NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Mia hết chuyện lôi đạo Phật ra nói.
    Ý chắc đang tính bán dây với giá ảo giờ có người vạch ra thì khó bán.
    Mía thế ra chỗ khác bán bằng miệng gặp trực tiếp khách hàng. Tụng mình họ nghe...
    Tụng thì tụng đúng bài. Đúng nơi. Có kiến thức gì không. Chia sẻ đi chớ viết xàm.

2. vinh67

vinh67 Advanced Member

Nguồn gốc của phát minh là không công nhận những điều hiện có !

Em được đào tạo theo chương trình Vật lý lí thuyết.
    Trong vật lý lí thiết mọi kiến thức Vật lí được xây dựng trên cơ sở định nghĩa Vật chất, vật chất cấu tạo bời 7 hạt cơ bản. Nhưng định nghĩa về vật chất thì hiện tại vẫn đang là chủ đề "cãi nhau như mổ Bò" của giới khoa học. Vật chất là gì?. (Giới khoa học chưa thống nhất).

Nghĩa là: Ngày mai giới khoa học Vật lý mà công bố một định nghĩa mới về Vật chất thì mọi kiến thức Vật lí mà AE mình gân cổ cãi nhau ở ở đây sẽ sai tét.

Em chả đủ tài nghiên cứu, phát minh, nên trong khi chờ đợi chân lí về vật chất: em thực nghiệm, càng thực nghiệm em càng thấu hiểu: Kiến thức mình biết chỉ là hạt cát trong biển cả.

Bác nào giỏi khai trí giùm em :

1-Cái gì cấu tạo nên 7 hạt cơ bản ????????????..........................?????...............

2- Cứ công nhận: Vật chất cấu tạo bởi 7 hạt cơ bản, vậy em xin hỏi: Cùng từ 7 cơ bản thì tại sao 7 hạt đó "dính" với nhau lại tạo ra Đồng (Cu), Chì (Pb), Vàng (Au), Xu hào (...) , gạo ( Tinh bột: CTHH là C6-H10-O5), đó cũng là ct pt của gỗ :D ....................mà chả cái nào giống cái nào ?......???????

Với em: Cái CDP giá 1.000.000NVD hay cái CDP giá 1.000.000.000VND; cái cầu chì 3.000VND hay 2.400.000 VND; Cái dây nguồn 30.000VND hay cái dây nguồn nặng 50kg- giá 50.000USD.... là hoàn toàn dễ hiểu và nên chấp nhận.

3. carbonat

carbonat Approved Member

Chào các bác, em xin được chia sẻ với các bác (đặc biệt là bác dangkyhai). Bác dangkyhai không phải là người duy nhất trong forum "một mình chống mafia".
    Trong forum cũng có nhiều người như bác. Trước đây bàn về dây tín hiệu, bàn về dây loa họ cũng cực lực phản đối. Sau vài năm, họ đổi nick vì mắc cỡ với những gì họ đã post.
    Có những thứ mình biết, có những thứ mình không biết. Có những thứ mình không biết là mình không biết, đó là điểm mù của mỗi người.
    Bác dangkyhai có kiến thức điện, là một lợi thế để tìm hiểu thêm, sao bác không thả lỏng ra để đón nhận, biết đâu lại phát hiện ra những điểm mù của mình.
    Em cũng là dân học điện, thấy bác dangkyhai không sai nhưng chưa đủ. Nếu bác dangkyhai cảm thấy thoải mái thì em sẵn sàng trao đổi với bác về kiến thức chuyên môn lẫn trải nghiệm thực tế.
    PS: bác dangkyhai đừng nói là em đang pr hay nằm trong nhóm định hướng nhé.

Cheer,

4. thai64

thai64 Advanced Member

@ Dangkyhai.

Trước tiên Tôi phải nói điều tôn trọng với dangkyhai, bác nói Thai64 lộng ngôn với ai kkhi nào ?.

Bác vào diễn đàn NGUÔN ĐIỆN & DÂY NGUỒN với mục đích và thiện ý gì ?

Bác thách đấu với những ai ? và bác có những gì để thách đấu với mọi người tham gia trên diễn đàn VNAV này với cái tôi của bác.

Bản tính Tôi rất đàng hoàng, luôn tích đức, học hỏi điều hay lẽ phải trong cuộc sống và chơi hết sức mình có thể...

Bác là ai, là ai ...to vậy, sao cho mình cái quyền bắt người khác phải im ? Bác là đầu gấu sao ta :twisted:

Lưu manh giả danh trí thức sao...không thì sao có kiểu viết vậy.

Nếu bác cần gì ở tối...Tôi sẽ cố gắng chiều bác, dù bác có là :twisted:

Bác tôn trọng tôi thì bác sẽ thấy một điều ở lẽ đời ! Tôi và bác còn nhỏ lắm ... :twisted:

Trân trọng.

5. quocdat

quocdat Advanced Member

Bác cứ kiếm được dây nào tiệm cận 1k (cũ hoặc mới đều được) rồi cắm vào. Cái nào vừa ý thì giữ, không vừa ý thì trả đổi dây khác. Nhiều shop đều cho mượn dây về thử (cả cũ lẫn mới) chỉ cần đặt thế chân là được.

6. dangkyhai

Bác lôi ra thì tôi thấy tôi quất.
    Còn không hiểu đang nói về cái gì thì làm ơn xem lại nhé bác thai64
    Vào đây vì thấy nói chưa đúng thì tôi chỉnh vậy bác rõ chưa.
    Nói về Kt thì dùng Kt mà nói. Bác đọc mà không hiểu thì ý thì đọc lại.
    Lần cuối cùng tôi hỏi bác có biết đọc ko.

7. dangkyhai

Bác cabonat gì đó ơi
    Gì gì đó thì ko thể. Mình nấu cơm bằng gạo thì sau này vẫn gạo.
    Đúng là tôi còn thiếu một chi tiết nó chính là chìa khóa vấn đề...nhưng vì còn một số bác không chứng minh được nên viết ba chuyện đạo đời ra nên Tôi phải chờ.
    Nói chung tôi sẽ viết tiếp khi nào có thể.

8. carbonat

carbonat Approved Member

Vâng! Em chờ bác viết vậy.

9. tai_trau

tai_trau Moderator

Một vài bác đang khiến cho một topic hữu ích dần trở thành một nơi khoe cái tôi và khoe kiến thức của mình.
    Một số bài viết gần đây em thấy được khoác cái áo chia sẻ nhưng lại nội dung bên trong lại không phải vậy.
    Đề nghị các bác tránh sa đà cãi cọ vì đây là điễn đàn chung chứ không phải cái chợ.
    Nếu bác nào đó bất đồng cá nhân thì trao đổi riêng tránh ảnh hưởng đến cộng đồng.
    Xin cám ơn.

10. achayhl

achayhl Advanced Member

Viết gì thì viết nên lựa chọn ngôn từ thích hợp bác Hải ah, tôi e ngại rẳng đến một lúc nào đó bác sẽ không dám đọc lại những bài viết của mình!

11. tai_trau

tai_trau Moderator

Bác chú ý từ ngữ sử dụng trên diễn đàn.

12. thai64

thai64 Advanced Member

@ Khi chưa biết đọc là đưa trẻ con...

Khi đi học, không biết đọc là học trò kém...

Biết đọc mà không hiểu...trí tuệ kém...

Khi được học mà không có học thức, là trí thức rởm... :twisted:

Thai64 hàng ngày, hàng giờ chỉ mong gặp bạn hiền để học và làm cho được 2 chữ Con Người.

@@ Dangkyhai có học thì khi đọc có hiểu : :?:

Khi Ta đang nghe âm thanh từ bộ dàn Audio có tiếng Chó sủa lọt vào phòng nghe, thì tiếng chó có phải là nhiễu âm ?.

Nhiễu điện, nhiễu âm làm cho bưa tiệc âm thanh mất hay ?

(Nhiễu tiếng Anh là NOISE, theo từ điển Anh – Việt, thì Noise là tiếng ồn, sự om sòm… mất trật tự. )

Thai64 giải thích tiếng Chó sủa là nhiễu Dangkyhai đã hiểu chưa ?

Trân trọng.

13. tai_trau

tai_trau Moderator

Các bác dừng việc châm chích nhau được chưa ạ?

14. thai64

thai64 Advanced Member

Hiểu rồi thì thôi...giành thời gian mà đọc sách, nghe nhạc, đúng không các cụ ơi :wink:

Bác có đôi tai nhạy tuyệt vời, để nghe âm thanh còn gì bằng :twisted:

Cảm tạ, cảm tạ....Các cụ.

15. dangkyhai

Tôi mới đi bơi về. Nên cũng sảng khoái.
    Như tôi đã trình bày. Đi ngang qua đây thấy topic bàn về dây nhợ...có một số bác đưa ra nhận xét mà tôi thấy nó nặng về cảm xúc...không đúng về nguyên tắc của điện.
    Có chút kiến thức tôi bèn múa bút chơi...Ý cào phím. Ai dè xa đà.
    Còn các bác thì vào trọng tâm đi. Lại ko vào cứ thì đi vòng quanh ví von...cuối cùng tôi chả hứng thú đâu để viết tập 2. Nhưng không viết thì học để làm gì....

16. giaphongn

giaphongn Advanced Member

Em thấy bác @dangkyhai đang cao hứng quá mà không để ý đến ngôn từ, và tự đánh mất dần hình ảnh của mình. Dừng lại đi bác ơi. Em thấy bác @thai64 trên diễn đàn này cư xử rất điềm đạm và đúng mực.

17. mtbc

mtbc Advanced Member

Viết tiếp đi bác Hải. Em hỏi thế này đúng ý để bác viết tiếp chưa nha: "thiết bị audio nằm chỗ nào trên đường điện AC?"

18. loveBasso

loveBasso Advanced Member

Các bác, đừng "bỏ bóng đá người", nâng quan điểm, dẫn đến công kích cá nhân nhau, cái đó là không hay, không phù hợp.
    Chẳng phải chúng ta đang cần những điều mới mẻ, tranh luận phản biện với nhau để tìm ra cái đúng.
    Em cũng có một mớ dây nguồn đủ thứ, chỉ đôi trăm, vì em quan niệm cắm chắc, an toàn là ok, em không khoái "chơi" dây nguồn mà chỉ thích đổi loa to, củ bự, kèn lớn... Kể cả mấy cục cơ, dac, pre, em test búa xua, chất âm có thay đổi nhưng không đến mức kỳ diệu, vậy nên em không mong đợi sự lột xác lớn lao gì dây nguồn.
    Với dạng gà về kỹ thuật điện tử như em thì đơn thuần chỉ cảm nhận bằng... tai mà thôi.

19. quocdat

quocdat Advanced Member

Cái bôi xanh đó + trường hợp mấy ngày hôm nay đã xảy ra cả chục lần rồi bác. Nên em chẳng thấy có gì mới mẻ để tranh luận nữa. Các bác ấy cần góp ý, em đưa ý kiến em đã trải nghiệm và cho rằng đúng. Các bác không tin đó là quyền của các bác ấy. Các bác ấy phản biện kiểu chứng minh khoa học gì đấy đối với em nó chẳng có ý nghĩa gì. Đơn giản thôi: đưa cho các bác ấy 2 sợi dây, cho các bác ấy đo rồi có thể nói được sự khác nhau về chất âm của hai sợi dây không? có nói được sợi nào hay hơn sợi nào không? Có nói được đặc tính âm thanh của từng sợi không? Chứ em nói thật, với bộ dàn đủ tốt, cắm vô nghe là thấy khác. Hay hay không thì không nói vì nó tùy gu, tùy bài hát. Chứ khác thì chắc chắn.
    Ngày xưa nói thay tụ thì âm thanh hay hơn, chả ma nào tin. Có cơ hội thử thì thấy rõ ràng cải thiện, lúc đó mới đọc trên internet, tìm kiếm thông tin bên trời Tây thì mới phát sinh ra cái khái niệm ESR để nói rằng ESR thấp thì âm thanh hay hơn. Tụ của các hãng khác nhau có ESR gần bằng nhau lắp vào mạch mà đều cho âm thanh giống nhau thì em đi đầu xuống đất.
    Ngày xưa nói thay dây coaxial thay đổi âm thanh, chả ma nào đồng ý. Đến khi thử thấy đổi rõ ràng, đi tìm hiểu trời Tây lại lòi ra khái niệm nào là jitter, nào là tín hiệu spdif có mang theo xung clock nên ảnh hưởng đến âm thanh. Em không bàn thông tin jitter, clock là đúng hay sai. Nhưng có điều thấy rõ, với những kiến thức cơ bản học ở trường đại học chuyên ngành thì chẳng đủ để các bác lý giải sự ảnh hưởng đến âm thanh của dây hay vật liệu.
    Còn gần đây, dây USB, dây Ethernet có ảnh hưởng đến âm thanh hay không? Lắm bác liều mình gào lên là không ảnh hưởng. Lần này các bác ấy chắc chắn 100% là không sai. Vì sao? Vì nó truyền dữ liệu theo gói và có sửa lỗi, chứ không phải truyền không sửa lỗi như spdif. Rồi sao, nó vẫn cứ thay đổi âm thanh. Giải thích kiểu gì? Đến giờ em vẫn chưa thấy Tây có lí luận nào khác ngoài chữ jitter, chắc vẫn chưa tìm ra lý do khác. Em ráng đợi thêm chục năm nữa :) xem thử trên vnav có bác nào giải thích thêm: À, nó khác vì lý do abc + lý do xyz.... :mrgreen:

Còn dây ảnh hưởng đến mức nào đến âm thanh. Có người nói ít, có người nói nhiều, có người nói không có. Nó còn tùy dàn, tùy tai, tùy khả năng cảm nhận, tùy gu, tùy bản nhạc được play nữa.
    Đối với em dây nguồn làm đổi âm thanh nhiều cũng có, đổi âm thanh ít cũng có. Tuy nhiên, bản thân em chỉ cần có thay đổi một chút xíu thì đã từ nghe nhạc được thành không nghe nhạc được. Và em nghĩ nhiều bác ở đây cũng thế.

20. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Em cũng thế!

Thân chào!

21. superfarmer

Em vẫn đang quan tâm vụ đồng bộ để tìm về âm thanh gốc! Mong bác hồi âm chia sẻ!

Thân chào!

22. superfarmer

Để cảm nhận rõ nhất sự ảnh hưởng của việc chọn dây nguồn tốt phù hợp với hệ thống và chất âm, em thường chọn dây nguồn cho ampli trước hết! Vì ampli là thiết bị em nghĩ ăn nguồn nhiều nhất và là trung tâm của mọi tín hiệu truyền về và phát ra của hệ thống! Ai muốn tìm hiểu nên thử với ampli trước xem sao ạ!

Thân chào!

23. dangkyhai

Thiết bị audio cũng chỉ là phụ tải như mọi tải khác nhưng vì nó biến đổi năng lượng điện thành tiếng động...mà tiếng động này tai con người có khả năng phân biệt ở tần số giới hạn...Tần số nên nghe và không nên nghe nhưng buộc phải nghe vì nó bị ảnh hưởng đến một kẻ thù đó là Nhiễu. Từ đây lắm chuyện xảy ra do con người ngày càng nhận thức cao, sống có hưởng thụ nên đòi hỏi tiếng động đó không ảnh hưởng bởi bất kỳ kẻ thù nào.

24. dangkyhai

NÓI VỀ NHIỄU CỦA TRONG HỆ THỐNG AUDIO
    Sao không tải hình được ta,, các bác ơi

25. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ dangkyhai : Do nhiễu đó bác, đợi tới 12h đêm bớt nhiều mới post được bác à :D , nói chung là post bài lúc 1 2 giờ sáng sẽ dễ hơn rất nhiều bác. :D

Share This Page

Loading...