớm thật ! hôm qua rãnh rỗi làm ốc siết cáp lại đàng hoàng và rất kinh ngạc âm thanh nâng lên rất nhiều ạ ! Vậy bổn hảng cũng nên có thiết bị gì đó cho chổ này để nguòi chơi điều chỉnh <xã lũ > theo gu nghe nữa ạ ! ka ka ka !

16. thanhnos2112

Em thấy ổ cắm Nordost nó dùng cọc ground giống thế này ne bác

17. hoa audio

Cái này E thấy hay à ! Mua rời có bán không bác Thanhnos ! Cắm rút tiện hơn mà tiếp xúc tốt nữa không suy hao nữa ! Thân !

18. viettercom

viettercom Advanced Member

Bác nào muốn thay dây thử nghiệm thì PM em nhé. Còn 50m nữa, :D

19. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

e cũng giống bác, đã lăn lộn để khai thác hết khả năng ht trước khi nâng cấp, còn nhiều bác thường về mà phối ghép không hợp là lại cho lên đường ngay! Cũng chẳng biết ai tốn tiền hơn ai bác nhỉ! :(

20. thanhnos2112

Cọc loa thường người ta bán bộ 4 cái bác ơi. Em nghĩ, có nhiều bác cũng đang cần, bác rủ rê xem sao

21. tuanj

tuanj Advanced Member

Em bữa nay nhân ngày mưa bão tối gắn thử thêm đoạn dây từ GND của amp vào đầu GND của ổ cắm. Tất nhiên đường điện của em đã tiếp mát rồi nghe thử vài bài thì thấy khác biệt ko nhận ra lắm và hình như cắm thêm dây ground nó bị bí hơn tí thì phải. Ko biết hay do dùng dây cùi hay nghe ko kỹ nhỉ? :D

dinhvan52 likes this.
  22. thanhnos2112

Chắc tiếp địa cuả bác quá tốt, hoặc dây Ground của bác quá tồi. Dây mass phải đúng là dây chuyên dùng để dẫn mass bác nhé.
    Cái loại mà tồi nhất em sử dụng thử nó phải thế này ạh:

23. dokien

dokien Advanced Member

Em bữa nay nhân ngày mưa bão tối gắn thử thêm đoạn dây từ GND của amp vào đầu GND của ổ cắm. Tất nhiên đường điện của em đã tiếp mát rồi nghe thử vài bài thì thấy khác biệt ko nhận ra lắm và hình như cắm thêm dây ground nó bị bí hơn tí thì phải. Ko biết hay do dùng dây cùi hay nghe ko kỹ nhỉ? :D[/quote]

Bác cắm vậy bị Ground núp bác ơi vì GND từ t.bị lại quay về điểm xuất phát của đường GND từ ổ cắm ( mà GND từ đó đã vào tb qua đường dây nguồn). Làm j làm đừng để tạo thành vòng tròn.
    Ngoài ra nghe GND hơi khó cảm nhận, nhiều lúc chỉ biết tháo ra thấy nó thiếu thiếu khô khô. Thuờng khi thử GND e chọn lúc sáng sớm hay khuya lúc tâm thái thoải mái nhất, điện nước mạnh! Nhạc têst nên kiếm bản voice có ca sĩ chất giọng biểu cảm tốt (Lizz Wright, Diana Krall, Josh Groban, v.v) ít nhạc cụ nhưng đánh chất & thu tốt. Lúc ý sẽ dễ nhận ra sắc thái khi có & ko có GND.

dinhvan52 likes this.
  24. thai64

thai64 Advanced Member

"Em chưa trải nghiệm dây ground các hãng khác thế nào, con dây Ground của Nordost em cắm loạn, từ 1 sợi, 2 sợi, đến 3 sợi thì ngừng lại (vì hết thiết bị để cắm) thật sự vô cùng thú vị:
    Sợi thứ 1: cắm 3 thiết bị thì có 3 kiểu tiếng khác nhau sẽ có 1 thiết bị phù hợp với tai mình.
    Trên thiết bị đó, cắm nhiều vị trí khác nhau cũng làm âm thanh thay đổi cho từng vị trí nên phải tìm điểm G của thiết bị đó cho tai mình (sợi 1 em cắm Pc)
    Nếu có 2 sợi, thì sự tùy biến vô cùng có rất nhiều cách khai thác phối ghép cho hệ thống theo mong muốn của mình mà k cần phải thay đổi thiết bị.
    Nhưng em nghĩ nó sẽ không phù hợp với các bã lười cắm rút, k muốn khai thác thêm khả năng của thiết bị."

@ Chào bạn Thanhnos2112.

Đọc những bài bạn viết và xem những bức ảnh bạn đăng, người đọc như tôi rất thích và tăng thêm sự tò mò về sự cắm rút tiếp địa của Thanhnos2112.
    Vì thích nên muốn Thanhnos2112 chia sẻ thông tin để rõ vấn đề hơn, cùng nhau học hỏi.

- Hệ thống tiếp địa của nhà bạn được làm như thế nào, thông số kỹ thuật ra sao.
    Ví dụ cọc tiếp địa dài, đường kính, số lượng...điện trở tiếp địa tổng bao nhiêu ôm...trong nhà có bao nhiêu điểm tiếp địa...
    - Dây tiếp địa loại nào, thiết diện, cách đấu nối với thiết bị...
    - Theo bạn tiếp địa như cách làm của bạn có những tác dụng gì ?
    Thanhnos2112 đã hài lòng về hệ thống tiếp địa của mình chưa ?
    Để bộ Audio có âm thanh hay hơn thì hệ tiếp địa cần phải làm gì nữa.

Thanks.

Hà Nội bão qua rồi...mưa suốt, nhiều phố lụt...điện trỏ tiếp địa chắc tốt hơn :(

25. My FB

My FB Advanced Member

Em cũng khoái cô này lắm :D

Attached Files:

Share This Page

Loading...