NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. My FB

My FB Advanced Member

Theo xxx ý của em thì bác nên dùng loại này cho giống hàng hãng :D

Attached Files:

2. mtbc

mtbc Advanced Member

Chà, kiểu này chắc em lấy miếng tản nhiệt có sẵn lỗ bắt ốc làm groundbar quá

3. vinh67

vinh67 Advanced Member

Tiếp câu chuyện cấp nguồn.
    Hôm qua trong lúc túng quẫn tiền bạc để nâng cấp ổ cắm vì em định Oyaide R1 hóa cả 5 cái ổ cắm đôi trong hệ thống cho máu :D .
    Nhìn hệ thống thấy từ ổ cắm âm tường cấp điện cho cái BACL mất toi 1 cái ổ Oyaide R1 và 1 sợi dây nguồn PS Premier thì tốn quá.
    Em phi thẳng ra tiệm tiện nước làm 2m dây điện Cadivi 6; 1 cái Atomat 40 A. Tháo phăng cái ổ R1 và sợi dây nguồn PS Premier ra, rồi nối thẳng 2 dây pha điện qua atomat vào thẳng 2 đầu dây pha vào của BACL.
    Hồi hộp đóng điện để test hệ thống sau "phát minh cực đoan". Âm nhạc nổi lên, em đơ người. Ối trời! chưa giờ em được nghe thứ âm nhạc hay đến như thê trên bộ dàn của em. Sướng tê người với 3 thứ.
    -Một là âm thanh bộ dàn hay quá, hay hơn nhiều so với lúc em thay cái ổ cắm Hubbel bằng cái ổ R1.
    - Hai là: dư ra được sợi dây nguồn PS và cái ổ R1( chỗ này được gần chục tr rồi).
    - Ba là không phải kiếm xèng mua thêm ổ cắm R1.

Thừa thắng xông lên em thay luôn cái ổ R1 vào chỗ ổ Leviton Cryo để cấp điện cho cái ampli. Lòng tràn trề hy vọng rằng âm thanh sẽ hay hơn nữa. Nhưng sự thể không như muốn. Âm thanh chi tiết quá, sáng quá, nghe tí mà đau hết cả tai. Lại phải hoàn trả em Leviton Cryo về chỗ.
    Và trong hệ thống 3 ổ cắm câp điện cho dàn Audio em chỉ dùng 1 cái ổ Oyaide R1 cấp điện cho cái DAC thôi ( em chơi nhạc số).
    Đúng như lời khuyên của bác Hoangtrong là đừng lạm dụng "thuốc bổ" nhiều quá là hỏng.

Đó là lý do đêm qua em đăng tin bán cái ổ Oyaide R1 mới mua mấy bữa trước.

4. dunghd

dunghd Advanced Member

:(
    Em cũng đang lúc túng quẫn chứ em thong thả thì đã lấy cái R1 của bác sáng nay thế chổ cho cái hubbel cấp cho DAC rồi

5. chaudao1988

chaudao1988 Advanced Member

"My FB" Cho mượn cái CD này về copy cái F1 coi,ngày nào cũng Cafe chém cùn dao mà hổng biết Em có CD này.

6. hoa audio

hoa audio Advanced Member

Bác Vinh67 bán xong rồi mới khai nhe ! :D :D :D !

7. locnp

locnp Advanced Member

Em cũng từng có cảm giác này, từ đồ hãng cao xuống đồ hãng thấp mà dàn vẫn hót...hay, thật là yomost :lol: :lol:

Tuy nhiên sau một thời gian em nhận thấy có gì đó không ổn, em lại quay về chơi đồ hãng cho nó nghiêm túc. Em thấy đồ hãng nó "trầm tính" hơn, chi tiết hơn và đĩnh đạc hơn trong từng nốt nhạc...

8. vinh67

vinh67 Advanced Member

Bản chất ở đây là giải pháp truyền dẫn dòng điện đi liền mà không phải qua các điểm tiếp xúc gồm:

1- Giữa ổ cắm âm tường - đầu jack đực dây nguồn .
    2- Giữa jack cái dây nguồn - socket AC của BACL.
    3- GIữa Socket AC - Dây dẫn đến công tack của BACL.
    4- Giữa 2 tiếp điểm vào và ra của công tack của BACL.
    Từng đó điểm tiếp xúc phát sinh rất nhiều ảnh hưởng tiêu cựcj đến âm thanh mà ta phải giải quyết. Nên em loại trừ nó bằng giải pháp dầy nối liền.

Em rút ra điều:
    - ổ cắm tốt nhất là không có ổ cắm.
    - chỗ nào không thể bỏ ổ cắm thì các thiết bị phải hợp nhau mới hay. Tốt mà không hợp cũng hỏng. Trong trường hợp của em. Rõ ràng cái ổ leviton cryo hợp hệ thống hơn cái ổ Oyaide R1 giá gấp hơn 8 lần tiền.

Ghi chú: Đây là trải nghiệm của em, chứ không phải là chân lý, bác nào không thấy như em thì cứ theo cảm trải nghiệm tự rút ra để chơi cho sướng :D

Chào các bác. Em đi nghe nhạc đây ah.

socmeo likes this.
  9. locnp

locnp Advanced Member

Em từng dùng qua ổ hubbell cổ, hubbell mới, furutech... tất cả 20A nhưng không qua nổi R1. Theo em yếu tố hạp hay không hạp là rất quan trọng trọng trong phối ghép, không phải đồ đắt tiền là hay mà cũng không có nghĩ rẻ tiền dở.

10. quocdat

quocdat Advanced Member

Em bổ sung thêm cái chữ màu đỏ ạ! :mrgreen:
    Có lẽ do dàn nhà bác vinh67 tiếng hơi mỏng và chói nên hợp với dây cadivi.

11. hoa audio

Vấn đề hợp hay không hợp là một lẻ , tựu trưng mình đàu tư phải tương đói đồng bộ mới phát huy hết tác dụng được ! vd : ổ cắm đực cái , dây dẫn phải tương đồng nữa !....còn khập khiểng thì khó có kết quá mỹ mãn được ! :D :D ! Thân !

12. hoa audio

@locnp : Em cũng từng có cảm giác này, từ đồ hãng cao xuống đồ hãng thấp mà dàn vẫn hót...hay, thật là yomost :lol: :lol:

Tuy nhiên sau một thời gian em nhận thấy có gì đó không ổn, em lại quay về chơi đồ hãng cho nó nghiêm túc. Em thấy đồ hãng nó "trầm tính" hơn, chi tiết hơn và đĩnh đạc hơn trong từng nốt nhạc...[/quote]

E cũng giống bác locnp ! E vạn tuế đồ hảng ạ ! :) :D

13. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E cũng giống tình trạng bác vinh, lúc đầu rút đồ "xịn" ra nghe thấy thoáng đãng hẳn ra, sau đó 1 thời gian cắm lại đồ hãng thì.... Lại thấy hay hẳn lên! Cái sự nghe nó vậy, dù ghép chuẩn nhưng lâu cũng thấy nhàm chán đôi khi phải đổi mới nhưng rồi vẫn quay lại :(

14. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Sao Wilbdbird chơi đến ô tô rồi mà sao không hỏi hãng ô tô là các ông làm dây điện rắc rối nhiều màu thế thì theo tiêu chuẩn nào ? Nhưng xin hỏi W là ô tô thì nó dùng điện gì ? Nếu chưa hiểu thì về học lại kiến thức phổ thông đi rồi sẽ có câu trả lời đấy,còn chưa hiểu thì nên hóng thôi chứ " Biết thì thưa thốt,không biết dựa cột mà nghe " chứ đừng chém ẩu người ta cười cho đấy !

15. My FB

My FB Advanced Member

Em đã để CD ở "quán" ... Em khoe cái CD là chính may là vẫn có người quan tâm :lol:

16. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Ơ, em đã nói là không biết kỹ thuật nên đâu có dám thay thế cái dây nào đâu?? Em có viết chỗ nào chơi ô tô hay biết về kỹ thuật ô tô đâu nhở?? Em có biết cái ô tô nó dùng điện gì đâu nhở?? Mờ kiến thức phổ thông cũng có nói chi về điện ô tô đâu nhở??? Và em viết thế thì chém chỗ nào??? Bác vui lòng chỉ rõ chỗ nào em viết để bác cho rằng em chém ẩu. :(

Hum nào, em buồn buồn ngồi viết lấy dây tín hiệu trong máy bay để làm dây tín hiệu audio chắc bác cũng cho rằng em cũng đã chơi qua cả máy bay và cũng có hiểu biết qua kỹ thụt máy bay thì .....đúng là hết biết

Cuối cùng là bác nên đọc đi đọc lại cho kỹ cho hiểu rõ trước khi phát biểu chứ không hiểu rồi lại chém thế thỉ em không phục và coi chừng bị cười ngược lại đới. :(

PS: Bác cũng có tuổi rồi, già hơn em, phát biểu gì thì cũng nên xem xét cho cẩn thận và chín chắn nhé.

17. vinh67

vinh67 Advanced Member

Em vẫn bảo lưu ý kiến: Ổ cắm tốt nhất là không ổ cắm.

KATARRAZZI likes this.
  18. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Dưng làm thế thì không an toàn điện và khó cắm rút nên người ta vưỡn phải làm cái ổ cắm và ..... mọi chuyện rắc rối phát sinh ra từ đây :wink: :D

19. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Món ăn an toàn nhất bây giờ là không ăn gì :idea:
    Phong độ nhất thời, đẳng cấp là mãi mãi ông ơi :arrow: :shock: :twisted: :)

20. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E nghĩ bác đã lên gần "đỉnh" công phu rồi! Sắp tới bỏ hết dây nguồn, BACL,.... nối "cứng" dây điện nhà vào thẳng mạch điện của Biến áp (trong máy) CDP, Ampli. Mở thùng loa lấy luôn đây đấu cọc loa hàn chết vào luôn mạch ra loa của ampli luôn bác nhể!!! :lol: :lol: :lol: :lol:

21. Vinhoankiem

Đỉnh công phu và đỉnh chất lương là hai vấn đề khác nhau hoàn toàn bạn

22. locnp

locnp Advanced Member

Điện nhà em đi dây cadivi, em cũng từng dùng dây cadivi làm dây nguồn tổng cho đến khi em thay bằng sợi ps audio. Mid bass treble lên, chi tiết lên, âm nền tĩnh và tiếng không "dại" nữa. Sau này em thay ổ cắm cũng thấy được sự cải thiện như vậy, liệu em có bị tẩu không? Đặt câu hỏi về hãng, nếu sản xuất cái ổ cắm giá vài trăm mỹ kim mà ko hơn đấu nối trực tiếp liệu có hợp lý?

23. quocdat

quocdat Advanced Member

Căn bản là hợp tai bác ấy bác ạ! Bác ấy thấy thích là được. :)
    Mặc dù thời gian sau nữa có thể bác ấy lại thấy đồ hãng hay hơn. Nhưng ít nhất tới thời điểm hiện tại, bác ấy cho rằng dùng cadivi gắn trực tiếp là hay nhất cũng không sai vì bác ấy nghe thấy như vậy.

24. mtbc

mtbc Advanced Member

Có hợp lý xét về cấu tạo và tính chất truyền dẫn điện. Chuyển đổi giữa các bề mặt chẳng bao giờ tốt cả. Tuy nhiên, cũng phải nói rằng không phải một sợi dây là tốt nếu công nghệ chế tạo sợi dây ấy cho ra lõi và bề mặt sạn và đứt gãy như cái mặt đầy mụn của em :p

25. Vinhoankiem

Riêng vấn đề này là khoa học, chân lý tuyệt đối không phải là tai của riêng ai đó?! cảm thụ âm thanh mỗi người rất khác nhau. Trên cùng hệ thống người này thích người kia không thich cũng là rất bình thường. Theo mình, trên diễn đàn trước khi đưa ra những luận điểm ( cá nhân ) thì mỗi chúng ta nên xem xét cái hay, cái tốt đó theo khoa học ( kỹ năng ) hơn là theo cảm nhận của tai, hơn là tình cờ sau một giấc mơ ( bản năng ). Đó là ý thức " chuyển động " của mỗi cá nhân truớc cái sự hay , sự tốt dành cho số đông trong quá trình trải nghiệm - Có như vậy thì sẽ bổ ích hơn, có chiều sâu và có hàm chất khoa học nhiều hơn trên con đường phát triển tư duy của anh em ( khoa học là phải phù hợp với thực tế và cân bằng với thực tế ). Kỹ năng sẽ soi sáng cho bản năng con đường đi đúng đắn trong hưởng thụ âm thanh :idea:

Share This Page

Loading...