NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. thai64

thai64 Advanced Member

Những gì gọi là khoa học của đồng chí tvt61:
    tvt61 viết:

" Có đầu tư gì đâu mà gọi là " đầu tư nhỏ hiệu quả cao"?! , có bác nói là dùng dây nguồn theo máy độ tự nhiên là tất yếu thì .... Chẳng khác con đường quan lộ của họ Trịnh là mấy"

“Bác trọng ơi, có bao giờ BACL của Vinh67 nó giống như đồ LINN , không cần thuốc bổ: càng bổ càng dở không bác?! ”

@ Mtbc đã phải ca thán:

Chào bác tvt61. Xem lại thấy bác có nhiều post có xu hương cực đoan. Đây là cuộc chơi thôi. Mong bác thư giãn cho ạ.

@ Thai64:

Chào đồng chí tvt6, đ/c xem lại điều mình viết ... :mrgreen:
    Mong đ/c tvt61 đừng tư duy và làm khoa học kiểu này ở đây nhé…dở ẹc, lợm lợm. :( :oops:

Mọi người vào Forum để chia sẻ thông tin hữu ích, thư giãn thôi !

2. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Thứ nhất tôi chưa đưa ra luận điểm nào mà bạn nói là khoa học của tôi, đừng to miệng nói nhảm.
    Thứ hai, qua những gì bạn nhận định về người khác ( không phải riêng với tôi ) cho thấy bạn là người tầm thường khi đối diện với những khó khăn của chính mình.
    Thứ ba:bạn nên giảm bớt những nhận định không đưa ra thì không thiếu mà đưa ra thì thừa, nó không đúng tầm với gì bạn lấy làm điểm tựa để khuyên bảo người khác
    Thứ tư, chiến thắng lớn nhất trong các cuộc chiến là tránh cuộc chiến với những người tầm thường vì có thắng mình cũng " rứa "

3. thai64

thai64 Advanced Member

vinh67 wrote:
    Các bác xem chất âm sẽ thay đổi ra sao Khi thay đổi hệ thống cấp điện cho BACL của bộ dàn Audio từ kiểu A sang kiểu B ? :D

@Thai64
    Kiểu B - Dây điện cấp nguồn điện riêng cho bộ dàn Audio từ công tơ, nối trực tiếp với đầu vào của MCCB 40 A là tối ưu. :lol:

=========
    Báo cáo anh Thái.

Đó chính là "Sáng kiến cực đoan" mà em đã thực hiện vào ngày 06/9.
    Sau 1 tuần nghe nhạc bằng hệ thống cấp điện trực tiếp - B , hôm nay em hoàn trả về kiểu cấp điện A để kiểm tra lại xem kêt quả ra sao. Em tự tin báo cáo rằng:

- Cấp điện theo phương án B cho chất âm hay hơn hẳn theo kiểu A về mọi mặt: Độ Live, độ chi tiết, độ chính xách của các vị trí nhạc công và độ rộng của không gian nhạc.

- Tiết kiệm được: 1 ổ cắm Oyaide R1; 1 sợi dây nguồn PS Premier.

@tvt61.

Tôi viết bài cho Vinh67 là quan điểm của riêng tối, tvt61 có bị làm sao không đấy... :(

Trong truyền dẫn điện, đường dây có ít điểm nối, điện áp sẽ được bảo toàn tốt hơn, đường dây an toàn hơn vì không bị phát nhiệt tại điểm nối (Rtx)...

Trong hệ thống điện cấp cho thiết bị Audio có ít điểm tiếp xúc như: ổ cắm, công tắc...âm thanh của bộ dàn sẽ hay hơn.

Điều trên là lý thuyết, hay thực tế, có đúng không :?: tvt61

tvt61 đừng nói dại mồm nữa...kẻo mất khôn.

Thai64 không tranh luận với tvt61, đừng nhắc đến tên tôi.

Chúc đ/c công tác tiến bộ.

4. Vinhoankiem

Chào bạn vinh67, trong thực tế hiện nay mình cũng đang đi tìm sợi dây nguồn từ tuờng đến BACL (. Ổ cắm tường là bô Furutech carbon và BACL hình xuyến ). Mình đã thử rất nhiều loại dây từ Furutech nano , Ps , big red , acoustic rivive, arcolin và đang tìm cọng dây nguồn sezati #3. Hiện mình đang dùng big red Ecosse đầu Furutech N1 và M, mình nghỉ dây dùng cho thiết bị điện có những tiêu chí khác với dây nguồn dùng cho thiết bị audio, chính vì vậy dù có điều kiện nhưng mình không sử dụng dòng Shunyata, kubala sosna, nordost dùng để cấp nguồn cho BACL, bạn có cảm nhận vậy không?!

5. hungl

hungl Advanced Member

Shunyata cắm cho BACL hay tuyệt vời. Bác chê nó thì lạ quá :roll: E đã cắm thử sợi zitron cobra (cùi) cho BACL 6kva, thực sự là rất hay, nếu tầm kingcobra CXA trở lên cho BACL thì tuyệt luôn. Nếu BACL tầm 5kva trở xuống, dây nguồn hãng lõi cỡ 10awg là yên tâm chơi :D

6. Vinhoankiem

Chào bạn, với dòng dây bạn đề cập mình chưa trải nghiệm khi setup dây nguồn cho BACL nên cũng chẳng " bóng bàn" được gi ( tuyệt đối không chê đừng hiểu lầm ). Minh chưa dùng, không dùng cho BACL chỉ đơn giản nghĩ răng việc hấp thụ các tiêu chí của điện của các thiêt bị khác nhau - vậy thôi. Thứ hai những dây mình dùng ở trên đều là đồ hãng bạn.Trong tương lai nếu có đ/k mình sẽ trải nghiệm thêm dòng dây này. cám ơn bạn

7. thai64

thai64 Advanced Member

@ Ổ cắm hay nhất là không ổ cắm...
    @ Dây nguồn hay nhất là không có dây nguồn...

Những phát ngôn trên mới đọc thấy lạ, nhưng ngẫm thấy rất hay...đó chính là những tư duy khoa học, kỹ thuật rất thực tế, hứa hẹn đem lại những tiện ích cho con người trong tương lai gần.

- Cầm trên tay tôi là chiếc Bàn chải đánh răng, máy Cạo râu, chiếc Đèn pin...không có dây cắm nguồn điện. Máy dùng pin sạc, khi hết điện chỉ cần để máy gần nguồn điện 220VAC là xong.

- Đã có hãng Audio có tiếng trên thế giới tích hợp Pre, Amply...trong loa, mục đích của họ là gì ?. Phải chăng điều đơn giản là các Kỹ sư, muốn lược bỏ bớt những phụ kiện như : dây nguồn, dây tín hiệu, ổ cắm, công tắc...với mục đích duy nhất để dàn Audio cho âm thanh trung thực nhất.

Chơi Audio là trải nghiệm và chia sẻ, có lý thuyết và có thực tế là những đều rất cần thiết hỗ trợ lẫn nhau, chơi thế sẽ hay hơn, thú vị hơn.

Nếu chỉ có thực tế mà thiếu phần lý thuyết về lĩnh vực mình quan tâm, cơ sở khoa học để phân tích và nhận định thì có khác gì:

Người mù đi...không có gậy.

Bài viết của tôi chỉ là ý kiến cá nhân, không hàm ý chỉ bất kỳ ai.

Chúc anh, em đầu tuần vui vẻ.

8. My FB

My FB Advanced Member

Nếu bác quan tâm đến lý thuyết một tý thì bác sẽ hiểu tại sao nó thế :D

Attached Files:

9. thai64

thai64 Advanced Member

@ Thai64 nhớ không nhầm bác Hoangtrong đã có bài viết rất hay, chia sẻ cảm nhận của mình về chiếc Ổ cắm Oyaide R1 được chế tạo tại Nhật Bản.

Trong hệ thống điện cấp nguồn cho dàn Audio, tối giản nhất số ổ cắm, phích cắm, công tắc, dây nguồn...
    Khi đã phải dùng đến ổ cắm, phích cắm...thì cứ đồ hịn tầm cỡ Audi...o mà chơi.

Trích đăng lại bài viết của Hoangtrong:

"Trở lại chủ đề chính.

Tối nay 1 mình lụi hụi với ổ cắm Oyaide R1 thứ nhì. Ổ cắm R1 đầu tiên vào ổ cắm tường rất hiệu quả, nâng chất âm toàn bộ dàn lên 1 tầm cao mới. Thừa thắng xông lên, gắn thêm ổ cắm R1 thứ nhì cho ngõ ra 220V trên biến áp cách ly (BACL) C core 4.5 KVA. Cắm vào nghe thử với amp 300B SE (Audio Note kit 1) thì tiếng cực kỳ chi tiết, sáng, digital quá. Cắm vào amp 845 SE Teablue thì nghe tốt hơn, nhưng vẫn hơi sáng. Nghe kỹ với đĩa TBM Misty limited edition 24K gold và đĩa Lou Rhodes - Beloved One. Cảm thấy tiếng căng, giả, không tự nhiên, mặc dù bass mid treble rất hay. Cảm thấy đúng là bổ quá thành hại !!!

Chưa tin, lại xoay qua khởi động hệ thống lossless (Toshiba Z935 SSD, Foorbar, Thi Văn TMP, IC Transparent super MM2 đầu jack WBT đồng & Audio Note bạc AN-P, amp bóng cổ Telefunken RES964 balloon phiến lưới mắc triod, SC Kimber 8TC, Loa fieldcoil Jensen F12N VDC nắn nguồn bằng đèn), nghe album ruột Johnny Hartman - I just dropped by to say hello. Thoạt nghe thì chi tiết quá hay, nhưng nghe kỹ thì gượng và gồng, Hartman hát rất tự nhiên như nói, hít & thở, nghe đĩa này lòi ra cái gượng ngay.

Tan tành giấc mộng, lại hì hụi tháo R1 ra và gắn lại cái ổ cắm Leviton vào BACL. Tới đây thì tạm kết luận R1 mở đầu từ tường, sau đó dùng ổ cắm Leviton, thì cân bằng, vừa đủ chi tiết vừa analog, trong, tách bạch rõ lớp lang, mà lại hòa quyện & uyển chuyển (Đầu jack nguồn thì pha trộn Wattgate bạc, Wattgate đồng, iego vàng, iego đồng, dây nguồn Furutech)

Lưu ý: hệ thống khác nhau thì ép phê của R1 cũng khác nhau, và cũng tùy tai người nghe. Những điều trên đây có thể không đúng trên 1 bộ dàn với tiêu chí set up khác nhau."

10. edm0611

edm0611 Advanced Member

Bác ơi em thấy cái này mục tiêu của nó nhắm tới những cái gọi là "ĐƠN GIẢN và TIỆN DỤNG" thôi bác ạ chứ, em thì thấy mỗi Audio Component nó đều có vai trò và đóng góp riêng của nó vào cả 1 hệ thống âm thanh. Quan trọng là cái thiết bị nó ấy LÀM TỐT công việc của nó đến đâu, chứ ko thà loại bỏ nó đi chất lượng nhận được còn tốt hơn :D

11. edm0611

edm0611 Advanced Member

Bác cho em hỏi tiêu chí của bác cho từng thiết bị điện là gì vậy? Em đang xài lọc điện Hydra 8 v2 thì thấy cái dây tổng cắm cho nó cần là cái dây ngon nhất :)

12. Vinhoankiem

Re: NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒ

- Chào Vinh67, cho mình hỏi bạn chút nhé: theo sơ đồ A,B thì bạn đã tháo R1 và PS ra, vậy phải hiểu là bạn thêm đoan dây CADIVI nối giữa đầu tường ra đến CB, và một đoạn dây CADIVI từ CB đến BACL đúng không hay ban bỏ đường đó đi làm một đường cấp khác bằng một sợi dây CADIVI từ công tơ đến thẳng CB?! Nếu của bạn hiện giờ là phương án đầu thì các đầu kết nối bạn dùng giải pháp gì, nếu có thể chia sẻ cho mình một chút.
    - My FB ơi, ông cho tý lý thuyết để anh em tham khảo. Già rồi cần tý thuốc bổ cho đờ thêm tuơi.

13. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Đầu tuần mệt lả vì công việc chân lắm tay bùn của em, nhưng cũng xin đóng góp vài ý:

- Em đồng tình quan điểm trên đường điện đến thiết bị càng ít ổ cắm, điểm nối, càng tốt nhưng không có ổ cắm nào thì là điều tệ hại cả về thuận tiện sử dụng lẫn hiệu quả âm thanh đem lại. Vì sao thì em nghĩ có bác biết, có bác chưa được biết thôi.

- Quan điểm ổ cắm hay nhất là không có ổ cắm nào hay dây nguồn hay nhất là không có dây nguồn nào tuỳ sự hiểu biết và kinh nghiệm chơi của mỗi người chơi. Tuy nhiên, nếu dây điện nhà đi thẳng đến thiết bị (thuộc dạng quan trọng trong hệ thống) mà không qua ổ cắm, dây nguồn tốt đầu cuối thì em thấy lợi bất cập hại.

Em chả phải nhà khoa học vật lý, điện gì cả, chỉ đọc hiểu, thực hành và chiêm nghiệm cả trên hệ thống của em và trên nhiều hệ thống em đi nghe ké, nghe lóm mà thôi. Trước em hay dùng lọc điện, bạn bè hay dùng lọc điện. Nay thì bỏ lọc điện vì không hợp gu. Nhưng dây nguồn tốt , hơi cao giá chút thì không bỏ ra được.

Đối với Shunyata, em đã rút ra kinh nghiệm, chỉ thực sự hay khi kết hợp với lọc của Shunyata trên cùng hệ thống. Còn dây nguồn Shunyata đi lẻ một mình thì hay hoặc dở đều tuỳ hệ thống, tuỳ gu.

Thân chào!

14. My FB

My FB Advanced Member

Bác xem kỹ data sheet của R1 sẽ thấy. R1 dùng cho điện áp 125V và chịu được dòng 15A. Khi bác dùng R1 cho điện áp 220V thì dòng chịu đựng của nó chỉ còn 7,5A. Làm phép tính đơn giản bác sẽ thấy: 220V x 7,5A = 1650W. Trong khi đó công suất biến áp của bác Vinh67 là 3000W => R1 gây thắt cổ chai cho biến áp của bác ấy.

15. dunghd

dunghd Advanced Member

Bác nào cần lý thuyết dẫn đường thì có ngay ka ka :lol:

16. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Phen này các bác chơi biến áp cách ly CS khủng, tìm ổ cắm, jack nguồn và AC inlet cho xứng đôi vừa lứa mệt rồi, nhất là BACL 6,7 hay 10 KVA muốn xài hết công suất thì chắc bắt trực tiếp thôi. Nếu kỹ thì đi hẳn dây mới đủ dòng từ sau đồng hồ bắt trực tiếp vào BACL bỏ hết jack và AC inlet :lol:

17. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Có khi nào bác vinh67 dùng hết cái công suất 3000W không bác?

18. huyhoang

huyhoang Advanced Member

- Đúng nhưng chưa đủ Bác Trọng à : đối với BACL thì công suất thể hiện là mức chịu tải tối đa , có ai dùng hết tải của BACL đâu , đa phần chỉ sử dụng hết 50% công suất của BACL thôi , ngoài ra khi BACL khi chưa có phụ tải thì nó cũng tiêu tốn một phần tải rồi :D . Chắc ăn thì nên mở hết tất cả thiết bị rồi dùng đồng hồ kẹp vào xem có quá tải không ? Nhớ là kẹp ngay vị trí nguồn vào của BACL :D

19. thai64

thai64 Advanced Member

@ Chào bạn Edm0611.
    Để có những nhận xét khách quan và có sự trải nghiệm về "ĐƠN GIẢN và TIỆN DỤNG" ...mình cung cấp cho bạn thông tin về sản phẩm sau của bổn hãng.
    Ngươi sáng lập ra hãng đã thuyết trình và cùng rất đông a,e trong VNAV đã chứng kiến những bước đột phá về công nghệ Audio của họ, thật sự ngưỡng mộ.

Attached Files:

20. freeman1

freeman1 Advanced Member

Em không hiểu tại sao cái ổ nó lại còn có 7,5A khi dùng ở 220V vậy bác? :roll:

21. dunghd

dunghd Advanced Member

Nguyên lý áp tăng thì dòng giảm nếu xét ở cùng một công suất truyền tải đó bác.

22. freeman1

freeman1 Advanced Member

Em nghĩ là bác nhầm đó ah, nguyên lý đó ko đúng trong TH này
    Xin các bác hiểu rõ 2 việc
    1, Vật dẫn điện >> Ở đây có thể hiểu là các lá đồng, vậy khả năng dẫn điện là theo tiết diện lá đồng đâu có liên quan đến 110 hay 220V đâu nhỉ!!!

2, Vật cách điện>> Vỏ nhựa của ổ cắm, thay đổi khả năng cách điện khi thay tăng hay giảm điện áp :)

23. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Dùng cái này kê dây nguồn mà làm biến đổi hoàn toàn chất âm vốn có của hệ thống. Em k biết nó can thiệp kiểu gì, các bác nghiên cứu giúp em với.
    Thanks!

24. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Đúng là vật dẫn điện không liên quan đến điện áp 110 hay 220v nhưng nó liên quan đến công suất truyền tải P , mà P liên quan đến U và I => vật dẫn điện có liên quan gián tiếp tới điện áp và dòng :D , Em nhớ có vậy không biết đúng không ?

25. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Chữ màu xanh: em thấy hãng nói điện áp nào thì cũng max là 10A, nhiều tài liệu nói thế, có thể xem ở link này http://www.partsconnexion.com/prod_pdf/ftech_74310.pdf

Các bác xem thêm quy chuẩn kiểu jack đực cái ở đây: https://en.wikipedia.org/wiki/IEC_60320. Nếu muốn dòng lớn thì chơi đầu C19.

Nhưng cũng có tài liệu hãng nói ở cấp điện áp 125V thì dòng max là 15A, ở cấp điện áp 250V thì dòng max là 10A, chứ không phải 15/2 = 7,5 A; nó không tuyến tính :roll: Có thể xem ở đây http://www.internationalconfig.com/icc6.asp?item=30235

Share This Page

Loading...