NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. Simple

Simple Advanced Member

AE xem thử cái Ampli Mcintosh Anniversary dùng cái công tắc và sợi dây điện bé xíu trên đường nguồn như thế này.
    Liệu đầu tư dây nguồn tốt có đáng không (sợi dây nguồn từ công nối nguồn vào bo mạch dài khoảng 20-25cm thôi à)
    ...Các ampli khác cũng thế thôi!
    Nhưng bù lại sẽ được cái cảm giác và tâm linh nên nghe hay hơn phải không?
    Em thắc mắc nên cứ hỏi!

Attached Files:

2. Quangbh

Quangbh Advanced Member

Hehe mệt và buồn ngũ quá a tính đi ngũ nhưng không đặng nên gõ vài chử :mrgreen:
    Cái cảm giác và tâm linh cũng quan trọng lắm nhưng cắm rút thử thực tế quan trọng hơn , đừng nghe nói :lol: rãnh chạy lên a nghe thực tế cái ampli này khi test thử dây nguồn nhé :)

3. caigoc

caigoc Advanced Member

Vô tình vào đọc lượm đc thông tin tham khảo quan trọng. Cảm ơn bác :D

4. Simple

Simple Advanced Member

Ok liền anh, Em nghe bộ dàn của anh rồi, hay quá, nên về tìm tòi dòng ampli này, quá đẹp anh ơi.
    Tiêc là hôm bữa không ngồi được lâu để nghe.
    Em gom dành ngân khố, đợi anh chán, em tậu con này về xài để đạt đỉnh cao (xài đồ Hãng). Để còn nghe nhạc cho thư thái.

5. tranluonggangthep

tranluonggangthep Advanced Member

Thế nghĩa là không phải lọc nào cũng có thể dùng trước BACL phải không bác mtbc.
    Trân trong cảm ơn bác mtbc.

6. TUANLOM

TUANLOM Advanced Members

7. TUANLOM

TUANLOM Advanced Members

Thế điện bẩn xả xuống đất có chạy ngược lên dàn máy không (vì e nghĩ mình đang sử dụng là điện xoay chiều) ????????

8. Cam&Rut

Cam&Rut Advanced Member

Điện xoay chiều mà bác đang hình dung .... :) không có nghĩa là nó quay trở lại giàn máy gây nhiễu trở lại. mà điện xoay chiều ta hiểu là.. tần số của điện xoay chiều đi theo hình Sin ( lượn sóng) đó ạ. còn chuyện tiếp mass cho thiết bị Em nghĩ nó có giá trị như ... thiết bị điện tử trong quá trình sử dụng linh kiện sẽ bị " Lão Hóa" và gây ra ù xì.. hoặc các bác dùng đồ DIY " Trong quá trình lắp độ chính xác của linh kiện ko cao" sẽ gây ù.. vì vậy khi ta tiếp mass cho thiết bị khi nghe nền âm sẽ tĩnh hơn, sạch hơn.. hơn nữa khi chẳng may điện nguồn chăng may dò ra vỏ thiết bị thì ta sẽ ko bị giật :)

9. caigoc

caigoc Advanced Member

Em thấy trên thị trường có bán Dây nguồn Furutech Ag314, có loại ghi chú "Dây kèm theo TP-80e" và loại khác là Nguyên hộp. Vậy theo các bác chất lượng giữa 2 loại này có khác nhau không ạ :?:

Em xin cảm ơn và ngóng tin các bác... :roll:

10. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Bác cam&rut vừa có lý thuyết vừa có thực tiễn uyên thâm.

11. Cam&Rut

Cam&Rut Advanced Member

Loại TP - 80e em cũng đã từng dùng qua . Nếu chỉ dùng riêng TP- 80e ( Loại 8 ổ cắm ) nghe tiếng bí hơn khi cắm trực tiếp vào ổ cắm thông thường.. ko đáng dùng ( Theo bộ giàn nhà em).. Nếu cắm thêm dây nguồn Furutech Ag314 tiếng sáng hơn 1chút... :)

12. lehuycuong

lehuycuong Advanced Member

E chưa so sánh 2 loại dây trên e chỉ xài dây hộp thôi nhưng e nhìn dây theo tp80 giống dây cắt mét gắn đầu cắn jin furu, vì không có nhiệt co trùm 2 đầu giắc, đoạn nhiệt co đó DIY rất khó chỉ hãng làm mới sắc nét được

13. thaison81

thaison81 Approved Member

Em o HP cac bac co biet cho nao ban ko

14. thuvtse

thuvtse Advanced Member

Furutech Ag314 tỷ lệ giá/hiệu năng tương đối tốt, chất lượng 2 loại dây trên theo em như nhau nhưng loại nguyên hộp sau này dễ bán hơn. Bác Cường mua loa mới rồi à, em nghe lời bác làm cặp Tyr chỗ bác Dế mèn rồi :D.

15. lehuycuong

E chưa so sánh 2 loại dây trên e chỉ xài dây hộp thôi nhưng e nhìn dây theo tp80 giống dây cắt mét gắn đầu cắn jin furu, vì không có nhiệt co trùm 2 đầu giắc, đoạn nhiệt co đó DIY rất khó chỉ hãng làm mới sắc nét được[/quote]
    Furutech Ag314 tỷ lệ giá/hiệu năng tương đối tốt, chất lượng 2 loại dây trên theo em như nhau nhưng loại nguyên hộp sau này dễ bán hơn. Bác Cường mua loa mới rồi à, em nghe lời bác làm cặp Tyr chỗ bác Dế mèn rồi :D.[/quote]

Bác Thuvtse đổi cdp mới chưa bác? E vẫn chơi spendor mà bác, bác nghe cặp tyr sao rồi bác có hợp với bộ dàn của bác kg hay phải vahala :)

16. thuvtse

thuvtse Advanced Member

Furutech Ag314 tỷ lệ giá/hiệu năng tương đối tốt, chất lượng 2 loại dây trên theo em như nhau nhưng loại nguyên hộp sau này dễ bán hơn. Bác Cường mua loa mới rồi à, em nghe lời bác làm cặp Tyr chỗ bác Dế mèn rồi :D.[/quote]

Bác Thuvtse đổi cdp mới chưa bác? E vẫn chơi spendor mà bác, bác nghe cặp tyr sao rồi bác có hợp với bộ dàn của bác kg hay phải vahala :)[/quote]
    Hehe, giàn cỏ thì vậy là ổn rồi bác. Sắp tới tôi tính nâng đời Amp trước đã, CDP tính sau bác ạ :D .

17. phongph

phongph Advanced Member

Chào các Bác!
    Trong phần topic "Để có âm thanh tốt hơn" mà bác CD-shop dịch, có đề cập đến Ông Robert Harley – Tổng Biên tập Tạp chí Audiophile “The Absolute Sound” có lẽ là một trong những người viết hay nhất về Dây nguồn PC. Mình xin tạm dịch hai đoạn khá hay về PC (trang 410 & 411 của sách THE COMPLETE GUIDE TO HIGH-END AUDIO):

“ A power-line Conditioner (Ổ cắm, Lọc điện và dây nguồn) không thể làm cho các thiết bị Audio ít tiền (poor) hát hay được, thay vì vậy, nó thuần túy cung cấp môi trường điện AC tối ưu cho các thiết bị để nó có thể thực hiện được các tiềm năng của mình. Âm thanh sẽ hưởng lợi từ bộ Power-line Conditioner tốt bao gồm một màn nền đen,với tiếng ồn và bẩn (không sạch) giảm thiểu. Âm nhạc dường như nổi lên từ một không gian đen tuyền và tĩnh lặng hoàn toàn, thay vì một nền xám. Treble thường trở nên ngọt ngào hơn, ít hạt và rộng mở hơn. Trường âm thường được cải thiện, với sự trong suốt lớn lơn, âm hình tập trung và chặt chẽ hơn, và chiều sâu âm trường như được làm mới. Cấu trúc trung âm trở nên êm dịu hơn, sự trình diễn có vẻ thoải mái và nhạc tính sẽ không thể nghe được nếu không có bộ power-line Conditioner.”
    “Trong phối ghép của các thiết bị Audio, dây nguồn AC không phải là phần cuối của hệ thống truyền dẫn điện, mà nó chính là phần khởi đầu. Dây nguồn được nối trực tiếp với các cuộn dây sơ cấp trong biến thế của các thiết bị Audio, do đó nó là phần không thể thiếu của hệ thống phân phối điện AC. Vấn đế ồn (noise) được mô tả trước đây sẽ được giảm với dây nguồn được thiết kế cẩn thận/ tốt. Sự tương tác và liên kết điện từ giữa các vật liệu dẫn điện sẽ được giảm với dây nguồn AC chuyên dụng, kết quả mang lại việc truyền dẫn dòng điện AC tốt hơn đến các thiết bị Audio. Việc tương tác điện từ này, được mô tả trong dây tín hiệu IC và dây Loa SC, ảnh hưởng việc truyền dẫn dòng điện AC đến mức độ lớn hơn vì cường độ dòng khá cao ở dây nguồn AC.
    Ngay cả dây nguồn Audio ở cấp khởi đầu/entry (95 USD) có thể tạo ra sự khác biệt đáng kể về âm thanh của hệ thống. …”

Trước đây mình cũng không tin dây nguồn PC ảnh hưởng nhiều đến âm thanh của bộ dàn. Mình chỉ trải nghiệm PC sau cùng khi đã set up khá hoàn chỉnh các thiết bị chính và phòng. Mình đã trải nghiệm một vài loại dây PC với cấp độ từ 100 USD đến 1K, 2K, hơn 2K và mỗi dây PC mang đến cảm nhận chất lượng âm thanh khác nhau với mức độ khác nhau (cả mặt tốt và không tốt). Hiện tại mình khá hài lòng với dòng PC Shunyata Zitron Anacoda :D .

Vài dòng chia sẻ cùng các Bác!
    Thanks

18. lehuycuong

19. Củ Mì

Củ Mì Advanced Member

Em tạm dịch ý trên là như vầy : " Trên Lexus thì vẫn còn nhiều hãng xe danh tiếng khác " , thực ra bác Phongph chỉ chia sẻ kinh nghiệm với AE thôi. Các bác đừng soi kỹ quá nhé. :wink:
    Riêng em chỉ chơi dây DIY nên Camry đã là niềm mơ ước rồi. :mrgreen: :mrgreen:

20. LQMH

LQMH Advanced Member

Còn em chỉ chơi Furutech 314 nên . . . RANGE ROVER là niềm mơ ước của em :lol:

Attached Files:

21. pthien

pthien Advanced Member

Cũng là niềm mơ ước của Em lun ........ :lol:

22. lehuycuong

Dòng zitron anaconda là đỉnh nhất rùi mà bác chỉ mới khá hài lòng thui hả bác , e chỉ chơi cobra zitron thôi mà đã phê lắm rùi :)[/quote][/quote]

Em tạm dịch ý trên là như vầy : " Trên Lexus thì vẫn còn nhiều hãng xe danh tiếng khác " , thực ra bác Phongph chỉ chia sẻ kinh nghiệm với AE thôi. Các bác đừng soi kỹ quá nhé. :wink:
    Riêng em chỉ chơi dây DIY nên Camry đã là niềm mơ ước rồi. :mrgreen: :mrgreen:[/quote]

E có soi mói gì đâu bác chỉ đùa bác ấy tí cho zui chứ anaconda zitron là mơ ước của e, ruộng mì nhà bác toàn mì ngoại kg hà, làm gì dây DIY mà có đất để mà sống :( . E định order Python zitron cho cdp nhà e kg biết chất âm có hơn nhiều cobra zitron kg? giá gần gấp đôi bác nào xài python zi rồi cho e ít review nhé.

23. thuvtse

thuvtse Advanced Member

CDP bác Cường đang dùng là loại gì thế ạ?

24. phongph

phongph Advanced Member

[/quote]

Riêng em chỉ chơi dây DIY nên Camry đã là niềm mơ ước rồi. :mrgreen: :mrgreen:[/quote]

E có soi mói gì đâu bác chỉ đùa bác ấy tí cho zui chứ anaconda zitron là mơ ước của e, ruộng mì nhà bác toàn mì ngoại kg hà, làm gì dây DIY mà có đất để mà sống :( . E định order Python zitron cho cdp nhà e kg biết chất âm có hơn nhiều cobra zitron kg? giá gần gấp đôi bác nào xài python zi rồi cho e ít review nhé.[/quote]

Chào bác "lehuycuong"!
    Mình có nêu một số khác biệt, cải thiện của Shunyata Zitron Anacoda với các dòng Shunyata trước đó ở topic dây nguồn Shunyata trên VNAV này. Dây Zitron phython khá hay so với các dòng dây ngang tầm tiền. Hiện có bác Phúc ở Tiền giang đang sở hữu 4 sợi, còn bác Củ -mì thì đã test dây này vài lần trên bộ dàn của bác ấy nên có thể đánh giá được dây này.
    Note: dòng Zitron nói chung có thời gian burn-in khá dài khoảng 400-500 giờ. Khoảng trên 100 giờ burn in thì mới cảm nhận những cải thiện âm thanh do dây này mang lại, đặc biệt là tuyệt vời khi hết TG burn in. Shunyata có thiết bị chuyên dùng để burn in dây PC (không cần mở dàn nhạc) nhưng giá khá đắt.
    Thanks

25. thuvtse

thuvtse Advanced Member

Bác Phongph cho tôi hỏi là dây dẫn từ cột điện xuống công tơ, sau đó đến cầu dao thì bác dùng cầu dao gì? Đường dây điện từ công tơ vào nhà bác dùng dây gì vậy. Tôi đang băn khoăn chỗ này quá?

Share This Page

Loading...