NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. thai64

thai64 Advanced Member

Để Forum Nguồn điện & Dây nguồn thêm vui và thật sự hữu ích, thể hiện các phong cách chơi Audio

Thai64 đề xuất các bạn cho ý kiến và sự trải nghiệm như sau:

- Có thể là ý tưởng và sự phân tích có cơ sở khoa học, như sách viết...
    - Trải nghiệm thực tế của bản thân (như bạn Quocdat) đã viết rất hay về fuse ...

Câu chuyện thứ nhất (B1).

Bạn thử trải nghiệm dùng cầu chì ( 20A/110V) lắp vào vị trí Ổ R1 trong mạch A dùng điện 220VAC của Vinh67.

(thí nghiệm thì lấy cầu chì có A nhỏ, nhưng là loại cầu chì 110V).

Bạn lưu ý thay đổi công suất tải có tính cảm và dung. Nếu mạnh lấy Motor Bơm nước để thử thì thấy kết quả nhanh hơn.

Sau khi thử bạn chia sẻ thông tin cho mọi người biết.

Lý thuyết luôn soi sáng cho đường đi... :shock:

Chơi cũng có nhiều kiểu chơi, quan trọng là chơi như thế nào hỡi các bạn ơi !

Tin hay không tin :?: Các bạn cho ý kiến nhé.

Đừng bao giờ đi hỏi người khác khi mình chưa tự trả lời.

Người đầu tiên sẽ là Thai64 chúc mừng lời nhận xét của dgnguyen. :(

@ Bài viết của Thai64 nguyên bản như trên

Bác Wildbird cứ vui vẻ ở đâu...

"Do bác viết không rõ ý nên em dự rằng trường hợp màu đỏ bác nêu trên thì có đến >90% là cầu chì bị cháy ạ.

Híc, cái đề bác ra khó quá, em ráng trả nhời chứ ..... với bác khác thì khó quá, em xin bỏ qua ạ ".

2. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Ơ, em đọc rất kỹ nên mới trả nhời bác đới.

Dòng bôi đỏ như em quote lại của bác thì thấy bác ghi cầu chì 1,5A mà cắm vào mạng điện nhà thì nó đứt chứ còn gì nữa. Em chưa biết 10% còn lại bác dùng cái cầu chì 1,5A này vào mục đích gì khác nên hổng dám quyết chứ còn bác dùng vào chỗ R1 thì em quyết luôn 100% luôn cho nó máu.

Điện nhà theo em biết thì cũng thấp nhất là phải 10A rùi, tùy thuộc vào từng vị trí mà có cường độ khác nhau. CB tổng em thấy hay dùng 20A, 30A, còn CB nhánh thấy dùng 10A cũng được rồi. Cầu chì 1,5A chịu nhỏ hơn cường độ bình quân của dòng điện đến hơn chục lần thì cầu chì bị cháy chứ còn nữa nữa mà bác ........... đố chi cho em phải trả nhời hầu bác. Híc, bác làm em khổ quá.

3. superlazy

superlazy Advanced Member

@ superlazy có điều gì bực tức với tôi á...quảng cáo hàng để bán trên giao vặt phải không ?

superlazy có gì ta gặp mặt nói chuyện, thích kiểu gì nói chuyện kiểu ấy.

superlazy đừng viết như vậy, phải tôn trọng mọi người nhé...

Thai64 nói để superlazy mở to đôi mắt ra mà nhìn...đang chạy rà hai ổ R1 ở điện áp 110V nghe rõ chửa.

Nói cho superlazy biết " không ai bắt được tao phải làm gì "... là thằng nào, đừng có hỗn láo.

Trên này thích thì chơi, không vui thì thôi.

@ Thai64 e chẳng có điều gì bực tức với bác cả... bác cho e bằng chứng e quảng cáo bán hàng trên rao vặt...
    Bác cho e xin dẫn chứng e viết cái gì ko tôn trọng mọi người...?
    Bây giờ là ban ngày mắt e vẫn mở e chỉ trích dẫn lại câu bác nói là bác dùng ổ R1 để cắm cơm và lò vi sóng để e được mở mắt... vì bác luôn đòi mọi người phải dẫn chứng và đưa bằng chứng, chứng minh lời mình nói...
    Đúng là ko ai bắt bác phải làm gì chỉ là bác luôn đòi hỏi phải có dẫn chứng, chứng minh lời mình nói ko phải chém gió nên e mới nói vậy "mặc dù bác xưng tao với e theo lý e có thể xưng mày với bác nhưng nếu e cũng làm như bác thì chẳng há e cùng loại với bác vì chỉ có vô học "không được học" mất dậy " không ai dậy"" mới ăn nói kiểu đó...
    Một người luôn tự hào mình học đại học Bách Khoa nhưng viết còn ko nên hồn "sai lỗi chính tả" ko bằng đứa trẻ lớp 1 mà luôn nói này nọ há chẳng nực cười...
    Trên này còn nhiều bác lớn tuổi hơn bác nhiều nên bác đừng để mọi người khó chịu khi bác ăn nói kiểu đó..."là thằng nào"???

4. thai64

thai64 Advanced Member

@ Vui mà bác...ngoài đời gặp nhau Thai64 xin mời bác cùng cụng ly.

Thanks

5. hungl

hungl Advanced Member

Chỉ là chia sẽ và cảm nhận cá nhân của mỗi ng. Mỗi quan điểm và cách chơi khác nhau. E like bác "superlazy" Bực bội trong ôn hoà vẫn đáng hơn. Vì đây là chia sẽ cộng đồng chứ ko phải cá nhân :)
    E xin kể 1 chuyện giữa lý thuyết và thực hành mà e đã nếm. E mua bộ cọc loa xịn wbt về thay cho bộ cọc loa cũ. E hàn dây từ phân tần vào cọc loa rất cẩn thận vào cọc loa, cũng bằng thiếc wbt, sau đó e có nc với 1 tay hi end lúa về việc này. Lão khuyên e nên xiết ốc chứ ko nên hàn. E lại hì hục tháo ra và làm theo lão nói, kết quả chất lượng tốt hơn rất nhiều so với cách hàn cẩn thận kia. Cậu e chuyên diy mà e nhờ hàn dây hộ đã tự ái cái vụ này. Vì lý thuyết, hàn cố định mới đảm bảo truyền dẫn tốt nhất và ổn định nhất :lol: cậu ta còn dẫn chứng lý thuyết đầy thuyết phục để chứng minh. Còn e thì phục lão hi end lúa kia ko quá rành về lý thuyết. (Nên) trong audio. Lý thuyết là căn bản cho ng chơi " còn trải nghiệm thực tế mới là Chuẩn trong cuộc chơi audio) Ông nào ôm hoàn toàn lý thuyết cho cuộc chơi của mình thì e nói luôn là sẽ còn phải loay hoay mệt mỏi với cái cái mớ lý thuyết đầy khoa học đó :lol:

6. thai64

thai64 Advanced Member

Trong kỹ thuật điện, điều hiển nhiên ai cũng biết phải sử dụng linh kiện, thiết bị đúng cấp điện áp do nhà chế tạo quy định.
    Thực hiện lắp đặt đúng, thiết bị sẽ hoạt động bền và phát huy hết tính năng, an toàn điện cho người sử dụng.
    R1 ổ cắm nội địa do Nhật chế tạo không phải là ngoại lệ. R1 được dùng ở lưới điện 110V (20A/125V).

- Cái ổ cắm R1 trong sơ đồ A của Vinh67 dùng trong mạch điện 220VAC là không đúng với thông số điện áp chế tạo.
    - Dòng điện chạy qua R1 trong sơ đồ A của Vinh67 bị cản trở (nếu thay R1 bằng ổ cắm 20A/250V) thì câu chuyện sẽ khác.
    Ví dụ để mọi người thấy: cái cầu chì 1,5A/110V có như cầu chì 1,5A/220V không ? chuyền tải điện của chúng có như nhau không ? (xét cho cầu chì được chế tạo từ cùng một vật liệu dẫn điện).

ở lưới điện 220V cầu chì 1,5A/220V có khả năng chuyển một phụ tải điện có công suất lớn gấp 2 lần cầu chì 1,5A/110V trong cùng một đơn vị thời gian.

- Ổ cắm R1 là một chiếc ổ cắm dùng cho Audio rất đáng để chơi, R1 dùng cho mạch 110V sau BACL mới là điều cần bàn luận.

Stop với R1.

7. hungl

hungl Advanced Member

E phản biện bác cái vụ thắt cổ chai :D R1 hay GTX do japan sx đều loại 125v/15A_20A. Nhưng japan chỉ dùng điện 100v. Vậy có thể theo tiêu chuẩn usa??? Dân audio châu âu chỉ dùng điện 220v-230v đều sài loại ổ 125v này cả. Và đánh giá rất cao ổ cắm những thương hiệu này dành cho audio. Nếu thắt cổ chai như một số bác nói thì họ chả dại bỏ tiền ra mua về sử dụng trong hệ thống audio của mình. ( họ thông minh và văn minh hơn ta rất nhiều :D ) cá nhân e lọ mọ tháo lắp, cắm rút rất nhiều lần. Ko có chuyện thắt cổ chai. Có 1 điểm mà rất nhiều bác vô tình ko chịu công nhận ( đó là cái BACL công nghiệp) chính cái này mới là thủ phạm cho một số bác ngộ nhận cái ổ cắm làm thắt cổ chai. E nói thật. Kiếm đc một con BACL công nghiệp hợp cho audio chỉ là may mắn thôi, đừng nghĩ là cứ có BACL thì âm anh sẽ nâng lên. Hoặc chê BACL công nghiệp ko nên dùng cho audio. Với hệ thống e đang chơi thì.. Ko có BACL ko thể nghe đc, mặc dù BACL e đang chơi là hàng ko dành cho audio. Cho nên (lý thuyết là căn bản. Thực hành mới là Chuẩn) :p

8. thai64

thai64 Advanced Member

@ Hungl có thể tham khảo thêm bài viết của bác Zorro để có sự đánh giá khách quan.
    Theo tôi đây là bài viết rất hay và đúng với thực tế.
    Thai64 đã viết bài nêu rõ bản chất về mạch điện của Vinh67 khi dùng và không dùng ổ cắm R1 rồi.

9. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em cũng chán cái R1 rồi sau bài post này thì em không bàn nữa nhưng cũng phải ráng viết ra để giữ vững chính kiến để phản biện cái dòng bôi đỏ.

Em vẫn tiếp tục khẳng định ổ cắm R1 ghi điện 125V/15A khi cho điện 220V/15A đi qua thì vẫn ra được nguồn điện 220V/15A mà chẳng có sụt giảm hay thay đổi bất cứ cái gì có liên quan đến dòng điện trước và sau cái R1 này.

Nguyên do: R1 là cái vật truyền dẫn, không tiêu thụ điện nên không có thay đổi bất cứ chỉ tiêu nào của dòng điện đi qua nó. Và nếu R1 đã làm thay đổi bất cứ chỉ tiêu nào về điện ra sau nó thì nó không còn mang chức năng chính là cái vật truyền dẫn điện thông qua hình thức là cái ổ cắm điện rồi.

Bác không tin thì cứ dùng cái đồng hồ đo hoặc thiết bị nào có hiển thị điện thế và cường độ dòng điện cắm vào R1 là biết liền mà không cần phải biết đến mớ lý thuyết. Lý thuyết đó không đúng khi áp dụng trong trường hợp R1 là vật dùng điện thôi nên khi dùng nó trong trường này là không đúng.

Ngoài ra, các ổ cắm hay công tắc điện khác trong mạng điện trong nhà cũng có chức năng tương đương R1 là vật dùng để truyền dẫn khi tham gia vào mạch điện. Các ổ cắm và công tắc đó khi được nối vào mạng điện thì cũng không làm thay đổi dòng điện qua chúng hoặc bản thân chúng sử dụng điện. Bác có thể thực nghiệm thế này là cắt điện (không cung cấp điện) tất cả các vật dùng điện trong nhà (máy lạnh, tủ lạnh, tivi, ...... ) rồi xem đồng hồ tổng có chạy bộ đếm điện không. Chắc chắn là đồng hồ điện không chạy rồi vì nhà không có vật dùng điện hoạt động. Tuy nhiên, điện vẫn được cung cấp đến các ổ cắm và công tắc trong nhà để khi người dùng cần sử dụng thiết bị điện nào đó thì bật lên để dùng. Bác cứ thử đếm trong nhà xem có bao nhiêu cái ổ cắm và công tắc điện đang sử dụng rồi dùng toán cộng lớp 2 để xem nó có tiêu thụ bao nhiêu điện không nhé. Hay là R1 lại có cái chức năng cơ bản đặc biệt gì đó thêm vào cái chức năng cơ bản chỉ là cái ổ cắm để làm vật truyền tải điện.

Nếu bác chưa tin, hôm nào em rảnh chụp cái hình cho bác xem cái biến áp nhà em chế cháo thế nào để cung cấp 4 dòng điện 220V, 120V, 110V và 100V khi cùng dùng một loại ổ cắm của USA thời cổ chả nhớ là dùng cho điện 110V hay 125V nữa

10. thai64

thai64 Advanced Member

@ Chán bác quá...dòng chữ bác đi bôi đỏ, là cái quyền của tôi thích, bác nên chiếu cố cho tôi nhé, Tôi có làm hại đến ai không bác...

Ngay chữ ký của bác: "Chả có gì là chân lý chung khi chơi audio!!!" đã nói không có chân lý chung khi chơi Audio thì làm sao tôi tin những điều cá nhân bác viết như ở trên, bác lại khuyên tôi phải tin.
    Tôi và bác đều khỏe mạnh, có niềm tin và trí tuệ của riêng mình.

Tôi hy vọng sẽ không bao giờ làm phiền đến chữ ký của bác.

11. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Các Bác thử nghĩ về cái mật độ điện tích để lý giải xem sao :lol:

12. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào bạn, lâu rồi mới thấy bạn post bài. Văn viết của bạn đã gây ấn tượng với mình, thấy vắng lúc buồn vui lại nhớ :( . Mình thấy mấy ổng giỏi điện thì khó " chơi " âm thanh lắm, bạn có nghĩ vậy không?! Mình sợ nếu giải thich vấn đề theo tiêu chí mật độ điện tích dễ bị sa lầy giống như chi tiết mà quên mất tổng thể đó, cái riêng cái chung .... :arrow: :idea:

13. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Ối, chết men, em post bài lộn sang topic cafe rồi. :roll:

Trước đây, em cứ tưởng khoa học chỉ có một cặp mệnh đề đúng - sai, cặp mệnh đề kim chỉ nam để nói lên bản chất cơ bản của sự vật hiện tượng trong khoa học. Nghiên cứu khoa học là phải chứng minh: cái gì sai là sai và cái gì đúng là nó đúng. Nay, trong topic này em lại được học thêm là trong khoa học lại còn có lồng thêm cảm tính, muốn sai hoặc đúng đều được, thích sao cũng chiều. Ai muốn nhiêu thì cho nhiêu, miễn sao tui thích là được, chả cần chứng minh, thực nghiệm chi cho mệt. Khoa học cảm tính mà như thế thì đẹp tuyệt vời hơn mẹt chị Hằng Nga đêm rằm. :)

Ơ dưng mà, ngẫm tới ngẫm lui, dù sao đi nữa thì topic này cũng giúp em học được nhiều điều hay ra phết. Em sẽ cố bám sát chủ đề để theo kịp với tiến độ và cách thư giãn của topic này. :)

14. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác cứ bình tĩnh. Cuộc sống vốn rất phong phú. Khoa hoc phát triển cuối cùng là để phục vụ đời sống con người. Trong khoa học có logic mờ. Mời bác xem ở đây https://vi.m.wikipedia.org/wiki/Logic_mờ

Đã có rất nhiều luận văn thạc sỹ, luận án tiến sỹ và hàng nghìn bài báo khoa học về toán mờ và logic mờ. Để em xem có bài nào liên quan đến sound hay audio không nhé. Em mới dự 1 seminar về toán mờ cách đây vài tháng và cảm nhận được rằng khoa học là để phục vụ cuộc sống, không phải để trói buộc con người. Có những thứ hiện nay khoa học chưa giải thích được không phải là do thứ đó sai, mà do khoa học dở, chưa tìm ra nguyên nhân để giải thích, hay người khác đã biết rồi nhưng thông tin đó ta chưa biết vì lý do khách quan hay chủ quan nào đó.

Hãy cứ sống và khám phá bác nhé. "Stay hungry, stay foolish"!

15. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Bác cứ bình tĩnh. Cuộc sống vốn rất phong phú. Khoa hoc phát triển cuối cùng là để phục vụ đời sống con người. Trong khoa học có logic mờ. Mời bác xem ở đây https://vi.m.wikipedia.org/wiki/Logic_mờ

Đã có rất nhiều luận văn thạc sỹ, luận án tiến sỹ và hàng nghìn bài báo khoa học về toán mờ và logic mờ. Để em xem có bài nào liên quan đến sound hay audio không nhé. Em mới dự 1 seminar về toán mờ cách đây vài tháng và cảm nhận được rằng khoa học là để phục vụ cuộc sống, không phải để trói buộc con người. Có những thứ hiện nay khoa học chưa giải thích được không phải là do thứ đó sai, mà do khoa học dở, chưa tìm ra nguyên nhân để giải thích, hay người khác đã biết rồi nhưng thông tin đó ta chưa biết vì lý do khách quan hay chủ quan nào đó.

Hãy cứ sống và khám phá bác nhé. .

Không ngờ bác Hoang Trọng vừa mê bóng cổ vừa mê toán học .

Thật ra nguồn điện và dây nguồn là quan trọng nhưng quan trọng tới mức nào thì nó phụ thuộc rất nhiều vào các thông số như : giá trị của bộ dàn ( loa + pre + power + đầu phát ) , nhạc mà bác chủ hay nghe và cuối cùng là độ nhậy của tai bác chủ .
    Một bài toán mà có nhiều thông số đôi khi sẽ cho ra nhiều nghiệm khác nhau , thậm chí nhiều họ nghiệm khác nhau nên trên diễn đàn mới có nhiều ý kiến như vậy .
    Trước đây dàn máy của mình chỉ 3000 đô nên chẳng ù xì gì cả . Nhưng khi nâng cấp lên dàn chiến đấu hơn thì bị ù > phải làm tiếp đất tốt .
    Do nhạc của mình là Hard Rock , Metal và tai mình không tốt lắm ( do tuổi tác cao ) nên dây nguồn , nguồn điện có ảnh hưởng nhiều hay ít không mình không cảm nhận được nhưng điều đó không có nghĩa là dây nguồn , nguồn điện không quan trọng .
    Khoa học luôn đúng và con người sẽ tiệm cận tới chân lý .
    Ý kiến riêng : nếu bộ dàn của huynh có giá nhỏ hơn 100 triệu thì không cần chú ý nhiều tới dây nguồn và nguồn điện sạch .

16. thientoan

thientoan Advanced Member

Chết thật, bộ của em nhờ có dây nguồn tốt và nguồn điện sạch nên chẳng bao giờ đi quá 100tr. Đây cũng là ý kiến cá nhân của em thôi nhé... :lol:

17. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Nhiều bộ dàn dưới 100 trđ nghe hay tới mức mà các bác chơi bộ dàn vài trăm triệu phải kính nể, một phần lớn là nhờ chăm sóc nguồn điện và dây nguồn. Nói chung ở bất cứ tầm tiền nào cũng phải dành một số % giá trị bộ dàn tương xứng cho nguồn điện sạch và dây nguồn, kể cả dàn mini Nhật, có nguồn điện kha khá, chống rung bình dân, set ra âm hình nghe cũng khá quyến rũ.

@ lenamvl: Bác nên ghé bác thientoan nghe dàn dưới 100 trđ của bác ấy, người thực việc thực, xem phần nguồn được đầu tư và hiệu quả như thế nào nhé.

18. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Khì, khì, khi tham gia vào topic này thì em đã chuẩn bị tinh thần vui là chính rồi nên chả có việc gì ảnh hưởng đến chuyện vui chơi của mình cả.

Khì, khì, còn chuyện luận văn thạc sỹ, luận án tiến sĩ hay ngâm cứu khoa học dưới nhiều dạng cái chi chi hay cái gì gì đó thì em cũng thỉnh thoảng được mời tham gia dưới dạng ngồi đồng phản biện nên cũng biết chút chút. Híc, em lại chém gió nữa rồi. :wink: :D

Khì, khì, em bay nhé

19. vinh67

vinh67 Advanced Member

Tiếp tục câu chuyện dây nguồn và nối mass.

- Tư duy về vấn đề: Tại sao máy của Nhật lại làm dây nguồn 2 lõi (+; - ), còn dây nối mass lại từ 1 cọc riêng. Theo em chính là để người chơi nâng cấp dây nối mass ( gấu) mà nhà SX không đầu tư vì sẽ nâng giá thành dây nguồn lên cao.

- Sợi dây nguồn của hãng PS là sợi PS Premier CS : Jack đực cọc nối mass có ren vặn để tháo rời ra, nhằm để nâng cấp dây nối mass rời thì vặn bỏ chân mass này ra (xem hình).

- Mấy ngày qua em lần lượt bỏ hết dây nối mass trong dây nguồn, dây nguồn chỉ còn lại 2 lõi +; -.
    - Em lần lượt thay dây nối mass của các máy bằng dây nối mass 6mm của USA đi thẳng về trạm mass tổng rồi về nối đất.

Kết quả: Lại một bất ngờ lớn, âm thanh lại hay thêm một bậc nữa.

Các bác cứ trải nghiệm mà xem. Cái giá của hiểu biết nếu không là tiền bạc thì là công sức.

Attached Files:

File size:
      76,9 KB
      Views:
      88
      File size:
      74,2 KB
      Views:
      86
      File size:
      103,8 KB
      Views:
      86
  20. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Còn một điều hơi khó hiểu với mình: Khi DIY mấy cọng dây nguồn thì cọng dây mass vẫn ảnh hưởng đến âm thanh,khi mình xử dụng dây Western thì dây mass trong dây nguồn vẫn phải là dây Western mới không biến đổi chất âm.Còn thay bằng dây khác thì chất âm thay đổi rất rõ ràng.

21. mtbc

mtbc Advanced Member

Lý do cơ bản dễ hơn:
    1. Ở JP ổ cắm toàn 2 chấu, nên dây nguồn cũng 2 chấu. Mà ở Nhật đào nền lên để cắm cọc đất là hơi bị khó.
    2. Dây này muốn xuất nhiều chỗ, chỗ nào ổ cắm 2 chấu thì vặn ren ra khỏi phải bẻ

22. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em cực thích cách bác đặt vấn đề như dòng bôi xanh dương trên. Chỉ hơi tiếc cái kết luận bôi xanh lá lại không có thang đo cụ thể nên không biết chênh lệch độ cao của một bậc là bao nhiêu

23. vinh67

vinh67 Advanced Member

Bác đọc dòng chữ đỏ ah :D

24. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em đọc kỹ lém và vưỡn thấy còn mơ hồ vì ............. công sức và tiền bạc vưỡn chưa định lượng được ah. :wink: :D

Em mà là bác thì chém một phát lên cao cao xí để các bác khác trả giá xuống là vừa.

25. hungl

hungl Advanced Member

:mrgreen: kụ hiểu thế nào là "tẩu" chưa? E cũng đang tẩu cái vụ nguồn điện này :D . Nhưng chưa đến mức độ tẩu hoả nhập ma. Còn cái Deoxit gì đó của lão shop quảng cáo mới kinh :shock: giá thì đắt lòi kèn. E mua thử 1 hộp mà lão nói xịt đc 1200 lần. E tháo hết tất cả, từ loa đến ổ cắm, bacl. Xịt vệ sinh toàn bộ các đầu giắc, tiếp điểm (đi toi mất 1/3 hộp). Nhưng công nhận vệ sinh lau chùi xong thì âm thanh hay lên một bậc thật :D

Share This Page

Loading...