NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

e là e cứ theo bác và bác tv61 thôi chứ còn e hổng dám theo cái lí thuyết "chia đôi dòng" kiểu lớp 2 đó đâu ạ :lol:. Cái gì thì cái, tất cả sự "chịu đựng" đúng nghĩa của ổ, dây dẫn ... là cường độ dòng điện chứ không phải điện áp (v), đó là do sự sinh nhiệt khi tải bởi điện trở nội của dây hay tbi đó. Điện áp ở đây chả nói lên điều gì cả ( ví dụ đơn giản nhất là dây dùng cho máy hàn, dù điện áp hàn chỉ khoảng 80v thôi nhưng chịu dòng tải rất lớn nên người ta phải dùng dây "to phạc"). E cứ thấy vừa tai là tiến tới chứ chả vận dụng "công thức hóa học" vào đâu bác hoangtrong ạ. :wink:

2. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em ủng hộ ý của bác

Chỉ có điều em lại không áp dụng ý của bác vào thực tế vì an toàn điện và khó cắm rút. Mặt khác, cái aptomat kia chưa chắc đã cho điện đi qua ngon hơn mà coi chừng ...... lại tệ hơn

3. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Em có đá tới triết lý chơi audio và set up bộ dàn với phụ kiện mà có ai bóng bàn đâu :roll:

4. freeman1

freeman1 Advanced Member

Em thấy các bác ấy nói chuyện về kỹ thuật mà lại ko hiểu rõ về kỹ thuật rồi lại tranh luận với các bác theo thuyết cảm nhận thử hỏi chân lý sẽ về đâu :) có đến mục thất cũng ko ngã ngũ mà lại còn thêm cay cú nhau nữa. Em thiểt nghĩ cái topic " nguồn điện & dây nguồn" rồi sẽ đi về đâu? :idea:

5. hoangtrong

Em chơi hàng R1 nội địa cầm tay về cũng thấy ghi là 20A 125V, ổ cắm cũng đúc nổi là 20A 125V

Attached Files:

File size:
      73,2 KB
      Views:
      337
  6. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em lại thấy cái topic này vui ra phết. Lâu lâu em nhảy vào đọc vài bài rồi chọt chọt vài phát để giảm xì trét cũng thấy vui. Đâm ra, em lại khoái cái topic này nhất đới

Topic thiên về kỹ thuật mà đọc cả hơn trăm trang cũng chả thấy chổ nào chứng minh, dẫn chứng, thực nghiệm, ... về khoa học kỹ thuật. Do vậy, chả có thể làm sáng tỏ được cái gì về cái chủ đề của topic này nên nó chả điểm dừng đâu. Em dự là sẽ còn dài mãi như các phim truyền hình vài hàng trăm tập đang chiếu trên tàng hình thì cũng là bình thường thui.

Ơ, topic cũng zui mờ, hết làm chi cho đời thêm bùn.

7. hoangtrong

Nếu em nhớ không nhầm thì cường độ dòng điện tối đa phụ thuộc vào tiết diện. Do đó trước đây rất lâu khi chuyển hệ thống điện lưới quốc gia ở miền Nam từ 110V sang 220V thì với hạ tầng dây cáp điện như cũ (không kể bình hạ thế), do áp tăng gấp đôi nên công suất truyền tải điện của dây cáp điện hiện hữu tăng gấp đôi. Do đó để tăng công suất truyền tải mà không muốn đầu tư thêm dây cáp, người ta tăng cấp điện áp lên, lúc đó cần tăng khả năng cách điện của hệ thống truyền tải điện (hehe múa rìu qua mắt thợ, mong các bác có chuyên môn vào chém cho mấy nhát để em tỉnh ngộ)

Nếu R1 chịu dòng max là 20A ở 125V công suất truyền tải là P = U x I = 20 x 125 = 2500 w , thì khi R1 dùng ở áp 250V thì với dòng 20A không đổi thì công suất truyền tải sẽ lên gấp đôi là 20 x 250 = 5000 w. Đó là điện 1 chiều, còn điện xoay chiều thì tính khác một chút.

Mong bác freeman1 xác nhận hay chỉnh sửa giúp nếu em nhớ nhầm vì cũng đã hơn 35 năm kiến thức vật lý phổ thông quên hết ròi :(

8. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Thế mới nói khoa học là phải phù hợp , cân bằng thực tế và phục vụ đời sống .Giống như thời trang trình diễn khác với thời trang ứng dụng bạn :idea:

9. freeman1

freeman1 Advanced Member

Cái phần cụ bôi đậm là chuẩn đấy ah, cái ổ cắm của bác Vinh67 nó vẫn dữ nguyên tiết diện lá đồng đấy chứ có thay đổi gì đâu mà quy kết em nó còn 7,5 A
    Phần tính toán của cụ xem ra đúng về mặt dẫn điện đó ah, tuy nhiên như em nói ở các bài trước là khả năng cách điện của vỏ nữa có thể chịu đc hay ko mà thôi. Về cơ bản thì em thấy là ko vấn đề gì.

10. Vinhoankiem

Chào bác Trọng, như trên em đã trình bày ổ R1 ghi là 125v-20A. Theo em chất lượng dòng điện bị suy giảm cả về chất và lượng đáng kể duy chỉ khi ta trong qua trình lắp đặt không đúng quy chuẩn ( đầu am dương ), mà nguy hiểm nhất là bắt các đầu tiếp xúc lỏng, không chặt. Mà nếu em nhớ không lầm thì đã có lần vinh67 ( hoặc ai đó ) nói về hiện tượng tháo ra rồi lại lắp vào thấy hay hơn với bác phải không bác ? :arrow: :shock
    - Bác thấy tiêt diện thanh truyền dấn trong R1 so với cầu chì 10, 15a thằng nào lớn hơn, ấy vậy dòng điên chạy qua cầu chỉ thì chẳng thấy ai đề cập đến chât lượng dòng cả mà qua ổ cắm lại la suy giảm..không phù hợp... Thắt cổ chai. VÔ LÝ QUÁ
    - Mình cũng xin có câu hỏi với bạn Vinh67: theo tư duy của bạn thì những thiết bị âm thanh có dây nguồn liền theo máy khi người chơi độ lên thành nguồn cấp rời thì kết quả là không hay bằng lúc đầu đúng không? Nhưng mình lại không nghĩ như thế bạn , còn các anh em đã trải nghiệm qua trường hợp này thấy thế nào ? :arrow: :idea:

11. thai64

thai64 Advanced Member

@ OK với Wildbird, topic vui chứ, những người vào đây là phải zui...sầu làm chi.

Ổ cắm & Audio - Cái thang & Xiếc

Người bình thường không được tập luyện khi leo, thì cái thang phải vững mới dám leo, kỹ thuật leo, thần kinh kém, ngã nhào...nhẹ thì sây sát, nặng thì đi vẹn…khổ đời thì chân siêu vẹo đá ống bơ.
    Trên sân khấu chú Hề làm trò ngã …không biết làm sao, cứ đứng chửi đổng “đờ ẹ cái thang chơi đểu bố” :(
    Tiếng la ó và tiếng huýt sáo dưới khán giả…

Diễn viên xiếc tài năng thì không cần ai giữ thang, họ vẫn leo lên, lại leo xuống hết các bậc và còn có những động tác leo rất khó khác, chồng cây chuối...thôi thì đủ kiểu. :oops:
    Cái thang chỉ là một dụng cụ để thể hiện tài năng của diễn viên.
    Diễn viên xiếc họ làm chủ cái thang...
    Khán giả thán phục tài năng của diễn viên và nhiều tràng vỗ tay vang lên không ngớt :lol:

Diễn viên leo thang là một chú Khỉ - Xiếc khỉ.

Chơi ổ cắm có như diễn viên Khỉ, được huấn luyện làm xiếc…không các bác.

Em kể một câu chuyện hài hước để các bác hạ hỏa…lấy sức chém tiếp ah.

12. hoangtrong

Những amp hay pow công suất lớn rất khó chịu với BACL nhất là khi chơi nhạc độ động cao như cổ điển, giao hưởng mà bác vinh67 đang chơi. Nhưng cũng chẳng cần nhạc khó gì, nhạc vocal khi cắm amp/pow công suất lớn qua BACL cũng cảm thấy tiếng bí rồi do nghẽn ở đâu đó. Bác vinh67 có thể thử lại (nhưng R1 bác ấy thanh lý rồi) từ R1 dùng dây dẫn đủ dòng 40A với jack đực và jack cái 20A cắm vào BACL, hoặc chỉ dùng jack đực, không dùng jack nguồn cái và AC inlet, bắt hay hàn dây vào BACL luôn không qua AC inlet, nếu nghe tốt hơn thì có thể do cái AC inlet nó chỉ chịu max 15A, nói chung phải từ từng đoạn để phát hiện nghẽn ở đâu. Em đang nói nếu tất cả đều kết nối đúng dây không nhầm và tất cả đều chắc chắn và có nối đất cẩn thận. Nói chung bớt điểm ngắt nối, cho liên tục hơn thì có thể tốt hơn,nhưng bất tiện trong sử dụng, thảo dỡ, bảo trì, di dời ....

Nhưng thực tế thì những ổ cắm, jack nguồn, AC inlet cũng được một số bác dùng như 1 cơ hội điều chỉnh chất âm bộ dàn, giống như dây nguồn điện, dây loa, dây tín hiệu. Thêm linh kiện là thêm 1 ẩn số hay 1 bậc tự do để giải quyết, bài toán càng phức tạp. 1 con robot ít bậc tự do thì linh kiện ít, sửa chữa dễ nhưng thao tác thì chỉ làm những điều đơn giản, còn 1 con robot nhiều bậc tự do thì linh kiện nhiều, sửa chữa khó, bảo trì nhiều công, nhưng thao tác thì tinh vi hơn. Mỗi cái đều có cái đặc điểm riêng. Ưu hay nhược thì do quan niệm của từng người, giống bóng đá có trường phái thực dụng, có trường phái hoa mỹ, tùy người mà thích kiểu nào. Xe ô tô ít option và nhiều option cũng rứa.

Điểm chung là càng hoa mỹ thì càng tốn tèn :lol:

13. Vinhoankiem

Chào bác Trọng, thôi bác việc ổ voi ổ gà bỏ qua đi bác. Vụ quấn đá của bác thế nào rồi? Cụ thể kết quả ra sao bác chia sẻ cho em chút. Hiện hệ thống của em đang sử dụng hạt thạch anh để làm đệm chống rung cho thiết bị điện như BACL và lọc điện, thấy cũng ổn. Rất mong hôm nào bác qua chơi nhà " chỉ giáo" nhé.

14. edm0611

edm0611 Advanced Member

Em cám ơn bác đã cho em mở mang thêm kiến thức :) Trước em cũng quan tâm và định chơi dòng loa Active Wireless Speaker cụ thể là dòng Focus XD của Dyn, phải công nhận là xét về khía cạnh price/performance của nó rất cao.Tuy nhiên em thấy nó có vài điểm hạn chế như sau:
    + Do DAC và AMP built-in trong Speaker, nên mong muốn cải thiện và tối ưu hóa hệ thống (bệnh muôn thuở của audiophile ^^) sẽ BỊ HẠN CHẾ (như em thấy hầu như chỉ có lựa chọn nâng cấp cho phần nguồn điện). Built-in DAC và Built-in AMP (Class-D) có thể là tốt và hiệu quả cao nhưng liệu có đem so sánh với những dòng top line về DAC hay AMP trong tầm tiền hay không. Như em thấy con Klimax Exakt 350 bác đề cập nó có cả version Exakt Only, lẫn passive version For External Amping ^^
    + Price/performance so với chơi hàng lướt + nguyên bản (mint condition) thì lại không thể bằng. Như em lựa chọn theo phương án nay thì thấy với giá tiền mua mới Focus 600 XD (hàng lướt ở VN về loại active speaker em tìm không có) bộ dàn em build bây giờ cho performance tốt hơn hẳn. :D
    Một vài tìm hiểu và trải nghiệm cá nhân của em như thế mong bác chém nhẹ nhẹ ạ :roll:

15. hoa audio

hoa audio Advanced Member

Hì bác thai64 và bác hoangtrong !
    Hai bác có cách lý giải hài hước dí dỏm nhưng thâm thuý và cũng nhẹ nhàng nữa ...! Mỗi người một cảm xúc khác nhau , đôi khi ta chạy xe 2 bánh quãng đường dài cho dù con đường ấy có phẳng và êm đi nữa cũng mệt mõi , bất chợt gặp cây cầu dài và to như cầu Mỹ thuận về miền Tây vậy !thì các bác sẽ có 1 cảm giác lên dốc rồi tới đỉnh cầu rồi được ngắm cảnh tứ phía từ xa xa đến ngút mắt rồi có gió mát nữa ... Và thả dốc thoai thoải nè ! ... Lòng nhẹ nhõm và sung sướng đúng không ? Phần nào quên đi cảm giác mệt mõi ở quãng đường đã đi qua . Trong nguồn điện và dây nguồn cũng vậy hà !!!! Đôi khi cũng phải qua ổ cắm và giắc cắm giống như qua cầu Mỹ thuận vậy ( tức ổ tốt giắc cắm đẹp ) thì cảm xúc thăng hoa !!! Thôi em tẩu à để các bác ném đá chịu hỏng nổi đâu !? Ka ka ka !

16. duyen38

duyen38 Advanced Member

Ngồi nghĩ lan man thế nào e lại có "tối kiến" lấy mass đất làm mass nguồn điện cho hệ thống audio của mình. Trong trường hợp này e định mắc theo 2 cách: 1 là sử dụng mass đất cho cả 2 chân mass của ổ cắm, 2 là đảo mass đất làm mass nguồn điện và mass nguồn điện làm mass đất. Vậy các bác am hiểu về kỹ thuật cho e hỏi mắc như vậy có được ko và lý do tại sao được hay ko được, e cảm ơn.

17. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác vẫn chưa hiểu điều em đã viết.

Nếu lập luận như bác, về nhà bác thử thay cái CB tổng ở nhà bằng CB 15A hoặc đường dây điện "cái" cho cả nhà bằng dây 2mm, kết quả thế nào bác sẽ hiểu.

18. Zorro

Zorro Advanced Member

Ổ R1 này chính xác là 125V/15A như web của hãng đã công bố, còn dòng 20A kia là dòng mà Jet lab đã kiểm tra về giới hạn an toàn về sd thiết bị điện theo chuẩn PSE (Product Safety of Electrical Appliance & Materials certification) trong Safety Laws for Electrical Equipmens của Nhật. (Giống như UL, TUV, VDE, CE của một số nước và khu vực)

Nguyên văn ở web: Rated V/A: Non-magnetic 125V/15A・20A PS<E>
    Và ngay dưới chữ đúc nổi ở mặt trước ổ cắm ghi: 20A-125V là PSE JET

Ở đây ta đang bàn đến mật độ dòng điện trong kim loại, cụ thể là trong cái ổ R1, thì dĩ nhiên cái chuẩn an toàn về điện PSE kia không phải là yếu tố quyết định công suất làm việc tối ưu maximum mà ổ R1 cung cấp đâu ạh.

Attached Files:

19. huyhoang

huyhoang Advanced Member

.
    - Dạ thì chập điện và cháy nhà chứ " có thấy thay đổi chi đâu " :D

20. Zorro

Zorro Advanced Member

Em nghĩ bác vinh67 lăn lộn trên này cũng bao năm rồi, những kiến thức về đấu dây này đơn giản như vậy, nên chắc bác ấy không nhầm đâu.

Trên này cũng đã có topic về cầu chì, cũng bàn hết các thứ, cũng đã đem ra test mù rồi bác ạh, bác chịu khó tìm đọc thử nhé!

Em đã độ máy có dây nguồn dính liền thành dây nguồn rời, cắt dây nguồn zin ra, khoét lỗ trên chassic gắn AC inlet, còn dây nguồn đã cắt từ máy ra, em gắn jack female vào, rồi gắn sợi dây nguồn này vào lại test thử, âm thanh thua hẳn lúc nguyên zin.

21. Zorro

Zorro Advanced Member

Cái này là sáng kiến chứ sao tối kiến được bác :D
    Chuyện này tế nhị, không nên bàn công khai ở dây bác ạh, em đã pm cho bác.

22. Vinhoankiem

" Với ổ cắm như R1, nó là ổ xài cho phích cắm dẹp, họ ghi rất rõ là 125V/15A, như vậy khi ta xài nó với hiệu điện thế 220V thì lúc đó dòng max đi qua R1 có còn là 15A nữa không? tăng lên hay giảm xuống thì các bác chỉ cần phép toán lớp 2 tính ra sẽ biết."
    Chào bạn zoro, trước khi hỏi anh em thì theo suy luận của bạn thì dòng Max đi qua R1 khi áp là 220v? Tăng hay giảm và bài toán lớp hai ở đậy cụ thể là thế nào?! Để tránh có những hiểu nhầm bạn nên cụ thể hoá những vấn đề này trước thì tranh luận sẽ có hướng cụ thể....
    Còn nữa bạn có nói dây Ps có tiết diện truyền dẫn không đảm bảo cho BACL nên làm chất lượng dòng cung cấp cho hệ thống không tốt :arrow: âm thanh không hay. (Theo bạn Vinh67 là người có kinh nghiệm có biết điều này không ? ). Điều này có thể là đúng nhưng không đúng với tư duy của Vinh67 : theo vinh67 bảo lưu quan điểm với bất kỳ dây nguồn nào khi lắp cùng với R1 đều không bằng chạy bằng cáp CADIVI ( phương án B ). Theo mình nên đi thẳng vào quan điểm rất rõ ràng của bạn Vinh67 để cùng nhau tìm hiểu thì hay hơn.
    Trong thiết kế nội thất có trường phái gọi là trường phái tối giản. Trong quá trinh setup hệ thống mình cũng lấy tiêu chí này làm kim chỉ nam, sau khi được hệ thống tương đối theo tiêu chí này mình sẽ tiến hành thay đổi những vấn đề nội tại để phát huy hệ thống. Minh nghĩ Vinh67 có thể muốn dựa vào ý tưởng khi đưa ra quan điểm trên ( đây là suy nghĩ của riêng minh, nếu có gì không đúng cho mình xin lỗi nhé bạn Vinh67 :D )

23. Vinhoankiem

Chào bạn zorro, trước đây minh có chơi CDP YAMAHA GT1. Khi độ lại dây nguồn cho nó, mình thấy nó khá hơn trước tiên là độ tĩnh và độ sâu của âm hình. Đến bây giờ người chơi vẫn gữi vậy để chơi cho dù thay dây nguồn theo máy chỉ có 7 nốt nhạc. Đúng là trò chơi, trời cho. Đúng với người này lại không đúng với người khác - bản chất của đời sống phải không bạn :arrow: :idea:

24. tronghien

tronghien Advanced Member

Dạo này mưa gió nên em rảnh rổi theo dỏi topic này thấy cũng vui vui đở buồn sau vài giờ nghe nhạc ...... :D :D . và cũng mong cho topic này kéo dài vài năm nửa cho AE xã tress .... :lol:

25. Vinhoankiem

Share This Page

Loading...