NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. mtbc

mtbc Advanced Member

Công suất sao các bác tính toàn danh định maximum mà không xét công suất tiêu thụ trời?

2. My FB

My FB Advanced Member

Em thấy mặt sau của ổ cắm có dòng ghi chú sau :D

Attached Files:

3. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Hết 100 trang đầu. Em mở hàng trang 101 đắt khách ghê :lol:

4. hoa audio

hoa audio Advanced Member

[quote="superfarmer" :) :( ! Sory bác "thai64" ạ !

5. hoa audio

hoa audio Advanced Member

6. thai64

thai64 Advanced Member

Thai64 nhắc:

Có một số Cụ đọc không kỹ, cóp py bài viết thiếu cẩn thận...."râu ông nọ cắm vào đùi cụ kia" :(
    Cứ viết bài kiểu này...các Cụ có mà suốt ngày cãi nhau. :oops:

Câu chữ đậm ở dưới không phải của Thai64 viết .

"Giữa 1 đường truyền dãn điện, ta chen thêm 1 cái ổ cắm, một sợi dây nguồn tốt đến đâu cũng không làm cho sự truyền dẫn kia tót lên được mà chỉ tồi tệ thêm."

Cụ nào trích dẫn câu như ở trên, thì xin vui lòng tự sửa trong bài viết của mình nhé.

Trân trọng cảm ơn.

7. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Mọi người có hiểu sai hay không là do bác quote của bác Vinh67 không đúng cách, từ đó gây ra hiểu nhầm ý của bác Vinh67 thành ý của bác. Bác nên tự trách bác trước đi nhé :wink:

Trước khi post bài, bác nên xem lại hoặc tự sửa trước đi để mọi người khỏi hiều nhầm post lại, rồi bác lại trách móc ngược lại người khác :wink: :)

P/S: Em quote cái bài trên của bác thành ra thế đới

8. thai64

thai64 Advanced Member

by vinh67 » Sun 11 Sep, 2016 20:40:45

Em đề nghị các bác đọc kĩ phần em viết và xem thật kĩ sơ đồ trước khi phản biện.

@ Anh Thái đã nói ra bản chất kĩ thuật trong phần trải nghiệm của em rồi đấy.

Giữa 1 đường truyền dãn điện, ta chen thêm 1 cái ổ cắm, một sợi dây nguồn tốt đến đâu cũng không làm cho sự truyền dẫn kia tót lên được mà chỉ tồi tệ thêm.

9. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Khổ quá. Cái sai của bác là cái dòng đầu tiên ở trên cùng của bác viết ghi rõ ràng (em quote lại bài cho bác thấy rõ nhé) là thai64 wrote: Em quote nguyên văn cái bài của bác thành ra như trên đới.

Như vậy bác viết bài này chứ bác Vinh67 nào viết gì đâu mà bác lại đi trách cứ người khác. :wink: :)

10. thai64

thai64 Advanced Member

Trên đây là nội dung bài viết của bác Vinh67.

Thai64 tôn trọng sự thật, sai thì phải sửa.

Trân trọng cảm ơn mọi người đã quan tâm.

11. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em lại quote lại cho bác xem cách quote phải tách bạch ra như thế này để người khác hiểu rằng bài nào của ai viết ra thế nào nhé. Em quote nguyên văn thì ra như trên đới

Bác có thấy e quote lại bài của bác thì trong bài của bác có luôn bài của bác Vinh67 lồng trong đó thì người đọc mới hiểu ai viết cái gì chứ không tách bạch ra thế thì cứ ý một đường, văn một nẻo thì ai biết đường nào mà lần.

Nguyên nhân đến từ bác mà bác lại cứ không chịu hiểu, không chịu sửa sai mà cứ đòi mang ra trách cứ người khác. :wink:

Bác xem lại cách post bài của bác ra sao nhé. Em kiên nhẫn giải thích đến thế này thôi. Chứ lần sau thì em ........... đới :)

12. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

CHƠI audio thì lý thuyết cơ bản là cần thiết, tuy nhiên không nên tự bó buộc hoàn toàn trong những khung lý thuyết đó. Gần như mọi sự tiến bộ trong lịch sử loài người đều nhằm tới thoát khỏi những ràng buộc hay những hiểu biết đương thời. Xin lỗi vì đã làm loãng topic. MỜi các bác chia sẻ tiếp trãi nghiệm THỰC TẾ của mình. Cám ơn!

13. thai64

thai64 Advanced Member

Thai64 thử lại...sai thì sửa, có người như Wildbird chỉ cho biết chỗ sai là tốt rồi.
    Cảm ơn Wildbird.

14. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Thật sự mình thấy nhiều khi hăng say bàn luận về kỹ thuật quá lại đi lòng vòng chẳng đi đến kết quả thực tế nào hết giống như vấn đề thắt cổ chai vừa rồi,chưa chắc ảnh hưởng âm của bác Vinh67 là do thắt cổ chai hay do ảnh hưởng chất liệu của dây dẫn và ổ cắm,biết đâu khi bác Vinh67 thay cọng dây PS bằng dây Cadivi lại hay thì sao?

15. thai64

thai64 Advanced Member

Bạn thử trải nghiệm dùng cầu chì ( 20A/110V) lắp vào vị trí Ổ R1 trong mạch A dùng điện 220VAC của Vinh67.

(thí nghiệm thì lấy cầu chì có A nhỏ, nhưng là loại cầu chì 110V).

Bạn lưu ý thay đổi công suất tải có tính cảm và dung. Nếu mạnh lấy Motor Bơm nước để thử thì thấy kết quả nhanh hơn.

Sau khi thử bạn chia sẻ thông tin cho mọi người biết nhé.

Người đầu tiên sẽ là Thai64 chúc mừng lời nhận xét của dgnguyen. :(

Lý thuyết luôn soi sáng cho đường đi... :shock:

Chơi cũng có nhiều kiểu chơi, quan trọng là chơi như thế nào bạn ơi !

Tin hay không tin :?:

16. quocdat

quocdat Advanced Member

Em thử nghiệm lâu rồi. Cho con head amp của em. Xem con head amp đó như con Pre đi, vì bản chất của nó cũng gần giống vậy. Tuy nhiên, lúc này thử nghiệm có thể hơi khác như các bác yêu cầu, vì dòng tiêu thụ của pre nhỏ hơn của amp.
    Đầu tiên em tháo cầu chì theo máy thay sợi dây vào.
    Dây của em dùng thay:
    - Bạc bọc cotton jupiter
    - Bạc bọc silk jupiter
    - Dhlab OFH hookup (đồng mạ bạc)
    - Mundorf Silver Gold
    Dây này em mua toàn bộ từ partsconnexion.
    Mỗi dây cho kiểu âm khác nhau, có thể tune và tinh chỉnh để có âm thanh hợp lý hơn. Về cơ bản, có điểm hay hơn (các yếu tố kỹ thuật như độ mở rộng 2 dải bass treble, độ tách lớp, độ trong trẻo, trường âm, độ full body...), có điểm dở hơn (độ cân bằng 3 dải, tùy theo dây).
    Nhưng nói chốt lại thì sợi Mundorf silver gold nằm lại trong máy của em nửa năm. Cho đến khi em thay cầu chì Hifi tuning supreme vào.
    Cái hay của dây Mundorf silver gold thì cầu chì Hifi tuning supreme cũng có. Cái dở của dây Mundorf silver gold thì cầu chì Hifi tuning supreme không có. Và cái cầu chì đó nằm trong máy của em đến nay đã gần 2 năm.
    Dây Mundorf silver gold kích thước 23 awg
    Cầu chì Hifi tuning supreme kích thước em không rõ nhưng chắc chắn phải nhỏ hơn vì nó chịu dòng có 1.5A.
    Nghẽn cổ chai ở chỗ nào?

17. thai64

thai64 Advanced Member

@ Bạn đọc kỹ bài mình viết: Dùng cầu chì ví dụ :1,5A/110V để thử trong mạch 220V.
    Bạn vui nhé.
    Cảm ơn Quocdat.

18. superlazy

superlazy Advanced Member

Theo e đọc từ những post trước của bác Thai64 và 1 số bác khác nữa là ổ cắm có ghi 125V - 15A thì khi hoạt động ở 220V sẽ ko còn là 15A nữa mà phải thấp hơn, vậy bác cho e hỏi tại sao cái ổ Mit-Hubbell 125V-15A mà hãng Mit vẫn ghi 220V-15A chắc kỹ sư của hãng này ko đc học vật "ní" của VN mình có khi e phải email nói hãng gửi kỹ sư sang VN học gấp... Bác cho e hỏi luôn là có máy hay cơ sở khoa học chính xác nào chứng minh ổ cắm 125V-15A khi hoạt động ở điện áp 220V số A sẽ bị nhỏ đi hay chỉ là tự suy luận của các bác... hay là chỉ ổ cắm Oyaide R1 125V-20A khi hoạt động ở điện áp 220V số A mới bị nhỏ đi còn ổ cắm Hubbell thì ko bị? Thanks các bác...

Attached Files:

File size:
      53,3 KB
      Views:
      95
  19. thai64

thai64 Advanced Member

Để Forum Nguồn điện & Dây nguồn thêm vui và thật sự hữu ích, thể hiện các phong cách chơi Audio

Thai64 đề xuất các bạn cho ý kiến và sự trải nghiệm như sau:

- Có thể là ý tưởng và sự phân tích có cơ sở khoa học, như sách viết...
    - Trải nghiệm thực tế của bản thân (như bạn Quocdat) đã viết rất hay về fuse ...

Câu chuyện thứ nhất (B1).

Bạn thử trải nghiệm dùng cầu chì ( 20A/110V) lắp vào vị trí Ổ R1 trong mạch A dùng điện 220VAC của Vinh67.

(thí nghiệm thì lấy cầu chì có A nhỏ, nhưng là loại cầu chì 110V).

Bạn lưu ý thay đổi công suất tải có tính cảm và dung. Nếu mạnh lấy Motor Bơm nước để thử thì thấy kết quả nhanh hơn.

Sau khi thử bạn chia sẻ thông tin cho mọi người biết.

Lý thuyết luôn soi sáng cho đường đi... :shock:

Chơi cũng có nhiều kiểu chơi, quan trọng là chơi như thế nào hỡi các bạn ơi !

Tin hay không tin :?: Các bạn cho ý kiến nhé.

Đừng bao giờ đi hỏi người khác khi mình chưa tự trả lời.

Người đầu tiên sẽ là Thai64 chúc mừng lời nhận xét của dgnguyen. :(

20. superlazy

Bản thân cái ổ cắm Mit này hãng đặt của hãng Hubbell bác ạ trên ổ cắm ghi song song 2 thương hiệu Mit và Hubbell 125V-15A. Trước e có cái ổ Mit 20A cũng thế vẫn ghi 125V-20A, ở trong ảnh hơi mờ tí nhưng bác vẫn đọc đc thông số 125V-15A mà hãng vẫn ghi 220V-15A đó bác...

21. superlazy

E thấy câu này có lẽ dành cho bác là chuẩn nhất bác ạ bác luôn hỏi và đòi người khác đưa bằng chứng "bác hãy đọc những post trước của bác"...
    Vì thế em có 2 cái R1 do thằng cháu du học bên Nhựt gửi tặng...cho đá dự bị rồi :lol:

Một thằng R1 em cho nó đá với cái nồi cơm điện Nhật nội địa, em thấy cơm chín ngon hơn...
    Một thằng R1 em cho nó cặp với con Lò Vi sóng cũng đồ Nhật nội địa, em thấy những hạt Lạc rang để uống Rượu thấy bùi hơn... :oops:

Bác có thể chụp ảnh cho a e chiêm ngưỡng cái ổ R1 nó đá với nồi cơm và lò vi sóng nhà bác như nào với ạ...
    Như e nói ổ cắm Hubbell 8300ILR tiếng đục độ động kém do chất liệu của ổ cắm e chỉ dùng cho máy in đều phải có ảnh chứng minh đã dùng chứ ko phải chém gió bác ạ...

Attached Files:

File size:
      32,9 KB
      Views:
      90
  22. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

bác nhắc thì e cũng chợt nhớ lại: dây nguồn ps premier sc có chất âm trong sáng, nhẹ nhàng không gian tương đối trong tầm tiền. Trước e cũng đã thử cắm bacl cũng không hợp nên chỉ cho vào cdp (nó cũng từng ở nhà e gần 2 năm :wink: ). Có lẽ như thế nên khi bỏ ra thay ps bằng cadivi bác Vinh67 thấy ht dày lên "đúng là dày theo nghĩa đen" nên hợp tai bác ấy, chứ kết luận tại R1, hay bỏ hết phụ kiện để đấu tắt.... thì hơi oan ạ. Bác Vinh67 thử thay dây nguồn khác cho bacl xem, sẽ thấy khác nữa à.
    @superlazy: e nghĩ bác đưa VẬT CHỨNG rõ ràng như vậy chắc không ai còn... có thể có cách suy luận khác dc bác nhỉ.

23. thai64

thai64 Advanced Member

@ superlazy có điều gì bực tức với tôi á...quảng cáo hàng để bán trên giao vặt phải không ?

superlazy có gì ta gặp mặt nói chuyện, thích kiểu gì nói chuyện kiểu ấy.

superlazy đừng viết như vậy, phải tôn trọng mọi người nhé...

Thai64 nói để superlazy mở to đôi mắt ra mà nhìn...đang chạy rà hai ổ R1 ở điện áp 110V nghe rõ chửa.

Nói cho superlazy biết " không ai bắt được tao phải làm gì "... là thằng nào, đừng có hỗn láo.

Trên này thích thì chơi, không vui thì thôi.

24. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Ơ, bác Thai64 hạ hỏa chút vì em khách quan nói thế lày. Nếu bác không bình tĩnh để xem thì coi như em không viết mấy dòng dưới nhé. Sorry trước để bác chém nhè nhẹ tay thui.

Em khách quan nhận xét thì bác superlazy viết đúng vì bác í xin bác mấy tấm ảnh về 2 cái R1 dùng làm ổ cắm cho máy vi sóng với nồi cơm điện để học hỏi. Ấy là để bác í biết thêm cái công năng của R1 để nếu lỡ mà có nâng cấp ổ cắm khác thay cho R1 thì R1 tháo ra lại cho mấy chuyện kia là tốt vì ổ cắm tốt thì cho chất lượng điện ngon -> sản phẩm thu hoạch sau khi dùng R1 cũng ngon là đúng rồi.

Em cũng tò mò xin bác mấy tấm ảnh về R1 dùng vào mục đích làm ổ cắm cho đồ điện như bác superlazy hỏi nhé.

P/S: Em post thử bài có 3 quote sẽ ra như trên cho bác tham khảo thêm. 4 quote là không được nhé bác.

Ơ, em dự rằng bác ở tuổi U60 rồi nên thui ...... không chấp hậu bối nhé.

25. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Do bác viết không rõ ý nên em dự rằng trường hợp màu đỏ bác nêu trên thì có đến >90% là cầu chì bị cháy ạ.

Híc, cái đề bác ra khó quá, em ráng trả nhời chứ ..... với bác khác thì khó quá, em xin bỏ qua ạ

Share This Page

Loading...