NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. thai64

thai64 Advanced Member

@ Xin chào bác Zorro, thấy bác độ Ổ cắm CNC để chơi Audio như hình, thì Thai64 tôi rất ngưỡng mộ.
    Để rộng đường ăn chơi, theo tôi cũng phải có nhiều công và học hỏi lẫn nhau.
    Trước tiên Tôi cẫn phải hiểu rõ ý và một số khái niệm mà bác Zorro đã nêu.

1, Mass là gì ?
    2, Vì sao mass của mạch điện cách ly hoàn toàn với vỏ máy ?
    3, Mass của đường tín hiệu cách ly với vỏ máy có tác dụng gì ?
    4, Chân mass của jack nguồn vì sao không nối vào mass hay vỏ máy (chân mass của jack nguồn là chân nào trong 3 chân).

Hy vọng bác sẽ rất vui lòng chia sẻ những hiểu biết của mình để những người như tôi có thêm sự hiểu biết.

Trân trọng.

2. brucelee070190

brucelee070190 Advanced Member

Thế mà lâu nay e chuyển unbalance&balance mà k chịu tắt nguồn trước.xem clip xong học hửi thêm vài thứ. :lol:

3. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Chúc mừng bác đã khiển được tiếng bass như ý. Bác vẫn còn chơi các thiết bị như lần trước em có ghé nghe thử. Với bộ giàn đó, nếu vẫn còn chơi, mà bác khiển được tiếng bass thì thật là tuyệt vời hơn ông mặt trời.

Với em thì không được như thế vì cặp củ loa 80cm nhà em ghép nối thiết bị các kiểu cũng chả có một tí tiếng bass nào cả. Chán kinh. Em nghe lời bác thử nối đất xem có tí bass nào không. Nếu không, chắc phải ly dị với em nó thôi.

Híc, lại gato nữa rồi. Em đi khóc nữa đây

4. Pilab

Pilab Advanced Member

Thêm nhiều dây nối đất.... Ground Loops

5. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Mấy trang trước các bác chơi dây ground đã nói gắn diode humX loại gound loop rồi! Diode khác nhau nghe khác nhau luôn, lại thêm 1 yếu tố ảnh hưởng, số bậc của phương trình tối ưu tăng lên, cần nhiều thời gian hơn nữa :mrgreen:

6. dokien

dokien Advanced Member

Không hẳn thế đâu bác, nếu kết nối sai tạo ground loop thì humx hay bố (daddy) của humx cũng k đỡ đc :)
    Theo gợi ý của bác Huyhoang e đã ngắt đc ground loop phát sinh khi mass từ dây nguồn chạy vào chassis và dây GND lại từ chassis ra GND box (circle ground). Cám ơn bác Huyhoang ah.

7. hoangtrong

Như vậy bác chơi dây ground external chất lượng hơn thay cho sợi ground trong dây nguồn, và có thể thử ở nhiều vị trí nối đất khác nhau trên thiết bị?

Bác có ngắt nối mass của đường tín hiệu hay chơi biến áp cách ly cho đường tín hiệu vào ?

8. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Chào các bác!
    Thấy các bác thảo luận sôi nổi em xin tham gia cho xôm tụ.
    - Tiếp địa để chống giật: chủ đề này các bác đã bàn kỹ và thống nhất rồi.
    - Tiếp địa và Audio: không thể phủ nhận khi tiếp địa hệ thống nghe “hay” hẳn lên vì thực chất nhiễu gây ra với hệ thống được xả theo đường tiếp địa. Xả càng nhiều nhiễu càng tốt. Nhiễu đến với thiết bị có nhiều loại, quan điểm của em nó thích đi đường nào em làm đường tiễn nó ra bằng đường đó.
    Với các bộ lọc nguồn, màn chắn tĩnh điện trong BA, trong mạch điện mạch thiết bị… nhiễu tần số thấp này sẽ xả theo dây đất (Earth wire) trong dây nguồn là ok.
    Còn nhiễu như sóng AM, FM… thì em thấy nó có vể thích chạy trên bề mặt dây hơn vì em thấy cái anten đài nhà em nó rỗng ruột. Thế thì cái dây nguồn, dây nối đến cọc tiếp địa nếu thiết kế được bọc một lớp giáp thì có chu vi lớn hơn nhiều chu vi cái lõi dây earth rồi cùng nhau nối với điểm tiếp địa thì khả năng tiễn nhiễu đi sẽ tốt hơn và nếu chất liệu lớp giáp lại hạp cho nhiễu này thì cụ đi nhanh hơn.
    Nếu dây nguồn, dây nối đến cọc tiếp địa thiết kế kết hợp ông chạy trong ông chạy ngoài thì Ok thế là đủ.. Nếu không thì tăng đường kính dây Earth, tức là tăng chu vi lên nhưng cái này hơi bị hạn chế không tăng to quá được. Hoặc dây đường kính vừa nhưng bề mặt mạ bạc chẳng hạn. Nếu dây nguồn chỉ dây chống giật có đường kính nhỏ thì chạy thêm 01 dây chuyên dụng (hàng hãng) nối từ thiết bị đến ổ tiếp địa xả nhiễu thì cũng ok
    Dưới đây là dây nguồn theo em biết là dây dùng cho thiết bị cần chống nhiễu cao.
    Thân.

Attached Files:

9. thai64

thai64 Advanced Member

@ Chào bác Hoangtrong.
    Dây pha, dây lửa.
    Dây trung tính, dây nguội.
    Dây tiếp đất.
    Dây mass là dây gì ?

Thai64 thực sự chưa rõ nghĩa của từ mass trong kỹ thuật điện ? dây nối mass là dây nối điểm nào với điểm nào ?

Cảm ơn Hoangtrong đã giải thích.

10. locnp

locnp Advanced Member

Nếu sài jack cắm 3 chấu có mass thì không nên đấu thêm mass vỏ, thường mass vỏ nó ăn vào mass mạch và mass dây nguồn.

Theo em thì không nên mắc quá nhiều dây mass vì khả năng gây loop cao và khó kiểm soát việc xả lũ (mass). Thay vì chơi nhiều dây dồn vốn chơi 1 dây xịn (đường ống xịn) thì sẽ tốt hơn.

Vấn đề thứ 2 là mass chuẩn 4ohms chắc khó đạt, phải tìm cách chống dội nữa.

11. dokien

dokien Advanced Member

E cũng xài jack 3 chấu nhưng khi quan sát các ht của khoai tây và khoai ta e thấy các bác ý vẫn đi thêm 1 vài dây external GND cho thiết bị do đó e đu theo. Mà giống như cảm nhận của bác Thanhnos , nó có hiệu quả thật sự ah. Tất nhiên e ưu tiên việc đấu nối GND đúng cách, tránh GND loop vì e đã bị nó vật rồi :(

Vâng, kiểm soát vụ GND loop hơi bị chua nên e dùng 1 dây external GND Nỏdost QRT duy nhất để kết nối giữa pre & ground box. Hôm nọ giao lưu có bác chích thêm sợi QRT thứ 2 thì tiếng liền lạc, dẻo hơn nhưng kèm theo ù xì to.
    Lý thuyết vẫn mãi là lý thuyết cho đến khi thực nghiệm mới thấy nhiều vấn đề thú vị các bác ah.

@Hoangtrong:
    Vâng, e chọn pa chơi dây external GND tốt vì thử kha khá dây rồi ạ: dây bác Yes Sir e có 5 sợi dài ngắn lung tung (4 sợi có humx), dây loa oehlbach, dây GND công nghiệp, v.v. E tin rằng bác Thanhnos chắc cũng điên loạn không kém trong mớ dây của bác ý :lol:

"Bác có ngắt nối mass của đường tín hiệu hay chơi biến áp cách ly cho đường tín hiệu vào ?"
    E chưa hiểu ý, bác vui lòng nói rõ hơn?

12. My FB

My FB Advanced Member

Ý của bác ấy là bác có dùng cục này cho tầng vào của amp chưa? :D

Attached Files:

13. My FB

My FB Advanced Member

Bác Đỗ Kiên dùng cái này trong F6 của bác ấy :D

Attached Files:

14. dokien

dokien Advanced Member

e ko nghĩ bác Hoangtrong hỏi khó e vậy đâu ạ :D
    Bác Hoangtrong đâu rồi ah?

15. hoangtrong

Chiều nay em kẹt bán cháo phổi ạ !

16. dokien

dokien Advanced Member

Chiều nay em kẹt bán cháo phổi ạ ![/quote]

Xin lỗi đã làm bác phân tâm, sợ nhất đang giảng triết học mác - lê mà lại xọ mấy sợi dây nguồn làm sv ngơ ngác :lol:

17. Zorro

Zorro Advanced Member

Chào bác thai64.

Những điều em nói ở bài trước nó không phải là khái niệm hay định nghĩa, hay nguyên lý kỹ thuật của em đưa ra, mà đó là thiết kế của của mấy ông kỹ sư các hãng, em chỉ nêu lên sau khi thấy, gặp những trường hợp được thiết kế như vậy. Mục đích là nhắc anh em đi dây mass nên lưu ý, xem kỹ bên trong máy họ thiết kế đường mass như thế nào trước để đi dây mass bên ngoài cho phù hợp và phát huy tác dụng, tránh trường hợp là đã có người đã làm mass thật tốt, dẫn về ở ổ cắm, cắm dây nguồn 3 chấu vào nghe rồi bảo nhờ có mass nên âm thanh tốt lên, nhưng sau khi mở máy ra thì phát hiện chân mass của jack nguồn để không, chẳng nối vào đâu cả :D

Cho nên với câu hỏi của bác ở số 2, 3 và 4, nó nằm ngoài chuyên môn của em nên em không giúp bác được, chắc bác phải tự tìm hiểu thôi hoặc gặp kỹ sư của hãng để có được thỏa mãn.
    Riêng câu số 1 và câu 4 trong phần ngoặc đơn, em có thể giải thích cho bác ngay nhưng bác cho em hỏi lại: bác không biết thật hay đang thử em vậy? :D

18. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Các bác cho e hỏi chút (e không hiểu ntn ạ):
    - e có 2 dây nguồn: 1 theo máy (ampli), 1 dây nguồn mua shynata. khi cắm như sau:
    1- dây nguồn shynata cắm từ bacl (bác dũngaudio) cho ampli, dây nguồn theo ampli thì dùng cắm từ ổ tường vào bacl: mọi thứ bất bình thường (2 cực ra của bacl và các jack rca, ra loa của ampli đều bị mát điện (dùng bút thử điện đỏ, giật tê người luôn :( ).
    2- e dùng ngược lại: dây nguồn theo máy cắm ampli, dây shynata cắm từ ổ tường vào bacl: mọi thứ bình thường (2 cực đều không có điện- bút thử điện không sáng, dĩ nhiên sờ không giật).
    Cả 2 trường hợp trên, các dây cắm ht đều không thay đổi. Mong các bác phân tích dùm e.

19. thai64

thai64 Advanced Member

Chào bác Zorro.

Thai64 thực sự cho đến lúc này chưa có khái niệm Mass là gì, sách điện chưa cắt nghĩa mass là gì ? hay mass chỉ là cách gọi theo tiếng địa phương.

Vì Zorro nói "...và chân mass của jack nguồn không nối vào mass hay vỏ máy", thì Tôi mới hỏi "chân mass của jack nguồn là chân nào trong 3 chân.

Bác và tôi đều biết jack nguồn có 3 chân (pha, trung tính, tiếp đất)...thì mass là gỉ :?:

20. khuehn

khuehn Advanced Member

Theo mình biết thì đã là BACL thì sẽ không bị giật khi dùng nó, bạn nên kiểm tra lại cách đấu cực E ở BACl xem đã đúng chưa ?, Bạn có tiếp địa cho cực E này không ? vác dây nguồn bạn dùng có 3 chấu hay 2 chấu (có dây cho cực E không) ?

21. locnp

locnp Advanced Member

Theo em mát (từ đồng âm = mass) là từ địa phương thôi, thử bé e hay nghe cô chú nó cái cát xét bị mát điện đừng có đụng vào, đụng vào nó giựt thấy tía... Còn mở amp hay ổ cắm 3 chấu thì nó ký hiệu ground (GND), dây thường pha màu xanh vàng rất đẹp và bắt mắt.

Bữa giờ em cũng đau đầu vụ dây mass (GND) này, thấy các bác chơi tới nordost thì em tưng tưng luôn rồi.

22. sơn_sơn_đen

sơn_sơn_đen Advanced Members

Hà chi đêm về giấc ngủ lại khó khăn với bác ,giờ thì em đã hiểu :lol: :lol: :lol: bệnh mà dấu em không :oops:

23. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Chào bác! Bác hỏi riêng nhưng em xin được trả lời theo ý hiểu của em như sau:
    Mass, là danh từ anh em muốn chỉ chung cho các điểm các dây có điện thế 0 vôn. Tuỳ theo hệ thống cụ thể để hiểu cho mass cho đúng.
    - Hệ thống nguồn cấp: ta đang dùng điện áp pha thì mass hiểu là dây trung tính ( Neutral). Các bác cũng lưu ý sờ vào dây này nhiều khi vẫn giật như thường :)
    - Thiết bị: điện áp sau khi nắn cho mạch sử dụng thì mass hiểu là cực âm (-) một số bản vẽ kỹ thuật ký hiệu là Ground( GND) hoặc cực COM hoặc N. cái này anh em DIY Amp vẫn nhắc nhau đi mass sao cho không bị ù.
    - Quả đất : mass đất khi đóng cọc thì gọi là cọc mass hay cọc tiếp địa, cọc Earth ký hiệu là bản vẽ là E. một số thiết bị vẫn ký hiệu là Safety Ground ký hiệu GND ( còn ký hiệu E thì không lẫn được)
    Với các thiết bị của hãng em chắc là họ đã làm công tác an toàn đầu tiên. Em nghĩ bác Zorro chỉ lưu ý với các thiết bị DIY kể cả ta và tây thôi để anh em biết thực hiện tiếp mass cho hiệu quả bác ạ. Để tránh một số bác lại bảo tiếp rồi mà vẫn không "hay" gì và bị rò điện vẫn giật như thường
    VD cụ thể: Khi ráp tuble amp mặc dù điện cáo áp nhiều bác chỉ hàn mặt chasiss trên vào cọc tiếp đất bỏ qua mặt trước, mặt sau, hoặc không thèm hàn, hoặc đấu ra một cọc để đấu ngoài vì hệ thống ổ hiện tại không có đường tiếp địa mà anh em không để ý...
    Còn mass của mạch nữa ( cực âm) có đấu nối vào cực tiếp địa để xả nhiễu không? tất nhiên là không nối trực tiếp.
    Thân

24. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Dạ, cả dây nguồn ampli (theo máy) và dây Shuynata đều 3 chấu cả (và em cắm vào ổ tường cũng 3 lỗ-nên không bị đổi cực) nhưng khi thay 2 dây này lẫn nhau thì hiện tượng khác nhau! Không hiểu giữa dây nguồn theo máy và dây nguồn rời (mua riêng: e đã thử các dây nguồn rời e mua các hãng khác nhau đều có hiện tượng tương tự) có cấu tạo khác nhau không?

25. hoangtrong

Chuyên môn chính của em không liên quan đến triết học, có lẽ bác đọc ba mớ triết lý 2 xu của em mà liên tưởng :lol:

Câu hỏi của em đúng là cái bác My FB đã có ý kiến. Nếu có đồng hồ đo bác sẽ thấy nhiều amp và nhiều nguồn phát như CDP đường về của tín hiệu được nối vào mass của thiết bị, do đó có thể xuất hiện ground loop qua dây truyền tín hiệu. Bác xem link này sẽ hiểu ngay http://ecmweb.com/content/finding-and-fixing-ground-loops-av-systems. Chú ý hình cuối cùng có cái gọi là ground isolator khi truyền tín hiệu.

Share This Page

Loading...