NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Bác nóng hay em nóng thì bác và em tự hiểu ạ! Bác đặt vấn đề em cố gắng tìm thông tin trao đổi với bác! Em cần gì phải đem Tây Ta ra doạ ai? Đọc hiểu cũng cần phải học đấy bác ạ! G9!

Thân chào!

2. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Giọng cô thuyết trình hay thiệt. Như ma mị ấy ...thì thầm to nhỏ. Bass trep đầy đủ và chi tiết.
    Công nhận hãng khéo chọn...ghê

3. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Gởi bác tai_trau và BQT Vnav
    Để Vnav là nơi kết nối đam mê chứ không phải là cái chợ.
    Có rất nhiều vấn đề mà tranh cãi chẳng bao giờ đi đến kết quả chẳng han như duy tâm và duy vật,hay cụ thể là vấn đề dây nguồn này hôm nay đã 155 trang và chẳng biết khi nào kết.
    1-Nếu có thể BQT trị có thể xử dụng Test lab để tổ chức 1 buổi cho rõ trắng đen và không tranh cãi vấn đề này nữa.
    2-Tách ra fans club riêng biệt để các thành viên có thể trao đổi kinh nghiệm thực tế với nhau.
    Để các thành viên có thể trao đổi với nhau những trải nghiệm,chia sẻ những đam mê chứ không phải đấu đá,tranh hơn thua với nhau mất hòa khí.

4. dangkyhai

Các bác ơi
    Cái chợ thì đã sao. Cãi nhau. đánh nhau đâu phải là...đó là giải quyết vấn đề
    Đừng có can ngăn chi. Đã có qui định thì chả việc gì phải buông lời...
    Nói phải củ cải cũng nghe. Test gì đó nếu các bác tổ chức thì cũng hay nhưng với mình thì không thiết thực vì mình như đã nói trên là mình coi việc này không cần tranh luận. Chỉ là phổ cập kiến thức. Nếu thích thì tiếp thu. Không chả sao. Chỉ chán chường và buồn cho đời khI con người đã vượt ra vũ trụ để tìm kiếm cái mới còn mình thì...đắng quá

5. dangkyhai

Tôi chờ và mong các bác cho biết hệ thống nghe nhìn của mình có nối đất không ah. Dây trong nhà có bọc giáp ko.
    Các bác có dùng Bacl hay ổn áp của Việt Nam...rồi các bác có dùng lọc nguồn ko an
    Thôi mình đi làm. Trưa mình vào hehehe

6. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Bác ơi,bác nghĩ rằng những kiến thức của bác là cao siêu,là mọi người sẽ học được từ bác sao,hay những lý lẽ của bac đủ để tin là mọi người sai sao?Mình nghĩ bác cứ phát biểu những kiến thức của mình,những trải nghiệm thực tế của mình nhưng không nên dậy người khác.

7. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Nếu muốn làm thầy giáo thì phải biết học trò của mình,thầy dạy văn mà dạy võ sĩ đấm bóc thì.... Hay mới học lớp một mà dạy lớp ba thì không ổn rồi.

8. dangkyhai

Bác nhận xét đúng và tôi cũng nhận ra bác đúng tay nhanh hơn sự suy nghĩ. Mọi bác thấy đấy, mình cũng dành chút thời gian để chia sẻ với tinh thần...đã không gì thì thui chứ ai lại ntn. Các bác phán xem

9. Scorpio

Scorpio Moderator

Bài này em lấy trên FB ... https://www.facebook.com/le.k.thach/pos ... 2635679560

Bỏ qua phần thương hiệu hay tên sản phẩm ...Mời các bác tiếp

Chia sẻ kinh nghiệm: Mua Nordost QX trước hay đầu tư dây trước?

Để trả lời câu hỏi này, tôi đã phải phân tích đặc điểm của nguồn điện sạch cho audio, vậy nguồn điện tốt cho audio cần đáp ứng những vấn đề gì?

1- Đủ công suất: Nghĩa là phải đủ áp và đủ dòng. Nghĩa là điện áp luôn ổn định và dòng luôn đảm bảo kể cả khi công suất khai thác lớn. Muốn vậy thì nguồn phải khỏe, nghĩa là có nội trở thấp. Muốn nội trở thấp thì dây phải to. Phải gần trạm biến thế càng tốt, kéo dây riêng như mấy anh Nhật già càng hay. Với các ampli class A thì không nói, nhưng class AB loại bán dẫn lớn, nó đánh bass ÙM một phát là sụt dòng sụt áp ngay nếu điện nhà yếu. Khi sụt dòng sụt áp – tiếng bass sẽ bị nhòe ngay, bị nhũn ngay. Toàn dải âm rối ngay. Cái này gọi là tốc độ đáp ứng tức thời của nguồn điện. Nội trở nguồn càng lớn thì sụt càng lớn. Cách khắc phục: ta chơi dây to, chơi dây riêng. Ổn áp cơ là vô nghĩa vì không đáp ứng được tốc độ. Kể cả đo điện lưới lúc nào cũng 220V, nhưng khi bật nhạc đánh ÙM ÙM…thì câu chuyện khác hoàn toàn. Ổn áp điện tử có tác dụng, nhưng lại yếu không tải được cho cục POWER loại lớn. Chơi ampli đèn thì đỡ hơn, vì áp cao dòng nhỏ, tuy nhiên đèn push pull classs AB cũng vẫn thế, ÙM một phát là sụt điện. Dùng biến thế cách ly càng tệ hại hơn, vì cách ly làm tăng nội trở của nguồn, bản thân biến thế cách ly tạo ra một trở kháng xoay chiều bổ sung vào đường cấp nguồn, tốc độ đáp ứng tức thời sẽ bị giới hạn, đường cong từ trễ không tuyến tính ở những loại lõi thép cấp thấp, lại càng gây hụt hơi. Đó là lý do phải chọn biến áp cách ly công suất lớn để nuôi tải tiêu thụ nhỏ hơn.

2- Không bị nhiễu: Nghĩa là điện phải sạch sẽ, thế nào là sạch: nghĩa là sóng sine phải đúng tần số, đúng hình dạng, không bị méo dạng bởi hài bậc thấp của điện lưới 50Hz cũng như không bị gợn gai bởi nhiễu RFI/EMI. Với các xung tần số cao RFI/EMI có thể dùng lọc thụ động (CLC) để loại bỏ nhưng hài bậc thấp thì các bộ lọc này bó tay.

3- Sóng hài của dòng điện 50Hz (ví dụ 100Hz, 150Hz, 200Hz, 250Hz…), do cái gì tạo ra? Đó chính là do các phần tử tải phi tuyến như bộ chỉnh lưu điều khiển, các bộ biến tần, và các biến áp điện lực tạo ra. Bản thân chính cái biến áp cách ly cũng là nguồn tạo hài cho dòng điện 50Hz (do đặc tính từ trễ của lõi sắt). Sóng hài của dòng 50Hz này các bộ lọc thụ động CLC không xử lý được, mà bắt buộc phải nhờ đến các bộ hiệu chỉnh và điều hòa dạng sóng tích cực (kiểu như QX2 và QX4 của Nordost). Nếu không lọc EMI/RFI và sóng hài, thì chúng sẽ đi vào biến thế hạ áp trong các đầu CD, pre, ampli và gây ra nóng biến thế, cảm ứng qua bên thứ cấp và thâm nhập vào mạch khuếch đại, mạch xử lý digital, mạch điều khiển.v.v. hậu quả là chúng sẽ điều chế vào tín hiệu âm thanh, gây rối, gây nhiễu loạn, và sai âm sắc âm nhạc ra loa.

Từ đó, do kinh tế giới hạn, quyết định đầu tiên của tôi là đầu tư 2 cực QX2 và QX4 trước, với 2 cục này, hiệu quả âm thanh từ bộ nguồn sạch tăng lên rất rõ rệt, khi sử dụng rồi không muốn bỏ ra nữa, khi bỏ ra âm thanh mất hẳn sức sống và không gian cũng như tính chi tiết của âm nhạc. lời khuyên với ai đang quan tâm đến chất lượng nguồn điện sạch cho bộ dàn hi-end của mình là đầu tư ngay tối thiểu 1 cục QX4 cho nguồn tổng. nếu có điều kiện thì dùng thêm 1 đến 2 cục QX2 rẻ hơn cho riêng bộ CD/DA và Preampli hiệu quả sẽ rất khác biệt.

10. thai64

thai64 Advanced Member

Như các bạn biết Nhiễu điện là kẻ thù của NGUỒN ĐIỆN.

Qua một quá trình tìm hiểu và dựa trên thực tế từ Nguồn điện tại nơi đặt bộ dàn Audio.
    Xin chia sẻ với diễn đàn đôi dòng cảm nhận của Tôi về nhiễu.
    Hy vọng cùng mọi người sẽ chăm sóc Nguồn điện trở nên sạch để cho âm thanh trở nên hay hơn.

I, Nhiễu điện là gì.

Nhiễu tiếng Anh là NOISE, dịch ra tiếng Việt là tiếng ồn, sự mất trật tự…

Trong điện thì bất cứ một dạng sóng tín hiệu nào tác động lên hệ thống và gây ra những sóng tín hiệu tổng hợp có đáp ứng ồn ào, hỗn độn,…ngoài mong muốn thì gọi là nhiễu.
    Theo phổ tần thì có nhiễu tần số thấp, nhiễu tần số cao…

II, Nguyên nhân có nhiễu.

Trong hệ thống điện nói chung và trong hệ thống Audio bao gồm:

1. Nhiễu do đặt thiết bị Audio gần nguồn phát sinh nhiễu.
    Nguồn phát nhiễu là nguồn tạo ra các dạng sóng điện từ.
    Nguồn sinh nhiễu thường thấy như đèn huỳnh quang (tụ phóng điện), Motor có chổi than như máy xay…Lò vi sóng, Máy phát sóng điện thoại, Tháp truyền hình, điện thoại di động, wireless…

Sóng điện từ này nhiễm vào hệ thống Audio, Ampli của bộ dàn sẽ khuyếch đại nhiều lần tạo ra thứ âm thanh hỗn độn ở trong Loa.

2. Nhiễu do đấu nối đường tiếp đất trên thiết bị sai nguyên lý…tiếp đất dây nguồn với tiếp đất vỏ máy, tiếp đất đường tín hiệu v.v.v
    3. Nguồn điện cung cấp cho thiết bị.
    Nguồn cấp điện áp không đúng chuẩn hình Sin, không đủ áp, tần số sai 50Hz
    Nhiễu xâm nhập vào đường âm thanh thông qua đường dây cấp điện của điện lực, sóng điện từ khi sét đánh đường dây… chui thẳng vào mạch.
    Nhiều do những bộ phận “có khả năng làm anten” của hệ thống đó là các dây truyền tín hiệu…
    Một con đường gây nhiễu nhưng nhỏ hơn đó là nhiễu do vật liệu cảm ứng từ, linh kiện trong mạch điện tử của thiết bị âm thanh không chuẩn.

III, Nhiễu có xử lý triệt để được không ? loại bỏ nhiễu như thế nào ?

Xin trả lời là không có cách nào loại bỏ được 100% nhiễu, chỉ có thể làm giảm ảnh hưởng tiêu cực của nhiễu thôi.
    - Cải tạo nguồn điện cấp:
    Kéo đường điện riêng cho Audio, dùng Biến Áp Cách Ly (BACL).
    Lắp Tụ điện và Cuộn kháng ổn dòng, kháng cộng hưởng triệt sóng hài…
    - Hệ thống Nối đất đúng (Rđ đạt tiêu chuẩn điện) để các sóng “có gai” đi nhanh xuống đất và tạo điểm OV chuẩn cho hệ thống điện.
    - Chế tạo các Lồng Faraday bằng cách bọc lưới kim loại dẫn điện tốt cho các dây dẫn điện, dây tín hiệu…
    - Một cách đơn giản và hiệu quả để giảm nhiễu nội bộ, là đặt các thiết bị Audio cách xa nhau và cách xa các nguồn gây nhiễu.

Rất hy vọng cùng mọi người chia sẻ thêm… để diễn đàn thêm phần ý nghĩa và để vui nghe âm thanh.

11. nghiaaudiohl

nghiaaudiohl Advanced Member

Những điều về kỹ thuật bác Hải viết đều đúng nhưng chẳng phải là những gì cao siêu cả, chỉ quanh quẩn trong kiến thức vật lý phổ thông và chưa đủ để chứng minh quan điểm của bác về dây nguồn trong khi nhiều người- trong đó có tôi- cảm nhận được sự khác biệt của âm thanh khi thay đổi dây nguồn. Đó là một thực tế bác ah! Hàng nghìn đô chứ đâu phải là giấy lộn..., người ta chỉ móc ví khi " khối óc và con tim mách bảo" thôi!
    Nên khiêm tốn đi Bác, đừng vội nâng mình lên tầm "phổ cập kiến thức" cho mọi người.

12. tai_trau

tai_trau Moderator

Có thể nhà bác là cái chợ thì không sao, nhưng đây là diễn đàn chung bác ạ.
    Bác có bao giờ tự hỏi mình là tại sao bao nhiêu củ cải ở trên diễn đàn này lại phản ứng với bác mặc dù bác tự tin là mình nói phải không?
    Em nhắc lại lần cuối ở topic này là thảo luận cần mang tính chia sẻ và học hỏi. Những bài viết và các nick cố tình đi ngược lại sẽ được xóa mà không cần thông báo.
    P/s: chia sẻ riêng với bác, bác nói đồ audio điện áp +-10% không sao thì bác quá chủ quan.

13. loveBasso

loveBasso Advanced Member

Nối đất: Em có nối. Chỗ em đất đào lên nửa mét là ọc nước nên em chỉ đâm một cọc mạ đồng, từ trụ nối đất vào phòng nghe chỉ 1,5m, em hàn dây đồng và kết nối vào các thiết bị điện. Cũng không có điều kiện máy móc để đo kiểm xem có đạt iso nối đất ko nữa :v
    Dây điện đi thẳng từ công tơ vào phòng nghe, loại to gần gấp đôi của mấy anh điện lực. ("Hối lộ" mấy anh điện lực đi dây to và liền lạc luôn cho mình từ cột điện xuống công tơ, các bác lưu ý là dây của họ sử dụng thường cắt nối búa xua khúc này nha)
    Lọc điện PS và Biến áp cách ly Nhật chỉ sử dụng riêng cho nguồn phát, pre. Mấy cái ổ cắm dây nguồn em tháo quăng ra ngoài, siết chặt dây nguồn vào biến áp cho chắc cú, khỏi sợ lỏng lẻo.
    Em dùng mấy sợi bình dân của furutech và Ps cắm tới cắm lui cũng chả thấy khác biệt gì hết ráo, chắc là dây "cỏ" quá chăng.
    Riêng amp đèn thì cắm thẳng vào biến áp chỉnh tay của Nhật.
    Mấy lần cũng định mua dây nguồn nhưng nghĩ lại vài lần bê cơ, dac, pre thấy khác biệt chả nhiều nên nghĩ có thay ba cái dây nguồn cũng chả làm nên cơm cháo, đành thôi. Loa em khai thác vậy chắc cũng gần hết "năng lực" rồi, muốn phê phải chờ hứng (và chờ có tiền) em đổi mấy củ loa ngon hơn! :D
    Cá nhân em vẫn nghĩ rằng, cứ loa, amp, cdp, dây tín hiệu, dây loa cho ngon; Tuy nhiên, nhiều cụ trên này điều kiện mạnh như súng, loa đã hiend, tất cả đều hiend thì ba sợi dây nguồn cũng chỉ là muỗi, phải chơi to nhất luôn để full hiend, em mà có điều kiện em cũng chơi vậy thôi :wink:

14. loveBasso

loveBasso Advanced Member

Cụ hhiepbl nói đúng, "sáng đúng, chiều sai" là chuẩn.
    Đơn giản, chỉ cần đặt loa sai vị trí (thậm chí kê loa không cân 1-2cm thôi, em cũng thấy... hết phê), ngồi nghe không đúng vị trí (lãnh cho hết cộng hưởng, khỏi nghe)... Những thứ đó em thấy rất quan trọng, làm sai thì ghép kiểu gì để đánh giá cũng thành "sáng đúng chiều sai" hết.
    Vậy thì dây nguồn nó nằm ở đâu trong cuộc chơi này? Nó chỉ là một phần phụ kiện mà thôi, không nên thần thánh. Một số bác tôn sùng nó quá lên làm các bạn mới chơi lúng túng, dùng dây theo máy "có gì đó sai sai" (?!).
    Chúng ta chơi dây gì cũng được (chơi theo khả năng) nhưng điều em muốn nói là nên đặt đúng vị trí của nó. Thay dây nguồn xịn, ok, có thể cải thiện, nhưng làm ơn đừng nói cắm vào làm lột xác cả hệ thống! Em ghét "múa" lắm!

15. dangkyhai

Bác Tai_trau nè !
    Tôi mới về thì thấy dòng của bác. Tôi hơi bực đấy, sống phải có sân si chứ đâu phải là Thánh
    Bác nói nhà tôi có thể là cái Chợ là nghĩa gì...vâng cái Chợ nó tốt chứ có gì mà phải giọng khinh rẻ thế...
    Bác khoan "lên lớp nhé" khi tuổi đời chưa biết ai, trải nghiệm ntn
    Đã là diễn đàn thì có này nọ còn mô phạm thì lên núi nhé sống 1 mình nhé.
    Quyền của Tôi và mỗi thành viên là "vi phạm" nội qui Vi phạm nội qui để được ban nick hoặc im lặng
    Nhưng nếu im lặng thì bác tưởng vậy là hay, tôi viết bài đương nhiên có những lúc này nọ nhưng trên hết cũng gọi là sự tích cực, và tôi cũng cố chừng mực nhất định. Mức độ thì bác biết chúng ta thích nghe ngọt, nịnh ...chứ chả ai muốn mình bị nói là N hay L gì đó. Sự Thật Mất Lòng và Khó Chấp Nhận.
    Còn viêc thành viên khác không viết ra được điều gì ngoài đưa ra lời khó nghe...tôi phải đáp chứ. Bác không cảnh báo họ là sao. Hay tôi là người mới
    Thôi tôi vui thì ở và cảm thấy có ích còn không tôi tự biến, đó là Quyền của Hải. Bác bớt nói kiểu Mô Phạm-Đạo Đức
    Tạm thời tôi không nặng lời với bác để bác không có lý do ban ni1ck. Nhưng bác cẩn thận trong việc giao tiếp với tôi. Tôi chả là gì nhưng câu này không phạm qui.
    Vài dòng thôi
    P/s còn việc chủ quan +-10% gì đó tôi để nhẹ bác 1 câu nhé
    Bác hỏi để biết thì tôi nói nhưng nếu bác rành điện thì thôi, bác không biết Hải sẵn sàng chia sẻ còn không thì thôi. Chứ nói lại thêm mệt và bị mang tiếng chủ quan.

16. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Tôn giáo và triết học có liên quan đến chơi audio như thế nào?

Thế giới ngày nay rất phức tạp với nhiều tôn giáo cùng tồn tại hòa bình hay không hòa bình. Một số nơi thì các tôn giáo cùng tồn tại hòa bình người theo tôn giáo của mình thì có niềm tin riêng của mình và tôn trọng niềm tin của các tôn giáo khác, và coi đó đó là một phần của quyền tự do, một quyền cơ bản của con người. Một số nơi thì xung đột liên miên không dứt vì tôn giáo này coi tôn giáo khác là dị giáo, là nguy cơ cần bài trừ. Nói đến dị giáo thì em vẫn thần tượng Kim Dung, trong các tác phẩm của mình Kim Dung đã trình bày khéo léo cách nhìn nhận về chính giáo và ma giáo rất hay, rất nhân văn. Có những người tiếng là chính giáo nhưng hành xử còn tệ hơn ma giáo, có những người tiếng là ma giáo nhưng hành xử còn nhân văn hơn chính giáo. Đời là thế. Tôn giáo là niềm tin, nhưng cuối cùng cách suy nghĩ, cách hành xử và tâm thế mới tạo nên con người, không phải niềm tin hay tôn giáo mà con người theo. Mệnh danh tôn giáo này để rao giảng cho tôn giáo khác là điều thế giới ngày nay không chấp nhận vì tính đa chiều của thế giới. Như luận điểm của triết học duy vật biện chứng Mác Lê thì thế giới đa chiều, cạnh tranh (trong triết ấy người ta nói là đấu tranh) thì thế giới mới vận động và phát triển được. Xã hội văn mình thì tôn giáo ai người đó giữ, tôn giáo thế giới cũng có giao lưu tìm hiểu lẫn nhau. Còn ở những nơi mông muội thì các tôn giáo tiến hành chiến tranh “tôn giáo” để bài trừ và thôn tín lẫn nhau. Thời đó tưởng chừng đã qua rồi, nhưng ngày nay vẫn còn hiệu diện trên thế giới. Việc truyền giáo chẳng ai cấm, nhưng truyền giáo bằng cách tôn mình lên và đả phá các tôn giáo khác ấy là họa của thế giới. Mỗi người chúng ta có một niềm tin, nhưng chúng ta không nên mù quáng, có lúc có người thay đổi niềm tin và “cải đạo” và mọi người không nên chỉ trích người này. Trên thế giới cũng có trường hợp những người nổi tiếng cải đạo, nhưng đó là quyền tự do cá nhân của họ, chẳng ai có nhận thức tốt lại đi lên án họ cả.

Chơi audio, có người tin vào mắt của mình (cảm nhận chủ quan thông qua thị giác), có người tin vào tai của mình (cảm nhận chủ quan qua thính giác), có người tin vào trí của mình (lý thuyết, kỹ thuật, máy móc đo lường…) và cũng có người tin vào tâm của mình (bản nhạc cuối cùng tạo cho mình cảm xúc gì). Và cũng có người tin vào giá tiền của món đồ audio, trong lý thuyết hành vi người tiêu dùng trong marketing thì đó gọi là lý thuyết “tín hiệu”, đây là vấn đề thông thường và phương Tây đã tìm ra lý thuyết khoa học để giải thích hiện tượng này, và lý giải được tại sao có hiện tượng này.

Mỗi người có một niềm tin, và em coi như mỗi người chơi audio có một tôn giáo của mình. Không nên cho rằng niềm tin của mình đúng nhất, những niềm tin khác là mù quáng, không đúng và tự phong cho mình sứ mệnh lịch sử là đi cải đạo tất cả những tôn giáo khác để thống nhất giang hồ. Chơi audio thật ra chẳng phải là tôn giáo gì, cho nên người chơi có quyền dạo chơi ở các trường phái, thể ngộ, tự tìm cho mình một cách chơi phù hợp nhất với điều kiện của mình, không làm khổ người thân, không làm hại ai cả, thì thật sự audio mới là một thú chơi tao nhã.

Dây nguồn là 1 thành phần của bộ dàn, đương nhiên nó có ảnh hưởng không ít thì nhiều, có thể ảnh hưởng ít đến mức gần như không thể nhận ra, có thể ảnh hưởng nhiều đến mức như "lột xác" cả bộ dàn, cảm nhận đó phụ thuộc vào điều kiện của bộ dàn. Nếu dây nguồn đang là "khâu yếu nhất" (ví dụ không đủ dòng, hay khu vực điện bị nhiễu quá nhiều,dây mới cắm có giáp lọc nhiễu tốt và được thi công đúng kỹ thuật) của bộ dàn thì gắn vào nó sẽ thay đổi lớn là đương nhiên. Còn nếu dây đang chơi đủ cho bộ dàn rồi thì dây có gấu hơn cũng khó mà làm cho bộ dàn "lột xác". Hoặc ổ cắm tường đang nhầm dây nóng và nguội thì dây nào cũng không nghe hay... vâng, có rất nhiều tình huống xảy ra, và diễn đàn là nơi trình bày và đặt câu hỏi để cùng nhau làm cho đúng, làm cho tốt, để khai thác hết khả năng của bộ dàn. Nếu đọc hết tất cả các trang của topic này các bác sẽ thấy điều này, thảo luận từ dây nóng dây nguội, giáp nhiễu thế nào và giáp xả nhiễu đi đâu, thi công thì lớp giáp nối đất ở đầu nào của jack nguồn, nối đất thế nào, đi dây đất trong bộ dàn ra sao... Trong quá trình này, có nhiều bác đã đạt hiệu quả lớn tới mức sung sướng la lên tôi sướng quá, em nghĩ âu cũng là cách thể hiện cảm xúc, một cách selfie. Tuy nhiên các bác ấy không nên "ca tới trời" vì cái gì lố thành ra phản tác dụng. Các bác tin vào tai thì cũng nên tìm hiểu kỹ thuật cơ bản để tiêu dùng khôn ngoan hơn , các bác tin vào trí của mình thì cũng nên thả lỏng để cảm nhận tốt hơn. Nếu các bác kỹ thuật chỉ tin vào kỹ thuật và coi trải nghiệm và cảm xúc là thứ nhảm nhí thì các bác ấy tự giới hạn mình rồi. Thế giới bao la lắm các bác ơi.

Trên đây là một vài suy nghĩ cá nhân xin chia sẻ, không nhằm rao giảng điều gì, bản thân em chẳng phải nghiên cứu và giảng dạy triết học như một vài bác trên diễn đàn ngộ nhận. Cá nhân em thì tin vào thể ngộ của mình và cố gắng tìm hiểu kỹ thuật.

Nếu mod thấy bài của em không phù hợp thì có thể dời qua topic khác hay xóa bài đi giúp. Xin cám ơn.

17. dangkyhai

Ah cũng thêm với bác Mod Tai_trau
    Với nội dung mà bác viết về tôi, tôi chỉ cần trả lại 1 câu danh thôi thì rum này sẽ thành cái "chợ" đó bác ah và nhiều người "lên máu" đó bác ah
    Bác làm Mod thì nên có cái tư duy và kiến thức cư xử, tôi có thể nhiều khi bực quá mới quất ra ..Thôi đi uống trà xanh 0 độ cho hạ hỏa cái

18. anhhdung

anhhdung Advanced Member

Phải công nhận các bác tài gõ ,hi em đọc mà còn ngại :mrgreen: -mà toàn chuyện chẳng đi đến đâu .

19. tai_trau

tai_trau Moderator

Việc dọa dẫm kiểu như bác em quen rồi.
    Diễn đàn này cũng không cần những thành viên như bác.
    Bác đi mát mẻ.

20. anhhdung

anhhdung Advanced Member

Các bác quay về đúng tinh thần tích cực của Topic cho em hỏi : ổ cắm lọc Clef Bridge em thấy có nhiều bác đang ca ngợi , có bác nào đã trải nghiệm thực tế xin cho em đánh giá chân thực ạ ?

21. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

em rất thích cách "điềm đạm, chí lý" của bác! Em cũng rút ra kinh nghiệm bản thân (như chuyện Tái Ông mất ngựa xưa cũ của ông CHINA-em cũng cực ghét made in "ông này" luôn :wink: ) khi nhìn vào 1 sự việc (không chỉ audio) là nếu mình nhìn thấy hiện SAI (hoặc chưa đúng) thì cứ để đó suy ngẫm:
    1- Nó có thể SAI thật! :)
    2- Có thể lúc đó mình chưa đủ tầm để BIẾT! :wink: .
    3- Sau 1 thời gian thậm chí cả đời mình vẫn thấy CHƯA ĐÚNG (nhưng những người khác vẫn thấy ĐÚNG) :( : thì vẫn không chắc mình ĐÚNG và có lẽ mình chưa ở được cái "vị trí" những người đó nên chưa cảm thấy nó ĐÚNG-và chỉ khi ở vị trí họ lúc đó mình mới nghĩ khác bây giờ.
    Đơn giản như em (có thể là ba phải) là trên VNAV này em đọc gần hết những trải nghiệm THỰC TẾ của các bác đi trước rồi về nghiên cứu làm theo: có trường hợp rất hiệu quả, có TH thì ít, thậm chí có TH thì không (nhưng e cũng không phản bác). Nói chung VNAV cho e kiến thức rất nhiều. Vậy thôi. Chúc các bác tiếp tục chia sẻ kinh nghiệm.

22. Nghĩa Teppy

Nghĩa Teppy Advanced Member

Đọc từ mấy hôm nay, tôi thấy dangkyhai càng ngày càng lộng ngôn, tôi xem zalo thấy bác 1973 thì phải. Kiến thức vụn vặt mà thích úp úp mở mở, chơi audio mấy vụ tiếp địa, đấu đúng - + dây nguồn ko cần bác phải dạy. Thể loại này theo tôi không nên tham gia diễn đàn vnav, ra hàng bia ngồi có ngày bị vả vỡ a lô

23. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Rất đồng cảm với sự trăn trở của bác. Em mong bác ở lại topic cùng chia sẻ để cùng nhau làm cho cuộc sống audio tốt đẹp hơn!

24. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Có lẽ nên như thế các bác ạ,bác nào tin dây nguồn thì cứ tin,bác nào không tin thì cũng cùng nhau chia sẻ những trải nghiệm trải nghiệm của bản thân,không nên tranh cãi hơn thua một vấn đề dễ mất hòa khí và làm nhiều người không muốn chia sẻ vì ngại tranh cãi.

25. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Lâu lắm rồi em mới đc đọc 1 post rất hay trong topic này. Cám ơn bác Scorpio đã chia sẻ thông tin & kiến thức mới về việc xử lý điện nguồn.
    Nhg em cảm thấy cái Qx có cũng có 1 vài hạn chế:
    - Dùng thụ động (kết nối song song) thì không phát huy hết khả năng vốn có của nó.
    - Dùng chủ động (kết nối trực tiếp cho cả hệ thống) thì quá tốn dây nguồn cho nó, đôi khi cũng bị quá tải (với power bán dẫn)
    Có 1 bác đã setup & chia sẻ, tối ưu nhất khi dùng Qx là kết nối trực tiếp, mỗi thiết bị là 1 Qx với dây nguồn phù hợp. Tuy rất tốn kém nhg rất có giá trị, dù tai khó tính đến mấy cũng phải hài lòng.
    Kết luận "Qx chỉ dành cho nhà có điều kiện"

Share This Page

Loading...