NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. ngoc

ngoc Approved Member

Cáp tín hiệu cadivi loại 3 x2,5 có giáp tín hiệu dùng làm dây nguồn phù hợp các loại zac 15A 125 v. Dây này hiện không bán lẻ. Tôi cần khoảng 10 m. Anh em nào có nhu cầu đăng ký mua chung cả cuộn.

2. Tuananhpham72

Tuananhpham72 New Member

Xin chào các bạn Audiophile, hôm nay tôi xin trình bày một vài trải nghiệm bản thân dây nguồn . Trước tiên tôi xin nhấn mạnh dây nguồn ảnh hưởng tới chất âm trong hệ thống âm thanh .Nếu Bác nào nói không ảnh hưởng có thể dàng máy đó còn qúa kém nên k thấy sự khác biệt . Dây nguồn với tôi nó ảnh hưởng hơn cả dây tín hiệu và dây loa nêu dàng máy dó set up hoàn chỉnh . Nhưng khi sử dụng dây nguồn là con dao 2 lưỡi đôi khi chúng ta gắn vô thấy các dải được đẩy rõ ra mình nghỉ la hay điều đó chưa chắc . Nếu các bạn nghe 1 thời gian sê nhận ra âm thanh mất cân bằng và thiếu tính tự nhiên , riêng đặc tính tự nhiên thì dàng máy bác nào k chơi dây nguồn sẽ có dặc tính này. Còn hiẹu qủa của dây nguồn đem lại mấy bác đâ và đang dùng đã biết rồi em xin mạn phép bõ qua . Chính vì vậy phối ghép dây nguồn đối với tôi là cực kỳ gian nan và lâu dài mới thành công đối với tai mình nghe , vì mỗi hãng dây nguồn đều có đặc tính chất âm riêng vấn đề chúng ta phải biêt dàng máy mình đang bị mất cân đối ở giải nào đẻ mình kết hợp dây nguồn . Tôi xin đóng góp 1 chút tích luỷ vế đặc tính một số dây nguồn tầm trung và thấp của vài hâng mà tôi đả chơi qua : Python helix giãi treble tơi nhuyễn , vocal hơi bị. Xốp trung âm OK , bass xuống sâu nhưng control k tốt lắm. Dây anylysis oval 2 treble , trung âm control rất tốt nhưng bass k hay , riêng dây này trung âm mở rộng chiều ngang , dây synergistic T3 tương đối đều 3 giãi ,giải treble rất dể bị chói , âm thanh có chiều sâu . Day cardas golden ấm áp nhưng dể bi rối , control k tốt , .dây kimber gold , vocal ấm truyền cảm , treble OK , bass control k tốt .dây Oyaide tunami treble , bass , trung âm OK nhung vocal hơi bị cứng k truyền cảm, dây pangea 14se treble dể bi chói , trung âm hẹp , bass control tốt , còn đây cấu máy của em để thử các dây này wadia 581se, audio research ls17se, plinius sa-201 , Dynuadio 25sp. Hiện tại em đang sài dây nguồn valhalla vào ổ cắm còn dây nguồn vào máy cùi bắp. Chúc các anh em happy với dàng máy mình

3. vinh67

vinh67 Advanced Member

:D
    Các bác xem chất âm sẽ thay đổi ra sao Khi thay đổi hệ thống cấp điện cho BACL của bộ dàn Audio từ kiểu A sang kiểu B ? :D
    Ghi chú: Đường mass và nối đất đi riêng nên không thay đổi.

Attached Files:

File size:
      14,6 KB
      Views:
      288
  4. mtbc

mtbc Advanced Member

Kiểu C: cắt bỏ đầu jack PS lấy dây nối từ apt qua BACL ngon nhứt anh :)

5. thai64

thai64 Advanced Member

@Vinh67
    Kiểu B - Dây điện cấp nguồn điện riêng cho bộ dàn Audio từ công tơ, nối trực tiếp với đầu vào của MCCB 40 A là tối ưu. :lol:

6. vinh67

vinh67 Advanced Member

=========
    Báo cáo anh Thái.

Đó chính là "Sáng kiến cực đoan" mà em đã thực hiện vào ngày 06/9.
    Sau 1 tuần nghe nhạc bằng hệ thống cấp điện trực tiếp - B , hôm nay em hoàn trả về kiểu cấp điện A để kiểm tra lại xem kêt quả ra sao. Em tự tin báo cáo rằng:

- Cấp điện theo phương án B cho chất âm hay hơn hẳn theo kiểu A về mọi mặt: Độ Live, độ chi tiết, độ chính xách của các vị trí nhạc công và độ rộng của không gian nhạc.

- Tiết kiệm được: 1 ổ cắm Oyaide R1; 1 sợi dây nguồn PS Premier.

7. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Còn một số khía cạnh khác thế nào? Ví dụ như độ sâu sân khấu, tầng lớp âm thanh, độ đầy đặn, độ dày, độ uyển chuyển nhấn nhá ngân nga, micro dynamics, độ thật của âm sắc, độ thong thả tự nhiên của âm thanh, không căng không gồng ... mong bác vinh67 cảm nhận và chia sẻ thêm. Xin cảm ơn.

8. hoa audio

hoa audio Advanced Member

Dây PS dư ra bác chủ thanh lí rồi ! :D dư ra 1 khoản đô kha khá đấy ! :D :D , và phấn khích hơn với đầu tư nhỏ hiệu quả cao mà !

@mtbc giờ tới đâu rùi ? trước đây bác giải tán hết trọi rùi mà ! nâng cấp lên gì nào bác Huy ui ?! Thân !

9. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Dây PS dư ra bác chủ thanh lí rồi ! :D dư ra 1 khoản đô kha khá đấy ! :D :D , và phấn khích hơn với đầu tư nhỏ hiệu quả cao mà !

@mtbc giờ tới đâu rùi ? trước đây bác giải tán hết trọi rùi mà ! nâng cấp lên gì nào bác Huy ui ?! Thân ![/quote]

Có đầu tư gì đâu mà gọi là " đầu tư nhỏ hiệu quả cao"?! , có bác nói là dùng dây nguồn theo máy độ tự nhiên là tất yếu thì .... Chẳng khác con đường quan lộ của họ Trịnh là mấy :arrow: :mrgreen:

10. Vinhoankiem

Chúc mừng bạn, bạn cho mình hỏi theo phương án B thì dây nguồn là loại gì, phương pháp kết nối này được giải quyết ra sao, biến áp cách ly của bạn là loại gì? Nếu có thể chia sẻ cho anh em biết hệ thống của bạn thì càng tốt. Một lần nữa xin chúc mừng bạn :idea: :lol:
    Có bao giờ có vụ ổ cắm và dây nguồn không hợp với BACL không các bác :shock: ( vui một chút bạn )

11. mtbc

mtbc Advanced Member

Chào bác tvt61. Xem lại thấy bác có nhiều post có xu hương cực đoan. Đây là cuộc chơi thôi. Mong bác thư giãn cho ạ.

12. Vinhoankiem

Chào bạn, giải pháp C của bạn mới thật sự là cực đoan ( Không ai làm, hoặc nếu có làm như bạn thì là nửa vời ). Nếu sai thì nên tránh, nếu đúng thì phát huy, điều này không nên phân biệt đó có là cuộc chơi hay không?! Vì cả khi vấn đề đặt ra có sai, chúng ta cũng học được gì đó cơ mà. Nếu có khả năng thì nên tập trung vào chuyên môn, dựa theo kinh nghiệm từng trải của bản thân để chia sẻ thì hay hơn bạn ạ :lol:

13. hoangtrong

có thể không hợp với AC inlet và/hoặc ổ cắm trên đường ra của BACL, hoặc AC inlet và các đầu jack nguồn sau BACL, em bị rồi :lol:

14. Vinhoankiem

Bác trọng ơi, có bao giờ BACL của Vinh67 nó giống như đồ LINN , không cần thuốc bổ: càng bổ càng dở không bác?! :idea:

15. dunghd

dunghd Advanced Member

Em chọn phương án B bác vinh67, dòng điện đi qua càng it thiết bị thì càng thông suốt, cho dù là thiết bị ổ cắm xịn hay dây gấu cũng có điện trở ngăn cản dòng điện.

16. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

cho e hỏi chút: nếu từ công tơ vào đến ổ cắm thiết bị của bác khoảng 30m, nếu e dùng dây nguồn xịn 2m (e chắc sẽ mắc tiền và hay hơn cái dây bác dùng làm dây chạy từ công tơ vào:mà e tin là sẽ hay hơn nhiều lần dây này- nếu bác có dùng dây xịn từ công tơ cột ngoài đường chắc đến 2tr/m? :wink: ), thì e chắc chỉ sử dụng dây khoảng 28m (đã trừ mất 2m dây nguồn hãng đi rồi), chả nhẽ theo phương án A (28m +2m dây xịn) lại dở hơn cả 30m phương án B ??? :( .
    Nếu vậy e nghĩ các hãng sx dây nguồn tính bằng obama/ m chuyển hết sang sx dây điện cho nó kinh tế lợi nhuận cao mà đỡ mệt đầu bác nhỉ?

17. vinh67

vinh67 Advanced Member

@ Bác Hoangtrong: độ mịn độ ngân đều tốt hơn vì em test bằng nhạc vàng để kt phần nhả chữ khi ca sỹ hát, độ ngân và sự truyền cảm sau đó test tiếp bằng nhạc cổ điển độ mịn, độ ngân, độ truyền cảm của violon của Sophine. Mutter, độ bong mọng của piano qua bản concerto số 1 của Chopin và sau đó là sự hoành tráng bằng chương 5 bản Giao hưởng số 9 của Beethoven.

@ Bác tvt61: Em kéo 2 dây pha vào thẳng 2 đầu dây vào của cuộn dây sơ cấp của BACL. Trên đường dẫn chỉ dùng duy nhất cái attomat để đóng mở điện cho BACL. Dây cấp là dây cadivi 5.0mm (bác xem đồ). BACL của em là biến áp xuyến 3kw của Phần Lan bác ạ.

18. dunghd

dunghd Advanced Member

Nếu bác chơi luôn dây gấu từ công tơ vào BACL thì quá tốt, nhưng nếu phải qua ổ cắm , aptomat thì chắc chắn sẽ ko tốt bằng chỉ chạy thẳng dây dẫn thông suốt. cho dù đoạn dây nối và ổ cắm có xịn đi nữa thì điện trở tiếp xúc vẫn lớn hơn nhiều và dòng điện bị cản nhiều hơn khi chạy trong dây dẫn ko qua thiết bị đóng cắt, ổ cắm...dù dây dẫn này bình thường như cadivi.

19. thai64

thai64 Advanced Member

Trong truyền dẫn điện, đường dây có ít điểm nối, điện áp sẽ được bảo toàn tốt hơn, đường dây an toàn hơn vì không bị phát nhiệt tại điểm nối (Rtx)...

Trong hệ thống điện cấp cho thiết bị Audio có ít điểm tiếp xúc như: ổ cắm, công tắc...âm thanh của bộ dàn sẽ hay hơn.

20. vinh67

vinh67 Advanced Member

Em đề nghị các bác đọc kĩ phần em viết và xem thật kĩ sơ đồ trước khi phản biện.
    @ Anh Thái đã nói ra bản chất kĩ thuật trong phần trải nghiệm của em rồi đấy.
    Giữa 1 đường truyền dãn điện, ta chen thêm 1 cái ổ cắm, một sợi dây nguồn tốt đến đâu cũng không làm cho sự truyền dẫn kia tót lên được mà chỉ tồi tệ thêm.

21. hoangtrong

Điện từ nhà máy điện qua biết bao thiết bị, mối nối mới tới nhà. Như vậy bác nào nhà gần nhà máy phát điện hay ít nhất là gần trạm hạ thế sẽ có nhiều lợi thế. Bác nào ở căn hộ trên vài chục tầng cao thì coi như nguồn điện bị cản trở nhiều rồi, audio khó lên đỉnh cao.

Như vậy thiết bị audio không nên chơi dây nguồn rời, mà hàn dây nguồn vào mạch luôn, bỏ ra jack nguồn cái và AC inlet, đỡ được một mớ bạc. Và đầu jack đực có thể bỏ ra luôn, gắn trực tiếp vào CB nguồn, đỡ được jack nguồn đực cũng 1 ít bạc.

Đó là phần nguồn. Lập luận tương tự thì vào phần mạch thì amp đèn điện tử chân không có ưu thế hơn bán dẫn vì mạch đơn giản hơn, ít linh kiện hơn, và nên xài pow, không nên xài amp, vì bỏ được tầng pre, càng ít linh kiện thì tiếng càng thực.

Tương tự, về phần loa, loa toàn dãy không có phân tần thì tiếng thực nhất, loa nào càng nhiều linh kiện phân tần thì tiếng càng dở.

Có gì đó sai sai mong các bác chỉ ra để soi đường em đi ạ. Xin cám ơn.

22. dunghd

dunghd Advanced Member

[/quote] Điện từ nhà máy điện qua biết bao thiết bị, mối nối mới tới nhà. Như vậy bác nào nhà gần nhà máy phát điện hay ít nhất là gần trạm hạ thế sẽ có nhiều lợi thế. Bác nào ở căn hộ trên vài chục tầng cao thì coi như nguồn điện bị cản trở nhiều rồi, audio khó lên đỉnh cao.

Như vậy thiết bị audio không nên chơi dây nguồn rời, mà hàn dây nguồn vào mạch luôn, bỏ ra jack nguồn cái và AC inlet, đỡ được một mớ bạc. Và đầu jack đực có thể bỏ ra luôn, gắn trực tiếp vào CB nguồn, đỡ được jack nguồn đực cũng 1 ít bạc.

Đó là phần nguồn. Lập luận tương tự thì vào phần mạch thì amp đèn điện tử chân không có ưu thế hơn bán dẫn vì mạch đơn giản hơn, ít linh kiện hơn, và nên xài pow, không nên xài amp, vì bỏ được tầng pre, càng ít linh kiện thì tiếng càng thực.

Tương tự, về phần loa, loa toàn dãy không có phân tần thì tiếng thực nhất, loa nào càng nhiều linh kiện phân tần thì tiếng càng dở.
    Có gì đó sai sai mong các bác chỉ ra để soi đường em đi ạ. Xin cám ơn.[/quote]

Bác hoangtrong lại suy diễn thái quá rồi 'thái quá cũng như bất cập đều không tốt" :D

23. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Điện từ nhà máy điện qua biết bao thiết bị, mối nối mới tới nhà. Như vậy bác nào nhà gần nhà máy phát điện hay ít nhất là gần trạm hạ thế sẽ có nhiều lợi thế. Bác nào ở căn hộ trên vài chục tầng cao thì coi như nguồn điện bị cản trở nhiều rồi, audio khó lên đỉnh cao.

Có gì đó sai sai mong các bác chỉ ra để soi đường em đi ạ. Xin cám ơn.[/quote]

Bác hoangtrong lại suy diễn thái quá rồi 'thái quá cũng như bất cập đều không tốt" :D[/quote]
    E thì không nghĩ vậy, bác hoangtrong nói chính xác và có lập luận biện chứng khoa học chứ đâu phải suy diễn! Nhưng thôi vậy, vẫn câu nói cũ "nghe tùy tai" thôi. Mong các bác cứ phản biện để e cũng sáng lòng ra chút, và sẽ tổng hợp kiến thức các bác rồi tự mình định hướng ạ.

24. vinh67

vinh67 Advanced Member

Điện ở ngoài cột điện là một "đại dương" điện. Dòng điện vào nhà ta là một dòng vô cùng nhỏ bé, dòng đến dàn audio lại là phần nhỏ bé hơn nữa.

Còn sợi dây nguồn từ ổ cắm của BACL vào CDP, AMPLI thì dây ccàng tốt nghe càng hay.

25. Vinhoankiem

Bác Trọng ơi, có bao giờ ổ cắm và dây nguồn của Vinh67 không xịn không bác :arrow: :idea:
    Còn ý kiến của Thái64 chỉ là lý thuyết , không có gì mới và không có giá trị thực tế ( số đông )
    Bạn Vinh67 , theo mình bạn nên trải nghiệm thêm qua một số thiết bị và cáp nguồn khác sẽ có cách nhìn thấu đáo hơn khi đưa ra kết luận từ thực tế mà mang nhiều hàm ý lý thuyết. Ở đây mình chỉ nói với truờng hợp dây cấp nguồn cho BACL bạn đang dùng là CADIVI ( tôi yêu vn :lol: )

Share This Page

Loading...