NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. thai64

thai64 Advanced Member

@Locnp.
    Thai64 xin cảm ơn bác Locnp đã có sự quan tâm và chia sẻ những hiểu biết của mình về thế nào là mass- ground.

Chúc bạn luôn có sự nhiệt tình và trợ giúp cho mọi người trong sự tưng tưng với Nguồn điện & dây nguồn.

Xin chào.

2. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Chỗ bôi đỏ em không hiểu lắm. Tại sao lại có biến áp cách ly cho đường tín hiệu đi vào? Đường tín hiệu này nằm ở đâu? Trong CDP, amply, loa hay các loại dây nguồn, dây tín hiệu????

Bác giảng thêm cho rõ ý hơn chứ em càng đọc thì em ngày càng xxx hơn

3. thai64

thai64 Advanced Member

@ Mountaineer.
    Thai64 xin trân trọng cảm ơn bạn Mountaineer đã rất chân thành chia sẻ cho Tôi thông tin hữu ích về mass.
    - Mass - MÁT chỉ là một danh từ riêng của người Việt Nam !
    - Mass là điểm có điện áp bằng 0V (để đo hiệu điện thế với các điểm khác).

Mass có phải là Ground và như vậy dây Mass có phải là dây tiếp đất ?. :shock:

Một lần nữa xin cảm ơn Mountaineer.

Chúc bạn luôn vui tươi và gặp may mắn trong cuộc sống.

4. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Câu này bác hoangtrong đã trả lời rồi.

Mời bác đọc lại bên dưới. Bác đọc kỹ xem, còn nếu không hiểu thì hỏi lại tác giả chứ ... em hông bít nhé. :roll:

5. thai64

thai64 Advanced Member

@ Cảm ơn Bác Wildbird đã chỉ cho em phải đọc chỗ nào..." em hông bít nhé" :(

Thai64 đã hỏi trực tiếp bác hoangtrong thế nào là mass..."chiều nay bác ấy kẹt đi bán cháo phổi" Wildbird chưa biết hỏi lại có đúng thế không :?:

6. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em mù kỹ thuật nên chỉ bít đứng từ xa ngóng thui chứ hổng dám bàn.

Mass với dây đất là khác nhau như bác hoangtrong đã chỉ ra, còn nếu bác biết nó ra răng thì cứ giảng cho em nghe. Còn hổng bít như em thì ai phán sao em nghe vậy.

Em mới mua được sơi dây nguồn có 4 sợi nên chắc là phải tin bác hoangtrong nói đúng. Chỉ có điều tìm cái giắc gắn được 4 sợi dây điện thì chưa bít tìm ở đâu??? Cái nì thật là căng qúa đi thui. Bác có bít nơi nào bán thì chỉ em mua nhé. Thanks

7. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Tối nay định ngủ sớm dậy sớm làm việc, nhưng thấy các bác sôi nổi quá nên tỉnh ngủ.

Từ mass là từ phổ thông như bác Zorro đã nói ở trước (earth) ground = mass (vì chúng thông nhau). Trong hệ thống ký hiệu thì ghi rõ ký hiệu nối đất, xem ở đây https://vi.wikipedia.org/wiki/Ký_hiệu_điện_tử

Thực tế em thấy thợ/dân kỹ thuật (ở phía nam) hay gọi là mass hơn là đất. Em thì phân biệt nối đất trong phạm vi thiết bị có thể gọi là đi mass (trong phạm vi thiết bị đó, và từ hệ thống mass này sẽ nối đất ra bên ngoài tại 1 điểm. Còn việc nối từ nguồn điện vào thiết bị nên gọi chính xác là nối đất cho thiết bị, dây nối này gọi là dây đất, còn bên trong thiết bị thì em gọi là dây mass. Gọi trong hay ngoài thiết bị là đất hay gọi tất cả đều là mass thì rất dễ điên vì không biết đang nói nối ở đâu. Ở trên các bác đang nói dây ground ý là đang nói chơi dây nối đất từ thiết bị vào hệ thống tiếp đất. Còn nói dây mass là ý nói chơi dây gì cho mass (nối đất bên trong phạm vi thiết bị, bên trong mạch). Hết dây ground bên ngoài thiết bị, lại chơi tới dây mass (dây ground) đi bên trong thiết bị thì thêm phần tẩu hỏa nhập ma nhanh nhanh :lol:

Trong thiết bị, hay trong mạch điện mass là do quy ước thôi. VD như 1 nguồn có 2 mức 0v 6v 12v ta chọn mass ở 6v thì lập tức lúc đó 12v trở thành 6v và 0v thành -6v. Cái này nhờ các cao thủ vào giải thích kỹ hơn, em chỉ hóng hớt thế thôi :mrgreen: Ví dụ này thì không liên quan đến hình minh họa bên dưới :lol:

Attached Files:

8. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Ủa, zậy dây mass lại là dây đất hở bác, hay vẫn là hai cái khác nhau. Trước khác nhau, nay lại giống nhau. Chả nhẽ lại thế, bác làm em loạn cái đầu rồi.

Ơ, thế cái dây điện 4 lõi em mua về chả nhẽ không sử dụng được vào việc làm dây nguồn hà. Ui, chít em rồi!!!!!

Tốn bao nhiêu tiền và bao nhiu công sức để mua được cộng dây, cưng như cưng trứng, mà bi chừ chả nhẽ lại vứt đi???? Em lại đi khóc đây.

9. hoangtrong

Dây 4 lõi thường là dây 3 pha. Nếu có dây 4 lõi đem dùng trong audio cũng rất tốt, 1 lõi cho dây nóng, 1 lõi cho dây nguội, 2 lõi chập đôi làm dây đất. Như trên có bác đã trải nghiệm, dây đất càng lớn càng tốt, nên lớn hơn dây nóng và dây nguội, không phải vì lý do an toàn mà chủ yếu là xả lũ nhiễu cho nhanh. Dây đất bên trong sợi dây nguồn tốt và nếu hệ thống mass bên trong thiết bị tốt và tiếp điểm giữa mass bên trong thiết bị với đất ra bên ngoài tốt thì bác khỏi độ thêm dây đất bên ngoài nữa. Bác đọc kỹ post trên thì rõ, mass và đất là một, một mà là hai :lol:

10. hoangtrong

Vì ground loop có thể qua đường truyền tín hiệu nên người ta nghĩ cách vẫn truyền tín hiệu từ thiết bị này qua thiết bị khác mà dây không nối với nhau, giống như BACL cho phần nguồn.

Khi tín hiệu từ một nguồn phát ví dụ như CDP qua dây RCA vào amp, bên trong amp tín hiệu vào phải qua 1 cặp biến áp cách ly ví dụ như UTC A20 mà bác My FB đã nhắc ở trang trước, sau đó tín hiệu mới vào mạch điện của amp. Em thì dùng 1 cặp UTC A20 trong pre passive trước khi vào amp coi như cũng cách ly mạch của CDP và mạch của ampli. Tây thì gọi là cái biến áp ở giữa này là ground isolator.

Tối qua em có chạy qua nhà 1 bác đem cho bác ấy nghe đĩa quý Gold 24K limited của em, bác này giấu cặp UTC A20 bên trong amp, em biết nhờ 1 cao nhân nói nhỏ, bác này không biết là em đã biết bác ấy dopping 1 cặp biến áp đầu vào bên trong ampli :lol:

Attached Files:

11. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Thật là mầu nhiệm, một mà lại là hai. Khoa học và kỹ thuật cũng có nhiều điều không giải thích được.

Phúc cho ai không thấy mà tin.

Chắc em đi quẳng cái dây 4 lõi thui vì nó là dây điện 3 pha nên không dùng cho audio được rùi.

12. thai64

thai64 Advanced Member

Cảm ơn bạn Hoangtrong đã chia sẻ thông tin chi tiết và hữu ích cho Thai64 hiểu thế nào là mass, một cách gọi vùng miền.

Chúc bạn ngủ ngon.

13. hoangtrong

Bác quẳng đi đâu thì báo trước cho em nhóa. Dây 3 pha của thiết bị y tế trị giá vài trăm ngàn $ thì không đùa được đâu :wink:

14. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em quẳng lại cho lão bán, cộng dây thật đẹp, một lõi nhiều sợi nhỏ mạ vàng chứ không đỏ, dài 3 m, lỗ chút chút coi như có được bài học hay. Giá cộng này khá cao chứ không rẻ chút nào. Bác đừng vội đụng vào, chờ ít bữa nữa ....... rồi hãy tính.

Nghe lão ấy quảng cáo là chơi audio được nên mua còn bây giờ nó lại là hàng 3 pha thì hoàn lại cố chủ cho nó lành. Tìm dây for audio chơi cho đúng hàng. Khỏi lăn tăn

15. hoangtrong

Trong thớt này http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=46&t=10797 các bác đã bóng bàn về đi mass bên trong ampli đèn. Bên trong ampli mà gọi là dây đất luôn thì hơi bị rối bác các bác hỉ ? Cái nì thì ngoài phạm vi topic Nguồn điện & dây nguồn ròi :lol:

16. hoangtrong

Tối nay lỡ thức rồi nên chưa đi ngủ được, mấy hôm nay em đang set lại cặp loa fieldcoil bèo, vẫn đang vật vã vì chưa được như ý, vẫn còn vài tần số tiếng vẫn còn chói nhiều :(

17. duyen38

duyen38 Advanced Member

E vừa mới thi công xong cái cọc tiếp địa nhưng ko biết có đạt y/c về om ko (cũng định mượn máy về đo nhg mù tịt về kỹ thuật nên đành chịu). Vậy ở trên này có bác nào có máy và dành về kỹ thuật đo đạc qua giúp để khai sáng giúp e về lĩnh vực mass đất này, e xin đội ơn nhiều.

18. superlazy

superlazy Advanced Member

Vụ Ground xôm quá các bác cho e hỏi ground có phải để triệt nhiễu (xả nhiễu) ko ạ? E đọc thấy khá nhiều bác lấy máy đo xem đóng cọc có đạt ko mà ko thấy bác nào đề cập đến máy đo xem hệ thống của mình có bị nhiễu ko? Nếu bị thì bị loại nhiễu gì? E ko có máy đo tiếp địa e chỉ thử đơn giản lấy cái đèn đỏ 100w thử độ sáng ko thay đổi giữa G và N, nhưng e mượn đc máy đo nhiễu để cho ra kết quả "rau sạch"...

19. DJVDK

DJVDK Advanced Member

Yeah.theo em thấy
    theo sơ đồ trên ,nếu chống muốn chống ground loop .
    mình chỉ có 1 cách là xài dây điện cho mấy món

CD- Pre -Amply = dây điện chỉ đơn giản là .....2 lõi nóng và nguội

xài loại có 3 lõi dây như bên dưới

Ground
    Neutral
    Phase

là vướng vào vòng loop ngay :mrgreen:

kì này,e quyết bẻ hết mấy cái cọc ground trên dây điện ra hết :lol:

ví dụ như hình dưới :

2 cái dẹp dẹp giữ lại ,cái bầu bầu ...rầu rầu ngồi cưa nốt :lol:

:mrgreen:

20. swordfish

swordfish Advanced Member

Các bác cho hỏi cái player của mình kiêm pre, sau đít máy có 2 cọc nối đất 1 cái cho pre, 1 cọc cho phono pre. Như vậy nếu bình thường chỉ sử dụng pre thì có cần nối đât không ạ?. (mặc dù dây nguồn theo máy cũng có dây tiếp đất và ổ cắm cũng đã được nối đất).

21. hoangtrong

Bác không nên bẻ cọc ground trên dây nguồn, rất lãng phí. Nếu muốn tránh ground loop kiểu này bác hãy ngắt ở chỗ AC inlet cọc dây ground ra khỏi mạch điện, hay ngắt chỗ kết nối giữa mass của mạch điện trong thiết bị và dây nối ra cọc ground trên AC inlet. Tinh quái hơn thì bác hãy ngắt kết nối mass của thiết bị ra khỏi dây đi tới cọc ground của AC inlet nhưng vẫn để vỏ thiết bị nối với dây dẫn ra cọc ground của AC inlet để phòng trường hợp rò điện vẫn giữ được cái mạng.

Tại sao phải cầu kỳ như vậy, vì dây nguồn của audio, nhất là dây hãng đều có lớp giáp chống nhiễu, và lớp giáp này như lồng Faraday, lớp giáp này chập vào dây đất ở phía đầu jack đực xả nhiễu vào dây đất ở đầu ổ cắm điện. Nếu bác bẻ cọc ground trên đầu jack đực thì sẽ cắt đường xả nhiễu của lớp giáp này và như vậy bác đã phí tác dụng chống nhiễu trên dây nguồn xịn.

Còn nối đất vào vỏ thiết bị ngoài việc tránh rủi ro rò điện ra vỏ, vỏ kim loại của thiết bị dẫn điện cũng là một loại thu sóng nhiễu cần có chỗ xả ra, em có cảm nhận khi nối đất cho vỏ thiết bị thì tiếng sạch hơn khi không nối đất cho vỏ thiết bị.

Hy vọng bác chỉ nói chơi, chứ chưa bẻ :mrgreen:

tackehoa likes this.
  22. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Bác không nên bẻ cọc ground trên dây nguồn, rất lãng phí. Nếu muốn tránh ground loop kiểu này bác hãy ngắt ở chỗ AC inlet cọc dây ground ra khỏi mạch điện, hay ngắt chỗ kết nối giữa mass của mạch điện trong thiết bị và dây nối ra cọc ground trên AC inlet. Tinh quái hơn thì bác hãy ngắt kết nối mass của thiết bị ra khỏi dây đi tới cọc ground của AC inlet nhưng vẫn để vỏ thiết bị nối với dây dẫn ra cọc ground của AC inlet để phòng trường hợp rò điện vẫn giữ được cái mạng.

Tại sao phải cầu kỳ như vậy, vì dây nguồn của audio, nhất là dây hãng đều có lớp giáp chống nhiễu, và lớp giáp này như lồng Faraday, lớp giáp này chập vào dây đất ở phía đầu jack đực xả nhiễu vào dây đất ở đầu ổ cắm điện. Nếu bác bẻ cọc ground trên đầu jack đực thì sẽ cắt đường xả nhiễu của lớp giáp này và như vậy bác đã phí tác dụng chống nhiễu trên dây nguồn xịn.

Còn nối đất vào vỏ thiết bị ngoài việc tránh rủi ro rò điện ra vỏ, vỏ kim loại của thiết bị dẫn điện cũng là một loại thu sóng nhiễu cần có chỗ xả ra, em có cảm nhận khi nối đất cho vỏ thiết bị thì tiếng sạch hơn khi không nối đất cho vỏ thiết bị.

Hy vọng bác chỉ nói chơi, chứ chưa bẻ :mrgreen:[/quote].

Mình cũng nối tất cả vỏ máy vào dây đất . Kết quả mỹ mãn , chỉ có điều không được mỹ thuật lắm

23. zeze

zeze Advanced Member

Có máy kiểm tra để biết thiết bị nào trong bộ dàn audio bị ground loof không các bác?

24. DJVDK

DJVDK Advanced Member

nói vui chứ ...mua cái đầu đổi 3 chấu thành 2 chấu là xong (có đâu 10k thì phải hàng japan nhớ)
    chớ,ngồi cưa cho cực thân ah.
    Nhưng vụ tinh quái, tháo dây ground trên AC inlet của thiết bị,em thấy không ổn rồi
    cd - pre - amply hãng , có cái tem chống tháo... nên muốn..cũng là cả 1 vấn đề :mrgreen:

yah còn cái lày nữa.

trên ổ cắm của nordost nó có cái cọc bắt ground ?
    như vậy,hãng chơi ác không ta??
    cố tình hay vô tình làm người chơi vô vòng loop ground??

25. Nghĩa Teppy

Nghĩa Teppy Advanced Member

Các bác cho hỏi: amply của Anh, dây nguồn đã 3 chấu, nhưng mặt sau vẫn có chỗ bắt dây mass. Hệ thống điện tôi đã có dây đất, vậy sau amply chỗ bất dây mass có cần nối đất ko?

Share This Page

Loading...