NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. duclong

duclong Advanced Member

Nhờ các Bác tư vấn :
    - Em đấu dây tiếp đất với một cọc dương của nguồn điện vào một máy sấy tóc công xuất 1000w, nó vẫn hoạt động bình thường, không có dấu hiệu yếu hơn so với cắm trực tiếp. Vậy dây tiếp đất như vậy đã đạt chưa( em đang dùng cọc sắt mạ đồng dài hơn 2m).
    - Dây tiếp đất ngoài đấu vào chân tiếp đất của nguồn điện cấp cho hệ thống thì có phải đấu cả vào vỏ máy nữa không ( cục rề VTL 5.5 của em ngoài ổ cắm 3 chân ra còn có thêm cả giắc cắm mát vào vỏ máy).
    Thanks các bác !

2. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Theo e chưa đạt dau ạ :D

3. duclong

duclong Advanced Member

Bác phân tích cụ thể cho em được không ? Bác định cho em "đẽo cày giữa đường hả" :D .

4. tungmtk

tungmtk Advanced Member

Em vừa đo từ dây nóng qua dây mass đất đồng hồ báo 220v là ok chưa bác,Còn từ mass dàn máy sang mass đất 110v

5. Củ Mì

Củ Mì Advanced Member

Theo em vậy là Ok rồi bác. Bác nào muốn tốn thêm tiền để nhìn cái đồng hồ thì cứ việc thuê chuyên gia PCCC . :D
    Việc đo điện trở của đất phải được thực hiện hằng năm chứ không phải làm 01 lần là xong đâu các bác. Nên các bác muốn chắc ăn lúc nào cũng 01 ôm thì hằng năm cứ phải tốn tiền nhé. :wink:

6. tungmtk

tungmtk Advanced Member

Vậy là có là vui rồi hehe chỉ sợ yếu thui dòng chạy qua 220v chắc ok rồi thanks các bác.Dòng gò lên 110v vậy lớn quá không

7. dung567

dung567 Advanced Member

Công tác chuẩn bị :
    - 20 m cáp đồng trần ( to bằng 1/2 ngón tay út - Em cũng không biết thông số ) dùng để thả ngầm.
    - Dây đồng CADIVI CV 5.5 được hàn với phần cáp trần, dùng để nối vào phần ổ cắm nguồn trực tiếp cho hệ thống audio.
    - Cây đồng một đầu nhọn được hàn với cáp đồng trần để thả xuống lỗ khoan.
    Phần thi công :
    - Em gọi bên khoan giếng dân dụng vào khoan và thả toàn bộ phần cọc đồng và cáp trần xuống lỗ khoan sâu 20m. ( Khu vực nhà em khoan xuống 07m là có mạch nước ngầm rồi.)
    - Cuối cùng là kéo phần dây Cadivi lên đấu vào phần cọc đấu mass của ổ cắm.
    Kết quả :
    - Âm nền của giàn máy tĩnh hơn, đa phần các tiếng noise đã bị triệt.
    - Theo em đây vẫn là phần đầu tư ít tốn kém mà đem lại hiệu quả nhiều nhất. Vài dòng chia sẻ cùng các bác .

Chắc e cũng làm theo bác vì nhà e có khoan giếng ngầm nhưng ko có mạch nước, thành ra cũng tiện bây h đem ra dùng cho audio cho nó đỡ phí :mrgreen:
    Bác cho biết cáp đồng trần bác mua chỗ bán dây điện hay mua ở đâu vậy, chất liệu đồng chắc phải tốt vì ở dưới lòng đất dễ bị oxy hoá, có khi lại đứt sớm ?

8. tungmtk

tungmtk Advanced Member

Hình như đồng chống sét tốt lắm thì phải

9. Củ Mì

Củ Mì Advanced Member

Chắc e cũng làm theo bác vì nhà e có khoan giếng ngầm nhưng ko có mạch nước, thành ra cũng tiện bây h đem ra dùng cho audio cho nó đỡ phí :mrgreen:
    Bác cho biết cáp đồng trần bác mua chỗ bán dây điện hay mua ở đâu vậy, chất liệu đồng chắc phải tốt vì ở dưới lòng đất dễ bị oxy hoá, có khi lại đứt sớm ?[/quote]

Em ở xa bác quá nên không giúp bác chỗ mua được. :p
    Nếu giếng không có nước bác phải hỏi chỗ thi công cọc tiếp địa bên PCCC để mua hoá chất để xuống lỗ giếng thì mới có kết quả tốt được.

Trân trọng.

Attached Files:

10. Banglang

Banglang Advanced Member

Chào các bác :

Em định nâng cấp ổ cắm gắn tường,chuyển sang loại 3 lỗ.Em dùng ổ 15A có đủ tải không?hay phải ổ chịu tải lớn hơn (phòng em chỉ có 1 CD,1 ampli nhỏ và cặp loa booksheelf thôi )
    Cám ơn các bác.

11. dung567

dung567 Advanced Member

Nếu giếng không có nước bác phải hỏi chỗ thi công cọc tiếp địa bên PCCC để mua hoá chất để xuống lỗ giếng thì mới có kết quả tốt được.

Trân trọng.[/quote]

Vâng, e cũng ko chắc là có nước ở dưới ko, e sẽ ktra trước đã, vậy là có nước thì cứ thả cọc đồng xuống dưới và ngập trong nước hả bác ?

12. Củ Mì

Củ Mì Advanced Member

Trân trọng.[/quote]

Vâng, e cũng ko chắc là có nước ở dưới ko, e sẽ ktra trước đã, vậy là có nước thì cứ thả cọc đồng xuống dưới và ngập trong nước hả bác ?[/quote]

Vâng có nước là ok rồi bác.

13. tungmtk

tungmtk Advanced Member

Hôm nay bán cái ampli thì phát hiện đầu đĩa Mr bị nhiễu quay ra sau thi thấy chỉ có 2 đầu (no mass).Vậy theo mấy bác cần kéo thêm dây mass bắt vào vỏ máy hay để nhiễu qua dây rca qua ampli

14. manthien

manthien Advanced Member

Bác bắt vào vỏ nhé.

15. Banglang

Banglang Advanced Member

Bây giờ người ta sống mà không cần có "tim" :(

16. tungmtk

tungmtk Advanced Member

Ác ghê mr sa s2 mà kỳ vậy ta không có chỗ cấm mass bó tay

17. yzukon

yzukon Advanced Member

Bác Banglang nhạy cảm ghê, câu hỏi của bác e nghĩ bác cứ ra thẳng chỗ bán ổ cắm hỏi, người ta sẽ giải thích đầy đủ, theo e 15A là ok rồi bác

18. 449truongdinh

449truongdinh Advanced Member

Các bác ơi giúp e với sao loa nhà e cứ bật hay tắt bóng đèn là có tiếng kêu tạch tạch vậy. Nhờ các bác giúp e xem có cách gì khác phục ko ạ

19. Banglang

Banglang Advanced Member

:D Từ trước đến giờ khoản điện đóm mình mù tịt.Đành nên đây hỏi các bác,nhưng mãi không ai trả lời nên phải chơi trò "khích tướng" :lol: Mình làm xong rồi.Cám ơn bác nhé.

20. duinox

duinox Advanced Member

Còn một vấn đề này nữa là em dùng em cdp classe 502 khi đấu điện đúng phase và đã đấu đất thì máy sẽ hiện đã đúng pha và đấu đất, nhưng câu chuyện là thế này từ ngày em mua em 502 thì mới biết điện áp nhà em quá khoẻ , giờ cao điểm là 238v và thấp điểm là 244v, vậy là em mua cái lioa 10kva về để hạ áp, em nhờ bác chuyên làm điện về đấu lioa , đấu song bật em 502 lên , máy báo ko đồng pha và trưa có đấu đất( khi đó truớc khi đấu lioa là điện của em máy báo đã đồng pha và đã toếp đất, hi do vô tình mà đúng) em báo bác kỹ sư là máy em báo ko đồng pha và mất đấu đất, bác kỹ sư nói đảo dây đầu ra sau lioa là ok . Em làm theo nhưng ko được , máy vẫn báo ko đồng pha và ko tiếp đất, em đành đấu lại đầu vào máy lioa là ok, đây là một trải nghiệm rất hữu ích mong a em tham khảo, vì theo máy báo, thì A em có tlamf tiếp đất mà đấu điện ko đồng pha thì vô nghĩa. Thân.hi nếu em nói có gì sai mong A em bỏ qua, nhưng em biết trắc là A em ta trưa có thiết bị đo đồng pha dòng điện . Mà chỉ có ở cdp calsse 202 và 502 có mà thôi

21. hungbt2010

hungbt2010 Advanced Member

Lạ nhỉ, từ trước tới nay em chi nghe nói hiện tượng đồng pha và lệch pha đối với điện 3 pha cũng như động cơ dùng điện 3 pha thôi, còn điện dân dụng thông thường chỉ 1 pha sao lại lệch là thế nào hả bác?

22. duinox

duinox Advanced Member

Vâng thế mới lạ mai em sẽ gởi hình ảnh nhé các bác

23. asasas

asasas Advanced Member

bác phải đổ thêm tấn muối iot và dăn tạ bột đồng ofc9999999999.xong qua 2 nhà hàng xóm nào cũng có giếng khoan như bác câu về đo 0ohm mới ok.lúc đó bass còn xâu thăm thẳm.tròn và mọng như buỏi diễn.mid ngọt như mía nướng,tép tơi như phale.thân

24. yzukon

yzukon Advanced Member

Các bác cho e hỏi ngoài cách của bác dung567 ra thì còn có cách nào để nối mass đơn giản hơn ko, ko cần phải nối mass một cách tuyệt đối

25. LQMH

LQMH Advanced Member

Bác mua 2 cọc tiếp địa (sắt mạ đồng) dài 2,4m (người ta sản xuất cho tiếp địa), kiếm nơi đất mền, ẩm ướt đóng xuống; dùng 1 đoạn cáp đồng trần kết nối 2 cọc lại, kết nối bằng ốc xiết cáp có bán sẳn; sau đó cứ lấy dây diện nối từ đấy đến "cực" Te trong hệ thống điện nhà bác.
    Nếu bác ở SGn thì ra mấy tiệm điện chợ Dân Sinh mua gì cũng có. Dây nối Te bác chọn màu vàng xanh cho dể phân biệt với các dây khác.
    Bấy nhiêu là tiêu sạch dòng rò, vì nó rất nhỏ, nếu thiết bị hi end thì rò cực nhỏ luôn.
    Tiếp địa theo cách khoan sâu, thả cáp đồng trần thì quá hi end rồi, nhưng hơi tốn thôi. Làm theo cách này thường dùng cho chống sét, tiếp địa ở các trạm biến áp vẩn dùng cọc...
    Nói chung là tuỳ kinh phí và thời gian...

Phụ kiện tham khảo: http://thibidivina.vn/modules.php?name= ... vietnamese

Share This Page

Loading...