NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. pthien

pthien Advanced Member

nếu Bác nghe thấy rất hay rồi thì lăn tăn chi cho mệt :mrgreen:

2. LQMH

LQMH Advanced Member

Em nghĩ "vỏ to tổ bố" thì có lý hơn! Vì hãng làm dây nguồn không dại gì hay . . . họ không phải "không biết gì về điện" đâu :roll: Nên họ không làm ruột to chi cho tốn vật liệu.
    Vỏ to là do họ làm thêm cách điện, chống nhiễu. . . để tránh bớt nhiểu cho thiết bị khác (loại trừ yếu tố marketing). Các dây nguồn "nhiều tiền", chắc chắn lỏi nó sẽ "tinh khiết" hơn và xữ lý nhiểu tốt hơn, còn lại thì tuỳ mỗi "cao thủ" oánh giá!
    Nhưng cái gì cũng đẩy lên tầm ultra hi end thì. . . tẩu :p

3. hahumg

hahumg Advanced Member

EM cũng theo hướng y chang bác này, khi đã nối mát chuẩn, kéo riêng 1 đường thế là ok dây nguồn nào thay vào cũng không thây khác cả nên em cứ dây theo máy em chơi thôi :D

4. hoangdang2002

hoangdang2002 Advanced Member

ý thiển cận của em là chúng ta chỉ chống nhiều tốt cho phần dây nguồn ngắn tèo tẹo(1-2m), thế còn đường điện trong nhà thế nào ạ???Chắc cũng phải mua loại khủng phải không ạ??? :mrgreen:

5. manthien

manthien Advanced Member

Em nghĩ "vỏ to tổ bố" thì có lý hơn! Vì hãng làm dây nguồn không dại gì hay . . . họ không phải "không biết gì về điện" đâu :roll: Nên họ không làm ruột to chi cho tốn vật liệu.
    Vỏ to là do họ làm thêm cách điện, chống nhiễu. . . để tránh bớt nhiểu cho thiết bị khác (loại trừ yếu tố marketing). Các dây nguồn "nhiều tiền", chắc chắn lỏi nó sẽ "tinh khiết" hơn và xữ lý nhiểu tốt hơn, còn lại thì tuỳ mỗi "cao thủ" oánh giá!
    Nhưng cái gì cũng đẩy lên tầm ultra hi end thì. . . tẩu :p[/quote]

ý thiển cận của em là chúng ta chỉ chống nhiều tốt cho phần dây nguồn ngắn tèo tẹo(1-2m), thế còn đường điện trong nhà thế nào ạ???Chắc cũng phải mua loại khủng phải không ạ??? :mrgreen:[/quote]

...........
    He he, em đọc kỹ thấy bác LQMH viết là tránh nhiễu, thế màc bác lại cốp pi, pát thành chống nhiễu. :mrgreen:

6. LQMH

LQMH Advanced Member

:oops:

ý thiển cận của em là chúng ta chỉ chống nhiều tốt cho phần dây nguồn ngắn tèo tẹo(1-2m), thế còn đường điện trong nhà thế nào ạ???Chắc cũng phải mua loại khủng phải không ạ??? :mrgreen:[/quote]

...........
    He he, em đọc kỹ thấy bác LQMH viết là tránh nhiễu, thế màc bác lại cốp pi, pát thành chống nhiễu. :mrgreen:[/quote]

May quá bác manthien ui :lol: bác không phát hiện chắc em . . . bị ném vở so nao rồi!
    Làm cho điện nguồn mà nhiểu được chắc phải bomb tấn bác manthien nhể! Nhưng nguồn 220V này cũng có thể làm nhiểu tín hiệu (em đoán mò vậy), nên người ta khuyên tránh dây nguồn xa các dây tín hiệu, dây loa và hạn chế để bọn nó song song với nhau (em có biết dây tín hiệu & dây loa cũng là. . . dây điện, đừng ném em nữa tội nghiệp nhé :lol: )

7. LQMH

LQMH Advanced Member

Em nói thật là bộ dàn nhà em cũng "kháng" dây nguồn ghê lắm, có thể vì tầm nó ngang đó thôi, nhưng em không nói "dây nguồn không là gì".
    Trước đây máy em cũng có dây nguồn kèm theo, em dùng một thời gian rồi cũng "bị dụ" 2 sợi Furutech. . . về nhà gắn vô. . . thấy "có khác"; sau đó em lại "bị dụ" thêm cục lọc và lại . . . "có khác"; sau cùng là một mớ dây nguồn "xịn" hơn và . . . "ít khác" nên em trả lại và pause tại cái tầm này thôi :)

:)
    Một vài chủng loại dây cáp điện thông dụng, có cả giáp nhôm, giáp thép. . . . Cái này không phải "dây nguồn" audio. . .

8. manthien

manthien Advanced Member

Mấy vụ lày em cũng đang khám và phá bác ạ, em có nghe lói lếu bác mà niều mạng nàm nhà ngay dưới mấy đường dây điện cao thế kêu ro ro, định cư lâu ngày có khi nó nhiễu tới cái... có ngày bác gái bùn rồi bỏ đi đấy. :lol:

9. manthien

manthien Advanced Member

10. trungavr

trungavr Advanced Member

Thấy bác LQMH bót mấy tấm hình về cấu tạo dây điện thông dụng, em từ bỏ ý định diy dây nguồn rồi :(

11. LQMH

LQMH Advanced Member

Ngày xưa em xem TV, thấy bên Pháp họ cầm bóng Neon đứng dưới đường dây 400kV là bóng nó sáng luôn đếy.
    Lâu rồi, em đọc đâu đó thấy người ta khuyên không cho dây nguồn sát dây loa, dây tín hiệu, nếu bí quá thì cũng không cho chúng song song nhau dù mấy dây này đã chống nhiểu tốt. Em nghĩ, dù chống nhiểu tốt đến mấy cũng. . . tiệm cận "0" chứ không thể =0 được, nên theo thói quen, em cho bọn nó xa nhau ra.
    Con MA 7000 em cho nó 1 sợi Furutech rồi bác ơi - đồng hạng với nhau luôn :)

@bác trungavr: bác cứ thử DIY chứ sao lại "nhụt chí" vậy bác? Mấy dây này có cũng giáp băng, giáp sợi hẳn hoi đó chứ. Nhưng sợi Furu 314 có khoảng dưới $150 . . .

12. trungavr

trungavr Advanced Member

Bác nói ko sai, cả 3 loại dây trên đều ko thể để gần nhau, ngay cả dây tín hiệu nếu để gần dây loa cũng cần phải bắt chéo 1 góc vuông 90độ, tuơng tự với các dây còn lại. Tuy nhiên, với điều kiện phòng nghe với đại đa số ae chơi audio ở VN (trong đó có e :D ) thì khó tránh đc việc để dây gần nhau.
    PS: đoạn trên là em copy kiến thức của mấy cao thủ về dây nhợ ở trong đây, bác đã chơi dây rồi chắc cung đã biết hết, bác nhỉ?!

13. manthien

manthien Advanced Member

@LQMH: dây này bác mua complete set hay mua theo mét về rồi Diy ah? nói thật hôm trước em có nghe 1 bác trong này nói dùng dây Furu cắt mét Diy cũng khá trong tầm giá lắm.
    Xin bác cho em xin link Furu 314 đi, chắc em phải liều mạng theo bác 1 quẻ này, vì bác đi trước rồi mà không die, em theo sau chắc ổn.

14. LQMH

LQMH Advanced Member

@LQMH: dây này bác mua complete set hay mua theo mét về rồi Diy ah? nói thật hôm trước em có nghe 1 bác trong này nói dùng dây Furu cắt mét Diy cũng khá trong tầm giá lắm.
    Xin bác cho em xin link Furu 314 đi, chắc em phải liều mạng theo bác 1 quẻ này, vì bác đi trước rồi mà không die, em theo sau chắc ổn.[/quote]

Cả nhà Furutech đây bác: http://www.amthanhvang.com/vi-VN/grmanu ... w-all.aspx
    Nhưng giá này chỉ để văn nghệ thôi, phải chiết khấu đàng hoàng.
    Em tính dây M, cộng 2 đầu cắm đúng chuẩn vào nữa thì nó cũng như dây hộp. Vậy nên, "hộp" luôn cho khoẻ. Tuy nhiên nếu bác nào cần dài hơn 1,8m thì phải DIY.

15. lovemusic1978

lovemusic1978 Advanced Member

riêng mua cục lọc đã 4,5t rùi bác à, dây điện 400k/1m. chạy đi chạy lại gần 6t bác à. bác có thể đến em xem công trình của em. nhưng cục lọc điện này thì là khủng long bạo chúa. nặng gần 10kg.

16. duinox

duinox Advanced Member

báo cáo cả nhà là em đã làm song tiếp mas cho HT ,chi phí hết 1.000.000d .cọc đòng đỏ 1.5m =600k dây điện 1x6x20m=400k, em đóng cọc đồng vào hố nước thải nhà em ,rùi chạy dây vào nhà,cậu em mang đòng hồ tới đo .kq 200omh và 0.9V em trả hiểu gì cả ,nhưng khi bật HT nên tét thì a em đều công nhận là âm thanh trong hơn và tiếng bas thì phê lém, vài dòng chia sẻ ạ,

17. hahumg

hahumg Advanced Member

Bác phải làm 3 cọc mới đúng ksy thuật :D em làm 3 cọc đo có 1.4o, bác Thi Văn khuyên em làm đúng phải 3 cọc nên em làm vậy :)

18. trungavr

trungavr Advanced Member

Ko biết bác mua lọc hiệu gì, nước nào? CHứ em thì thấy có bác bán biến áp cách li 3kva có cả lọc bên trong cũng chỉ 6t thôi bác. Nói vậy thôi chứ bác diy rồi, cắm vào dàn mà cảm thấy "khác" là vẫn sướng hơn, bac nhỉ?
    PS: Bác show hình cho ae xem với

19. manthien

manthien Advanced Member

Em thấy mấy thiết bị audio kha khá thì đều có BACL & bộ lọc nguồn tốt tích hợp trong đó rồi, ổn áp nên ưu tiên hàng đầu các bác ạ, điện dân dụng 220V ở nhà chúng ta có lúc vọt lên trên 380V đấy.
    Thiệt hại nhẹ thì đứt chì, nặng thì xì khói. :lol:

20. trungavr

trungavr Advanced Member

To bác manthien: vụ này em mới biết, chắc chỉ chơi mấy cái amp, cd cỏ của Nhật nên ko biết hàng US có vụ này, nhà em thì chỉ có ổn áp>>>ổ cắm lọc nguồn>>>thiết bị, em có gắn 1 cái đồng hồ hiển thị giống vôn kế của lão Giết Sơ, thấy dòng cũng ổn định (thường +/-3%). Em còn chưa hiểu vấn đề lọc nhiễu lắm?! Có thiết bị nào đo đc độ nhiễu của dòng điện???

21. LQMH

LQMH Advanced Member

Các bác cũng xem chừng, đừng để thiết bị lọc nhiểu trở thành tác nhân gây nhiểu thì :( "buồn tàn thu"

22. manthien

manthien Advanced Member

Úi chà chà, chai trắng này bác mang lên thăm nàng Langbiang phải không ạ? chắc nặng độ lắm đây :lol:

23. LQMH

LQMH Advanced Member

Cuối tuần này em bị kẹt ở ĐN rôi, không Langbiang được nữa. Định lên thăm bác P mà lổi hẹn!

24. trungavr

trungavr Advanced Member

To bác LQMH: Em còn chưa hiểu vấn đề lọc nhiễu lắm?! Có thiết bị nào đo đc độ nhiễu của dòng điện?? Ngoài ra với dây mass nối từ cọc, tiết diện bn là ổn ạh? lần trc bác có hướng dẫn em là đóng cọc gần chỗ có nước để giảm điện trở đất, vậy nếu dòng điện đi qua mass xuống đất mà vùng tiếp giáp với cọc hở ra, dòng điện truyền qua nước đến người có gây giật, nguy hiểm ko ạ? (chỗ em tính đóng cọc có vòi nước để tưới cây). Mong bác tiếp tục chỉ giáo ạh, tks bác!

25. manthien

manthien Advanced Member

Em xin phép bác LQMH vào giúp bác tí.
    Bác trungavr đừng quan trọng hóa nó quá, thiết bị đo độ nhiễm khuẩn cho nguồn điện thì em ko biết, về cọc tiếp địa dành cho riêng audio thì nó cực đơn giản, bác nên đóng 1 cọc tiếp địa ngay phía sau mấy tbị audio của bác là ổn, gọn gàng ngon bổ rẻ, còn nếu bác muốn đóng vào chỗ ẩm ướt thì càng tốt. Dây dẫn tiếp địa không cần lớn, nhưng vì đảm bảo độ bền cơ học cho lâu dài nên phải dùng dây tiết diện trên 2.0mm2 cho tốt, quan trọng nhất là bác phải đảm bảo tiếp xúc tốt giữa dây dẫn với cọc tiếp địa. Nếu bác đảm bảo mấy tính năng đó là ok và ko bao giờ sợ bị giật khi tưới cây đâu.
    Thân chào bác.

Share This Page

Loading...