NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

@ bác hoangtrong
    Đúng là không đọc kỹ nhưng ở đâu cũng vậy thôi, đều là không này, không kia...
    Còn thấy chỗ nào ah, bác có thể nói luôn được không ah,
    Cảm ơn

2. ADN

ADN Advanced Member

Cái bôi đỏ thì bác dangkyhai nói quá đúng rồi, chắc bác hoangtrong không theo dõi VNAV ngày trước nên ko biết. :lol:
    Đã từng có shop dùng nick thành viên vào tung hứng các topic để bán hàng/ hoặc có bác dùng nhiều nick để tung hứng bán hàng. :mrgreen:

Mà em nắm nếu không nhầm bác hoangtrong vì có trình độ, kiến thức về món Audio và có khả năng viết lách nên trong SÀI GÒN cũng đc thuê làm PR sản phẩm AUDIO nhiều năm nay rồi thì phải. :)

3. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Em vẫn xuyên suốt cái sự thật về việc có ảnh hưởng của dây nguồn khi lắp đặt vào hệ thống đó thôi! Có cái hay, có cái kg hợp gu! Và may mắn là tụi em chơi với nhau có sự chia sẻ, rút kinh nghiệm ít nhiều nên nghe hợp gu hay kg là chuyện quá dễ quyết định! Để em làm xong cái phòng cho 4344, em mời các bác xuống cho Blind test đủ kiểu xem duy vật duy tâm ra sao ạ! Các bác cứ mang dây nguồn bình thường xuống, bịt mắt em mà cắm! Em đoán sai cọng dây em nghe mỗi ngày thì các bác hãy phán sau kg vội!

Thân chào!

4. dangkyhai

@ bác ADN
    Ah ra là thế, topic là dây nguồn nên mình chia sẻ vậy thôi, diễn đàn này mình rất ít viết nhưng vì đọc qua thấy máu nó sôi lên bèn cào bàn phím chơi thui chứ tiền thiên hạ mà. Nhưng đỡ tức hơn nghe phong phanh có bài viết chiều cầu chì gì đó...chịu hết nổi với sự hiểu biết siêu ảo vô bờ bến của họ.
    Còn vụ dây loa, dây AV sẽ có dịp chia sẻ với anh em.
    Các bác hãy làm người tiêu dùng thông thái nhé ...
    dangkyhai

5. superfarmer

Hữu xạ tự nhiên hương mà các bác! Lo gì :)

Thân chào!

6. ADN

ADN Advanced Member

Cụ SUPERMOD dỗi rồi. :)

7. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Người Việt mình có câu khá hay: suy bụng ta ra bụng người :lol:

Nếu bác không chứng minh được chữ màu đỏ thì bác đã vi phạm nội qui diễn đàn.

8. ADN

ADN Advanced Member

hic, bác cứ lôi NỘI QUY diễn đàn ra làm cái gì. :)
    Giả dụ bác nói "nếu em không nhầm, bác ADN làm nghề lái xe ôm thì phải vì bác có xe máy, có bằng lái xe và bác trình độ lái xe và thông thạo đường phố nên GRAP thuê bác làm xe ôm" ............uhm, em cũng chẳng có ý kiến gì, việc làm chính đáng, là tốt là đáng trân trọng chứ phải ko bác.
    Quay lại câu nói của em, nếu bác làm việc này thì cũng đáng quý chứ sao. Miễn sao, topic chia sẻ là chân thành và ko dính dáng đến thương mại là đáng trân trọng.

9. hoangtrong

Người chơi JBL thì khen JBL, người chơi Klipsch thì khen Klipsch, người chơi Tannoy thì khen Tannoy. Chơi chán JBL có thể qua Tannoy hay một hiệu nào đó. Nếu người chơi mà có hội cùng chơi cùng chia sẻ rồi cùng sướng và việc đó được coi là PR hay tổ lái gì đó thì bác cũng là lái chính ròi, tổ đó là gì em cũng quên ròi :lol:

Em không có ý này nhưng em thử suy diễn theo kiểu người khác suy diễn xem bác thấy có hay không :D

10. hoangtrong

Hy vọng diễn đàn còn tồn tại lâu dài để mọi người tham gia topic này sau 5 năm hay 10 năm nữa quay lại đọc lại những "thảo luận" này và những post của mình chắc vui lắm :lol:

11. hoangtrong

Vâng cảm ơn bác :D

12. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Chẳng liên quan đến em mà cũng thấy buồn vì sự vô minh của những người đồng bào xa lạ này!

13. thai64

thai64 Advanced Member

@ Mình thấy em ADN có ý kiến...nên viết để Hoangtrong phản biện (đúng thì nói đúng, sai thì sửa...) chơi phải đàng hoàng, lịch sự, cảm thấy không khoái thì thôi.

Nếu viết văn mâu thuẫn với suy nghĩ...nghe âm nhạc nó phí.

14. Aping

Aping Advanced Member

Cái dây cuốn cuộn sơ cấp, thứ cấp của biến áp dài đến cả chục lần dây nguồn thì chả thấy bàn đến có được làm với công nghệ nano, micro hay ướp lạnh ướp xác gì không. Giả dụ kéo dài đầu vào ra dây biến áp rồi gắn phích cắm vào thì chắc hết chuyện để bàn về dây nguồn.

15. dangkyhai

Các bác nào lắp amply hay pre sẽ rõ tầm quan trọng của bộ nguồn là như thế nào, nếu không làm đúng thì có ngay tiếng ù xì, để triệt tiêu nó ngoài thiết kế nguyên lý mạch ra chúng ta cần nối mát sao cho nó câm lại, tóm lại cứ tại nguồn mà xem xét.
    Tôi nói thế để cuối cùng bộ nguồn lý tưởng ở đây chính là bình ắc quy, xử lý mạch bằng tụ hay IC ổ áp hay gì gì đi nữa thì DC từ AC mà ra không thể bằng phẳng như ăc quy được nên tiếng xì vẫn còn, ít hay nhiều mà thôi, còn nếu nguồn sạch thì tiếng nhỏ hơn. Điều này có góp phần cho âm thanh gần Gốc không thì tôi sẽ để các bác đánh giá.
    Đã có bác nào dám dùng ăc quy mà thay thế biến áp trong pre + amply chưa. Tôi đã làm rồi và làm cách đây chắc tầm 20 năm nay tại Quy NHơn. Đơn giản chỉ là chia sẻ và các bác tự mình tìm hiểu và đánh giá nếu các bác muốn tìm tận cùng của bộ nguồn lý tưởng.
    dangkyhai

16. dangkyhai

Tại thời điểm tôi post bài thì KT chế tạo thiết bị nghe nhìn như mọi người đã biết còn tương lai thì ra sao hehhehe hãy để cho con cháu nó nghe. Còn hôm nay vậy là quá đủ và đã rồi
    Các audif luôn quan điểm và dùng mọi lý lẽ đểm tìm ra cái gọi là âm thanh này nọ. Tìm ra chưa và tìm chi vậy...Tự biến mình thành con lừa để tụi khác hút hết đồng tiền của mình sao.
    Pre + Amply hết cải tiến nổi rồi nên bộ nguồn là đối tượng cần phải chém vì nó dễ nói và hiểu nhất. Cứ chém chổ này nhé
    Hãng làm mọi cách nào là dây nguồn, nào là ổ cắm, nào là cầu chì...ôi thôi toàn là thứ dữ, khủng bố...nhưng cuối cùng vẫn không thoát cái lưới điện Quốc Gia...Vậy là tiêu chí tự nhiên sinh ra và tự nhiên nó phá sản luôn...Không thể làm cách này được.
    Mục đích gì, các hãng làm dây để muốn tồn tại nên phải bán hàng và buộc phải ...nói Quá + Láo và phải nghĩ ra điều gì đó cho dù nó phản khoa học cũng vẫn phải nói...Kẻ thù ở đây chính là sự can nhiễu cần triệt tiêu và bệnh ảo.
    Nhiễu thì nguyên nhân quái gì đến bộ nguồn...
    Là có liên quan đấy nhưng đó là những bộ nguồn thi công không đúng, chứ bây giờ các bộ dàn khủng thì xá gì mà các hãng không chơi đồ Gấu...nào là tụ như lon bia, Enla, Nichicon...Biến thế thì có lớp chống đạn, không rung...Toàn là khủng, nên cuối cùng chất lượng ra DC khá tốt và hãng kèm theo dây nguồn bình thường của mình ( ví dụ như dây Luxman trị giá 50k hàng bãi, 500k hàng mới ) Tiếng xôi hầu như không nghe
    Hahhahah vậy dây nguồn 1000- 2000 Usd để làm gì ta ngoài cái giá trị trang trí vì nó mạ sự ảo tưởng, đem lại niềm tin cho tương lai.
    Ok nếu nói môi trường đầy nhiễu, phòng đây nhiễu...nhiễu tùm lum
    Vậy số tiền đó các bác làm thùng bằng kim loại đi rồi nối đất sau đó đem toàn bộ dàn audio vô trỏng với bộ nguồn là giàn ắc quy khủng. Đật nơi vắng vẻ
    Các bác nào thuộc phe tâm linh hay tâm gì gì Thẩm âm xem sao,...

17. quocdat

quocdat Advanced Member

Em chịu hết nổi rồi! Em out thôi. Chúc các bác ở lại vui vẻ! :mrgreen:

18. superfarmer

Bác đi mà kg rủ em :) Giận :(

Chán, em lọ mọ tiếp với mấy cái dây!

Thân chào!

Attached Files:

19. dangkyhai

Ùh sao em không ở lại nơi đây.
    Anh xem qua bài của em thì anh cũng gợi ý với hãng sản xuất dây Nguồn + Loa + Tín hiệu...
    Rằng ở chổ chúng tôi có một thành viên với 1 cm chiều dài đoạn dây bạn đó phân biệt được dây nào là dây ngắn hay dài chỉ cần thao tác cắm rút khi nghe thử
    Nó nghe xong nó té gập mặt luôn...Hải cạn lời

20. giaphongn

giaphongn Advanced Member

Like bác @dangkyhai và bác @ADN :D
    Nhưng em thấy các bài viết của bác @hoangtrong mang tính chất chia sẻ và trải nghiệm rất đúng mực. Ngay cả bác ấy có được thuê để PR sản phẩm thì cũng là người viết có tâm.
    Thực ra PR sản phẩm quá lỗ sẽ phản tác dụng theo thời gian. Tất nhiên những bác này cũng đã xác định được KH mục tiêu của mình, và chắc chắn không phải dành cho những người thu nhập thấp giống em :lol:

21. dangkyhai

Các bác biết!
    Mình chơi audio khá lâu đương nhiên cũng trải qua nhiều thăng trầm và nghề nghiệp của mình là điện công nghiêp tự động hóa + điện tử + búa xua. nên về KT audio với mình không có gì là mơ hồ.
    Chỉ là chia sẻ với ae khi cảm thấy họ nói quá. Cũng sau bao năm mình mới ghé qua đây.
    Bác nói thế để mình tìm và đọc bài của bác hoangtrong xem có gì chém không ta kakkaka
    dangkyhai

22. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Bác ơi nghe bác kể đúng bác là đại cao thủ rồi,nhưng hình như bác kể còn thiếu nhiều thiết bị dùng nguồn DC lắm chứ ,như là CD nè,DAC nè,Music Server nè.....v.v....mà 20 năm trước bác đã xử dụng bộ nguồn lý tưởng rồi,vậy bác có thấy cái nào không dùng Ăc quy mà hay hơn của bác chưa ạ?

23. dangkyhai

Bác ơi nghe bác kể đúng bác là đại cao thủ rồi,nhưng hình như bác kể còn thiếu nhiều thiết bị dùng nguồn DC lắm chứ ,như là CD nè,DAC nè,Music Server nè.....v.v....mà 20 năm trước bác đã xử dụng bộ nguồn lý tưởng rồi,vậy bác có thấy cái nào không dùng Ăc quy mà hay hơn của bác chưa ạ?

Gởi bác dgnguyen !
    Không dám nhận là cao thủ, không nhất thiết phải lôi tùm lum và mình luôn nói là bộ giàn audio mà, nghĩa là đủ hết rồi.
    HIện nay từ quá khứ đến tương lai thì chưa có một bộ nguồn nào chuẩn như dòng acquy
    Còn câu hỏi đó mình không trả lời được nhưng mình chỉ biết setup cho dàn mình tốt nhất thì cứ nghe, không nên sang nhà hàng xóm rồi về chê vợ mình.

24. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Vậy bác có thử thay đổi bóng hay tụ không?

25. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Theo mình nghĩ cái chuyện Ù,Xì do nguồn nó chỉ là bước khởi đầu của hãng thôi bác ạ,nếu ăc qui là tốt nhất cho âm thanh chắc sẽ có nhiều hãng phát triển vì bây giờ ắc qui người ta đã xử dung ắc qui cho xe đạp,xe máy,xe hơi rồi.

Share This Page

Loading...