NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. locnp

locnp Advanced Member

Rất cám ơn anh thai64 đã chia sẻ những kiến thức hữu ích, cá nhân em vẫn tin vào cơ sở khoa học hơn cảm nhận. Giờ đầu em nhẹ ra đôi chút rồi.

Em không chỉ trích đồ hãng mắc, vì họ bán chất xám, họ phải đầu tư nhà máy, nhân công... Tuy nhiên, nếu có lý thuyết tốt cộng với áp dụng hợp lý sẽ tiết kiệm được khối tiền. Em khoái cái này nhất.

Một bộ dàn audio có tiếp địa đã là cải thiện rất nhiều, với em thế là đã đạt yêu cầu. Còn chống ground loop em chưa áp dụng trừ khi giải pháp dễ thực hiện, chi phí rẻ và có cơ sở khoa học. Vậy là e thấy nhẹ đầu nhất.

Chúc anh và gia đình nghỉ lễ vui vẻ!

2. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Ơ, kiến thức của bác ghê gớm thế lày mờ lại hỏi mấy câu hỏi i tờ để bắt bác hoangtrong phải trả nhời. Em đề nghị bác viết lại thành một bài hẳn hoi về điện, nguồn điện và dây điện để mọi người tham khảo nhé. Thanks

Khíp, may phước em thè thịt khai béo hẳn rèng em xxx kỹ thụt nên mới thoát cái kiếp lạn bị bác bắc bẻ như các bác khác. Chứ không thì chim rì cũng bị vẹt long thui

3. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác lưu ý trong clip trên có nhắc 2 khái niệm Circuit Ground và Earth Ground, theo em có lẽ đây là cách dùng từ chính xác nhất. Dùng chung chung mass = earth = ground là loạn xà ngầu. Trong mạch thì em dùng từ mass (Circuit Ground), nối ra ngoài em dùng từ đất (Earth Ground) như em đã giải thích trước đây.

Tài liệu Bác thai64 cung cấp bên trên rất chuẩn xét trong ngành điện lực. Nhưng như bác Zorro có nhắc hệ thống audio trong xe ô tô có nối ground nhưng đâu có xuống đất được. Cho nên em nghĩ Circuit Ground = mass, Circuit Ground này có thể nối đất hay không nối đất. Và như bác Mountaineer có nhắc cách đây vài trang khi nối từ Circuit Ground ra Earth Ground nên bắt qua 1 con tụ nhỏ và 1 con trở.

4. mtbc

mtbc Advanced Member

Tụ nhỏ cỡ 0.nn uf hay tụ lớn cỡ trăm uf vậy anh hoangtrong? Có tay chơi tụ nhỏ, có tay chơi tụ lớn. Hình như phải tính cho nó hợp với dàn... Chỗ này em không rõ phải tính toán thế nào. Nếu tính được thì phần kỹ thuật có thể đỡ được ít tiền cho phần nghệ thuật :D

5. thai64

thai64 Advanced Member

@ Hoangtrong.
    Thai64 chưa rõ nghĩa của từ "Mass" trong sách điện là gì, mình hỏi thực sự và Hoangtrong đã lý giải theo cách hiểu của bạn.
    OK biết thế, để còn luận hiểu các bạn nói gì trong forum Nguồn điện & Dây nguồn và vấn đề liên quan đến tiếp đất. :oops:

1, Trong oto dân dụng cực âm của Ăc quy nối vỏ kim loại (khung xe), khi dò điện (dây nguồn dương) chạm vỏ(cực âm) hệ thống bảo vệ sẽ tác động và dòng điện dò không gây giật người trên xe (trừ cao áp).
    - Xe oto chuyên chở đặc biệt (xăng, cồn...) để chống hiện tượng nhiễm điện do ma sát gây cháy, người ta sẽ thả một sợi xích kim loại xuồng tiếp xúc với đường (tiếp đất).
    - Xe oto quân sự chở khí tài ...được trang bị máy phát điện có tiếp đất tự nhiên và nhân tạo.
    2, Trên Tầu thủy có những tấm kim loại được hàn bên ngoài vỏ tầu tiếp xúc với nước làm cực nối đất...
    3, Trên máy bay thì khi nào bổ nhào xuống đất thì có tiếp đất ngay... :( :lol:

Tranh luận về kỹ thuật là cần thiết để mở mang trí tuệ, cho bao nhiêu cũng không thừa, không mất...chỉ lo không có để còn cho.

Chào bạn Hoangtrong

@ Wildbird
    Có tìm được sách điện nào định nghĩa "Mass" là gì không, hay chỉ biết nói mấy câu i tờ...:?:
    Đúng ra Tôi không muốn viết cho bạn, nhưng bạn đã đề nghị...để không bi trách là người thiếu lịch sự. :(

6. hoangtrong

Tiếng Việt mình vay mượn nhiều lắm cho nên gần đây mới có chuyện đề nghị trẻ em học tiếng Hán. Trong tiếng Việt không có từ để dịch "concrete" nên từ xưa đã vay mượn từ béton của tiếng Pháp để gọi là bê tông cho tới ngày nay. Đó là một cách gọi, cách gọi bê tông này trở thành từ ngữ chuẩn trong kỹ thuật. Nhưng trong một số trường hợp khác, từ vay mượn từ tiếng Pháp hay latin... nhưng đến ngày ngay người ta đã có cách gọi khác và cách gọi đó được dùng chính thức trong tài liệu quy chuẩn. Tuy nhiên ngôn ngữ không phải là luật pháp, có những thứ luật ghi một đằng, trong thực tế sử dụng một nẻo (từ khác), và đôi khi trong luật dùng từ không chính xác, dân gian lại gọi chính xác hơn.

Đơn cử như trong luật thương mại, các nhà làm luật dùng từ "khuyến mại" nhưng trong thực tế, nhất là ở phía nam cả doanh nghiệp và người dân dùng từ "khuyến mãi" chứ không dùng từ "khuyến mại". Thưc ra giới học thuật đã phân biệt rõ khuyến mại và khuyến mãi khác nhau như thế nào, tùy từng tình huống mà sử dụng khác nhau, nhưng luật quơ đũa cả bó gọi hết là "khuyến mại", còn doanh nghiệp và người dân cũng ở một thái cực khác gọi hết là "khuyến mãi". Cả hai thái cực này đều sai cả (hic!). Cho nên học thuật cứ là học thuật, đời sống cứ là đời sống.

Cho nên mass là cách gọi từ xưa của circuit ground, hoặc là ground nói chung (cả circuit ground và earth ground) như bác Zorro đã nói. Mass là cách nói phổ thông từ xưa còn tới nay, còn trong sách học thuật thì chỉ có định nghĩa ground (nhưng sách tiếng Anh và sách tiếng Pháp không dùng chung từ kỹ thuật này nhé, chúng ta dần có thói quen dùng tiếng Anh làm chuẩn mực). Hai (cách gọi) mà là một (khái niệm), một mà là hai. Đó là cuộc sống. Hy vọng bác Wildbird hết loạn :D

7. hoangtrong

Trong các trang trước bác Mountaineer có nói gắn tụ trị số nhỏ, áp cao tí, trong hình minh họa thì thấy ghi tụ 0.1 uF (nhưng có tài liệu ghi là 0,01uF), trở 10 ohms (2 con này mắc song song), bác xem lại hình bác Mountaineer đã post và pm hỏi bác ấy đi, bác ấy đã nói là về núi lại rồi :D

8. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Đọc hết mấy trang cuối các bác đề cập ý nghĩa từ "mát" hay "mass", trước đây e vẫn nghĩ là tiếp đất, nay thấy mông lung quá, phí cả 17 năm ăn học của e mất rồi! :wink: :wink: :wink: :wink:

9. hoangtrong

Đơn giản mà bác, mass = ground. Nhưng trong khái niệm Ground người ta chia nhỏ ra circuit ground và earth ground, circuit ground bên trong thiết bị, có hay không có nối với earth ground. CDP cổ nhà em thì circuit ground không nối ra earth ground. Em nối thử vỏ đồng bọc toàn bộ máy ra earth ground, tiếng lên chi tiết, trình diễn có vẻ hấp dẫn, nhưng nghe kỹ thì không gian sai hết, nghe mau chán, nên dẹp vụ nối circuit ground ra earth ground. Kỹ sư Nhật đã tính toán hết, mình chế khác đi, sợ được cái này lại mất cái khác, có khi cái được thấy ngay, nhưng cái mất mà mình không biết ngay, điều này mới nguy hiểm, và khi cái mất không hiện hữu ngay, nhưng lại làm chất âm thiếu tự nhiên không nhận ra ngay, rồi quen với cái không tự nhiên riết thành quen, rồi cho rằng cái không tự nhiên này mới là tự nhiên thật, chết luôn audio kiếp này !!! Cho nên có bác nói chơi phụ kiện, có thứ giúp ta nghe khác đi, có thể hay hay dở tùy gout hay tùy quan điểm về âm thnah tái tạo, chưa chắc trung thực, cho nên mới cần triết lý khi chơi audio.

10. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Vậy có nghĩa là chỉ cần dây nguồn 3 chấu của các thiệt bị audio cắm ổ có tiếp đất tại chân ground, hay với những tbi audio japan đời cũ dây nguồn 2 chân nhưng có chấu ground phía sau máy (theo maker) là mình có thể nối đất vô tư thôi bác nhỉ, còn lại là không nên "tự biên tự diễn" đúng không bác?
    Nếu như vậy là e yên tâm tiếp tục thưởng thức âm nhạc bác nhỉ. E cám ơn bác.

11. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Hì hì, em đã nói là em dốt kỹ thuật rồi nên bác đừng trách, bác cứ viết tiếng Việt cho em dễ hiểu vì nội quy trên đây không cho phép dùng chữ ngoại lai. Bác xem lại mục II.5 của nội quy nhé.

Em chỉ chọc bác chứ em chả có ý gì đâu vì ....... qua văn viết em phỏng đoán bác cũng đang tầm tuổi của em thui. Ơ, dưng mà cái chữ Tôi viết in hoa trông rõ quá bác nhỉ. Hì, hì

Thân

12. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Bác thai64 xác minh lại giúp em phần màu sắc trong dây nguồn 3 lõi. Trừ sợi ground ra còn lại 2 sợi, Line & Nature
    Line màu đỏ, Nature màu đen có thật sự chính xác?
    Có lần, Em mở dây nguồn Nordost, thì dây Line lại màu đen, dây Nature lại màu đỏ, em hậm hực cầm ra a Dealer càm ràm, thằng này đấu ẩu thế anh (lúc đó chưa có Ver2).
    Kết quả là em bị mắng 1 trận te tua muối mặt cầm về trong lòng vẫn k phục. Đến năm rồi em lại mở dây Heimdall 2 ra cũng thế, và gần đây 1 số bác mở Frey 2, Tyr 2 cũng vậy.
    Giờ mới cảm thấy, ngày xưa mình bị bác Dealer ấy mắng rất đúng.

13. hoangtrong

Đúng thế, CDP cổ nhà em chẳng có chỗ bắt "mass" (earth ground) nhưng em đua đòi bắt vào, không thành công. Còn thiết bị có chỗ gắn earth ground và nsx khuyến cáo gắn thì nên gắn. Nếu thiết bị không có chỗ nào gắn earth ground ngoài nhưng nếu muốn trải nghiệm thử thì cứ thử, cũng là một cách thử trình nghe và cũng cố quan điểm bản thân khi set dàn.

14. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Chắc tại tiêu chuẩn Nordost khác với tiêu chuẩn Việt nam nên mới thế

Còn em, dốt kỹ thuật nên lúc làm nhà thấy dây điện có nhiều màu quá, xanh nè, đỏ nè, vàng nè, trắng nè, đen nè, tím nè,...... thấy màu nào cũng đẹp.

Em mua hết tất cả các màu, cho màu đen làm dây nguội còn các màu xanh, đỏ, tím, vàng,... thì cứ làm dây nóng hết cho nó đẹp......... Ơ, tiêu chuẩn nhà em nó thế đới

15. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

nói về màu dây: ổ nhà e đen- nóng; trắng- nguội; xanh lá cây- ground! Ổ e mỹ xịn luôn! :wink:

16. hoangtrong

Màu gì thì màu, miễn là đúng là được, có thể mỗi hãng có quy ước màu khác nhau. Nhìn qua hình bác post thì dây đấu đúng rồi (màu đen là hot/line). Bác xem hình này và lấy đồng hồ thông mạch xem có đúng không nhé.

Các bác xem thêm quy ước màu dây ở đây https://en.wikipedia.org/wiki/Electrical_wiring

Attached Files:

17. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Ơ, lạ nhể, thế cái ổ nhà bác lại không theo tiêu chuẩn Việt Nam à.

Ơ, lạ nhể, không đúng theo chuẩn Việt Nam thì dùng thế nào được nhể.

18. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Hum trước, em mua cái dây 4 sợi thấy có một sợi màu tím sọc đen nữa cơ. Lạ quá, chả biết theo tiêu chuẩn nước nào nữa.

19. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Dây điện trong ô tô sau này còn quái hơn. Hum trước, em định mua về thử thay dây trong thùng loa vì thấy dây làm đẹp quá và nhiều màu sắc quá. Một sợi có đến hai ba màu cứ chạy xoắn với nhau suốt chiều dài sợi dây.

Chả nhẽ, điện trong xe hơi lại có tiêu chuẩn về màu dây và kỹ thuật khác với các hệ thống điện khác chăng. Chà chà, thấy căng quá nên em hổng dám mua về chơi sợ .... cái noa nhà em chịu không nổi thì .... teo hùm tèo.

20. thai64

thai64 Advanced Member

@ Cảm ơn thanhnos2112 đã nhắc đến tên.
    Thai64 Không quan sát kỹ sản phẩm nên không phán bừa được, trên phích cắm và ổ đều ghi rõ ký tự viết tắt để luận...
    Khi chưa chắc chắn thì có thể tham khảo thêm tài liệu hướng dẫn của hãng kèm theo để kiểm nghiệm cho đúng.
    Rất thú vị khi mình được trải nghiệm thực tế, nhiều khi làm khác đi để thấy thế nào...làm sai để thấy cái đúng tuyệt vời thế nào.
    Thay đổi chiều, đấu trái cực tính của dây tín hiệu và dây loa là những ví dụ...rất hay về Cắm & Rút.
    Thanks.

21. hoangtrong

Thêm ký hiệu ground cho các bác nghiên cứu. Chúng ta loạn chứ kỹ sư thiết kế đâu có loạn :D

Attached Files:

22. thai64

thai64 Advanced Member

Thêm ý: " Ký hiệu đâu có loạn..."

Hình 1 ký hiệu Nối đất (sâu dưới đất...)
    Hình 2 vỏ thiết bị Nối đất (ký hiệu bề mặt đất, mặt phẳng giới hạn...).
    Hình 3 chỉ dẫn về với đất mẹ (dòng điện chạy về đất...).

Thanks.

23. swordfish

swordfish Advanced Member

Hic hic các bác mải dẫn chứng quên mất đề nghị nho nhỏ này rồi, bớ các bác, cho em đây lời khuyên với :mrgreen:

24. hoangtrong

Nhìn giống giáp bọc và dây co, có thấy dây tiếp địa gì đâu?

25. swordfish

swordfish Advanced Member

Lúc được cho mình cũng hỏi cậu em đây là giáp bọc à, chú ấy nói không dây này em dùng nối đất khi thi công điện. Dây rất mềm, nhiều sợi tơ như vậy có làm dây tiếp địa được không các bác.

Share This Page

Loading...