NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. zeze

zeze Advanced Member

Em thắc mắc phần bôi đậm đỏ, nhờ bác xem ý em hiểu đúng ý bác mô tả không nhé.
    1. Vậy là dùng sợi Ground xịn: 1 đầu nối chân Ground AC Inlet, 1 đầu nối vào chassic tại điểm G. Sau đó câu tiếp 1 sợi dây ground thứ 2 từ điểm G này ra cọc tiếp địa?
    2. Điểm mass (tổng) bo mạch có câu dính lên điểm G được không?

2. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

@ zeze, theo hướng dẫn sử dung Ground QRT thì 1 sợi nối từ cọc tiếp địa đến trạm mass tổng của hệ thống (điểm gom xả mass xuống đất) nếu có ổ cắm tổng thì thêm 1 sợi từ ổ cắm đến điểm gom, nếu có Biến áp thì 1 sợi nữa nối vào điểm gom đó, còn có điều kiện hơn thì thêm cho mỗi thiết bị 1 sợi (ai cũng bảo sai, k đúng kỹ thuật mà k chịu cắm thử đi rồi biết cái ma thuật móc tiền của hãng)
    Còn mình chỉ có 1 sợi nên phải tìm điểm G nằm ở thiết bị nào trg hệ thống, rồi trên thiết bị đó nó có điểm G riêng của nó nữa.
    Nếu rảnh thì cứ rà điểm G cho tai mình, còn không thì cứ plug & play là đã phê rồi. Đừng quan tâm nhiều đến nhg bóng bàn về kiến thức & kỹ thuật Google.
    Cảm thấy sướng là chơi thôi.

3. thai64

thai64 Advanced Member

Tôi thấy chiếc CDP này tiếp đất, tiếp vỏ nhẹ nhàng... :(

Attached Files:

4. thai64

thai64 Advanced Member

Các hãng Audio nổi tiếng họ có đội ngũ kỹ thuật giỏi và chuyên nghiệp...nhưng thiếu thực tế về "cắm & rút" :(
    Tiếp đất cho mạch điện tử cũng rất nhẹ nhàng...nhõn một điểm. :roll:

Attached Files:

File size:
      271,2 KB
      Views:
      445
  5. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Em bận công việc một chút bây giờ xong.
    Bác hỏi vậy là em biết bác nắm khá rõ rồi :)
    Trước mắt bác đấu qua một con tụ không phân cực trị số nhỏ để an toàn khi mạch chạm mát bên thứ cấp và điện áp tụ phải lớn hơn điện áp thứ cấp. Nhiễu và rác trong mạch một chiều sẽ qua dễ dàng. Khi chạm điện B+ chẳng hạn sẽ không khép mạch dòng một chiều qua về nguồn qua tụ mà đi xuống đất kể cả do thiết bị khác đưa sang.

6. zeze

zeze Advanced Member

Vâng, nó đây. Đây là điểm em thắc mắc, hỏi hoài nhưng nhiều bác chưa hiểu ý nên trả lời không rõ.
    Điểm X: điểm nối từ mass tổng (tất cả điểm mass bo mạch tập trung) của bo mạch vào chassic.
    Điểm Y: điểm nối từ chân Ground của AC Inlet vào chassic.

2 điểm X và Y mình câu dính chung 1 chổ được không ah??

Attached Files:

7. Mountaineer

Nếu mạch này cụ thể của bác thì nhìn kỹ xem trước đấu ra vỏ X cực mass trên board có đấu vào mạch qua linh kiện gì không. bác chụp gần lại hoặc lật mạch lên mới thì biết ngay, chỉ nối mass vỏ thì rút dây này ra.

8. thanhnos2112

Chắc chắn là được, nếu là bác em sẽ thay thế đoạn dây ground từ board đến điểm X bằng sợi dây khác từ board đến thẳng chân ground IEC Socket.
    Hãng này có vẻ tiết kiệm dây nên k gom Circuit ground & Chassis Ground về 1 điểm trc khi qua IEC Socket đi ra Earth Ground.
    Con DAC em đc hãng đầu tư khá kỹ phần thu gom mass

9. lenamvl

lenamvl Advanced Member

10. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác thai64 nói vậy chứ không phải nghĩ như vậy đâu :lol:

Đầu CDP cổ hủ nhà em, dây nguồn dính theo máy, chỉ có 2 chấu, cắm không đúng cọc nóng và nguội thì nghe không hay, bực quá, khoan cắt chasis làm AC inlet chơi dây nguồn rời luôn. Cọc đất để không, buồn buồn nối vào vỏ chống nhiễu của CDP bằng đồng như cái lồng. Kết quả nghe dở hơn: tiếng không tự nhiên, không gian và âm hình sai. Thử vài bận nghe không ổn, nên trở về như hãng là cọc đất trên AC inlet để không. Làm AC inlet chơi dây nguồn rời có cái hay có thể cắm rút thử vài loại dây nguồn khác nhau, dây nguồn khác nhau thì nghe cũng khác nhau khá rõ, quan trọng là chọn được dây nguồn hợp với set up của bộ dàn. Em đang dừng ở dây Furutech nano.

Em cũng thử nghiệm nối đất ngoài, và dùng diode kiểu humX, nhưng nghe thiếu tự nhiên và âm hình sai. Âm sắc có thể tốt lên tùy tai nghe, nếu nghe thích là được. Nhưng có thể chơi 1 thời gian, một ngày đẹp trời nào đó các bác có thể trở về với tự nhiên, thấy rằng thêm phụ kiện nhiều quá âm sắc hết TỰ NHIÊN. Dàn chưa ngon lắm thì thêm phụ kiện vào ép phê ngay, nghe ĐÃ hơn thấy rõ.

Khi thêm phụ kiện nhiều, say với nâng cấp và đầu tư, tới 1 lúc nào đó, những đầu tư cơ bản quan trọng giúp nâng cấp bộ dàn đến một mức mà bản thân bộ dàn nghe chuẩn rồi (nguồn phát CDP/Mâm đĩa nhựa ..., amp, bóng đèn, dây tín hiệu, dây loa, dây nguồn, ổ cắm tốt, phòng nghe, set up phòng, và nhất là phần mềm xịn ...) thì ba mớ phụ kiện kia trở nên là vật cản khiến chúng ta không nghe được âm sắc thật và không gian âm hình đúng, mà có khi như uống cafe giả riết thành quen, giả mới hay, thật thì chán ngắt. Chắc em đã già rồi, suy nghĩ vẫn vơ, các bác đừng bận tâm nhé. Ý em nói là chơi phụ kiện đúng lúc đúng chỗ, không nên lạm dụng, nhiều hơn cần thiết chứ em không phản bác phụ kiện nhé, em vẫn đang dùng phụ kiện đây :lol:

Bác yeubongco cứ trêu em là đi kiếm gái xấu tự nhiên đi, để gái đẹp nhân tạo cho hắn :(

11. hoa audio

hoa audio Advanced Member

Thì bác "siêu " kiếm 1 sợi Gound QRT cắm rút và trãi nghiệm xem thế nào ! Chứ cái cảm xúc về âm thanh thật khó mà diễn đạt lắm ! :D :D :D !

12. zeze

zeze Advanced Member

Mạch này không phải của em. Em lấy hình của bác thai64.

Bác thì nói được, bác Mountaineer thì nói không được (theo bác Mountaineer nếu đấu chung điểm X và Y, thì nếu xui xẻo có rò điện B+ 300V-600V xuống mass vào chassic sẽ rất nguy hiểm).
    Theo hình của bác thì:
    - Chân Ground AC Inlet nối với chassic không chỉ 1 mà tới 2 điểm (A và B). 2 điểm để xả mass nhanh ?
    - Dac bác rõ ràng chân Ground AC Inlet, có nối dính với mass tổng của bo mạch.

Phức tạp quá, ý là chưa nói đến nếu như ổ cắm AC inlet nối với BACL (BACL này có cọc mass nữa). Em cũng giống như bác này.

Attached Files:

13. thanhnos2112

DAC của em có tới 3 sợi chassic Ground đó bác, sợi nhiều màu xanh hơn là circuit Ground của board mạch, chổ đó là điểm gom trc khi xả mass ra earth Ground qua IEC Socket đó bác.
    Hình như có sự nhầm lẫn, dây chasis Ground đâu phải để xả mass? Theo em biết thì chassis của thiết bị cũng hấp thụ nhiễu của môi trường bên ngoài (sóng Tivi, radio, điện thoại, ....) nên một số hãng lớn họ còn đầu tư chasis có khả năng chống nhiễu của môi trường bên ngoài cho các thiết bị đắt tiền đó bác.
    Còn vụ rò điện từ board mạch ra do xui xẻo thì chịu thôi em k rành cái lý thuyết xui xẻo này. Mà bác nhìn kỹ trong hình 2 điểm X&Y đi, mass tử board mạch nối với điểm X, điểm X nối với Y qua trung gian chassis (cái này là tiết kiệm dây, nếu chất liệu làm chassis k tinh khiết, k tốt sẽ làm ảnh hưởng đến sự thoát nhiễu của board mạch ảnh hưởng đáng kể đến chất âm đó), từ Y mới đi tới chân Ground của IEC Socket rồi chạy ra earth Ground? Trường hợp này nếu xui xảy ra rò điện từ board mạch như bác gì đó nói thì lỡ đụng vào chassis cũng chết tươi thôi? Còn triết lý dùng vỏ chassis để xả mass thì cao siêu quá em chưa được giáo huấn nên bó tay.

14. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Em thấy có gì đó khó hiểu trong cách lý giải về mass qua các post gần đây mà em kg hiểu được, đúng là em già rồi nên khó tiếp thu chăng :(

Thân chào!

15. Mountaineer

Thưa các bác!
    Tựu chung lại đơn giản thôi.
    Mạch nguồn cấp và nguồn điều khiển nhà chế tạo đã đấu vào cọc tiếp địa qua các linh kiện cách ly với vỏ và xả nhiễu cho các bác rồi, các bác đo thông mạch các chân tín hiệu RCA và cọc loa với vỏ là biết liền à. Chính là các tụ cúc xanh, vàng có khi màu nâu....vv Nên các bác cứ yên tâm dùng thôi. Đồ DIY thì cần lưu ý.
    Em rất vui có thời gian trải nghiệm cùng các bác. Nay tháng ngâu đã hết Giàng có công lệnh điều em hồi quê.
    Em xin chào toàn thể các bác, chúc các bác sức khỏe, vui vẻ và hạnh phúc!

16. thanhnos2112

Khi em chơi, k quan tâm đến lý giải hay đúng sai về kỹ thuật. Cắm vào nghe xem nó thế nào cái đã, có hiệu quả thì đi sâu vào tí tìm người có kinh nghiệm hiểu biết học hỏi thêm => vừa trải nghiệm, vừa điều chỉnh lại theo hướng dẫn sẽ thu đc kết quả tốt hơn, sẽ hiểu biết rõ hơn.
    Em theo quan điểm "cắm vào cảm thấy sướng là chơi, hậu quả tính sau" còn lởn vỡn chập chờn tìm hiểu "chơi hay không chơi" thì hại não lắm, có khi máu nó dồn là đứt đấy.
    Còn sức, tai còn nghe đc, có khả năng chơi cho sướng cái đã? Đừng để lâu ngày chỉ lo chăm bón, cắt tiả đến lúc thu hoạch thì không còn sức để cho thằng lái xe hay thằng trợ lý nó ăn thì chỉ có cách cắn lưỡi mà chết cho rồi.

17. freeman1

freeman1 Advanced Member

:lol: :lol: :lol:

18. hungl

hungl Advanced Member

Dễ hiểu mà bác "siêu" mass cho hệ thống xong rồi thì tiếp tục mass cho bo mạch.. Và nhiều kiểu mass nữa..... :lol:

19. tronghien

tronghien Advanced Member

Không hiểu là đúng rùi đó bác , dân audio phi lê VN bi giờ đã đạt đến tầng thượng đỉnh rồi ...... :lol: :lol: :lol: :lol:

20. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Tôi đã được một bác audiophile và setup tư vấn để làm cọc Ground : Dùng thanh V 6x6 cm dài 1.5-2.0 m ( thép mạ kẽm để chống han gỉ ). Đóng xuống chỗ đất ẩm, luôn có nước càng tốt, đầu trên thanh V khoan lỗ bắt dây đồng ( bằng bulong đồng để tiếp xúc tốt hơn ) kéo dây dến ground tổng vào nguồn cho audio . Nếu có điều kiện thì đóng 3 cọc, các cọc cách nhau 5-10 m và nối dây về chung ground tổng và như vây là đảm bảo dây ground đủ tiêu chuẩn điện trở <<10 ôm rồi ( vì khi đó xả nhiẽu rất nhanh do bề mặt diện tích thanh V tiếp xúc đất lớn nên không cần đóng sâu ).
    Vậy nhà bác nào có đất rộng mà làm Ground thì áp dụng thử xem rồi cho chút revew , đó là phương án ngon bổ rẻ và dễ làm. Tôi cũng muốn làm thử,nhưng nhà phố nên chắc chỉ làm được một cọc thôi . Có vài dòng chia sẻ,mời các bác tham khảo xem nhé !

21. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Phương án này em thấy hay quá ạ, nhất là ở chi tiết mạ kẽm và dùng thanh V để có diện tích tiếp xúc lớn!. Lại khả thi dễ làm. Trước đây cái cọc đồng em luôn thắc mắc sau một thời gian dưới lòng đất thì nó sẽ thành ra như thế nào! Cảm ơn bác!

22. dunghd

dunghd Advanced Member

Em dùng phương án này rồi bác, dể thi công, chất lượng hiệu quả ko hề thua kém. Em đóng có 04 cọc V mạ kẽm 1.2m mà đã xuống dưới 6 ôm rồi

23. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Cám ơn bác đã chia sẻ cảm xúc trải nghiệm của mình. Theo những gì bác mô tả thì em nghĩ có thay đổi chất âm. Còn về âm sắckhông gian âm hình biến đổi ra sao mong bác chia sẻ thêm :D

24. swordfish

swordfish Advanced Member

Cậu em xách ở đâu về cho 1 mớ nói dây tiếp địa và thanh bắt dây, cùng dây co.

Cả nhà cho mình hỏi dùng dây này để băt vào cọc ground eart sau player có được không, chưa thấy bác nào đưa thông tin loại này nên mạo muội hỏi các bác cho ý kiến.
    Chờ ý kiến các bác rồi mới quyết định có thi công hay không.
    Trân trọng cảm ơn cả nhà.

25. thai64

thai64 Advanced Member

@ Xin chào Locnp.

Tiếp đất cho hệ thống Audio.

Xét cho mạng TN (Terrestrial Neutral) - Mạng điện hạ áp có điểm trung tính trực tiếp nối đất (trạm Biến áp cấp nguồn 0,4KV, 3dây pha và 1 dây trung tính).
    Nguồn điện 220V/50Hz cấp cho sinh hoạt tại Việt Nam.
    - L: line (dây nóng - pha) màu đỏ.
    - N: Neutral (dây trung tinh- hay nguội) màu đen.
    - E: (Earth hay ground - dây nối đất) PE màu vàng/xanh
    Hệ tiếp đất có Rđ (đạt thông số chuẩn theo quy phạm) ≤ (1÷4)Ω

@ Tiếp đất đảm bảo an toàn cho con người, cho thiết bị, đồng thời đảm bảo độ tin cậy khai thác của các thiết bị điện nói chung và bộ dàn Audio nói riêng.

1, Bảo vệ con người tránh khỏi nguy hiểm của các sự cố điện giật (vỏ thiết bị bằng kim loại được tiếp đất).
    Nguồn điện một pha mà chúng ta đang dùng ở Việt Nam có điện áp 220V, tần số 50 Hz. Khi dây điện pha (dây lửa) chạm vỏ kim loại của thiết bị, để không bị điện giật thì dòng điện đó phải có ...dây (dây tiếp đất) chạy về cọc tiếp đất.

2, Ổn định điện áp, bảo vệ thiết bị.
    - Mỗi Biến áp là một nguồn điện riêng biệt. Nếu không có một điểm quy chiếu chung cho tất cả các nguồn điện áp, thì sẽ khó để tính toán mối quan hệ giữa chúng.
    Khi hệ thống tiếp đất được thi công đạt chuẩn (Rđ) theo các quy định về điện, thì có thể lấy thế của điểm tiếp đất là OV làm gốc, để xác định thế tại các điểm khác của mạch điện.
    - Tạo điều kiện cho các thiết bị điện tử hoạt động ổn định, tức là duy trì điện áp chuẩn của một hệ thống điện ở một giá trị nhất định, để ngăn chặn sự quá tải về dòng điện hoặc điện áp vượt quá mức vào các thiết bị.

3, Xả nhiễu điện cho các thiết bị điện tử (ví dụ các thiết bị Audio).
    Xả các nhiễu điện nhanh, triệt để, chất lượng âm thanh được cải thiện và nâng cao.

Các mạch dao động cao tần sẽ tạo ra một điện trường biến đổi xung quanh nó và ở các chi tiết kim loại kề bên (vỏ thiết bị Audio) sẽ sinh ra các dòng điện cảm ứng (còn gọi là dòng điện xoáy, hay dòng Foucault ), gây tê tê, dòng điện lớn có thể bị giật.
    Không gian hẹp của bản mạch sẽ sinh ra rất nhiều những tác động cảm ứng qua lại giữa các linh kiện, làm rối loạn sự vận hành của các thiết bị, máy.
    Các Kỹ sư thiết kế và Kỹ thuật viên họ phải tính đến chuyện hạn chế ảnh hưởng và tạo ra " bẫy cao tần " các lồng Faraday, thu và bắt sóng cao tần lang thang gom về thả xuống ground " nối đất ", " đất " ở đây cũng là vỏ máy.
    Có thể thấy rõ ở Lò vi sóng, Máy hàn cao tần...

Các bạn thấy trên vỏ máy (hình ảnh Thai64 đã đăng) có hai vị trí tiếp đất:
    1, Vị trí tiếp đất thứ nhất gần nơi có cầu chì, ổ cắm nguồn vào (110-220)V- (60-50)Hz, ưu tiên tiếp đất chống giật
    2, Vị trí tiếp đất thứ hai cho mạch điện tử, xa nguồn vào xa nhiễu điện từ bộ nguồn.

Hai vị trí tiếp đất riêng biệt (cũng là đủ) có tác dụng an toàn điện, cách ly nguồn nhiễu và tăng khả năng thoát nhiễu về đất.

P/s Dây tiếp đất tổng (nối từ cọc tiếp đất trung tâm đến thanh cái tiếp đất) - dây vàng sọc xanh.
    - Theo phụ tải của bộ dàn Audio, dây cấp điện nguồn 220V thường chọn là dây đồng nhiều sợi vỏ PVC hai lớp có thiết diện (2 x 6mm2). Vì vậy chọn dây tiếp đất quy chuẩn có vỏ PVC thiết diện từ (6÷10)mm2 là thoải mái.
    - Dây tiếp đất có thể mua ở các cửa hàng kinh doanh dây cáp điện (NASA ủy quyền). :oops:
    Nếu dư giả về tiền và cẩn thận thì mua dây tiếp đất của ngoại như Hàn Quốc, Taiwan…

Một số cảm nhận về tiếp đất cho bộ dàn Audio.

Xin cảm ơn các bạn đã quan tâm.

Share This Page

Loading...