NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. Zorro

Zorro Advanced Member

Vấn đề này với em thì không phải là tâm linh, nghe bằng tai và dễ dàng nhận thấy thôi. Nếu cụ không nghe thấy sự khác nhau đó thì đúng là thử chi cho mất công.

Cụ nói chung chung quá, ý em muốn biết cụ thể hơn, như là giả sử khi một tín hiệu âm thanh ở tần số 1kHz đi từ amply ra loa thì tín hiệu điện đó nó chạy trên 2 dây loa và đảo chiều như thế nào?

Ý cụ test giữa dây nguồn công nghiệp và dây nguồn audio để nhận thấy sự khác nhau của âm thanh hay test để đánh dây nào hay hơn?

Chắc các bác fan của dây nguồn thấy trước kết quả nên không còn hứng thú chăng?

2. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Em vẫn còn đang :) hoài khi đọc bài của lão Chim!

Thân chào!

3. superfarmer

Bác VIA cho biết cụ thể hệ thống phối ghép, cơ sở phòng ốc tổ chức blind test! Em xem có thời gian sẽ giao lưu với các bác vì em ở tận An Giang cách xa TP ạ, ít gì cũng được nhậu mà sợ gì :)

Thân chào!

4. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Nghe được sự khác biệt thì sướng tai khổ túi. Không nghe được cũng sướng tai nhưng cũng sướng túi luôn. Ai khổ thì cứ khổ, ai sướng thì cứ sướng, chuyển từ sướng sang khổ làm cái gì. Topic này là dành cho dân audio khổ vì tai, ai sướng thì cứ hưởng sướng của mình đi, vào đây chém những người đang khổ làm gì, cứ đến thiên đàng riêng của mình đi.

5. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Các cụ muốn test thì nên phối hợp với 1 shop bán dây như Atlantic chẳng hạn để có thể trải nghiệm nhiều loại dây hơn chứ còn nếu nói test để có sự thay đổi hay không thì mất công quá.

6. superfarmer

Đã người ta nói dây nguồn đắt tiền, ít tiền cũng là dây nguồn kg ảnh hưởng chất âm mà bác :)

Thân chào!

7. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Dân audio cũng có người hiểu biết và chưa hiểu biết, giàu nghèo có tất !
    Bác nào thích hoặc tự nhiên làm con "lừa" thì cứ việc nhé, nhưng đã đưa ra công luận thì tính đúng đắn và khoa học phải đặt lên hàng đầu chứ không phải kiểu tự sướng là nghe nó khang khác, nghe đều ba dãi ...vớ vẩn. Bà nó, dây nguồn mà cũng quyết định 3 dãy âm thanh. Hải chịu. :oops:
    Tôi tham gia diễn đàn với hành trang là kiến thức về Kỹ thuật điện, nên thấy chướng quá và ba xạo là nhào vô thôi, và tôi cũng chỉ bàn về sự mông lung của các bác, thấy mà thương.
    Về dây dẫn thì chỉ là một thiết bị truyền dẫn điện năng đi từ A-B...và hiện nay nó được chế tạo thông dụng bằng Đồng... và cao cấp hơn là Vàng và Bạc..Còn về ánh sáng thì có dây chuyên dụng hơn, như cáp quang.
    Do nội trở khác nhau nên vật liệu làm dây dẫn khác nhau, vì thế Vàng và Bạc là số 1 trong viêc chế tạo dân dẫn, ngoài ra còn hiệu ứng vành ngoài khi truyền dẫn tín hiệu có tần số cao. nên việc chế tạo cho những dây dẫn này cũng khác so với thông thường. Với Audio thì sự khác biệt này là không đáng kể. Tôi sẽ nói sau
    Vậy nếu không phải là dây Sắt thì các bác cứ cọng dây nào cảm thấy vững vàng, đồng đỏ chóe là dây tốt. Chúng ta nên quan tâm đến hình thức vì nó làm cho bạn cảm thấy an toàn.
    Riêng các dây hãng thì nói binh thiên, mục đích cũng chỉ là Tổ lái làm mụ người mua, quảng cáo Láo...nhằm bán hàng mà thôi.
    Với tôi dây hãng là dây tốt nhưng ở khía cạnh cơ lý tính, mẫu mã...nó tô thêm cái hoành tráng cho bộ dàn của mình và làm cho khu vực ăn chơi của mình cảm giác "vĩ đại". Chớ nó chả mang lại gì về khía cạnh âm thanh, nó chỉ như dây thường mà thôi.
    Nhưng mối nối hoặc tiếp xúc nếu có thì phải đảm bảo nhé, cái này khá là quang trọng
    Chơi phải hiểu kỹ thuật còn mà nghe tụi shop hay gì gì có mà điên.
    Đề tài dây nguồn hay cầu chì chỉ thế thôi, thử nghiệm những cái gì nó mới mẻ đi chứ sao lại đi test cái điều hiển nhiên này...Tất nhiên các bác cứ việc...Cạn lời
    dangkyhai

8. superfarmer

Audio muôn hình muôn vẻ, thích thì chơi kg thích thì kg chơi! Người thích thì bảo đúng, người thấy kg nên thì bảo kg cần! Vậy thôi! Còn về kỹ thuật chế tạo dây thì em nghĩ dân kỹ thuật mình chưa đủ tầm so với kỹ sư chuyên dụng như của Nordost hay Shunyata đâu ạ nên giải thích, so sánh theo ý mình thì chắc gì đã đúng với sự giải thích của Shunyata hay Nordost! Người chơi thấy cái lý giải và thực tế của ai đúng thì theo, em cũng vậy! Ai ép được :)

Chúng ta chia sẻ những cái thú vị, đắng cay khi thay đổi sợi dây trên hệ thống, chứ đa phần có phải chia sẻ cách chế tạo hay phân tích cấu trúc dây đâu, đó là việc của nhà sản xuất, việc của ta là chơi! Thích tới đâu, chơi tới đó, chơi kg tới thì ráng chịu, biết sao giờ :)

Thân chào!

9. dangkyhai

10. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

chơi audio mà được như bác là sướng nhất rồi,ngày xưa tôi cũng từng như bác giờ lỡ nhảy xuống hố rồi đành chịu vậy thôi.Giờ bác như người cõi trên,ung dung tự tại.Bottoms up!Kính bác một ly.

11. superfarmer

Tự bác nghĩ mọi người chơi dây nguồn theo hãng này hãng nọ là thằng xxx thôi, còn ai xxx hơn ai thì tự bác và những người chơi như em hiểu kg cần phải chứng tỏ ai xxx ai khôn ở đây! Có thể mở thêm cái mục Những kẻ khôn ngoan để người ta nhảy vào nhận mình khôn ạ, ai cấm?

Thân chào!

12. Zorro

Zorro Advanced Member

Ngay trong suy nghĩ và bài viết của bác đã tự mâu thuẫn nhau rồi:

- Bác biết dây bằng bạc và bằng vàng thì cao cấp hơn dây bằng đồng, vậy cái cao cấp hơn đó là gì? Đó là chưa nói bác cũng sai vì Vàng dẫn điện kém hơn Đồng nhé!

- Bác nói dây bằng đồng đỏ chóe là dây tốt. Vậy thì chính bác đã có sự so sánh và nhận thấy cái tốt và cái không tốt rồi.

- Bác bảo cái mối nối hoặc tiếp xúc là khá quan trọng, trong khi mối nối nhỏ tí tẹo, mà sợi dây thì dài ngoằn như vậy, cái nào sẽ ảnh hưởng nhiều hơn?

Em hỏi thật bác: đã bao giờ bác thay thử và lắng nghe 2 sợi dây nguồn cho bộ dàn hay 1 thiết bị của bác chưa? Hay bác chỉ vận dụng kiến thức bác đang có để nói.

13. dangkyhai

Bỏ tiền lớn ra mua một món đồ được quảng cáo láo...thì gọi dân dã là gì. xxx được không...nhưng nếu im lặng thì chả ai cười xem như trải nghiệm. Còn đem lên đây múa may tổ lái để cho anh em khác dính chưởng thì người biết sẽ tố ngay nhé.
    Mua bán đa cấp, mình đã xxx thì chịu tại sao phải lôi kéo...
    Còn chuyện xxx hay khôn Hải chỉ bàn ở đề tài này. Hiểu rõ hãy cmt.

14. quocdat

quocdat Advanced Member

Các bác hạ hỏa.
    Em đã nói rồi. Chẳng ai sai cả, vì ai cũng nói đúng điều họ cảm nhận thôi.

15. dangkyhai

Gửi Zorro.
    Bác hỏi zậy là bác không rành về KT điện...OK tôi sẽ hồi sau vì tôi còn ở cơ quan. Tôi sẵn sàng chia sẻ kiến thức kinh nghiệm cho bác và ae
    Mình làm việc trên nguyên lý... và có những chuyện không cần thử.

16. superfarmer

Quảng cáo láo chỗ nào bác! Em lấy điển hình luôn cho dễ!

Của Shunyata nè:

Mà cái Shunyata trình diễn ở trên có nằm trong nguyên lý gì kg nhỉ?

Thân chào!

17. superfarmer

Bác đã dính chưởng rồi à :) Nếu vậy thì sau khi dính chưởng bác khôn ra. Còn trước đó?

Thân chào!

18. thai64

thai64 Advanced Member

Kính các cụ !

Topic này không của riêng ai...hãy nhớ điều đó :evil: :evil: :evil:

Để chia sẻ quan điểm của mình và để tôn trọng người đọc, các cụ cần có cơ sở lý luận của chính mình, dẫn chứng cụ thể về người chơi, hay nhất có những con số để định lượng, minh chứng.

Các cụ cứ viết bài kiểu này cho sướng...không quan tâm đến suy nghĩ của người đối thoại, thì không khác gì cái chợ vỡ, thật sầu... :wink:

Nên chia sẻ niềm vui và sự cầu thị khi viết bài.

19. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Em chỉ lưu ý các cụ là hãng nào có nhà máy hoặc đại loại tự sản xuất đươc dây thì hãy tin vào công nghệ họ nói. Còn không thì họ cũng như chúng ta thôi kkk

20. thientoan

thientoan Advanced Member

Ối...Đến bây giờ em mới thấm thía câu các cụ ngày xưa dạy các bác ạ:
    VĂN LÀ NGƯỜI​

:lol: :mrgreen: :twisted:

21. ductran116

ductran116 Advanced Member

Dây nguồn ảnh hưởng đến âm thanh là chuyện có thật, nhất là CDP hoặc pre. Trước em cũng không bao giờ để ý đến dây nguồn nhưng từ khi được mượn mấy sợi PS ac 10 và PS AC 12 của ông bạn sách tay từ bển về từ đó em nghiện cái món này. Sau này em cũng muốn mua PS AC12 nhưng khi test phát hiện phải toàn dây rởm nên dù rất muốn mua thêm nhưng vẫn không mua được , em mang sợi AC 12 của bạn em làm reference. Thế mới biết mua dây nguồn khó ra phết.

Năn nỉ ỷ ôi mãi mới mua lại được sợi dây nguồn PS AC12 của ông bạn rồi em mang khoe với một vài người bạn khác nhưng cũng bị chửi quá trời: nào là khéo tưởng tượng, tốn tiền vô ích, đú vớ vẩn...Sau này em mời được 1 bác phản đối kịch liệt nhất đến nhà nghe thử và để bác ấy tự cắm rút và nghe thử một mình (lúc đó em có việc đột xuất nên để bác ấy ở phòng nghe nhà em một mình), lúc về bác thấy bác ấy gật gù, đúng là khác thật có dây nguồn tốt hay hơn nhiều.
    Thiết bị của nhà em:

Loa kèn technics e500
    pow: pass labs aleph 5
    Pre: Pioneer c21
    CDP: Esoteric DV50
    Dây nguồn: PS Audio AC 12
    dây tín hiệu: transperent Super Music
    dây loa: Tesla Synergistic

22. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Topic vừa trở về vạch xuất phát lần thứ k. Nhiều thành viên tham gia mà chẳng chịu đọc kỹ nội qui diễn đàn. Bên cạnh nội qui, còn có một thứ cao hơn, đó là văn hóa. Topic này là điển hình của một xã hội Việt Nam thu nhỏ với đầy đủ nét "văn hóa". Hay!

23. superfarmer

Bác có C21 xem thử M25 ghép Technics nghe long lanh sang trọng lắm ạ! Chỉ có cái M25 thì dây nguồn dính! Trước em ghép M25 với SB007 nghe phòng ngủ rất hay và chi tiết!

Thân chào!

24. ductran116

ductran116 Advanced Member

M25 thì em chưa chơi, nhưng đã được nghe thử vài lần, Còn Pre C21 này vốn ghép đôi với M22 thì không được hợp technics lắm nên đã giao lưu với một bác ở Sài Gòn. Hiện em rất hài lòng với pow pass labs aleph 5 và đang tìm pre pass labs cho nó đủ bộ.
    Nhân tiện bác nào thừa PS AC 12 loại xịn thì inbox giá tốt cho em.

25. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Trong chủ đề này, có một vài bác chia sẻ quá trình sử dụng dây dẫn khi chơi audio với phạm trù chia sẻ rất hạn hẹp, chỉ quanh quẩn trong CÁI GIẾNG KỸ THUẬT nên nhìn lên rồi phán như là chân lý "bầu trời chỉ bằng cái miệng giếng?" nếu chịu khó trèo ra khỏi giếng nhìn xung quanh bác ấy sẽ nghĩ "Oh, mấy thằng hãng sx dây dẫn cho dân chơi audio (Nordost, Zensati, Shunyata,...) nó tài thật nó lừa đc cả thế giới?"
    Nên bác ấy sẽ tự sướng, tự khen mình "oh, mình thông minh, tỉnh táo nên k bị hãng nó lừa" với triết lý kỹ thuật cơ bản dây nguồn hay dây dẫn nói chung cho bộ dàn chỉ cần có là được, dây nào cũng có tiếng? Chơi dây hãng làm gì cho tốn kém?
    Với quan điểm như vậy, thì rất có khả năng bác ấy đang ở trong các trường hợp sau:
    1. Dùng hệ thống loa phóng thanh (loa phường) để nghe nhạc.
    2. Tai bác ấy bị nặng, khả năng cảm nhận kém nên k phân biệt đc sự thay đổi của âm thanh khi thay đổi dây dẫn.
    3. Bác ấy quá tin vào nguyên tắc kỹ thuật cơ bản, k chịu trải nghiệm cắm rút, so sánh sự khác nhau giữa các loại dây.
    4. Hoặc cũng có thể bác ấy ở vùng sâu vùng xa hoàn toàn k có cơ hội tiếp cận / giao lưu với các bác chơi audio khác.
    Vài ý kiến các nhân của em có thể không đúng nên các bác đọc xong rồi bỏ qua cho em nhé.
    Cám ơn các bác đã quan tâm.

Share This Page

Loading...