NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Có đúng là dòng điện đổi chiều 50 lần (điện 50 Hz) trong 1 giây không các bác ơi ?

2. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Khái niệm về điện trong cơ học lượng tử còn mông lung lém.

Em đề xuất dùng lượng tử điện động lực để nghiên cứu thì dễ hiểu, dễ thực nghiệm và dễ chứng minh hơn

3. thai64

thai64 Advanced Member

@ Các bác ơi...hãy giải thích cho bác Hoangtrong... :(

Thai64 xin trân trọng cảm ơn.

4. locnp

locnp Advanced Member

Dòng điện xoay chiều là dòng điện có chiều và cường độ biến đổi theo thời gian.

Tần sô là đại lượng đặc trưng cho số lần đổi chiều trong 1 giây của dòng điện. Đối với điện xoay chiều, số lần đổi chiều dòng điện gấp hai lần tần số. Như vậy dòng điện VN mình 1s đổi chiều 100 lần theo lý thuyết.

Riêng em thì hãng chỉ đinh chiều nào chơi theo chiều đó, không chỉ định chiều thì theo chiều chữ chơi ạ.

5. dunghd

dunghd Advanced Member

Nhiều cầu chì hãng ko chỉ định chiều nào bác, ví dụ furutech...

6. oopssvn

oopssvn Advanced Member

Cầu chì sai chiều mà các bác vẫn nghe nhạc được em thấy lạ. Sai chiều cầu chì làm cho không gian âm nhạc hẹp lại, âm hình sai lệch, vị tri nhạc công bị xê dịch theo chiều chéo khoảng 75-90cm. Sau khi chạy rà cầu chì khoảng 115 tiếng thì tiếng bass chắc và sâu hơn hẳn, xuống thấp thêm khoảng 5Hz, treble tơi nhuyễn hơn, giọng hát lùi lại thêm khoảng 10cm làm sân khấu có chiều sâu hơn

7. tronghien

tronghien Advanced Member

Bác chỉ cho em biết chiều của cầu chì với vì hiện giờ nhà em đang xài toàn bộ cầu chì vàng mà chẳng biết chiều nào đúng hay sai theo quy định cả ..... :D
    Cám ơn Bác bội phần .....

8. superlazy

superlazy Advanced Member

Tùy từng loại cầu chì sẽ cho tiếng khác nhau nên e ko đồng ý với bác về ý kiến chung chung như vậy, cầu chì isoclean tiếng khác, furutech tiếng khác, synergistic tùy từng mã tiếng cũng khác nhau... nên tùy theo hệ thống mình đang thiếu gì cần bổ xung gì mà chọn cầu chì phù hợp cho thiết bị...

9. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Chống rung cho riêng cầu chì còn nhiều cái hay nữa, bản thân cầu chì là đoạn dây ngắn mỏng manh, việc hấp thụ rung từ bên ngoài sẽ dẫn tới microphonic ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh nên bác nào đã từng chống rung cho cầu chì xin cho ý kiến ạ!

Thân chào!

10. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Lại thêm chủ đề hay đây,chống rung cho cầu chì thì làm thế nào bác,xin chỉ giáo chút để học hỏi,tks ?

11. oopssvn

oopssvn Advanced Member

Đương nhiên để có âm thanh tốt chúng ta phải chống rung cho cầu chì. Khi cầu chì được chống rung tốt âm thanh sẽ trở nên chặt chẽ và cân bằng hơn, nhạc tính hơn. Các phương pháp chống rung cho cầu chì khác nhau sẽ cho ra chất âm khác nhau.

12. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Có đúng là dòng điện đổi chiều 50 lần (điện 50 Hz) trong 1 giây không các bác ơi ?[/quote]

Chào bác Trọng, tôi hỏi thật : bác bị tẩu rồi à?! Bác đang nêu đề tài chiều ghi trên cầu chì có tác dụng thế nào, liên quan " éo " đến hz mà bác bỏ mân theo bát vậy. Chó sủa chó cứ sủa, trăng đi trăng cứ đi bận tâm " éo " gì mấy thằng suốt ngày " trải nghiệm bằng nồi cơm điện và chơi cờ bằng tai " cho mệt.
    Tóm lại chia sẻ trải nghiệm là điều rất đáng quý, rất đáng trân trọng nhưng có tuổi rồi, cảm tính quá phải đi nhặt đá thì mệt lắm bác :arrow: :shock: Hôm nào làm tý cafe chỗ hôm trước nghe bác, hôm trước đông anh em quá chưa bóng bàn được chút nào :D

13. thai64

thai64 Advanced Member

Nguồn điện & Dây nguồn.

Chỉ là cái Cầu chì.

Người quân tử thấy đúng thì làm, chưa biết thì học, sai thì sửa làm hại thì phải đền...

Bác Hoangtrong có thể vì một điều đơn giản bác quên...chưa rõ, bác hỏi là chuyện bình thường thôi.

Bác nào biết thì giải thích cho khách quan...đó là sự sẻ chia, đâu có tài giỏi gì cho cam, nặng nề làm chi.

Có những ai trả lời cho câu hỏi của bác Hoangtrong :?: .

Hay chỉ có ngôn ngữ của loài chó, sủa lên cái thứ âm thanh của một con chó già lú lẫn, giữa đêm thu không trăng, làm mất giấc ngủ của mọi người.

Cầu chì để bảo vệ chống ngắn mạch Nguồn điện & Dây nguồn, tôi thấy rất quan trọng.

14. hoangtrong

Tài liệu tiếng Anh mà em tham khảo gần đây thì cho biết electron dao động với tần số 50Hz (nhảy qua nhảy lại 100 lần/giây), nhưng nó vẫn di chuyển từ nơi áp cao sang nơi áp thấp, theo chiều từ hot (áp cao) sang neutral (áp tham chiếu) và có công thức tính vận tốc của chúng, vận tốc này khác vận tốc truyền điện gần như tức thì, tức là gần tốc độ ánh sáng (hình như đã xác định được nhưng em không quan tâm vụ này nên không nhớ chi tiết). Em không có chuyên môn vật lý nên muốn hỏi để bác nào có chuyên môn sâu vào trả lời một cách dễ hiểu để giúp em thông não, chứ không có ý gì khác cả. Cuộc đời đã ban tặng cho ta nhiều điều kỳ diệu thì chúng ta nên trân trọng và chia sẻ.

15. superlazy

superlazy Advanced Member

He he tất cả tại bác mà ra, lúc bác hỏi e đã biết là bác có câu trả lời rồi mà bác cứ "thả thính" để các bác ý ...xxx... nên bác nào tay nhanh hơn não cần cẩn thận hơn khi đọc và viết bài... Chúc các bác ngày mới vui khỏe...

16. hoangtrong

Có liên quan chứ bác. Điện AC gọi là điện xoay chiều, nhiều người cho rằng trong điện xoay chiều thì "dòng điện" đổi chiều liên tục cho nên không có chiều, đó là kiến thức vật lý phổ thông. Nhưng một số tài liệu chuyên môn thì nói rằng electron vẫn di chuyển theo chiều từ hot sang neutral, cho nên trong điện AC, electron vẫn di chuyển có chiều, và như vậy hãng làm cầu chì quy định chiều của cầu chì là có lý do và có tác dụng, chứ không phải là hù dọa người tiêu dùng đâu ạ.

Nếu lắp cầu chì ngược chiều di chuyển chậm của electron từ hot qua neutral thì nghe vẫn được, nhưng âm thanh sẽ không smooth và natural. Giống như lắp lốp xe ngược chiều gai lốp. Có người chạy xe cảm thấy không nhẹ, có người chạy xe không cảm nhận được gì. Nói chung càng nhạy cảm thì càng khổ, nhạy cảm đúng nghĩa, không phải là "nhạy cảm" theo kiểu mà các nhà quản lý hay nói nhé các bác :lol:

17. hoangtrong

Em thật sự muốn được các cao nhân có chuyên môn sâu về điện ẩn nấp đâu đây lên tiếng để mọi người ý thức hơn về chiều của điện AC và chiều của cầu chì. Có hãng sản xuất còn quan tâm đến chiều của điện trở nữa !!! Họ nghiên cứu và chăm sóc sản phẩm tới mức độ như vậy nên giá bán của họ rất cao và nếu được phối ghép tốt thì nghe thật tuyệt vời! Em chưa phân biệt được âm khác nhau khi điện trở thuận hay nghịch chiều, có thời gian em sẽ trải nghiệm vụ chiều của điện trở, trong hệ thống thì bao la là điện trở, chắc em sẽ thử trên phân tần loa trước :D

Do đó, là điện xoay chiều, nhưng dây nguồn (và cả dây loa) hãng có quy định chiều dây đấy ạ, trước đây em cũng lờ mờ, thiếu thông tin quá, nên phải tự đi tìm hiểu.

18. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Bác post hình bộ dàn mà bác đang gắn cầu chì đúng chiều và phòng nghe cho em tham khảo với.

Thanks

19. dunghd

dunghd Advanced Member

Phức tạp và rắc rối quá thì em đển rạp nghe ca sĩ hát trực tiếp luôn cho lành, đảm bảo không bộ giàn nào có thể bằng được :lol: :lol:

20. hoangtrong

Tối qua mưa rất to, em đi tiệc cưới ở khách sạn 4 sao, tiệc cưới bên hồ, lãng mạn. Có ban nhạc tứ tấu giúp vui, nhưng qua hệ thống tăng âm và loa nghe tệ quá, chịu trận hơn 2 giờ mới ra về, nản nhạc live kiểu này !

21. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

thế bác có tin cho e thêm xiền bảo e ngồi xem và nghe DVH, HNH, LQ e cũng KHÔNG đi không bác! :wink: Thà e ở nhà thưởng thức cải lương cho... lành đôi tai.

22. dunghd

dunghd Advanced Member

:lol:
    DVH với HNH thì em xem lại chứ LQ thì ko cho thêm thì em cũng đi như thường

23. Vinhoankiem

Có liên quan chứ bác. Điện AC gọi là điện xoay chiều, nhiều người cho rằng trong điện xoay chiều thì "dòng điện" đổi chiều liên tục cho nên không có chiều, đó là kiến thức vật lý phổ thông. Nhưng một số tài liệu chuyên môn thì nói rằng electron vẫn di chuyển theo chiều từ hot sang neutral, cho nên trong điện AC, electron vẫn di chuyển có chiều, và như vậy hãng làm cầu chì quy định chiều của cầu chì là có lý do và có tác dụng, chứ không phải là hù dọa người tiêu dùng đâu ạ.

Nếu lắp cầu chì ngược chiều di chuyển chậm của electron từ hot qua neutral thì nghe vẫn được, nhưng âm thanh sẽ không smooth và natural. Giống như lắp lốp xe ngược chiều gai lốp. Có người chạy xe cảm thấy không nhẹ, có người chạy xe không cảm nhận được gì. Nói chung càng nhạy cảm thì càng khổ, nhạy cảm đúng nghĩa, không phải là "nhạy cảm" theo kiểu mà các nhà quản lý hay nói nhé các bác :lol:[/quot

24. dunghd

dunghd Advanced Member

Ca sĩ hát rạp thì hệ thống tăng âm chuyên nghiệp hơn, em ko kể mấy live của đám cưới.Lúc trước có dịp em có đi xem show của Lệ Quyên, nghe cũng rất hay. Chắc chắn nghe qua bộ giàn có xịn đến đâu cũng ko thể bằng.

25. Vinhoankiem

Chào bác trọng, Bác lành quá , một thằng đưa ra vấn đề :arrow: bác thắc mắc nó " éo " thèm trả lời bác lại kêu ai biết thì trả lời , cách cư sử đểu thiếu tôn trọng như vậy: như giáo viên trả lời học sinh vậy mà bác chịu được và còn lý với luận thì chẳng bị tẩu là gì? Bác là giáo viên mà bác chụi được, em sợ bác thật. Đời có câu: XÃ HỘI BỊ ĐỔ VỠ VÌ NGƯỜI TỐT KHÔNG HÀNH ĐỘNG - CHỨ KHÔNG PHẢI HÀNH ĐỘNG CỦA KẺ XẤU Mấy thằng này , gặp em nói năng kiểu đó là em vạch mặt nó ra " ịt" vào đó liền bác :)

Share This Page

Loading...