NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. yzukon

yzukon Advanced Member

Cảm ơn bác LQMH đã chỉ, e mới chập chững vào âm thanh nên chưa biết gì, cho em hỏi xxx xxx một câu có gì mong các bác bỏ qua, là hiện tại e đang ở chung cư tầng cao thì có phương pháp nào để nối mass ổn ko ạ?

2. LQMH

LQMH Advanced Member

Nếu chung cư sử dụng ổ cắm 3 chấu thì đã có "Te".
    Nếu hệ thống điện chung chưa có "Te", theo mình, bác chọn 1 cột bê tông nào đó trong căn hộ, khoan 1 lổ sâu, đóng 1 cái tắc kê sắt vào, bắt 1 cái bulon và nối ra làm "Te". Nếu tiếp xúc được kết cấu thép của toà nhà thì càng tốt. [giải pháp chữa cháy]
    Ở quê, khi cấm micro hát karaoke, nếu bị tê tê, người ta chỉ cần nối vỏ amp với 1 đoạn sắt đóng xuống đất là xong việc - tiêu dòng rò.

3. yzukon

yzukon Advanced Member

Tks bác, CC nhà em chỉ có ổ cắm 2 chấu, chắc e làm theo cách thứ nhất, cách 2 e sợ đổ nhà mất :mrgreen: e đang đi tìm cái dây chống sét của tòa nhà, nếu thấy chắc nối vào đấy là ok nhất bác nhỉ, chỉ sợ là CC họ chôn ngầm vào tường vì nhìn ngó mãi mà chưa thấy :wink:

4. manthien

manthien Advanced Member

Ôi sao bác lại tìm đường nối chung với dây chống sét. :cry:

5. ducluan74

ducluan74 Advanced Member

Bác Manthien này thật thà quá! Bác ấy cmt vào ngày 1/4 mà! :)

6. hoami0770

hoami0770 Advanced Member

He he ...em ở tập thể cao tầng...thực hiện đúng dư lày :lol:

7. yzukon

yzukon Advanced Member

Srr các bác k phải e cmt vào 1/4 đâu ạ, mà do e ko biết (điếc k sợ súng) nên nghĩ ở nhà cao tầng thì chỉ có dây dẫn sét là nối xuống đất :(
    Sét nó mà táng cho 1 quả thì toi bác nhể

8. happythanh

happythanh Advanced Member

nối mát vào dây chống sét mới là đúng chuẩn mà bác, mình đã từng lăn tăn vụ này nên đã hỏi 3 người, 1 người chuyên lắp hệ thống chống sét lúc làm cho nhà mình, 1 kỹ sư điện, và kêu 1 thằng thợ điện lúc thi công nhà mình đi hỏi thầy giáo của nó ở trường, cả 3 đều nói là rất chuẩn và tốt, vì khi sét đánh dòng điện sẽ chạy thẳng xuống cọc tiếp địa mà không chạy ngang qua thiết bị của mình nên sẽ không vấn đề gì, mình đang đấu như thế mấy năm nay rồi.

mình cũng khá cẩn thận nên hỏi kỹ như thế, bác nào có kinh nghiệm thì chia sẻ với mọi người

9. hungbt2010

hungbt2010 Advanced Member

Về điện trở tiếp đất chống sét theo tôi biết quy định dưới 10omh, điện trở tiếp đất cho thiết bị gia dụng dưới 4omh nên tiếp địa cho audio mà dùng qua tiếp địa chống sét về mặt trở kháng là không đạt, còn về mặt an toàn khi sét đánh thì dễ rủi ro lắm.

10. Củ Mì

Củ Mì Advanced Member

Srr các bác k phải e cmt vào 1/4 đâu ạ, mà do e ko biết (điếc k sợ súng) nên nghĩ ở nhà cao tầng thì chỉ có dây dẫn sét là nối xuống đất :(
    Sét nó mà táng cho 1 quả thì toi bác nhể[/quote]

nối mát vào dây chống sét mới là đúng chuẩn mà bác, mình đã từng lăn tăn vụ này nên đã hỏi 3 người, 1 người chuyên lắp hệ thống chống sét lúc làm cho nhà mình, 1 kỹ sư điện, và kêu 1 thằng thợ điện lúc thi công nhà mình đi hỏi thầy giáo của nó ở trường, cả 3 đều nói là rất chuẩn và tốt, vì khi sét đánh dòng điện sẽ chạy thẳng xuống cọc tiếp địa mà không chạy ngang qua thiết bị của mình nên sẽ không vấn đề gì, mình đang đấu như thế mấy năm nay rồi.

Bác không sợ nếu nó " xỉn " nó sẽ rẽ vào hệ thống nhà bác à ? Nhà em, chống sét đủ cả, nhưng sét đánh từ ngoài cột điện ngã tư đường - cách 50m - vậy là bộ điều khiển thang máy nhà em nó tèo luôn, làm em bay mất 30 chai. :(

11. manthien

manthien Advanced Member

Thế là hệ thống thoát sét nhà bác Củmì trên 10 ohm ko đạt TCVN PCCC rùi. :lol:

12. Củ Mì

Củ Mì Advanced Member

Bên cty thang máy nó bảo là sét lan truyền xung qua đường điện - chắc nó xỉn nên đi lạc - chứ nó đánh thẳng vào cây thu sét thì chắc là cả nhà " không sao " . :mrgreen: :lol: :lol:

13. vietxe

vietxe Advanced Member

Tks bác, CC nhà em chỉ có ổ cắm 2 chấu, chắc e làm theo cách thứ nhất, cách 2 e sợ đổ nhà mất :mrgreen: e đang đi tìm cái dây chống sét của tòa nhà, nếu thấy chắc nối vào đấy là ok nhất bác nhỉ, chỉ sợ là CC họ chôn ngầm vào tường vì nhìn ngó mãi mà chưa thấy :wink:[/quote]
    hi bác,nếu bác tìm te của cc chi bằng bác rọc vỏ ngòai của dây intenet thế mát đất cho giàn máy cũng phê lắm bác,mình có chỉ cho người bạn đang xài, bác thử xem.

14. Tấn Phạm

Tấn Phạm Approved Member

Bác mua thêm 2 sợi dây nguồn của bác Dũng 97 trương Định em bảo đảm bác còn bất ngờ nữa

15. LQMH

LQMH Advanced Member

Sét lan truyền là sét đánh vào dây điện, lan truyền qua đường điện, gây tăng áp điện nhà bác -> tèo PLC thang máy nhà bác. Khắc phục, phòng chống: lắp bộ chống sét lan truyền (surge arrester) vào tủ main.
    Nối Te nguồn điện chung chống sét cũng "hay hay", lỡ khi tiếp xúc ở đâu đó không tốt thì sét có nơi để "làm ziệc" :lol:

Attached Files:

16. tungmtk

tungmtk Advanced Member

Chiều nay rảnh em hì hục chỉnh lại cái loa kê chân cho cặp tanno Xong
    Thưởng thức thui ,Bỏng nhiên nghe tiếng sao mà chóii gắt qua chẳmg lẽ để loa cao len tiếng không hay Chán suy nghĩ lảm mất công cả buổi chiều Tự nhiên nhớ ra vụ bias ,lấy máy đo thử thì thấy quá dòng lên hơn 200 mA thường chỉ 190 la đủ chỉnh lại nghe hay như bình thường .Vậy giải quyết như thế nào chẳng lẽ cứ đo bias hoài hay mua Lioa
    thanks các bác đã đọc và cho em lời khuyên

17. happythanh

happythanh Advanced Member

nhà bác có thang máy mà không lắp cục chống sét lan truyền thì hay nhỉ, cũng may là mới tèo cái thang máy, còn nhiều thiết bị khác có thể tèo luôn cùng lúc, đa số thiết bị điện tử trong nhà bị tèo là do sét lan truyền chứ sét đánh trực tiếp vào nhà thì ít lắm bác trừ khi nhà bác ở giữa nơi hoang vu :lol:

BTP likes this.
  18. tungmtk

tungmtk Advanced Member

Ai giup em với

19. LQMH

LQMH Advanced Member

Không biết bơi sao giúp được . . . bác nhỉ :wink:

20. tungmtk

tungmtk Advanced Member

Có cao thủ nào giúp em voi

21. Cam&Rut

Cam&Rut Advanced Member

22. audioinme

audioinme Advanced Member

Re: NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒNua

Ko nên phức tạp hoá vấn đề lên mức khó hiểu ạ , tiếp mát hệ thống audio chỉ đơn giản là xả nhiễu từ do các linh kiện audio sinh nhiễu ..... Chỉ cần 1 thanh sắt to nhỏ tuỳ ý dài khoảng 50cm - 1m ... Lấy dây điện lõi đơn 2mm> 4mm .......... Bắt vít hoặc hàn tuỳ ý , xong đóng xuống chỗ đất , đất ẩm càng tốt xong đấu vào ổ cắm ...thời tiết nồm .. Sờ vào đồ audio ko thấy tê tê .... Mát mát là đuợc
    Còn nguồn điện , nếu chạy riêng thì là tốt , nếu ko thì cắm chung vẫn nghe bt , quan trọng là điện ổn định , điện lưới cũng có cái hay là xung nhịp biên độ dòng điện cao khá hợp với audio chỉ cần ổn định dòng qua ổn áp là play thôi ạ :D , nếu đã tiếp địa tốt thì những thiết bị lọc nguồn , bacl .........< 1000usd theo ý cá nhân nên bỏ qua :D ( đây chỉ là ý cá nhân ko mang mục đích tham chiếu ạ )

23. Cam&Rut

Cam&Rut Advanced Member

Chuẩn. Em cũng thấy như vậy. Một số bác chơi Audio nhiều lúc cứ quan trọng hóa vấn đề trên mức cần thiết ( Thậm chí là khó hiểu ) Điện nguồn ko nên quá sơ sài nhưng theo em cũng ko cần phải .......chạy riêng...vài trang trước em thấy có bác còn khoan giếng.....để lấy mass..theo các bác như vậy thì có nên ko? và hiệu quả thực sự thu được là gì ? :)

24. LQMH

LQMH Advanced Member

Đi dây ổ cắm ở nhà dân dụng thường dùng loại 4.0mm2, xuyên tầng loại 6.0mm2 (thậm chí có nhà xài 2.5mm2, xuyên tầng 4.0mm2). Tính đơn giản thì tải của nó khoảng 4kW (?).
    Vậy nếu các bác dùng amp class A, công suất lớn cũng có thể tính chuyện kéo nguồn riêng từ sau đồng hồ về phòng nghe (ý kiến cá nhân).
    Em thấy sợi dây nguồn cho cục Richard Grays 400 là 3x3.31mm2. Cục lọc nguồn này không phải là lớn.
    Nhà em vẩn chơi bình thường vì bộ dàn nhỏ :idea:

25. manthien

manthien Advanced Member

Nhà mà hay dùng máy xay sinh tố, máy khoan, máy mài... khi đó mới thấy sự lợi hại khi đi nguồn riêng cho audio, dễ thấy nhất ảnh hưởng của nguồn chung là bật công tắc đèn neon gần ổ audio trong khi đang nghe nhạc sẽ nghe thấy tiếng tạch tạch rất vui tai. Còn vụ tiếp đất bằng cách khoan giếng thì một phần là rất chuẩn cho HT, phần còn lại là chuẩn về mặt tâm lý cho chủ nhân của HT audio. :lol:

Share This Page

Loading...